12 lời khuyên cho người mới chơi EMPIRES

Thảo luận trong 'Age of Empires' bắt đầu bởi sub_zero_long, 22/3/04.

1. sub_zero_long

sub_zero_long Youtube Master Race

bạn mới chơi empires thì hãy dọc những dòng sau:
    1.bạn không nên sử dụng cheat books vì cheat books chỉ giúp bạn chiến thắng mà ko giúp bạn nâng cao tay nghề
    2.bạn nên xây bốt để phòng thủ để đề phòng đối phuơng đánh nhanh
    3.khi tấn công bạn ko nên mang hết lính đi vì có thể bạn bị đánh lén khi tấn công
    4.khi bị tấn công bạn nên bình tĩnh rút nông dân ra khỏi vùng dang bị đánh .ko nên kéo hết quân ra vì có thể bạn bị đánh ở chỗ khác
    5.bạn ko nên chỉ tập trung mua một loại quân mà phải biết kết hợp nhiều loại quân để đánh VD:cung kết hợp với bắn đá sẽ mạnh hơn ngựa chém kết hợp với bắn đá. vì khi giao chiến bắn đá có thể làm ngưa chém bị thương
    6.bạn phải biết thế mạnh của các nước để khi đánh có thể chủ động hơn trong việc mua quân
    7.khi kéo quân đi đánh mà căn cứ bạn bị đánh thì bạn ko nên ko nên kéo quân về bởi vì như thế sẽ mất rất nhiều thời gian mà nên sử dungquận ở nhà và mua thêm nếu căn cứ nguy quá mớicho quân về
    8.bạn nên chú ý quan sát những tay chơi game này giỏi để rút ra những sai sót trong cách phát triển của mình
    9.khi tấn công nếu thấy quân địch quá mạnh thì nên rút lui chờ quân tiếp viện đến
    10.khi điều khiển lính bạn phải dứt khoát nếu không sẽ mất rất nhiều thời gian để sửa lại
    11.bạn nên chú ý đến chỉ số nhà house của bạn nếu để thiếu sẽ mất rất nhiều thời gian để xây lại
    12.khi bạn thua bạn nên di chuyển nông dân ra chỗ khác để phát triển lại từ đầu đừng nên chịu thua vội vì chỉ cần 1 nông dân và 200 wood bạn có thể xây dựng lại

2. Diedbyplaygames

Diedbyplaygames T.E.T.Я.I.S

Chùi ui ông đã ngĩ kĩ trước khi khyuên chưa zdậy.Khuyên chi mà chẳng đâu ra đâu,chẳng có thứ tự trước sau chi rứa,câu cú thì lộn xộn,tối nghĩa,10 trên 12 điều ko chính xác.Nếu đã mất công tạo topic này thì phải cẩn thận chứ.Theo tôi nên bổ sung thành 25 điều khuyên và phải rõ ràng đầy đủ.Tui sẽ mail cho ông để cùng hoàn thiện cái củ topic này :|

3. sub_zero_long

ông biết tôi là ai mà nói thế hả

4. Diedbyplaygames

Từ bài của sub_zero_long:"ông biết tôi là ai mà nói thế hả"

Ông là lính mới thui chứ là cái quái gì nữa.Lính mới thì tốt nhất là ko nên tạo topic khuyên người ta mà chỉ nên hỏi thui nhớ chửa .À mà đừng viết như chát thế dễ bị trừ MP lắm đấy

5. Diedbyplaygames

Đây là phê bình sơ qua của tui:
    1.bạn không nên sử dụng cheat books vì cheat books chỉ giúp bạn chiến thắng mà ko giúp bạn nâng cao tay nghề ------Tất nhiên là ko nên rùi nhưng mới chơi cũng phải dùng chớ
    2.bạn nên xây bốt để phòng thủ để đề phòng đối phuơng đánh nhanh -----bốt làm gì tốn nông dan khai thác,tầm lại ít
    3.khi tấn công bạn ko nên mang hết lính đi vì có thể bạn bị đánh lén khi tấn công ------- là bao nhiêu?
    4.khi bị tấn công bạn nên bình tĩnh rút nông dân ra khỏi vùng dang bị đánh .ko nên kéo hết quân ra vì có thể bạn bị đánh ở chỗ khác ------tốt nhất là lên ra ngoài vì nếu như rứa thì đã xác định là thua rùi
    5.bạn ko nên chỉ tập trung mua một loại quân mà phải biết kết hợp nhiều loại quân để đánh VD:cung kết hợp với bắn đá sẽ mạnh hơn ngựa chém kết hợp với bắn đá. vì khi giao chiến bắn đá có thể làm ngưa chém bị thương ------cũng còn tuỳ thế mạnh chớ
    6.bạn phải biết thế mạnh của các nước để khi đánh có thể chủ động hơn trong việc mua quân
    7.khi kéo quân đi đánh mà căn cứ bạn bị đánh thì bạn ko nên ko nên kéo quân về bởi vì như thế sẽ mất rất nhiều thời gian mà nên sử dungquận ở nhà và mua thêm nếu căn cứ nguy quá mớicho quân về --------hơ,phải kéo ngay về chớ
    8.bạn nên chú ý quan sát những tay chơi game này giỏi để rút ra những sai sót trong cách phát triển của mình
    9.khi tấn công nếu thấy quân địch quá mạnh thì nên rút lui chờ quân tiếp viện đến
    ------một khi đã xác định chiến là phải chiến tới cùng chớ lại còn muốn rút về nữa!Điên!
    10.khi điều khiển lính bạn phải dứt khoát nếu không sẽ mất rất nhiều thời gian để sửa lại --------mơ hồ quá!
    11.bạn nên chú ý đến chỉ số nhà house của bạn nếu để thiếu sẽ mất rất nhiều thời gian để xây lại -------chỉ số limit chớ
    12.khi bạn thua bạn nên di chuyển nông dân ra chỗ khác để phát triển lại từ đầu đừng nên chịu thua vội vì chỉ cần 1 nông dân và 200 wood bạn có thể xây dựng lại --------hahaha!chỉ 1 nông dân mà còn muốn chiến ư?

6. sub_zero_long

HA!!!!!!!
    ÔNG ĐÃ KO BIẾT THÌ IM CHO NGƯỜI KHÁC NHỜ
    ĐỂ TÔI NÓI CHO MÀ NGHE NHÉ
    1_)TUY LÀ MỚI CHƠI NHƯNG CŨNG KO NÊN DÙNG BỞI VÌ CHEAT BOOKS LÀM GIẢM ĐỘ HAY CỦA GAME NÀY ĐẤY CHEAT BOOKS CHỈ DÙNG CHO KẺ KO MUỐN KHÁM PHÁ HẾT CÁI HAY CỦA GAME NÀY THÔI
    2_)VỪA VÀO CHƠI AI CŨNG CÓ 150 ĐÁ MÀ BỘ ÔNG CHƯA CHƠI BAO GIỜ À!XÂY THÌ CHỈ CẦN 1 NÔNG DÂN LÀ ĐỦ THÔI CẦN GÌ NHIỀU ,KO CẦN KHAI THÁC ĐÁ CŨNG CÓ MÀ CẦN GÌ???
    3_)TUỲ THEO SỐ LƯỢNG QUÂN MÀ BẠN CÓ KO NHẤT THIẾT PHẢI ĐỂ LẠI NHIỀU HAY ÍT CŨNG CẦN PHẢI TÍNH TOÁN CHỨ????
    4_)THUA LÀ THẾ NÀO KHI QUÂN BẠN KO THIẾU ÔNG PHẢI BIẾT NHÌN XA CHỨ
    5_)TUỲ THEO THẾ MẠNH NHƯNG QUÂN NÀO CŨNG CÓ ÍT NHẤT LÀ 2 THẾ MẠNH MÀ VÍ DỤ :"GREE"CÓ 2THẾ MẠNH LA LÌNH SỌC XIÊN VÀ BASA MÀ
    6_)bạn phải biết thế mạnh của các nước để khi đánh có thể chủ động hơn trong việc mua quân
    7_)NẾU KÉO VỀ NGAY THÌ TỜI GIAN TRƯỚC ÔNG KÉO QUÂN ĐI LÀ VÔ NGHĨA Ư PHẢI BIẾT SUY TÍNH CHỨ ,BIẾT ĐÂU ĐỐI PHƯƠNG THẤY ĐÁNH MẠNH QUÁ KÉO QUÂN VỀ THÌ SAO HẢ!!!!
    8_)bạn nên chú ý quan sát những tay chơi game này giỏi để rút ra những sai sót trong cách phát triển của mình
    9_)CHIẾN TỚI CÙNG KHI MÌNH BIẾT KO THỂ THẰNG Ư ÔNG KO THẤY THỜI XƯA ĐÁNH NHAU THƯỜNG RÚT LUI KHI BIẾT MÌNH KO THỂ THẮNG LÀ GÌ????
    10_)ÔNG NÓI LẠI XEM MƠ HỒ Ở CHỖ NÀO VẬY ĐỂ ĐỠ MẤT THỜI GIAN CHỨ SAO!!!!!!!
    11_)KHI ÔNG Ở NHỮNH ĐỜI THẤP THÌ LẤY ĐÂU RA CHỈ SỐ LIMIT HẢ
    12_)HA!!!!!!!!!!!!!MỘT NÔNG DÂN CŨNG ĐỦ ĐỂ LẬT NGƯỢCTÌNH THẾ RỒI NẾU ÔNG BIẾT CÁCH ĐÁNH
    BỘ ÔNG MỚI CHƠI GAME HẢ MÀ NÓI THẾ
    VỀ HỌC LẠI ĐI EM

7. langgiangboyz

langgiangboyz Legend of Zelda

haaaaaaaaaaaaaaaa, hai gã hâm này cãi nhau vui phết, tại sao 2 người ko thử nghĩ lại đi, tôi thấy cả hai đều có ý đúng của nó đấy chứ, đánh đế chế và lắng nghe ng` khác góp ý chính là để tự hoàn thiện khả năng của mình.
    chấp nhận bị trừ MP nếu có thấy tôi nói hơi quá đắng, kekekeke

8. Fanta...yeahhh

Fanta...yeahhh Donkey Kong

tôi thấy bạn không nên nói như vậy , bạn có giỏi thì bạn tự lập toppic đi , đã không chịu làm rồi lại còn lên tiếng chê bai người khác , tôi thấy 12 điều trên là đúng đó nó rất cần cho những người mới biết chơi , mặc dù có còn thiếu sót nhưng đó là những gì cơ bản mà ta phải nắm được khi chơi , tôi thấy những gì mà ban coppy rồi sửa lại mới là sai be bét đó , cái đó chỉ là để câu bài thôi chứ chẳng có gì là đúng cả , bạn lười viết chỉ chăm chăm đi coppy lại để câu bài , nếu bạn thật sự thích chơi đế chế thì bạn đã không như vậy , tôi thực sự thấy ngứa mắt khi đọc những lời góp y' của bạn đó X(

9. Arabia

Arabia The Warrior of Light

Chưa hẳn đâu . Có những điều góp ý đúng đó , VD như còn 1 con dân thì còn đánh với ai , ra là đúng trừ khi đồng đội đang rất mạnh . Quân đang mang đi đánh có mang về hay ko thì còn tuỳ , nếu đến gần nhà nó rồi thì đánh chứ kéo về đến nơi thì nát nhà rồi , còn nếu vừa mới kéo đi thì đành mang về nhà chống vậy . Cheat thì dành cho đối tượng chưa biết điểm mạnh cũng như điểm yếu của các loại quân, xài được ,tuỳ tình huống mà kết hợp chứ kết hợp ngựa sọc với bắn đá chưa hẳn đã vô lý khi đối phương xài bắn đá + cung .Quan trọng là xem những người chơi giỏi chơi để học hỏi cách phát triển ,cách điều quân , cách phát triển lại khi bị bung nhà ra sao...Còn khi thấy địch mạnh quá thì chia nhỏ quân mà đi quậy phá hoại kinh tế và phong toả bản đồ chứ đánh vào nướng quân vô ích,còn kéo quân về thì hoá ra mang quân đi vô ích à ?. Còn khi đi tấn công thì có lẽ bạn phải chọn thời điểm mang quân đi và có lẽ đã mang đi tôi nghĩ phải mang hết trừ khi bạn tự tin KT mình hơn hẳn đối thủ vì nếu đối phương bằng quân số với bạn, bạn chia quân làm đôi thì ko những bạn thua mà đối phương còn ko tổn thất nhiều nữa đó ,chia lẻ sức mạnh của mình ra như vậy là tự thua. Nhìn Timeline mà phán đoán tình hình quyết định xem số quân định mang đi tấn công là bao nhiêu,nếu họ xấp xỉ mình thì phải vác đi tất dù có lẽ là hơi mạo hiểm (Tất nhiên nếu định thủ tất thì cũng nên vác chục con chia lẻ ra mà đi quậy).He he,nói cho vui chứ ngày xưa Tôn Tẫn cũng nhiều lúc mạo hiểm như vậy đó , bỏ trống thành vác hết quân đi, Bàng Quyên thua vì phán đoán sai chia lẻ quân nên Tôn Tẫn dù ít quân hơn vẫn chiến thắng là do cái luật 3 vạn đè chết 2 vạn mà ko tổn thất bao nhiêu đấy.

10. langgiangboyz

arabia còn đem cả chuyện tôn tẫn ra đây nữa, phục bạn rồi đấy.mà bạn có binh pháp tôn tử và 36 mưu kế ko, lần này về hà nội, tôi đến chỗ bạn và cho tôi mượn nhe'.

11. dai_gia_games

dai_gia_games Youtube Master Race

CÔNG NHẬN BẠN CÓ CON MẮT TINH ĐỜI ĐẤY LẤY CẢ CHUYỆN TÔN TẪN RA MÀ DOẠ NHAU THÌ HƠI QUÁ ĐÁNG .THEO MÌNH NGHĨ THÌ CÁCH ĐÁNH TRONG AOE 2 CŨNG PHẢI DƯAH RẤT NHIỀU VÀO LỢI THẾ CỦA QUÂN MÌNH ĐÁNH NỮA ĐÚNG KHÔNG BẠN BIẾT NÔNG DÂN QUÂN NAO LÀ MẠNH NHẤT KHÔNG CHẮC BẠN LẠI NGHĨ NGAY ĐÓ LÀ NÔNG DÂN QUÂN PAL CHỨ GÌ VẬY THÌ HƠI BỊ SAI LẦM ĐÓ CHÍNH NÔNG DÂN SUMMERIAN MỚI LÀ QUÂN MẠNH NHẤT ĐẬP NHAU VỚI NÓ CHỈ THUA THÔI NÓ ĐẬP NHANH GẤP RƯỠI CÁC NÔNG DÂN KHÁC
    CÒN NÔNG DÂN CỦA AI LÀ LẤY GỖ NHANH NHẤT NÀO CÁC BÁC CŨNG THƯA BIẾT RỒI CHỨ GÌ VÀ CHÌNH NGỰA SỌC CỦA NÓ LÀ NHANH NHẤT NHÀ XÂY CŨNG RẺ NHẤT NHƯ NHÀ BE CHỈ MẤT 25 GỖ THÔI
    CÓ 1 SỐ ĐẶC ĐIỂM CỦA 1 SỐ QUÂN MẠNH ĐÂY:
    1; EGG thì mạnh về phù thuỷ và sọc thần
    2;yamoto thì ngựa chém thật đỉnh cựa nhanh
    3;sang thì nông dân rẻ lợi thế từ đầu về thức ăn nhưng nếu mà không biết tận dụng thì đánh đời 4 với các quân khác thì khó lắm
    4;hit thì mạnh thât sự về tất cả mọi mặt
    5;pal tuy nông dân hơi đắt thật nhưng bù lại lạc đà cực hay nông dân làm ruộng trâu bò
    6;summer thì nông dân khoẻ ruộng nhiều máu pháo thì 1 trong 3 pháo mạnh nhất( hit,minoan)
    7;minoan thì đỉnh về cung A và pháo
    8;choson thì Z vừa rẻ lại vừa lên thần 1 điều đặc biệt mà ít quân có
    9;phonit thì không nói ai cũng biết voi thần cực rẻ hi` đánh chỉ có phê lòi mắt
    10;cathar thì voi máu trâu và pháo cũng được
    11;roman thì ngựa sọc cực khoẻ ai cũng biết
    12;persan thì voi chạy nhanh như ( hi` kém 1 chút ) so với ngựa lạc đà thì cũng khỏi chê
    ..............................
    mệt quá không nói được nữa rồi mỏi tay quá bà con ơi

12. Fanta...yeahhh

Fanta...yeahhh Donkey Kong

ông bạn này đã đánh 12SQ bao giờ chưa nhỉ nếu đánh rồi thì quen tôi là phải đó hihihihihih, tôi là người Thái Nguyên con ban ở HN hả , tôi đánh đế chế không phải là giỏi nhưng ở trường của tôi học thì tôi cũng vinh dự được nằm ở top 10 không gà như bạn nghĩ đâu .

13. Arabia

Arabia The Warrior of Light

Thế mạnh của các loại quân đương nhiên là phải biết. Còn Tôn Tẫn thì là nói vui thôi mà chứ doạ nhau gì đâu . Ý tôi muốn nói là đế chế là 1 Game chiên thuật tuân theo luật lấy thịt đè người . VD 10 con ngựa cung chiến với 5 con ngựa cung tất nhiên thắng nhưng tàn trận ko phải bạn tổn thất 5 con mà cùng lắm chỉ mất 2 con thôi .Vậy mới nói ,ko nên chia lẻ sức mạnh của mình nếu đối thủ ngang cơ .

14. sub_zero_long

đả đảo câu bài anh em ơi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    bộ các ông nghĩ đây là chỗ câu bài nhà ông đó hả ?
    hay đây là chỗ cãi nhau của các ông vậy .có ý kiến gì thì phải kiểm tra lại xem ý này có đúng ko chứ
    ý kiến của mấy ông toàn là chẳng ra đâu vào với đâu cả
    ai nói với các ông là thái nguyên nằm trong top 10 AOE vậy
    thái nguyên chỉ là 1 con tép ko hơn ko kém

15. NguyenminhSon

NguyenminhSon Mr & Ms Pac-Man

Cao thủ đâu hết rồi nhỉ?? Để bọn trẻ vào đây nói lung tung thế này.Công nhận trong box bây giờ nhiều gà thật.=======>Chán!!

16. langgiangboyz

gà mà ko gáy là con gà to, gà gáy càng nhiều thì bọn tui câu bài càng nhiều, hê, lợi cả đôi đường.
    top 10 ở thái nguyên đem so sánh với hà nội thì ở seri C, hay D....??????

17. sub_zero_long

TÔI VIẾT VỀ CHIẾN THUẬT TRONG AOE CHỨ TÔI NÓI GÌ ĐẾN THẾ MẠNH CÁC QUÂN ĐÂU MÀ ÔNG ĐỌC RA LÀM GI ?BỘ ÔNG MUỐN KHOE TÀI NĂNG HẢ ÔNG
    ÔNG VIẾT GÌ NHỈ ?MINOAN MÀ ĐÒI PHÁO MẠNH NHẤT Ư!!!!HA HA HA HA HA HA!!!MINOAN CHỈ ĐƯỢC CÁI CUNG A MẠNH,THUYỀN CHIẾN VÀ BASA THÔI CHỨ PHÁO CHỈ BÌNH THƯỜNG THÔI ÔNG Ạ!!!!!!RÔMA THÌ NHÀ RẺ THUYỀN MẠNH THÔI CHỨ NGỰA SỌC CHỈ NHƯ MỌI QUÂN THÔI ÔNG Ạ!!!!YAMATO THÌ NGỰA C RẺ THÔI CHỨ ,LÀM SAO MẠNH BẮNG LẠC ĐÀ ĐƯỢC
    THÔI THẾ CŨNG LÀ QUÁ ĐỦ RỒI !THÔI NHÉ

18. sub_zero_long

TÔI VIẾT VỀ CHIẾN THUẬT TRONG AOE CHỨ TÔI NÓI GÌ ĐẾN THẾ MẠNH CÁC QUÂN ĐÂU MÀ ÔNG ĐỌC RA LÀM GI ?BỘ ÔNG MUỐN KHOE TÀI NĂNG HẢ ÔNG
    ÔNG VIẾT GÌ NHỈ ?MINOAN MÀ ĐÒI PHÁO MẠNH NHẤT Ư!!!!HA HA HA HA HA HA!!!MINOAN CHỈ ĐƯỢC CÁI CUNG A MẠNH,THUYỀN CHIẾN VÀ BASA THÔI CHỨ PHÁO CHỈ BÌNH THƯỜNG THÔI ÔNG Ạ!!!!!!RÔMA THÌ NHÀ RẺ THUYỀN MẠNH THÔI CHỨ NGỰA SỌC CHỈ NHƯ MỌI QUÂN THÔI ÔNG Ạ!!!!YAMATO THÌ NGỰA C RẺ THÔI CHỨ ,LÀM SAO MẠNH BẮNG LẠC ĐÀ ĐƯỢC
    THÔI THẾ CŨNG LÀ QUÁ ĐỦ RỒI !THÔI NHÉ

19. langgiangboyz

hiiiiiiiiiiiii, sud chẳng biết cái gì cả, ai bảo pháo minoan ko mạnh.
    khi mà pháo hitti và sumer còn đang ở đời 3 thì ko mạnh đấy là gì, ngốc thế.

20. HeroesVn

HeroesVn Youtube Master Race

Hit BB mạnh đâu hả chỉ lên được cấp 2 thôi
    Hit chỉ thật sự mạnh về quân bắn xa thôi ( tất nhiên là không có pháo )
    Minoan thì bắn đá chính xác nhất , bắn đã của Minoan có thể tính trước được quân địch đi kiểu gì mà rọi đá vô.
    Greek có quân giáo đi nhanh nhất