20 năm nhìn lại quảng đời game thủ

Thảo luận trong 'Pro Evolution Soccer' bắt đầu bởi thongbi, 28/10/09.

1. thongbi

thongbi Mr & Ms Pac-Man

đọc xong câu của bạn gamer này mình lại nghĩ đến quá khứ của mình, trong đó cũng có thể giống với một số bạn trong forum

Chào các bạn gamevn! có lẻ topic này mình lập ở box khác! nhưng hiện giờ có lẻ chỉ còn gắn với Pes nên mạo muội lập topic này ở đây!

Mình chơi game bao lâu rồi nhỉ? có lẻ chẳng nhớ được bao nhiêu tháng bao nhiêu ngày đâu. Chỉ biết rằng mình chơi game từ hồi 5 tuổi! và hiện nay đã 25 rồi! Ngày đó game mình chơi là điện tử bỏ băng vào, từ những trò chơi bập bẹ là xếp chữ, bắn xe tăng, hái nấm, contra, kage... nói đúng ra ghiền lắm, nhưng ngày đó đâu được chơi nhiều đâu 5 tuổi phải đến mẫu giáo, chiều mới được về, về là chạy ra hàng điện tử ngay, dù không được chơi cũng có thể xem người ta chơi (quê mình miền núi, ngày đó chơi điện tử cũng là xa xĩ với người dân rồi)
    Cho đến khi vào cấp một, cuộc sống hằng ngày là đi học một buổi (toàn buổi sáng) đi học về xong, quăng cặp, sách, tiền được cho ăn sáng bao nhiêu là đem nướng vào game hết! bài tập không làm, bài không học hệ quả là luôn đội sổ mỗi lần đem bản liên lạc về cho gia đình là bị ăn đòn.... di chứng đến ngày nay dù lớn rồi vẫn ghi sai lỗi chính tả như thường.

Nói đến đá bóng, có lẻ mình chơi lần đầu tiên là vào năm lớp 2, khi đó game này vui lắm, lấy bóng là cứ bay song phi mà đạp, đạp từ đằng sau, hay trước miễn sao đạp trúng là lấy bóng được! Nhưng mình không chơi trò này lâu, vì hồi đó vẫn chưa ghiền đá bóng lắm.

Đến lớp 4, khi trò chơi captain tsubasa ra đời (vẫn là điện tử gắm băng vào) mình đã mê ngay (vì cảm giác nào thích hơn khi vừa được đọc truyện nhân vật mình ưa thích, vừa được chơi game). Có lẻ game này mình khoái vì có những cú sút tia lửa, lái bóng... bóng mà đụng trúng người là bay lên trời tím người!

Năm tháng trôi qua, trong khoảng thời gian đó mình chơi rất nhiều game, rockman, chiến tranh vùng vịnh (trò xe ríp, và máy bay), game xe ríp (lấy mấy ngôi sao để bắn đạn tốt hơn)... rất nhiều và rất nhiều.........

Đến cấp 2, có lẻ lịch sử chơi game của mình đã qua trang khác, khi bắt đầu có game đĩa (đĩa vuông, bỏ đĩa vào load file rồi chơi)..... đá banh ngày đó là super star. bước đột phá về game đá banh có lẻ cũng là từ đó, game đã thật hơn, có phạm lỗi, thẻ vàng .... nhưng vẫn không phải là game mà mình chơi nhiều nhất trong loạt đĩa vuông..........

Cho đến khi lên lớp 9, thế là lần đầu tiên chơi winning eleven 3. Nhưng ngày đó đã biêt kiềm chế, lo học, chơi ít đi, phần thưởng của mình là thi đậu vào trường chuyên của tỉnh... được ba mẹ thưởng cho cái máy vi tính Pentium II (nói là để học chứ thực sự là chơi game là chính).

Nhưng vào cấp 3, mặc dù có chơi game, nhưng mình cũng chịu học lắm à! kết quả là học thuộc hàng top của lớp mình! Những game ngày đó số lượng mình chơi đã ít đi nhưng toàn game chất lượng như fifa, final fantasy VII VIII,... WE3 thì chỉ đi chơi với bạn nhưng rất ít........

Năm học 11, cái năm cũng biến đổi khá nhiều trong nhận thức và cuộc sống: học tập cực kỳ tiến bộ nhưng thật ra chỉ là tiến bộ môn chuyên thôi (vượt qua vòng thi tỉnh, được chọn vào thi đấu loại để chọn học sinh giỏi quốc gia, kỳ thi này lớp 11 và 12 thi chung, cả tỉnh chỉ có 4 học sinh 11 thôi và trong đó có mình, rất là tự hào và vinh dự)....... cũng năm đó, biết uống rượu, biết nhậu nhẹt, và cũng là năm biết con phim X (hồi đó hàng này cự hiếm, do mình ở quê, không có internet, không có đĩa đâu, chỉ có băng thôi)...

qua năm 12, học tập xa sút, nhưng cũng không đến nổi nào... mình vẫn thi đậu vào trường đại học bách khoa (năm đó ngành mình và ngành cntt đồng hạng và là điểm cao nhất đó nhé (trước đó cntt luôn cao nhất trong nhiều năm qua tại đhbk)).

Có lẻ khi vào đại học là quảng đời tự do nhất của cuộc đời mình, và cũng bắt đầu từ đó mình mới gắn bó với thế hệ game đá banh Pes và WE sâu sắc nhất!

Năm 1 vẫn đi đá độ WE3, cho dù lúc đó nhiều thế hệ game WE4,5 đã ra đời!
    Cho đến năm 2, dính vào game online MU, bỏ học để "sáng ra ngoài nét gần nhà, tối vào không giang quang khải đến mai về chơi tiếp" ngày chắc ngủ dậy là game... nhưng ngày đó mình vẫn đá PS2 hồi đó đá là WE mấy mình không biết... vì không để ý........tại ở tiệm đá ps2 toàn ghi đá banh 70,71.... và cũn là đá độ với bạn bè... trong nhóm game online với mình.....

cuối năm 3, đi làm thêm kiếm tiền, rời được cuộc sống MU, mừng... đi làm xong dư được 2tr, ba mẹ thấy con giỏi nên thưởng cho 6tr nửa để mua chiếc máy vi tính P4, 2G66 Hz, DDram 512, card màn hình Geforce FX 5200....

Và cũng từ đó, cuộc sống địa ngục đã xuất hiện, dính vào võ lâm truyền kỳ........ trong nhóm bạn mình ai dính vào võ lâm truyền kỳ đều bị đuổi học hết... chỉ còn một mình mình, lận đận, trễ hẹn một năm ra trường...... nói đúng ra, nếu nhà nước mà không giới hạn giờ chơi (ngày 5 tiếng) mình chán, mình đua hạng không nổi(do mình chơi là công sức, không dùng tiền cắn ttl, cắn các viên thuốc tăng kinh nghiệm)... chắc mình cũng bị đuổi học luôn...

Nhưng tình yêu với Pes với WE vẫn không bao giờ thay đổi, vẫn đi đá độ với chiến hữu liên tục...... mình đá độ chỉ là trả tiền giờ và bao đi nhậu, đi ăn tối thôi hen(chưa bao giờ đá tiền)

Đã từng yêu guitar (hiện giờ cũng là một tay guitarist kha khá) nhưng cũng dần dần ngụi lạnh...

Fan của Final Fantasy, cũng dần dần ngụi lạnh

Fan của GTA, cũng dần dần ngụi lạnh (do công việc không có thời gian chơi)

Có người yêu, nhưng cũng dần dần ngụi lạnh..... không mãnh liệt như ngày nào.......

Bỏ ra gần 2 tháng lương để mua chiếc máy tính khá (khoảng 8tr5) cũng chỉ vì máy P4 không thể chơi PES tốt nữa

Nhưng ngày nào không vào đá Pes là cảm giác nó bực bực thế nào, dù chơi đi chơi lại chán rồi!

Sau 20 năm chơi game, chỉ có duy nhất một và chỉ một

PES, mãi mãi một tình yêu!

2. babyconan

babyconan Youtube Master Race

đá banh luôn có những bất ngờ, những bàn thắng tuyệt vời, những chiến thắng tưởng những như ko thể, những bàn gỡ hòa ở phút đá thêm giờ nghẹt thở,... và rất nhiều cảm xúc khiến nó là môn thể thao vua của hàng triệu con người
    Và PES cũng vậy

3. xblackmask_vxz

xblackmask_vxz Mr & Ms Pac-Man

Đọc xong sau này có con kể lại cho nó nghe, và quyết không để nó dính vào game, đặc biệt là game online. Họa may cho chơi PES.

4. Cucumber908

Cucumber908 T.E.T.Я.I.S

Mình cũng trải qua 1 chặng đường chơi game y như bạn chjur topic.Cũng chơi khá nhiều game game nào cũng chơi nhưng chỉ 1 thời gian là bỏ.Chỉ có pes là gắn bó suốt 11 năm cuộc đời.1 ngày ko cầm vào cái tay cầm đá vài trận là không chịu nổi.Những lúc lớp 8 lớp 9 mài đũng quần trong các quán ps1 ps2 cùng hò hét bao nhiều kỷ niệm.Biết tin có giả lạp ps1 thì làm đủ mọi cách để có thể chơi từ giả lập VGA cũ mèm cho đến giả lập pcsxe lao tâm khổ tứ để cốt đạt dc mục đích chơi we. Từ khi biết tin pes đặt chân lên pc mình ko tin vào tai mình nữa nhưng hồi đấy máy tính card 32mb ram 128 ko chơi dc buồn lắm.Đúng là hồi đấy chỉ ao ước có cái máy tính ngon ngon chút để chơi pes ko mong gì hơn .H lớn đi làm có tiền có khả năng mua dc ps3 mua máy tính tốt để chơi pes thỏa ước nguyện rồi nhưng vẫn ko bao h quên những kỷ niệm chơi pes ngày xưa:x

5. vuaco85

vuaco85 C O N T R A

ko hiểu tại sao đá bóng đá 98 trên PS1 . kêu. sao nó thật thế nhỉ. :)) mặc dù nếu zoom gần thì thằng nào cũng na ná nhau. :P. ko có mắt mũi mồm miệng. toàn mấy khối tròn vuông .
    ko biết bác nào bị giống em ko. dang đá trên PS1 chuyển lên PS2 thấy hình cầu thủ PS1 nó cứ "rung rung " nhìn rất nhức mắt. điều đó tiếp tục xảy ra khi có PS3 :D mà cái hay nhất theo mình ở dòng PES này chính là chuyền ,chạy ,sút rất đã tay. Bản PES10 này tuy gameplay thật hơn PES9 nhưng vẫn kế thừa dc điều đó.

6. long_npl

long_npl Youtube Master Race

minh cung mot thoi nhu ban nhung minh khac chi toan choi bong da ko thoi ah.con nho gan thi tot nghiep cap 2 rui ma minh voi thang ban than con cam dau vao WE.va gio co gia dinh rui van choi voi dua e o nha, ngoai bong da ra minh chang thich choi tro gi khac ca

7. trungch10061984

trungch10061984 Youtube Master Race

Mình cũng như bạn , năm nay cũng 25 rồi, tuổi mụ là 26, cũng chơi game từ hồi bé tý. Mà bạn bảo bạn ở miền núi mà cũng được chơi như vậy là tốt quá rồi, mình sinh ra và lớn lên từ nhỏ ở Hà Nội mà cũng như bạn thôi, tiết kiệm từng tý tiền một để nướng vào game, hoặc ko có thì xem người ta chơi. Chao ôi! Thời oanh liệt nay còn đâu với những game hockey, thể thao tổng hợp với tiếng Nhật...., 7 viên ngọc rồng sega..., rồi đến Nintendo, PS1, PS2, Wii, PS3, PSP, gameboy, gameboy advande, Nintendo DS, DS Lite, PSP. Hãy tận hưởng cuộc sống đi vậy. Nhưng mình nghĩ cuộc đời game thủ của mình sẽ dừng lại khi mình ko còn nữa. :D:D:D:D:D

8. ilovepes

ilovepes Donkey Kong

mình cũng chơi pes từ win bản đầu tới giờ, bóng đá Konami lun lun phát triển theo kiểu con mắt châu á nhỉ ;;)

9. /\jinomoto

/\jinomoto T.E.T.Я.I.S

Nhớ hồi nhỏ cũng chơi winning trên PS1 , ko nhớ là WE nhiêu mà nhớ hồi đó mình rất ngu , chơi WE mà chả biết chuyển nhượng gì ( lúc đó tiếng anh ko biết nhiều chừng lớp 6,7 gì đó )chơi thỉ chỉnh chế độ easy đá lúc nào cũng 5-0, 6-0,v.v.., đội hình minanda , dodo , stein mà đá hết mấy mùa giải , lúc đó còn nghĩ là sau mình đá hoài ko hết , cứ hi vọng là sẽ đoạt cup rồi sẽ hết , nhưng đoạt ko biết nhiêu cúp vẫn ko hết , rồi từ khi choi8 pes 08 có đc trình độ anh văn kha khá rồi mới hiểu đá mùa giải là thế nào , biết chuyển nhượng là thế nào biết hồi xưa mình ngốc đến cỡ nào :-j

10. Lincoln_Park

Lincoln_Park Persian Prince

Cảm giác của hồi chơi WE trên PS1 nó tuyệt vời thật .

11. RockLeeXXX

RockLeeXXX Mario & Luigi

bài viết giàu cảm xúc wa' ..=(( mình 20 tuổi mà vẫn nhớ y chang cảm giác đá "Nhật 3" với ông anh ngày trước ...:)

12. Cucumber908

Cucumber908 T.E.T.Я.I.S

Uh chả có bug biếc gì cứ thế carlos đá cắm với ronaldo xong đóng vào góc chữ A nhờ :x nói thật chứ bóng nhật ps1 nó là huyền thoại rồi.Biết bao đam mê:>

13. KEN_BALAMO

KEN_BALAMO Máy Chém La Mã -

Cái hùi mới ra WE thì tớ thích mỗi đội Nigeria , vì có em Kanu to cao đội đầu vãi đái =))

14. `handoivodoi

`handoivodoi Donkey Kong

Ôi lại gợi lại cảm xúc tuổi thơ quá sau cái thời điện tử 4 nút bắt đầu là thời đại của máy gameboy và PS1 ở VN , hồi đó đi học về là lại sang nhà thằng hàng xóm (nhà nó có máy PS1) để chơi FF , võ đài đẫm máu và bóng đá Nhật ( hồi xưa hay gọi WE như thế ) ôi thật là giản dị mà vui :).

Dần dần ra game online mình cảm thấy như game đã chuyển mình sang 1 hướng khác nặng nề , như 1 vòng xoáy tốn thời gian và ko thể tìm đc cảm giác ngày xưa :(

15. mrpro1

mrpro1 The Warrior of Light

đá pes đến già cũng không chán
    chắc lúc đấy có PS20 cũng nên :D

16. tikger

tikger I ♥ (+[___]÷)

từ bé đến h cũng chỉ chơi mỗi pes, từ thời bóng đá Nhật 3 đến h là Pes2010. Đến với PSP cũng vì pes, khi đấy thấy có pes trên psp mình đã nghĩ rằng thật tuyệt nếu có thể chơi pes mọi lúc mọi nơi, và đã quyết tâm làm 1 em psp ( thời đấy hack còn là khái niệm trên trời ) và 1 umd Pes 5, từ đấy đến h, tuy ở nhà thì đá pes PC nhưng đi bất kì đâu hay những lúc phải chờ đợi ai đều lôi psp ra làm trận pes. khi ấy thời gian chờ đợi trôi qua thật nhanh và thậm chí nhiều lúc còn muốn chờ lâu lâu tí để còn nốt trận :)) trước khi đi ngủ cũng phải làm trận pes rồi mới ngủ dc :D Sau này có gd rồi phải nghĩ cách dạy con nó chơi pes nhưng làm sao để nó ko ham quá và sao nhãng học hành thấy khó thật...

17. Mr.Lance

Mr.Lance Mr & Ms Pac-Man

Còn nhớ cấp 1 nghiện chơi điện tử 4 nút nên ông già bỏ 600k ra tậu cho một bộ.Cách đây gần 15 năm , cả xóm mỗi nhà mình có bộ đó nên oách lắm ^^. Lớp 6 thì chuyển qua chơi sega trò cao bồi với cả cảnh sát 3 ,có đĩa mềm thì chơi international sút từ xa sút vào , super robot war ... Khi ra ps1 thì chơi đua xe bắn súng , winning e3 , final fantasy 7 + 8 , dynasty warrior ... Chơi đồng thời cả trên pc nữa, có thằng bé lớp 7 chơi starCarft + bắn half life hay nhất xóm mới oách chứ =)) ... nhiều lắm , niềm vui suốt cuộc đời có lẽ là chơi game thôi các bác nhỉ :D

18. punk_86

punk_86 Mario & Luigi

@thong bi : nhìn bài viết của bạn mình lại nhớ đến quá khứ , bao năm qua mình vẫn lận đận trong học hành , giờ ít chơi nen cũng đỡ hơn , mình sinh năm 86 , chơi game từ năm 95, cũng từ 4 nút như bạn , cũng chơi hết những trò bạn vừa chơi rồi, cung đã mất rất nhiều thứ , từ xe đạp, điện thoại , tình cảm , tiền bạc, thời gian , lòng tin... giờ mình chỉ thỉnh thoảng 2,3 lần /1 tháng đá pes 1 lần. mình vẫn yêu pes , nhưng có lẽ ko đủ can đảm để sa chân vào 1 lần nữa , và bất kì trò gì cũng vậy.
    Mong các bạn trẻ sẽ tránh đi vào vết xe đổ của bọn tớ !:)

19. Crais

Crais Legend of Zelda

tớ thì đá PES cũng chưa lâu lắm (nếu so với các lão làng ) nhưng cũng đã ngót nghét 6,7 năm rồi :D . Cái hồi mới ra PS2 ,còn gọi là bóng 14,15 :D .Rồi còn có x2 tốc độ đá nữa :D

20. transon2710

transon2710 Donkey Kong

game cho ta hại nhiều hơn lợi nhưng ta vẫn luôn luôn và sẽ mãi chơi game kaka