ai chơi game Civilization IV : Colonization vào đây thảo luận

Thảo luận trong 'Turn Based Strategy' bắt đầu bởi uranusk87, 25/4/09.

1. uranusk87

uranusk87 Youtube Master Race

Chào mọi người . Mình mới tập chơi dòng game này , mình biết là trò này phát triển văn hóa , công nghệ hoặc dùng quân sự để thắng nhưng mình không biết phát triển như thế nào để thắng . Mọi người có thể chỉ cho mình một chút không ?

2. phamminhtuan1234

phamminhtuan1234 T.E.T.Я.I.S

Đây là một game đặc biệt, có nhiều phương hướng chơi. Có 6 cách để thắng 1 bài tất cả:

1. Cách bạo lực, dùng vũ lực chinh phục các thuộc địa.

2. Cách văn hóa, dùng văn hóa (viền màu tím) để lên 3 thành phố đầu tiên có 25000 văn hóa.

3. Cách hòa bình, đạt được số 1 tại liên hợp quốc (United Nation)

4. Cách bành trướng, 2/3 thế giới bản đồ thuộc về bạn. Cả thế giới nhé, không phải các quốc gia.

5. Chinh phục vũ trụ, xây tài Apollo đầu tiên.

6. Quên rồi

Chính vì có đến 6 cách để thắng. Nên bạn theo cách nào cũng được. Tập trung phát triển quân đội đi cướp bóc, phát triển tài nguyên để lên đời lập liên minh. Tùy bạn, tuy nhiên đã theo hướng nào thì nên trung thành với hướng đó.

3. uranusk87

uranusk87 Youtube Master Race

Mình không biết muốn tăng điểm văn hóa và công nghệ thì nên xây dựng những gì ? Bạn nào biết giúp mình với :((

4. Makona

Makona Legend of Zelda

Game hay lắm nhưng mà hình như VN chỉ có vài người chơi. Có lẽ hơi phức tạp nên ít người rớ vào. =))

Topic của tớ mở cho Civ4 hồi đó đc có vài post xong chết nghẻo nơi nào rồi =))

5. Makona

Makona Legend of Zelda

1 cách để quản lý thành phố khá tốt là chuyên môn hóa thành phố của bạn.
    1. Thành phố công nghiệp
    2. Thành phố thương mại (thành phố khoa học kỹ thuật)
    3. Thành phố dân cư

Việc chuyên môn hóa thành phố nhằm tránh những công trình vô ích làm tốn tiền bạn. Vd như thành phố thương mại thì ko cần thiết phải xây trại lính.
    Muốn xây đc các thành phố như vậy bạn phải xem xét mẫu đất xung quanh, thường thì 1 người cần 2 mẫu food để sống. Nếu bạn có thành phố công nghiệp, bạn phải tính sao cho đủ food để nuôi đc công nhân cho tất cả các mine hoặc workshop........
    Ngoài ra còn phải xem xét về tiền bạc, thông thương, quan hệ ngoại giao, thể chế chính trị, bành trướng lãnh thổ, chiến tranh, tài nguyên, mức văn hóa, khoa học kỹ thuật....khá phức tạp.

Game hay wá mà ko ai chơi cả :(( turn-based mà Civ4 chả có topic nào, toàn topic cho mấy game nhập vai turn-based :((

.....Muốn tăng điểm văn hóa thì bạn xây các công trình có hình nốt nhạc màu hồng, công nghệ thì xây các công trình có hình bình thí nghiệm màu xanh. Chú ý là điểm công nghệ tính theo % tiền bạn kiếm đc.................................

6. Makona

Makona Legend of Zelda

Đoán việc như thần, sau mấy tháng trở lại topic đã chết khô =)) hix :((

7. space soldier

space soldier Donkey Kong

hà, vậy để tui đào mộ cho nèo
    Trò này công nhận ít người vn chơi thật, một phần nó rối và đánh nhau ko hấp dẫn. Tuy nhiên, nếu biết chơi và nếu có "tiền sử" nghiền banCiviliation 3 thì cái này gọi là k thể bỏ wa!!!
    Tuy nhiên trò wỉ này khó vai~, đặc biệt chơi ở cấp độ Emperors trở lên. Bọn máy nó resreach công nghê cứ như là uống nước la~. Tui chưa thấy ai đánh ngang máy ở cấp emperors cả. Còn cấp diety thì thằng sid nó còn khà khà "good luck sucker" thì.... Ai có hướng phát triển nào k thì chia sẻ anh em nào. Tui chỉ có 1 hướng thoai: đó là nghiên cứu công nghê Writting nhanh nhất có thể và đi trade technology kiếm gold và công nghệ khác. Đến lúc có được lính kị binh bắn súng thì đi càn, nếu chơi russian thì best ^^ Cossack của nó vai~ hàng luôn. Lúc này thì tranh thủ đi càn, chứ về sau thì mình ko đánh lại máy chắc. Đó là cách tui chơi ở cấp độ Price và warchief, còn cấp khó hơn thì :((

8. ☆Vega

☆Vega T.E.T.Я.I.S

=(( Nghe ghiền quá mà lại đang tập trung vào cái TearRing Saga Text....

hjx hjx.

Thật là quá nản....

9. hunken45

hunken45 Nghiện (xem) NTR Lão Làng GVN

Thật ra là mình đã có từng chơi cái này , tuy hơi khó hiểu nhưng vẫn thích chơi , nhưng lúc chơi máy bị virus hành hạ làm chơi dc 1 lúc là out nên tức quá xoá luôn từ đó đến giờ ko chơi .=))

10. space soldier

zzzzz chủ topic chạy giặc phương nào rồi, để topic chết ỏng chết eo vậy ah, hừ, vô bàn luận coi.......

11. frost

frost Mr & Ms Pac-Man

game gì 1 màn đánh kéo dài tới cả tuần , quanh đi quanh cũng nghiên cứu chiếm đất xây chán, tốn thời gian hên dân VN ít người chơi mấy game này

12. space soldier

zzzzzzzzzzz, chọn màn bé thui ai kêu ông cứ Large và huge mà chơi thì đúng là cả tuần cả tháng mới xong ấy chứ :D với lại trò này khoái cái ngồi uống trà vừa chơi :)) xong 1 turn của mình là ra bắc bình trà ngồi nhâm nhi vài phút rùi vào chơi típ =))

13. c4cloud

c4cloud Mr & Ms Pac-Man

Đối với civ4: colonization thì gần như là tập chơi lại từ đầu:(. Lúc đầu chơi ko biết gì hết nhưng vào cái civilopedia xem từ từ thì mới hiểu ra :D

Game này thì thổ dân là 1 phần tất yếu của cuộc sống - giết hay tha, đều có cái lợi của nó. Giết thì rộng đất dễ phát triễn, tha thì sau này có đựoc mối trao đổi hàng hóa cũng như dân

14. librarevo87

librarevo87 Mr & Ms Pac-Man

Mấy bác cho hỏi, làm sao để thiết lập đường giao dịch tự động vậy ^^, mình chơi cứ phải control từng con tàu từng tuyến đi buôn, mệt khíp =.=. Và làm thế nào để tụi thực dân ko tăng thuế mà vẫn có thể bán hàng cho tụi nó ^^
    Còn tụi thổ dân, mình ko giết nó, nhưng khi bành trướng vùng đất đến làng tụi nó 1 thời gian là cái làng tiêu luôn =.=, làm giờ mất đi mấy điểm buôn hàng rùi T__T

15. c4cloud

c4cloud Mr & Ms Pac-Man

Thiết lập tự động giao dịch là mục import/export ấy.
    Vào đâu cũng đc, vào thành phố thì bấm vào mục "governor" ở bên phải rồi có 2 cái nút import và export, muốn xuất cái nào thì đánh dấu vào cái đó; sau đó đến thành phố mà muốn nhập rồi mình chỉnh món đó import tương tự như trên. Xong rồi thì chọn cái transport wagon hay tàu bấm nút "automat transport" (ko biết phải chữ đó hok, đại loại vậy). Còn ko thì vào "Domestic Advisor" có 2 cái tab "import/export" và "trade routs" làm tương tự như trên thôi

Còn vụ thuế thì cứ cầu trời cho nó mở lượng hải hà mà cho bạn thuế thấp thôi chứ biết làm gì :))

16. HNDK

HNDK Youtube Master Race

civ4: colonization là bản up của civ4 : beyond the sword hả mấy bạn, mình mới chơi nên không biết phiên bản nào trước.

17. c4cloud

c4cloud Mr & Ms Pac-Man

civ4: coloniztion là phiên bản độc lập bạn à. Nó chỉ tập trung vào phần thuộc địa Bắc Mỹ thôi còn phiên bản civ4 thì giống truyền thống, bắt đầu từ lúc còn cầm búa đá tới lúc tên lữa hạt nhân bay vòng quay trái đất

18. HNDK

HNDK Youtube Master Race

Civ4 hay quá, uống ly cafe đen ăn bánh mì + thêm cuốn tự điển ngồi chơi từ chiều đến sáng hôm sau luôn cũng không biết.

19. _lulu_

_lulu_ Mr & Ms Pac-Man

Máy lởm quá chơi được Civ3 thôi :))

20. HIEU111111

HIEU111111 Donkey Kong

Game này ko có người chơi vì để chơi trò này phải có thời gian , game này bạn là một vị tổng thống chủ tịch một quốc gia phải quản lý tất cả mọi mặt :D