Bạn luyện tướng như thế nào !?

Thảo luận trong 'Heroes of Might and Magic' bắt đầu bởi Ông lớn, 15/8/04.

1. Ông lớn

Ông lớn Mr & Ms Pac-Man

tôi nghĩ cái này là hay nhất
    1. tướng phép:
    wisdom
    earth magic
    air magic
    fire magic
    water magic
    resistant
    socery
    intelligence (nếu chiến tranh trong khoảng 1 tháng đầu thì nên có, còn từ tháng 2 thì thôi => thừa lực)
    diplomacy
    2. tướng chiến (nếu đánh từ ~ tháng 2, kiếm thêm được Red Orb thì .. )
    water magic (chuẩn bị tinh thần mà dispel đi; với cả thỉnh thoảng còn bless nữa; còn nếu rùa được teleport thì cũng rất hay)
    resistant (đánh với tướng phép ko thiếu được cái này)
    tactics
    offense
    armorer
    achery (nếu bạn có cả quân bắn trong đội hình)
    air magic (nếu bạn có Haste thì chuẩn bị dâng cả đội hình lên mà đè đi; Att và Def của mình là có lợi cơ mà !)
    cuối cùng cứ lấy diplo nhá
    --
    đấy là những cái "chất" nhất cho mỗi con tướng. còn lại phải tuỳ cơ mà ứng biến, như thấy armageddon mà ko lấy fire thì đừng bảo là hấp; thấy dd mà chê gió chẳng hạn; hoặc có cả bộ slow rồi mà ko chơi earth thì cũng bảo là mình ngu.
    logistic và pathfinding cũng rất hay đấy; + speed cho tướng ác. tuy nhiên cái này chỉ có lợi cho trò vồ vập thôi; nếu gặp thằng nào chắc cơ thì ko ăn thua. :) vì ít tính đột biến;

2. H2O_VN

H2O_VN Donkey Kong

hihi vậy nếu không cho dùng dip thì sao nhỉ hihi nên thay bằng cái gì hihi,(không phải tui ghét dip mà nhiều khi bị cấm nên phải chịu) hihi
    theo mình thì tướng chiến nên thêm cái leadship nếu như bạn dùng nhiều loại quân ah hihi.

3. darkpower

darkpower C O N T R A GameOver

vụ bảo logistic mà ko đột biến thì láo quá :) hehe, thay dip bằng logistic là hợp lý rùi :p mình chạy một ngày, bằng nó chạy 2 ngày hoặc ngày rưỡi là ăn đứt rùi :) thằng nào đánh chắc hay ko đánh chắc thì cũng vậy thôi. Mình yếu, bỏ chạy nó đuổi đằng giời. Nó yếu, mình đuổi, có chạy lên giời cũng ko thoát :P

hehe, tôi hiếm khi luyện resistance và soc cho tướng phép lắm :P

4. Sabrina

Sabrina Phù thủy nhỏ

Cái này thì tuỳ cơ mà ứng biến thui
    Tướng phép
    Inte,không thể thiếu được,vì khả năng dùng phép là yếu tố sống còn của Hero
    Earth,phục vụ cho về thành này,đổ đất này....
    Air,phục vụ cho bay,door
    Fire,phục vụ cho Armageddon
    Water,phục vụ cho Clone,Forget Funess....
    Logictics,em thấy con tướng nào cũng cần,một ngày đi xa một ít là cả tuần ,cả tháng đi xa vạn dặm,đánh nhau được nhiều hơn,nhặt nhiều đồ hơn
    Sorcery,cái này thì tuỳ người thui,nhưng mà tăng tới 15% sức mạnh cho phép là không nhỏ đâu
    Tướng chiến
    Offense,tất nhiên
    Amorer,tất nhiên
    Leadership,Luck cho những tướng không cầm đồ hỗ trợ
    Air,cần cho Haste và DD,Fly khi mà có khả năng
    Earth,cần cho Slow và về thành khi có khả năng
    Logictics,đã giải thích
    Ngoài ra còn có thể có thêm Resis magic,Archery tuỳ vào hoàn cảnh

5. Ares'daughter

Ares'daughter Donkey Kong

Cách đây một năm --> ko bao giờ luyện tướng chiến, và luyện tướng phép theo chuẩn:
    _Wisdom
    _Air
    _Earth
    _Fire
    _Water
    _Intelligent
    _Logistic
    _Diplomancy (cái nì bi giờ mí bít là bị cấm ^^ nên chưa biết nên thay bằng gì, có lẽ thay Archery vào, vì AD chuyên xài cung nên rất cần Archery)
    Bi giờ, thì hay để Random tướng, nhưng chủ yếu vẫn phải tìm tướng khá hơn, đc biệt là tướng phép, và tướng có Archery. Và luyện theo đúng cái chuẩn ngu ngố trên, chắc tại chuẩn luyện tướng phép nó ăn vô máu sâu quá

6. phamvan00

phamvan00 Mr & Ms Pac-Man

hic, tui thì với 8 kĩ năng cần nhất vẫn là:
    Armor
    offen
    tactic
    logictis
    earth
    Air
    Wisdom
    và một ô bất kì cho tất cả các loại tướng phép lẫn chiến. Vì xét ra cho cùng khi táng nhau rồi thì mấy khi rảnh mà luyện tướng nữa .Hơn nữa nếu như cầm ngọc đỏ(cấm dùng phép) thì tactic để bo quân hoặc xông lên là tuỳ lựa chọn của mình => nên chọn như thế! Còn lợi ích thì các bác cũng biết cả rồi , không cần giải thích nhé! Còn vụ luyện Dip thì tuỳ thôi, chơi thì luyện, ko chơi thì bỏ!

7. xuanhung

xuanhung T.E.T.Я.I.S

Ây...đánh map lớn như XL thì đúng như phamvan00 nói đó,kể cả tướng phép hay chiến thì đều cần Offence và Amo,Logictic cũng ko ngoại lệ.Còn các khản năng như Windom,Air,Earth thì bắt buộc phải có.
    Còn với các loại map khác nhỏ hơn thì khản năng gặp nhau sơm nên nhiều lúc phải luyện khác như Logictic có thể luyện sau.Nên chú trọng cho phép thuật nên luyện Exp Air Earth,Water,Fire là đều nên làm trước.

8. chris redfield

chris redfield Dragon Quest Lão Làng GVN

Đánh map rộng thì learning cũng không nên bỏ qua. Gặp trường hợp chiếm được thành địch chờ nó về, mua tướng ra chơi Arma rồi chạy thì cũng phải có Scholar, chứ tướng mới mua con nào có Adv Wisdom để học ( nếu có cuộn phép Arma thì không nói)

9. Antimagic

Antimagic Donkey Kong

Ủng hộ đồng chí này. Nhưng mới có 7 kỹ năng. Thêm phát leadership nữa là ổn. Tướng ma thì không cần leadership (trừ khi chơi dip), kỹ năng cuối đương nhiên là necromace rùi. Nếu chơi dip thì nhất thiết có leadership, cho nên bỏ một trong hai cái armor hoặc offense.
    Còn nữa, nếu cấm DD và Fly thì Air cũng không quá quan trọng. Khi đó luyện water lợi hơn. Teleport, cure, dispel, toàn những phép chiến lược. Bless cũng rất hay. Fire magic thì tùy, nếu thấy có berseck và còn slot trống thì học, không thì cũng chả sao. Còn xài armageddon giữa exp và không có exp đâu có chênh nhiều, có 120 damage thôi à.

10. Ares'daughter

AD nghĩ là nếu đánh XL thì cần luyện đủ 4 skill về phép lắm chứ (Wisdom thì dĩ nhiên rùi)
    _Air phục vụ cho Fly đi map XL mà có Fly thì... chẹp... lợi lắm (Em ko nhớ Dimenson Door là thuộc hệ gì, hình như cũng hệ Air), lại còn tăng power và giảm spell point cho Chain lightning...
    _Earth: có earth mà kím đc Town portal trong map XL thì... chẹp... tuyệt vời, nhất là khi luyện đc lên Expert. thêm vào đó lại còn tăng sức mạnh của Meteor Shower, tăng số quân đc hoàn lại từ Resurection...
    _Fire: rút kinh nghiệm trong bài của bác H2O về món Berserk có Expert Fire.
    _Water: ko rõ lắm... ^^ nhưng món teleport đc đấy chứ?

11. Ông lớn

Ông lớn Mr & Ms Pac-Man

oái; water theo em nghĩ là quan trọng với tướng chiến hơn cả phép earth+air đấy;
    ==> bless; cure - dispel; teleport; prayer; và 1 phép cực đỉnh nữa sau này là clone.

12. H2O_VN

H2O_VN Donkey Kong

Water là phép lợi hại dành cho tướng chiến ý hix ( khi đánh ta có thể giải phép, teleport, clone thì dùng cho mấy em xịn này nhất là angel hihi, và prayer thì có thể dùng thay cho hates mà còn tăng sức mạnh nửa)
    nếu thiếu nó khi đánh với tướng phép để bị ém chết lắm nội hắn lần lượt blind mấy con lính của mình cũng mệt rồi hihi

còn earth thì dĩ nhiên không thể thiếu với map lớn rồi nếi không lấy gì gom quân. nhưng quan trọng là có được lên như ý hay không chứ

13. akitavn

akitavn Mr & Ms Pac-Man

Theo tôi thì như thế này này
    Logitics
    Offense
    Amorer
    Tactic
    Wisdom
    Air
    Earth
    Inteligent

Đấy là 8 kỹ năng tốt nhất đối với tướng chiến.
    Nếu chọn water hay fire đều không cần thiết. Cái đó chỉ có tướng phép dùng. Thường thì tướng chiến hay tìm cầu đỏ nên phép thuật không để làm gì. Chỉ cần Door và Town là đủ. Vậy thôi.

14. get2freeby1

get2freeby1 Mr & Ms Pac-Man

Ặc ặc, tướng chiến thì học Inte làm đếch gì. Nếu đã thích phép thì học Fire còn hơn; 1 phát Bers. của Exp. Fire thì quá kinh khủng, chả nói nếu có Ama. Hay nếu o thì Water cũng hay hơn Inte cho tướng chiến. Nói như bác akita thì thành tướng Bio (lưỡng tính) :D. Tướng chiến nên có Resistant (đúng).
    Còn đã là tướng phép thì như Are nói là chuẩn rùi.

15. hoangtuluoi308

hoangtuluoi308 T.E.T.Я.I.S

Còn theo tui thì cũng nên có cả water nữa chứ, giả sử trong đội quân của mình có 1 đạo khoảng 300 con ma cây thì có telephort đâu phải đến nỗi tệ. Còn bình thường cứ bless lên là ổn., Nếu như quân mình bị cast các phép như slow chẳng hạn thì có thể dùng curse để chữa mà vẫn không mất hast và bless đó thôi !

16. xuanhung

xuanhung T.E.T.Я.I.S

Đã nói tướng chiến thì phải đi kèm cầu đỏ hay áo chống phép.Thế như 2 ông nói thì chẳng bao giờ biết cầu đỏ hay áo chống phép là gì rồi.Với map XL thì mấy cái đồ chống phép thiếu gì.Ko hiểu học Water với Fire + Resistant làm cái gì nữa.Tướng chiến đánh chay là chính chỉ nên học Air + Earth để DD và Town.Ngoài ra Logic,Amo,Offen là ko thể thiếu với tướng chiến.Các bác nghĩ thử đên lúc đánh nhau với số lượng quân đông mà có Exp Amo + 15% với Exp Offen + 30% thì lợi hại đên mức nào.
    Với lực lượng đông hơn 1 chút,tướng có chỉ sô Att và Defen cao hơn thì tội gì phải chơi phép thuật với đối thủ.Mà chiến phép thuật thì bên nào nhiều mana khản năng thắng cao chỉ có lợi cho tướng phép mí con có Power và Know cao.Cứ Sumon thần lên đánh nhau thì tướng chiên cỡ nào cũng bó tay.

17. H2O_VN

H2O_VN Donkey Kong

hihi mấy bác làm như cầu đỏ với áo chống phép muốn là có vậy. bản đồ XL chỉ là bản đồ lớn thôi chứ có phải bản đồ cái gì cũng có đâu hihi. ai mà chả biết khi cầm tướng chiến mà phải đấu phép với tướng phép thì bất lợi (cái này như 1+1=2 vậy) mấy u nói toàn là cho phép mình chiếm được ngọc đỏ nhanh chóng và dể dàng như End turn vậy đó hihi nếu thế mấy con tướng phép không biết đi gom hết ah hihi. đâu phải cái nào muốn là được đâu.

18. Ares'daughter

To Xuanhung: có phải lúc nào cũng kím đc cầu đỏ mí áo chồng phép đâu? ko có cái đó thì bác định làm gì??? Ăn cám??? :p Tút nhất là vẫn phải luyện một số skill phép cơ bản. Ko có phép chỉ tổ thiệt mình thui, chả thiệt ai đâu. Bao giờ bác kím đc cầu đỏ mí áo chóng phép thì hẵng nghĩ tới chuyện ko luyện skill phép nhé

19. phamvan00

phamvan00 Mr & Ms Pac-Man

Nói cái chi đây, hình như các bác chơi toàn bản đồ bé ko hà, tui thì chỉ chơi 8xm8, thể loại XL có lòng đất ấy. Nên chuyện luyện tướng là rất cần thiết đấy. Nhất là tướng hiệu . Còn đối với đồ chống phép thì trong bản 8xm8 có nhiều lắm đó. Kô biết các bác có chú trọng hay kô chứ tui là luôn thủ đồ đó khi dùng tướng chiến, và khi dùng tướng phép vẫn phải lấy để tránh đối thủ vồ được. Các skill thì tui đã nói rồi ,ông Akita bảo có thêm inteligent thì quá tuyệt rồi, nhưng khả năng luyện đỉnh như thế hơi bị khó nhưng có thì sướng, nhiều mana đi đào ngỗng cứ gọi là phê! Đấy là tui nói bản 8xm8 đấy nhé,còn với loại map nhỏ thì phải tuỳ theo hoàn cảnh chứ. Luyện fire trong khi chỉ có mỗi phép fireball thì luyện chỉ làm trò cười mà thôi => theo hoàn cảnh cụ thể nhé!

20. snowlion

snowlion T.E.T.Я.I.S

Theo em luyện tướng tuỳ theo hoàn cảnh và từng loại bản đồ nên không thể đưa ra được một chuẩn mực cụ thể đâu.
    Ví dụ như akitavn nói các kĩ năng đó cơ bản là đúng và nhất là có intel...rất hay.Nhưng điều đoá chỉ đúng cho những bản đồ rộng thôi.Chứ nếu bản đồ hẹp thì có mà ăn cám.
    Nên em nghĩ tuỳ theo bản đồ mà ta đưa ra chiến thuật cho hợp lí.Đôi khi luyện tướng không được như mong muốn đâu.Nhiều khi nó lên scotting hay learning..chẳng nhẽ bỏ đi.Không được đâu,dù xấu cũng phải lấy thôi.Theo em luyện tướng điều cơ bản là phải có đất và gió còn các kĩ năng khác thì tuỳ điều kiện cụ thể mà dùng.