Bất hòa trong gia đình, mệt mỏi lắm rồi

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi 1stclone, 19/5/13.

1. 1stclone

1stclone Youtube Master Race

Gia đình mình có bố mình là trưởng nam, và 1 lô lốc bác cô đều phận gái cả, trước kia khi các bác các cô đi lấy chồng đều đã dc chia phần, ko đất thì tiền, bố mình thì là phận trưởng nam, dc chia nhiều hơn thì là đương nhiên.

Nhưng mọi chuyện bắt đầu từ 1 người cô và bố mình, bà này kế ngay sau bố mình, trước kia khi đi lấy chồng, bà nội mình đã cho tiền, sau này 2 vợ chồng ko biết bảo nhau, ông chồng thì cờ bạc, bán cả nhà đi, dắt díu nhau về khóc lóc với bà nội mình xin 1 miếng đất, nhưng lúc đó bà nội mình đã chia phần xong xuôi rồi, chỉ còn 1 miếng khoảng hơn 20m, bà nội mình lại khóc lóc kêu bố mình bán rẻ lại 1 miếng cho cô mình, và bố mình chấp nhận cắt 1 miếng 40m2 bán cho bà cô với giá là 100 triệu vào thời điểm 12 năm về trc, thậm chí cả số tiền đó cô mình vẫn nợ 10 triệu, tảng lờ đi.

Mọi chuyện thôi tạm coi như không có gì. Cho đến gần đây, có 1 dự án giải phóng mặt bằng, nhà mình, nhà cô mình và miếng đất 20m của bà mình đều nằm trong diện giải tỏa, giá đền bù nhà mình thì dc hơn 2 tỉ chút, miếng đất 20m2 kia dc hơn 400 triệu, nhà cô mình thì chỉ dc gần 1 tỉ. Và lòng tham bắt đầu từ đây.

Số tiền hơn 400 triệu, bà mình cho cô này 40 triệu vì đã có đất, 1 cô khác dc 100 tr vì trước đó chưa được chia đất. Còn bố mẹ mình, mỗi ng dc cho 100 triệu.

Mờ mắt trước lòng tham, cô mình hậm hực bắt đầu tìm cách chia rẽ gia đình mình. Giá như bố mình là người có chính kiến, đằng này bố mình thật sự quá DỐT NÁT, 2 hôm trước, sau khi nghe cô mình khích bác cộng thêm hơi men, giữa buổi sáng bố mình cầm dao tìm đến chỗ mẹ mình, mẹ mình bán hàng ở chợ, chửi bới, nói rằng "hôm nay là ngày giỗ của mày, mày dám chửi tao, cho tao ăn bẩn thỉu này nọ", bao nhiều người nhảy vào can, mẹ mình chạy ngay về nhà, chửi cô mình, bắt nói cho ra nhẽ, thì cô mình chối ngay, nói rằng :"đấy là tôi bảo là sau này bà sẽ như thế, chứ tôi ko bảo bây giờ", cô mình còn quay sang xúi bố mình :"vợ chết lấy vợ khác, em chết sao có được em khác" rồi thì vu rằng mẹ mình lấy tiền đèn bù hơn 2 tỉ ăn chơi, trong khi cả nhà mình, mọi ng đều bt bố mình vừa nhận dc tiền đã đòi mua ngay con oto 700 triệu, xong còn đòi mẹ mình 100 triệu chơi bời nhậu nhẹt, nhà mình đang xây lại nhà, dự kiến cũng hết khoảng 2 tỉ, mẹ mình còn đang lo chưa bt kiếm đâu thêm 500 triệu, vậy mà cô mình có thể nói như vậy.

Vừa nãy mẹ mình tức quá lại chửi, bố mình biết là sai rồi, chỉ dám sửng cồ chửi mẹ mình, bắt mẹ mình vào trong nhà, mình bực quá mới đứng ra nói: ko phải can, để mẹ chửi chán thì thôi, còn bố, bố phải hiểu cái gì cũng có đầu có đuôi, hôm trc bố ko lên nói mẹ thì mẹ đâu có tức thế này". Nghe xong, bố mình trừng mắt nhìn mình, kêu :" tao cho mày ăn học, mà mày dám....:", chưa nghe hết câu, mình chán quay lưng bỏ đi.

Thực sự giờ đầu óc mình đang căng thẳng lắm. Phía cô mình, mình ko sợ, vì bà ý hiện giờ ko có cơ gì để chơi nhà mình cả, mình chỉ ngại bố mình, thực sự là phận làm con nói thế này là hỗn, nhưng người chủ trong gia đình mà quá ư NGU DỐTthế này, rồi chưa biết được sẽ còn xảy ra những chuyện gì nữa đây.

2. Harmory

Harmory Mr & Ms Pac-Man

gia đình mình cũng gặp cảnh tương tự hồi 4 năm trước thôi thì mình khuyên bạn cái nào lờ dc thì lờ đi mình cố nghỉ kg giúp dc gì có khi còn phá nát ra thêm suy nghỉ thoải mái lên bạn nhé, nhiều thứ wa rồi sẻ tốt hơn

3. LilyTrinh

LilyTrinh Superman là số một. DC bất diệt! GVN CHAMPION ♞ Blade Knight ♞ Lão Làng GVN

bây giờ điều mà cậu chủ topic có thể làm theo mình nghĩ là nên kiếm người thân trong dòng họ mà thật sự tốt , có trọng lượng một chút với bố cậu. Bố cậu là lớn nhất thì cũng hơi khó để mấy đứa em nhất là em gái nó khuyên bảo , nhưng đây là cách duy nhất cậu có thể làm mà không gây xích mích gì với bà cô kia của cậu. Giải thích cho dòng họ (ko áp dụng với ai phe bà cô cậu nhé) , nhờ họ nói chuyện với bố cậu để ông ấy hiểu. Cậu làm con cũng có thể lên tiếng nhưng với cái tính cách của bố cậu thì tôi chắc chắn ông không nghe một lời nào giải thích của cậu đâu.

cái vấn đề này không phải cứ chửi nhau mà giải quyết được , với loại người nóng tính khi rượu vào mà cầm đến cả dao đi tìm vợ thì càng nói chuyện lớn tiếng chỉ gây hậu quả trầm trọng hơn thôi. Nên tôi cũng khuyên cậu là không nên nc với ông già cậu kiểu đấy nữa , cậu tức thay cho mẹ thì nên im lặng và bơ ông già cậu đi. Bơ ở đây không phải là không thèm nc với ổng , ổng hỏi gì nói gì thì cứ nghe rồi trả lời bt nhưng đừng quá quan tâm đến ổng , cứ lặng lẽ trả lời rồi im luôn là xong.

còn với bà cô cậu , nếu cậu có đủ khả năng và bạn bè máu mặt thì có thể âm thầm mà qua dằn mặt. Nói thẳng vào mặt bà cô của cậu rằng đừng đụng đến gia đình tôi (nc đàng hoàng ko lăng mạ nhé) , nhưng mà cách này là thất sách chỉ nên sử dụng khi nào đường cùng thôi. Vì nó có thể gây phản tác dụng nếu như bà cô của cậu mồm mép thêm bớt với ông già về cậu , khả năng này cao lắm đấy.

4. LAX Girl

LAX Girl Liu Kang, Champion of Earthrealm Lão Làng GVN

Thớt bao tuổi ?
    Nếu thớt >18 tuổi, vote thớt đứng lên nắm quyền. Sang tên toàn bộ đất đai nhà cửa cho thớt. Nhưng thớt phải thật sự cứng.
    Mình tình trạng cũng gần gần giống thớt, hơi khác chút là ba mình mất để lại căn nhà cho 2 anh em, còn mẹ lăm lăm chiếm, chia chác nên cũng hiểu. Trong trường hợp này phải cứng mới giữ được.
    Cứng là biết cách nói chuyện, biết cách lập luận, biết cách sử dụng chính quyền / phi chính quyền đúng lúc. Biết cách gây áp lực / làm lơ đúng lúc,v.v... chứ không phải cứng là xách dao đi dọa nhé thớt.
    Nếu thớt cảm thấy đủ sức gánh vác thì triển thôi, nói chuyện với mẹ thớt đi :D
    Cần gì thì mình tư vấn cho :D