beginning guide for FFXI

Thảo luận trong 'Phiên bản FF khác' bắt đầu bởi exigent007, 22/10/03.

1. exigent007

exigent007 Mr & Ms Pac-Man

2. Gervie

Gervie Red, Pokémon champion

hướng dẫn khá chi tiết cho người mới chơi ^.^ but tôi chỉ đọc để tham khảo chứ muốn chơi chắc chưa được. Nếu có thời gian rảnh u có thể dịch ra tiếng Việt rồi đưa lên cho 1 số người không thích đọc tiếng Anh tham khảo được chứ ^.^

3. exigent007

đây là hướng dẫn bằng tiếng việt do mình tự dịch ra, nguồn từ http://ffxi.stratics.com/content/info/newplayer/newbiehelp.php, nếu có gì thiếu sót, mong các bạn bỏ we nhé...

HƯỚNG DẪN CHO NGƯỜI MỚI CHƠI FINAL FANTASY XI
    Trước khi bạn có thể tạo nhân vật của mình, bạn phải mua "Content ID". Để làm điều này, bạn vào PlayOnline, vào tiếp phần Game, sau đó chọn FFXI và "Content ID" sẽ có ở menu tiếp theo. Tiếp đó, bạn phải chọn " Purchase ID", bạn sẽ phải nhập vào "registration code" có trong game và chập nhận mọi luật lệ của FFXI, sau đó thì bạn có thể mua được một ID. Game mà bạn mua ID cho nó, cũng như thời gian và lệ phí sẽ được in lên màn hình, nếu mọi thông tin bạn nhập vào chính xác thì hãy chọn YES. Màn hình tiếp theo sẽ hiện lại những thông tin trên 1 lần nữa trước khi bạn thực sự thoát khỏi phần ID.
    Bây giờ, bạn hãy trở lại phần "COntent ID" menu và chọn PLAY. Bạn sẽ có 1 chú ý để đọc và 1 "hiệp ước" để đồng ý trước khi kết nối vào game. Bây giờ, bạn đã có 1 ID Content, bãn sẽ có thế tạo cho mình 1 nhân vật được rồi. Sự lựa chọn đầu tiên là chủng tộc và giới tính. Có 5 chủng tộc cho bạn lựa chọn : Hume,Elvaan,Tarutaru,Galka,Mithra. Tiếp đó , bạn có thể điều chỉnh hình dáng, máu tóc, khuôn mặt ... ( các bạn có thể thử ở đây http://www.playonline.com/ff11us/citizen/index.html). Sau đó, các bạn phải chọn " nghề nghiệp" cho nhân vật của mình . Có 6 nghề cho bạn chọn :Warrỉo, Monk,Thief, White Mage, Back Mage and Red Mage ( http://www.playonline.com/ff11us/citizen/03.html). Các bạn có thể đổi job của mình bất cứ lúc nào. Sẽ còn 1 số job nữa nhưng đòi hỏi bạn phải hoàn thành 1 nhiệm vụ đặ biệt nào đó : Paladin,Bard,Darkknight, BeastMaster,Ranger, Summoner,Sumurai, Ninja,Dragoon. Summoner có thể triệu tập được 7 loại Avatar ( FF8 gọi là GF, FF10 gọi là Aeon): Carbuncle(lucky), Ifrit(lửa), Shiva(băng), Ramuh(sét),Titan(đất), Levithan(nước) and Garuda( giống như Bahamut). (source http://www.playonline.com/ff11us/citizen/03_2.html).
    Sau khi đã chọn job rồi thì bạn đặt tên và chọn 1 thế giới để sống. okie....
    Sau khi bạn đặt tên và chọn thế giới rùi thì phải chọn nước nào mà bạn muốn đặt chân xuống trước .San d'Oria là quốc gia của chủng tộc Elvaan. ( http://www.playonline.com/ff11us/location/sandoria/index.html). Bastuk là quốc gia của Hume và Galka (http://www.playonline.com/ff11us/location/bastok/index.html). Windurst là nơi sống của chủng tộc Tarutaru và Mithra. ( http://www.playonline.com/ff11us/location/windurst/index.html). MỖi nước có quân sự khác nhau cũng như mọi điều kiện sống khác nhau. Đây là 1 điều thú vị của FFXI, bạn có thể tham khảo từ nhưng link ở trên. Bạn không nhất thiết phải chọn Hume vào quốc gia Bátuk, bạn có thể chọn bất cứ quốc gia nào bạn muốn. Sau kh đa chọn quốc gia , thì bạn sẽ được hỏi là có đăng kí nhân vật và bắt đầu chơi. Bạn sẽ được đọc được lịch sự của quốc gia bạn chọn và a_le_hấp...go..go...go....

mết wé rùi, hôm sau sẽ dịch tiếp phần điều khiển.have fun nha các bạn.

4. exigent007

Các nút điều khiển
    _ Dùng bàn phím
    /(number pad): chuyển đổi giữa đi và chạy
    *(number pad): cho nhân vật vào chế độ tự hồi phục ( healing mode)
    -(number pad): mở menu
    +(number pad): mở cửa sổ để chat
    8(number pad): tiến về phía trước
    4(number pad): đi qua bên trái
    6(number pad): đi qua bên phải
    2(number pad): đi lùi vế phía sau
    Up: 1st person-nhìn lên, 3rd person-di chuyển camera lên trên
    Left: 1st person-nhìn trái, 3rd person-di chuyển camera sang bên trái
    Right: 1st person-nhìn phải, 3rd person-di chuyển camera sang bên phải
    Down: 1st person-nhìn xuống, 3rd person-di chuyển camera xuống dưới
    Home: hiện hình phía sau của nhân vật (3rd person only)
    Page Up: phóng to (3rd person only)
    Page Down: thu nhỏ (3rd person only)
    Tab: mở ra 1 bảng lựa chọn " các cụm từ" (while chat is open)
    Enter: xác nhận hay lựa chọn.
    Esc: thoát khỏi.

_Dùng chuột
    Nhấn chuột trái: nhấn và giữ chuột sẽ di chuyển nhân vật theo hướng của trỏ chuột.
    Nhấn chuột phải: hủy bỏ (khi đang ở chế " chạy tự động") Giữ chuột phải và di chuyển sẽ điều chỉnh góc độ của camera.
    Scroll Button Click: mở menu. The scroll button có thể dùng để "lướt menu".

5. exigent007

Chat chit là một điểm nổi bật trong FFXI mà các game online khác không thê 3 sánh bằng. Chat chit cũng có nhiều loại trong FFXI, đây là những kiểu chat mode có trong FFXI, muốn mở chat mode , bạn enter "/chatmode 'chatmode '."

Dưới đây là một số lịnh dùng để chat :

Say[/say]: đây là chế độ chat cơ bản, người gần bạn sẽ nghe bạn nói.
    Shout[/shout]: ngưới chơi trong khu vực đó sẽ nghe bạn nói, shout mà.
    Party[/p or /party]: thành viện trong nhóm hiện tãi của bạn sẽ nghe bạn nói mặc dù bạn đang ở đâu.
    Tell[/t "character's name" or /tell "character's name"]: chỉ có người bạn muốn nói mới có thể nghe được thôi, nếu bạn muốn reply lại thì nhấn Ctrl+n
    Emote[/em or /emote]: cho phép bạn thể hiện cảm xúc như vẫy tay tạm biệt, hay say hello.

Các phím nóng

*bạn phải dùng Ctrl hay Alt cộng với mây phím ở dưới *
    a : tấn công/ huỷ bỏ
    c : check mục tiêu hiện tại
    d : sử dụng kiểu tấn công tầm xa
    e : mở hộp equipment
    g : kêu gọi trợ giúp từ động đội
    h : hời phục
    i : mở hộp item
    j : mở danh sách job ability
    m :mở danh sách Magic
    p : mở hộp thoại chat trực tiếp với nhóm của bạn
    s : mở ra 1 hộp thoạt "say" chat
    t : mở hộp thoạt "tell" chat
    v : chuyển đội giữa 1st/3rd nhân vật
    w : mở danh sách weapons skill
    y : xác định, nhắm
    z : đổi giữa đi và chạy
    - : mở menu
    . : phóng to
    ' : thu nho
    [ : chụp 1 tấm hình ( rùi đăng lên website của FFXI)
    F1 - F6 : chuyển mục tiêu tới từng member trong nhóm theo thứ tự tư dưới lên
    F7 : nhắm vào chính bạn ( trong trường hơp tử hồi phục )
    F8 : nhắm NPC gần nhất
    F9 : nhắm player gần nhất
    F10 : nhắm character đầu tiên
    F11 & 12 : nhắm character đầu tiên trong 2 nhóm đồng minh

Các lệnh khác

Có 1 số lệnh cho bạn biểu hiện 1 số cảm xúc xác định hay la 2 nói những câu đã được viết sẵn kèm theo sự thực hiện những chức năng khác. Có thể mở ra 1 danh dsách những lệnh commands có trong game bằng cách nhấn \?

6. deathemperor

deathemperor C O N T R A

chậc, hướng dẫn chi vậy ? có chơi được hông :( bỏ tiền ra nộp fee để chơi mỗi tháng à ? để mua disk khác chơi có ý nghĩa hơn, đành lãng quên FFXI T_T

7. exigent007

tất nhiên là có tiền rùi....
    hình như cả gamevn forum hổnbg tới 10 người chơi nũa, chán wé.

8. exigent007

đây là những lệnh bạn cần để thể hiện cảm xúc của mình trước "đối thủ"

/point : chỉ tay
    /bow : cúi đầu
    /salute : chào theo kiểu quân sự
    /kneel : quỳ xuống
    /laugh : cười
    /cry : khóc
    /no : nói NO
    /nod : gật đầu
    /yes : đồng ý
    /wave : vẫy tay
    /goodebye : vầy tay tạm biệt
    /farewell : vẫy tay vĩnh biệt
    /welcome : vẫy tay chào mừng
    /joy : vui mừng
    /cheer : khích lệ, cổ vũ
    /clap : vỗ tay
    /praise : ca ngợi
    /smile : mim cười
    /poke : đây ngón tay vào người khác
    /slap : tát
    /stagger : loạng choạng, lảo đảo
    /sigh : thở phào
    /comfort : thoải mái
    /surprised : ngạc nhiên
    /amazed : khó có thể tưởng tượng được
    /stare : liếc ai đó
    /blush : đỏ mặt e thẹn
    /angry : giận dữ
    /disgusted : ghê tởm ,căm phẫn
    /upset : bực mình, buồn
    /muted : thầm lặng, im lặng
    /doze : ngủ ngà ngủ gật, lơ tơ mơ
    /panic : kinh hãi
    /grin : cười nham nhở
    /dance : nhảy
    /think : suy nghĩ
    /fume : cáu kỉnh, nổi đoá
    /doubt : nghi ngờ
    /sulk : hờn, hờn dỗi
    /psych : bắt chước ai
    /hug : ôm
    /shocked : giật mình

9. Rekka

Rekka Persian Prince Lão Làng GVN

bạn có xài bản PC ko vậy tiếng nhật không tui chả biết làm sao mà vô hết???mà sao nó chỉ có 1 file chạy duy I vô rùi thì nó để cái gì online viewer gì đó sau đó là 1 đống tiếng nhật???bí lun

10. exigent007

như tui đã nói nhiều lần, PC đã có bản english, có thể vào www.ebgames.com để order.

11. exigent007

Xuất xứ từ vùng Bastok, Humes đã phát triển và bành trướng càng ngày càng lớn mạnh, họ xâm chiếm luôn cả những vùng đất xa xôi của Vana'diel. Chủng tộc này không mạnh cũng không yếu ở bất kỳ lĩnh vực nào. Họ có trí thông minh hơn mức bình thường, cân bằng về mọi job và có nhiều skill ở mọi lĩng vực khác nhau. Sự tổng hợp những đặc tính như vậy đ1ong 1 vai trò lớn mạnh trong sự tồn tại và phát triển của Bastok trong lĩnh vực công nghệ cầ công nghiệp.

Dưới đây là sự tương thích củng chủng tộc Humes đối với các loại job
    Standard job :
    Warrior : GOOD
    Monk : GOOD
    White/Black/Red Mage : GOOD
    Theif : GOOD
    Extra jobs :
    Paladin , Black Knight, Bard, Ranger, Dragoon, Summoner, Ninja, BeastMaster, Sumurai : GOOD.

Tóm tắt lại thì chủng tộc Humes không yếu cũng không mạnh, vừa vừa, thích hợp cho bất kỳ job nào.

12. Rekka

to exigent007
    trời tui đã nói là tui dl bản JP rùi không lẽ mua nữa à??làm biếng đl bản eng quá vì không bít có chơi đc không nên hỏi tí vậy thui à mà tiệm net nếu đang ký 1 ID cho nhìu người chơi đc không ??? 10$/tháng à ??tui nghe nói modem 56k là play đc rùi ,DSL chỉ là cần thiết thôi có đúng ko vậy

13. exigent007

khong có chuyện mà một ID cho nhiều người chơi đâu. khi mua Content ID, chỉ mua được 1 cái thui cùng với cái registratiom thôi, mất cái mã đăng ký thì teo luôn...phải mua đĩa mới...với lại, squarèot có thể chỉ cho 1 IP thôi, nó sẽ nhớ IP của mình...thêm nữa, tiếng Nhật, làm sao mà you chơi .... hổng biết mà cũng dám chơi..hay we'....thôi, bỏ tiền ra mua bản tiếng Anh chơi cho dễ đi...tiền đóng cho mỗi tháng là 12.95USD... chưa thấy ai nói là 56K chơi được, tối nhất là nên có đường truyền băng thông rộng...thì mới có thể tung hoành được vì trong FFXI có lúc bạn phải tham gia trận đấu với nhiều người, nên với 56K , chắc chít wé...

14. Rekka

Nhảm nói hoài đã nói là dân đã xài đĩa lậu quen thì cái vụ mua đĩa zin về là 1 điều không tưởng ,về cả vật chất lẫn tinh thần,thôi down bản NA cho rùi tiếng anh dù sao vẫn đỡ hơn ,còn Modem 56k là do trong gamfaqs nói ko phải bịa lên coi đi bịa làm quái giề nhưng nó nói cần thiết là 1 đường DSL vậy thôi ok?

15. Rukawa

Rukawa Dragon Quest

Modem 56k dư sức chơi được, nhưng máy cần phải mạnh, ko thì sẽ lag tung màn hình. 56k chỉ phiền ở chỗ là bi giờ vào là phải update version, cho high speed internet là >2h, còn 56k ổn định là tầm 8-10h.
    tháng đầu free, những tháng sau 13$ .
    Down về cũng ko chơi được, vì ko có ID.
    Tui đang ở trên Fenrir, nick là Rukky đang chơi với 1 người VN trên đó. Ai mún chơi thì vô fenrir, tìm tui, hoặc liên lạc qua YIM [email protected] . Tui chắc ko ra fenrir nữa đâu, vì chuyển nhiều quá rồi.
    Hiện giờ đang là thief level 7.. gần 8 :D còn whitemage level 6 . Tui hơi lười đi lên level, toàn đi kím tiền.

16. exigent007

you co WOLDPASS KHÔNG? phải có world pass thì mới vào cùng 1 world được, còn cách lấy world pass thì phải talk với một NPC nhất định, NPC đó là ai thì tự người chơi tìm hiểu, world pass chỉ có giá trị trong 24giờ, nên phải nhanh chân.

17. Rukawa

Rukawa Dragon Quest

167h earth time mà là 24h? tui có world pass. Mún lấy thì gọi tui qua YIM. Vừa mới mua hết 1300 cho thằng bạn vào.
    Còn nếu ko dùng cái trick, tạo char, đến đoạn nó bảo link với handle thì ấn esc, sau đó xem char ở world nào, nếu ở fenrir thì lấy, còn ko thì xoá đi làm lại.

18. Seba

Seba Mario & Luigi

1 cảnh ở S Gus ngoại ô Bastork

Còn đây là cận cảnh Ronie ....char của tui

Party 4 người ở High Land , tên elvan bên trái tui là Rukky Rukawa ^^

Tổng động viên trước khi tiêu diệt quân thù

Làm thịt con Mad Sheep...kẻo nó lây mad sheep desea tùm lum :D

Cảnh romatic wé....tiếc là hông có em nào ở đây :((

Chết cha...lạc đường òi... #-o

WE're In Fenrir ^^

19. Baby-flora

Baby-flora Mr & Ms Pac-Man

Wow, trong này cũng có nhiều người chơi quá, có điều là khó mà làm sao để cùng chơi 1 world được, khổ thiệt..

20. Gervie

Gervie Red, Pokémon champion

Cho cái này lên chú ý để mọi người đỡ phải mỏi mắt tìm khi nó bị tụt xuông phía dưới :))