Bình luận về bài

Thảo luận trong 'Yu-Gi-Oh!! FanClub' bắt đầu bởi Rinoa, 1/10/04.

1. Rinoa

Rinoa The Warrior of Light

xin xem wa 2 con này

ninja grandmaster sasuke
    If this card attacks a face-up Defense Position monster, destroy the monster with this card’s effect without applying damage calculation

mystic swordman lv 2
    If this card attacks a face-down Defense Position monster, destroy the" monster immediately with this card's effect without flipping it face-up or applying damage calculation. During the End Phase of a turn that this card destroyed a monster as a result of battle, send this card to the Graveyard to Special Summon 1 "Mystic Swordsman LV4" from your hand or Deck.

-------> sasuke atk 1 con face-down mons thì xem sasuke là 1 normal mons có atk 1800,tấn công bình thường

rite ? -------> cái chi tiết này cũng dễ gây nhầm lẫn lắm

spirit barrier trap vĩnh cửu
    As long as a monster(s) remain(s) on your side of the field battle damage to the controller of this card becomes 0

có cái này mún đính chính

battle damage to controller = 0 tức là bạn ko mất LP nhưng mons của bạn vẫn chết

ví dụ như mons A của bạn có atk 1600 bị con mons 1900 atk,thì con 1600 chết but bạn sẽ ko mất 300 lp vì effect của card này (tất nhiên là khi đó bạn vẫn fải còn ít nhất 1 con mons trên bàn)

vì sao ? vì theo rule thì mức chênh lệch giữa atk-atk or atk-def sẽ gọi là battle damage,và nó sẽ trừ vào lp của controller của từng mons đó cũng như wuyết định thắng-bại giữa 2 mons (direct atk xem như mons của bạn atk=0 và ở thế atk)

nói vậy vì hôm wa có đứa lầm với công dụng của waboku là any damage an opponent monster inflict is decrease by 0 ;
    tức là,cho dù nó có oánh cách mấy thì cái battle damage vẫn là zero,mons của bạn vẫn ko chết (tuy nhiên vẫn bị flip or gì gì đó theo đúng thứ tự thông thường) và đương nhiên là bạn sẽ ko mất lp vì battle damage là 0

và,hiện thời anh em có mí cách ss ra red chick ?
    tui thì có sangan,witch black,last will,soul web,dragon flute mà thôi
    ai còn cách # thì chỉ với,nhớ là fải possible với hoàn cảnh hiện nay đó nha

==========
    tạm thời thế đã,ai góp ý gì ko ?

2. Dragon St.Knight

Dragon St.Knight Guest

Còn vài cách nì :
    Masked Dragon : bộ SOD mới có , lúc tử thì gọi ra 1 rồng công < 1500
    Mystic Tomato : chết thì gọi 1 lá dark công < 1500
    còn 2 cách nữa nhưng nếu nói thì mấy cách gọi rồng của mình sẽ lộ hết nên lúc nào Duel sẽ bít thui !

3. Shindo Hikaru

Shindo Hikaru Dragon Quest

ninja grandmaster sasuke
    If this card attacks a face-up Defense Position monster, destroy the monster with this card’s effect without applying damage calculation

--> em nghĩ là cái này có nghĩa là khi 1 mons nào bị giết bởi sasuke thì nếu mons đó có eff <ví dụ khi bị sent to graveyard chẳng hạn> thì eff đó không có tác dụng...
    chứ đối với effect flip thì nghiễm nhiên vẫn có tác dụng, bởi vì eff của sasuke chỉ có tác dụng đối với lá nào bị attack trong tình trạng face up defense position thôi mà...

4. Dragon St.Knight

Dragon St.Knight Guest

Hình như U chưa dùng con loại này bao giờ hả
    Sasuke là đánh vào con úp thì nó flip lên, vẫn có eff ! và con úp đó def cao hơn hoặc = 1800 thì ko tử ! Lượt sau đó thì mới tử bởi eff và coi như là tử bởi result of battle !
    Mystic thì cứ rã là nó tử mà coi như result of bảttle lun ! Giống hệt paladin of White D. của tui thui mà ... Và ở cuối lượt là gọi lên liền hà !
    Mấy cái sau thì U giải thích đúng òi ...

5. Rinoa

nhìn lại mí bố ơi,con lầm mà mí bố vẫn lầm

sasuke atk 1 face-up mons thì mới có effect,còn face-down mons thì xem sasuke là 1 mons có atk 1800 as bình thường

và khi atk face-up mons thì effect chỉ là "kill asap without damage calculation" (ko tính toán chên lệch) chứ ko fải là bỏ wa các effect # và cũng ko xem là die by battle bởi vì thực chất là nó die by effect

tức là,khi sent vô grey vẫn xài đc,và khi atk wall of illusion thì vẫn bị return to hand như bình thường,có chăng la wall of illsuion die thôi (bình thường ko die vì def tới 1850 lận)

clear ?

6. Dragon St.Knight

Dragon St.Knight Guest

Ùh, thì thế, Wall of Illusion là eff fát huy ở Gra nên vẫn bay... VD như con Marie the fallen one cũng rứa ... nên cái trò này chỉ chống flip thui còn eff active dưới Gra thì nghỉ khoẻ !!!

7. PetitD

PetitD Legend of Zelda

Nhưng còn Mystic Sword man thì #, kon này giã vào con face up thì tính toán như bt, còn vào face down thì kon đó tử ngay, ko cần flip (giống paladin of white dragon)-kể cả normal monter cũng tử dù def có là 3000 hay > nữa . Tức là eff của 2 kon nì ngược nhau^^

8. Dragon St.Knight

Dragon St.Knight Guest

Ùh, thì thế, Wall of Illusion là eff fát huy ở Gra nên vẫn bay... VD như con Marie the fallen one cũng rứa ... nên cái trò này chỉ chống flip thui còn eff active dưới Gra thì nghỉ khoẻ !!!
    Và thêm nữa khi nó phát động lệnh atk thì eff mới phát huy nghĩa là con đó coi như đã tấn công nên đó vẫn là result of battle !

9. PetitD

PetitD Legend of Zelda

À wên, còn 1 cách goi black chick lên tay nữa... đó là:
    Dimension capuse (cái nì bạn đã biết eff òi, chọn 1 lá bất kỳ , remove from play cho đến standby pharse thứ 2 , đưa nó lên tay ^^)
    còn gì nữa nhỉ, để xem đã (bị giành hết rùi)...

10. Rinoa

vấn đề thứ 2

thế nào là specially design 1 target ?

trả lời thử mí câu dưới đây xem quan điểm của mí bạn có giống tui ko nhé

fiisure,smashing ground,hammer shot...có fải là card specially......ko ?
    effect của man eater bug,chim cánh cụt....có fải là specially.... ko ?
    equip magic card có fải là specially....ko ?

khi có lord of D trên bàn,bạn bị BEWD tấn công,bạn lật waboku thì waboku có bị vô hiệu hoá hay ko ?

=========
    câu hỏi si luận

magic drain và magic jammer,cái nào bạn hay dùng hơn ?
    cách chống lại bộ IOC (speciall summon by remove mons from play...) nêu càng nhiều càng tốt ^^

========
    tối mai tui sẽ nói ý kiến của mình òi cùng so sánh

11. Rinoa

wên nữa,h mới để ý thấy cái này

vẫn là vấn đề của con sasuke,ý của tui là

và ý của dragon

---------> giải thích rõ wan điểm của tui,để thống nhất lun

khi bạn vào battle phase gồm 4 giai đoạn,thì tương ứng như sau

tức là,khi chọn sasuke tấn công và chọn wall of illusion làm mục tiêu,thì bạn đang ở battle step,rite ? lúc này kích hoạt effct của sasuke để diệt wall of illusion,thì lại có các chuyện sau

1/ wall ilusin sẽ chết (thông thường sẽ ko chết vì def tới 1850)
    2/ nếu dùng effect thì,tức là,bạn đã vào battle step và ko thể nào cancel cái lệnh atk này đc nữa -------> sẽ ko có tr` hợp áp dụng replay rule trừ khi cái effect này dùng trong start step)
    3/ effect của wall fát huy tác dụng (ai battle với con này sẽ return hand after that,damage tính toán bình thường)
    (còn cái effect trong grey là ở end step òi nên ko liên wan gì hết)

clear now ?

tóm lại,ý tui là....[/b] cái ý của dragon là đúng [/b]

tức là

mons nào bị sasuke tiu diệt = effect của mình thì đc xem là die by battle

còn ai có vướng mắc gì nữa ko ?

12. Demon Knight

Demon Knight Mr & Ms Pac-Man

Ặc ặc! Khó hiểu wá! Có viết gì thì viết ngắn gọn thôi! ai lại viết dài thế! không đọc hết đâu! |Khó hiểu wá, đọc đi đọc lại hoá ra vẫn ko hiểu =))

13. Shindo Hikaru

Shindo Hikaru Dragon Quest

__specially design 1 target: chắc là các kiểu eff mà phải chỉ 1 mục tiêu xác định :D
    --> các loại magic đại loại như fissure không phải specially design 1 target
    --> equip và eff man eater bug là specially design 1 target

__eff của Lord of D là chống các eff specially design 1 target --> Waboku chắc là không bị vô hiệu hoá :D

__magic drain thì dùng lúc mà lá magic đối phương đang dùng không hại cho mình lắm, dùng magic drain để bắt nó vứt thêm lá magic nữa :D
    + magic jammer thì chủ động được việc vô hiệu hoá magic đối phương hơn, cho nên có lẽ là nên dùng magic jammer hơn :D

__chống IOC hả, remove mấy lá của đối phương trước được không :D

14. Demon Knight

Trời ơi! Sao Hikaru am hiểu zậy? Lúc nào cố vấn cho tui zới ! Chủ nhật này nhé!Nhớ tới đó, để đàn em còn học hỏi thêm nhiều điều!
    À mà Hikaru nè! HP ở trên gamevn tăng kiểu gì zậy? Viết dài thì tăng MP thế còn HP?

15. PetitD

PetitD Legend of Zelda

Cách chống special summon mons bằng cách remove qv hả
    -Bình thường chả cần chống làm gì, vì bản thân việc remove đã tương đối thiệt hại với đối thủ rồi (cách tui thường làm : kệ nó , khử sau..việc gì phải vội-gã Dragon st knight thường summon = cách nì đó).
    -Nếu muốn chống : thường thì remove cần phải có thuộc tính. nên đối phương ko thể cho quá nhiều thuộc tính tạp nham cũng như ko thể cho nhiều qv dạng đó vào bài được , vì tỉ lệ ss được sẽ thấp (như vậy rút được nhiều khi là vô dụng). --> chỉ cần 1 số bẫy và phép có khả năng chống ss là được
    -Nhắc lại : thông thường thì các qv ss = cách đó là ko mạnh nên dễ dàng khử. Do đó điều đáng lo ngại chỉ là dùng nó làm tribute để gọi ra qv bình thường có s.m => Dùng những thứ như trap hole là xong. Tóm lại việc ss = remove là ko đáng ngại lắm ^^

16. Dragon St.Knight

Dragon St.Knight Guest

Demon câu nhiều wá ta ơi ... STOP HERE !
    Đúng như Hikaru nói về fissure, waboku, man eaten .... ==> ko ý kiến chi hết
    Còn về mag drain và mag Jammer thì đương nhiên là mag Jammer hơn rùi
    và tui thì dùng Mag shield type 8 ( giống giống mag jam thui ) ! Nhưng tuỳ thui vì như bộ của Demon thì Drain lại có lợi hơn !

Bổ sung thêm về cái Wall illusion của Ri ...
    Cái kon đó thì rõ òi còn một số con khác eff phát huy ở địa ngục chẳng hạn thì đương nhiên vẫn được phát huy !
    Sasuke là bỏ qua tính Damage tức là bỏ wa Dam step ! Nên vẫn bị lên tay như thường !

Petit nói đúng đó ! Tui đã ko định tham gia vô òi vì đây là deck chính của tui ( ss deck ) ! Cái này khá lợi nhưng lkhoảng 5-6 nước đầu chưa thể ss được ! Dùng cái này cách lợi nhất chính là việc dùng nó làm tribute ! Hồi trước God 2 thằng tui gọi ra ầm ầm là thế ( khỏang 10 nước là có òi ) ! Cách chống hả :(( không nóii đâu ! THực ra đã nghĩ ra cách chơi thì luôn nghĩ ra cách chống kèm theo nhưng không nói đâu ! Cách tdễ nhất là kill bt` như petit nói !

17. PetitD

PetitD Legend of Zelda

Trời ạ
    eff của wall of illuison KO phải là eff phát huy dưới grave (eff này cũng ko yêu cầu phải face up hay face down, tức là cứ tấn công nó là làm 1 chuyến máy bay thẳng về tay người đó.
    Sở dĩ tui phải nói như vậy là vì eff phát huy ở grave hoàn toàn # với eff phát huy bt như kon đó. Bởi vì 1 số kon có khả năng remove from play ngay kon nó vừa khử (như thế các eff phát huy ở grav sẽ ko có td-như sângn chẳng hạn, remove luôn)

18. Dragon St.Knight

Dragon St.Knight Guest

ùh, điển hình là kái con chaos sorceror hay dark Mag of Chaos chẳng hạn !
    Nói chung đống đấy là bphase nên vẫn bay lên tay !
    Nhưng nếu without Flip thì sao ??? như mystic swordman hay paladin chẳng hạn

19. Demon Knight

Ở topic này toàn nói những điều cao siêu , khó hiểu wá!!! Đã thế bài viết lạ còn dài lằng ngoằng nữa chứ!!! Lại còn trích dẫn tùm lum, khó đọc ko thể chịu được, có lẽ nên đóng cửa cái Topic này đi là vừa! :D

20. PetitD

PetitD Legend of Zelda

Cao siêu gì chứ, đây là các eff cơ bản của 2 bộ là IOC và bộ mới nhất SOD, nếu ko nắm được thì thành lỗi thời mất...
    Nói chung chậm tiến quá là ko hay, tốt nhất là chịu khó đọc và suy nghĩ 1 chút đi ^^