[Build mới cho monk] Lưỡng Thủ Chấn Thương Khung

Thảo luận trong 'Diablo' bắt đầu bởi Mandymua, 10/9/12.

1. Mandymua

Mandymua Legend of Zelda

Chào các bác, tình hình là sau patch 1.0.4, trong khi các char khác thì vui vẻ sôm tụ với các kiểu build dâm ô tục tĩu (kidding :1cool_byebye:) thì anh em monk lại bị trầm cảm với những kiểu build cũ mèm (i.e, standard Thunderclap - Cyclone) hoặc là thêm bớt 1,2 skills nhưng ko đem lại cảm giác gì mới mẻ khi chơi (i.e, thay SSS hoặc Chuông vào). Mình lập topic này mong mọi người chia sẻ những kiểu build có nhiều tiềm năng, ko nhất thiết phải mạnh hơn standard build nhưng mà đem lại cảm giác tươi mới vui vẻ.

Mình xin mở đầu bằng 1 build mới do mình nghĩ ra với cái tên rất kêu: Lưỡng Thủ Chấn Thương Khung!

Cách build:http://us.battle.net/d3/en/calculator/monk#aUYSgk!ZXU!aZccYa

Như các bác thấy, thực ra mình cũng chỉ thay có 1 skill :2cool_sexy_girl:

Ý tưởng chính: dùng WoTHF với rune đẩy atk speed và move speed thêm 15%

Tại sao dùng kiểu này: Vì chỉ cần giữ chuột phải tầm 1s là đã tích được 3 buffs (tùy atk speed và crit chance của từng người)

Lợi: Tốc độ chạy được tăng thêm đến maximum 50% :2cool_sexy_girl: (bao gồm buff từ đồ và passive), tốc độ đánh tăng thêm 15% nên spirit lúc nào cũng dồi dào, dame xấp xỉ so với standard cyclone build.

Hại: Phải nghĩ nhiều hơn :6cool_beat_shot:, phải lưu ý duy trì 2 cái buff (SW và WoTHF) cùng 1 lúc nên mệt hơn.

Cách chơi: Khi gặp quái thì làm theo các bước sau:
    1. Dùng FoT tele đến quái (ko thì chạy cũng được)
    2. Giữ chuột phải spam WoTHF đến khi được 3 buff (với mình chỉ mất tầm 1s)
    3. Bật Blinding Flash -> Sweeping Wind -> Mantra Overawe
    4. Đánh quái bằng FoT
    5. Áng chừng 3-4s thì lại WoTHF tầm 1s
    6. Khi quái gần chết hết nhớ WoTHF để lấy buff tiếp chạy cho nhanh

Các bác có thể đặt ra câu hỏi là tại sao ko thay WoTHF cho FoT đi cho rồi, câu trả lời là FoT bá đạo hơn WoTHF vì khả năng teleport, đánh AoE và proc cyclone cao hơn. Mình đã thử thay FoT ra nhưng kết cục ko được có hậu lắm :9cool_too_sad:

Mong các bác cùng chia sẻ đóng góp ý kiến :1cool_byebye:

2. Rif

Rif C O N T R A

- Mình thấy kiểu build này cũng khá hay, bản thân mình khi solo từ lâu mình đã đổi passive sang Fleet rồi để farm cho nhanh. Build này tương đối hay, mình chỉ cảm thấy tiếc khi phải bỏ đi BoH thôi bác, vì BoH ko chỉ heal mình, giúp mình sống sót, mà còn buff dame cho mình rất nhiều.

- Lợi thì như bác đã nói rồi, hại thì là mất 1 skill survival + dame, skill timing phải tốt hơn, gear phải tương đối khá 1 chút & phải tập trung cao hơn 1 chút.

- Thực ra Monk còn 1 kiểu build nữa là Tempest rush, nhưng mình đã test sơ và cảm thấy so với kiểu build DPS hiện tại của Monk thật sự ko hiểu quả hơn, nên cũng ko dùng đến & cũng ko muốn phổ biến nó.

- Anyway, tks bác về idea này, cũng khá thú vị, để tối nay mình test thử, hiện tại ms của mình là 34%, nếu có thêm 15% ms (3 stack) từ cái này thì sẽ được 49% => chấp elite fast cũng cho nó hửi khói luôn :4cool_oh: :4cool_beauty: =))

- Để tí nữa có thời gian mình cập nhật kiểu build này vào topic Monk cho mọi người tham khảo :D

Chỉnh sửa cuối: 10/9/12
  3. emtraisieunhan2

emtraisieunhan2 The Warrior of Light

tempest rush của monk damage bé lắm, ko bằng sprint của barba nên ko ăn thua, đã thử tempest rush với 1 đống skill hồi spirit để spam mà vẫn ko hiệu quả

4. Rif

Rif C O N T R A

Uhm, chính vì vậy khi test mình đã cảm thấy ko hiệu quả, đã vậy lại còn phải thay đổi 1 số thứ liên quan đến gear => ko hiệu quả lắm

5. Mandymua

Mandymua Legend of Zelda

Mình cũng thử tempest rush rồi, thậm chí về act 1, act 2 cũng ko thấy ổn lắm :9cool_too_sad:

Thực ra mình chơi kiểu build này phần nhiều vì chán standard build hơn là vì nó hiệu quả hơn, thế nên các bác thấy ko ổn thì đừng ném gạch mình nhé :6cool_smile:

Hiện tại mình đang cố gắng master kiểu chơi này, càng chơi càng thấy nó cool, còn hiệu quả thì hiện tại chưa hơn, khi nào master rồi sẽ thông báo kết quả với các bác :1cool_byebye:

6. Rif

Rif C O N T R A

Theo em build này đòi hỏi gear phải tương đối khá 1 chút, vì đã mất 1 skill survival + mất thêm passive resolved. Bác Mandy thì thuộc dạng top gear rồi nên dù build thế nào cũng se cảm thấy thoải mái, chứ ae thì nhiều khi ko phải ai cũng được như bác đâu, build linh tinh nhiều khi đuối lắm =,=!

7. Mandymua

Mandymua Legend of Zelda

Thay passive resolved bằng fleet foot là lựa chọn của mình để demo rằng build này có thể lên được 50% speed thôi, chứ ko phải là nòng cốt của build :5cool_big_smile:

Thực ra thì sau patch 1.0.4, quái thì yếu đi, gear thì rẻ đi, lại còn mục tiêu là cày paragon nhanh nên chúng ta có thể loại bỏ dần các gear và các skill có tính chất thủ để có thể chạy nhanh nhất, giết quái nhanh nhất :1cool_byebye:

Mình cũng đồng ý là để chơi được build này phải có gear kha khá, tuy nhiên anh em cứ thử luyện tập chút coi, biết đâu lại phù hợp với anh em. Mình giờ chơi build này thỉnh thoảng loắng quắng cũng đứt :9cool_too_sad:

8. emtraisieunhan2

nếu mình chơi kiểu này thì mình sẽ dùng combination strike chứ ko dùng passive +10% MS. tăng damage ko bh là thừa cả :))

để tối nay về xem có hay ho gì ko, trước máu cái WoTH lắm mà càng test càng thấy ko cái gì bằng FoT

ngoài topic, thèm cặp vk của bác quá =))

9. emtraisieunhan2

đã test, với combination strike, damage của mình từ 76k lên 98k nếu giữ được buff của WoTH(mình bỏ binding flash, chỉ buff blazing wrath), imba kinh hồn =)) crit 37% nên WoTH lúc nào cũng buff luôn, coi như lúc nào đánh elite cũng trong tình trạng +15% as, ms và 8% damage.

+1 cho bác :5cool_big_smile:

10. Rif

Rif C O N T R A

Dps unbuff của ông bao nhiêu thế =,=!

11. emtraisieunhan2

dps unbuff có 66k thôi.:9cool_too_sad:

cái nhược điểm của build này là phải chọn bỏ blazing wrath hoặc BoH. cả 2 đều quan trọng với monk , cắn rứt lắm bác ạ....

12. Rif

Rif C O N T R A

Check gear của bác thì thấy bác up gear tương đối hiệu quả, xét cả về mặt hiệu quả farm + tính kinh tế :D. Bỏ 1 trong 2 cái BW hoặc BoH thì hơi phiền + bỏ thêm resolved, nên mình mới nói build này dành cho các bạn gear tầm khá trở lên =,=!

13. emtraisieunhan2

nếu bán được con SoJ thì em sẽ cố up lên 100k damage cho bằng bạn bằng bè :1cool_byebye:

h nghèo quá, đồ max cũng chỉ 15m :9cool_too_sad:

14. DDuy

DDuy Donkey Kong

Mình thì từ thời 1.0.4 đã đồi kiểu build nhàm chán của monk, giờ nó ra thế này này :D
    http://us.battle.net/d3/en/calculator/monk#UeTkgX!UcX!bZcaYb

Ý tưởng thì đơn giản lấy Chant of Reso để hồi spi, lấy 2 skill mới của monk được buff dame sau patch là SSS rune F.O và Wave of light rune explosive. Đánh phải nói là khá nhàn, mobs act 3 thì đa số chỉ cần Wol hoặc sss là gần đi nguyên đội, còn elite thì 1 phát sss là chết gần hết máu. Có phát crit trên 700k máu. Gear mình thì tầm trung, 65k dps unbuff, đồ mua mắc nhất cái skorn 18m6 :D.

15. Rif

Rif C O N T R A

Bác đánh skorn cảm giác thế nào, mình chưa thử những nghĩ đi nghĩ lại ko hứng thú với nó chút nào, mặc dù DPS tăng nhiều nhưng đánh như rùa ấy =,=!, đã vậy lại ko có LS hay LoH, đi solo thì ko nói nhưng đi pt thì tank thọt

16. DDuy

DDuy Donkey Kong

Cầm cây đó thì chơi way of hundred fist, cái skill đó cảm giác nó xuất nhiều skill thấy dame nhảy liên tục nên cũng ko có cảm giác chán :D mà mình thì thích wohf có cái rune fist of fury cũng gần như là teleport lại target như thunderclap.

17. saphiroth40

saphiroth40 Mr & Ms Pac-Man

cầm skorn cũng khá ngon có điều aps < 1.5 đánh buồn ngủ lắm, mãi mới xuất đc chiêu, chưa kể mất 1 lượng dodge đáng kể từ passive và spirit regen nếu ko có gear hỗ trợ thì siêu chậm.
    Nhưng mà tóm lại monk nhà mình có quá ít build, quay đi quay lại vẫn chỉ là đấm đấm đấm và đấm...
    Chẳng bù thằng barb với wz làm đc ối trò, thậm chí h thấy WD còn nhiều build hơn monk
    !#$% con mẹ thằng Jay chẳng hiểu nó làm D3 thành cái shit gì rồi.

nói chân tình các bác đừng gạch mình, main char của mình cũng monk mà sao thấy chơi càng ngày càng oải, lặp lại điên cuồng quá -.-
    Edit:Hồi đầu mình cũng dùng Fist of Fury nhưng mà về sau thấy no dash ngắn quá, WoTHF lại scale rất bad với AS, cyclone chẳng ra mấy, thành ra lại quay lại FoT, mà nếu chỉ 1 target FoT vẫn siêu việt vì 110% + 35% aoe nữa

---------- Post added at 18:52 ---------- Previous post was at 18:39 ----------

test chữ ký phát luôn :5cool_sweat:

18. IloveDiablo124

IloveDiablo124 C O N T R A

Muốn có nhiều kiểu build thì gear của bạn phải kha khá một tí. Bạn bảo Monk "chỉ là đấm và đấm", sao bạn ko thử dùng Secondary skill như Lashing Tail Kick, hoặc Seven-sided Strike.... Phần lớn mọi người vẫn dùng 2-3 skill thuộc bảng Defense thì bảo sao ko thấy nhàm chán.
    Hiện tại mình đang tìm cách sử dụng hiệu quả skill ở tất cả các bảng và thấy đánh được phong phú lắm
    - Primary: dùng generate spirit (FoT, DR, WOTHF...)
    - Secondary: dùng để xả sprit (Lashing Tail Kick, Wave of Light) --> deal dam toàn ~250% weapon dam
    - Defensive: tăng khả năng sống sót bằng BoH, Blind, Serenity
    - Techniques: tăng độ linh hoạt và deal dam diện rộng
    - Focus: Cyclone Strike đánh kết hợp với melee Wiz là tuyệt vời, SSS dùng đánh elite rất hiệu quả (bất tử gần 2s), Mystic Ally - đồng đội tin cậy khi solo

Nếu dùng đủ skill ở 4 bảng trên thì ai bảo Monk chỉ biết đứng đấm và đánh nhàm chán :2cool_hell_boy:

19. emtraisieunhan2

đã thử tất cả các kiểu build của các bác, và kết luận là chả có kiểu nào "hiệu quả" bằng cách truyền thống :))

việc bỏ đi SW đã là ý kiến tồi rồi, cái cyclone tạo quá nhiều damage, 1 lốc 20%, đánh lúc nào cũng có 4-5 lốc là 100%, imba lắm.

ông nào bảo damage 65k unbuff xong đánh SSS 1 phát 700k là chém. với 65k damage 1 crit cao nhất của FoT cũng chỉ tầm 140k, 1 crit SSS tầm 250k.

còn skorn mình cũng đã xài, đánh chậm như rùa và mất hẳn LoH với LS, khả thi nhất là dùng vơi WoTH nhưng skill đó quá tồi, đi ra field of slaughter bị hiếp dâm ngay. chính vì thế skorn dex treo đầy có ai mua đâu.

20. quangtre

quangtre Mario & Luigi

Skill chuột phải tuy có buff cộng dồn 3 lần nhưng thời gian buff trôi rất nhanh, đánh thế này thì nếu như ai không nhuyễn rất chi là gò bó, nó đòi hoiphairi atak liên tục thì mới giữ buff được chứ bạn còn chơi thêm skill khác thì thời gian đó nó mất buff rùi.KHông khả thi, chi bằng thay xừ cái chiêu chuột phải bằng tail kic(chiêu đấm đá kết hợp) run cuối tăng dame 18% trong 30s có khi hợp lý hơn