Cách sống sót trong League of Legends

Thảo luận trong 'Thư viện' bắt đầu bởi herokiller94, 1/10/10.

1. herokiller94

herokiller94 T.E.T.Я.I.S

Lâu nay thấy mọi người đều viết guide cho champ và lane control , nhưng vẫn chưa có ai viết guide cho cách sống sót trong LoL , nên hôm nay em xin mạn phép trình bày 1 guide hướng dẫn.Guide trong quá trình hoàn thiện , ai có ý kiến góp ý gì thì cứ góp ý nhiệt tình vào , em sẽ thêm và sửa dần dần .
    Bước 1: Focus
    Có bao giờ bạn để ý , bạn luôn là người chết trước trong combat không ? mặc dù bạn đã cẩn thận đến cách nào , vẫn có ngưởi luôn tìm cách giết bạn ? Có 1 vài nguyên nhân sau đây dẫn đến tình trạng trên :
    + Đối phương "ghét" hoặc "thích" bạn : Đây là nguyên nhân có vẻ nhảm , nhưng thật ra có , và điển hình là anh lovefc , IGN là wluck . Khi anh ý chơi Vladimir hoặc Olaf , TF , khả năng anh ấy bị focus đến chết trước là điều bình thường , mặc dù anh ấy không đẹp trai ;)).
    + Bạn là carry chính của team : Điều này là tất yếu , khi việc không focus bạn sẽ làm bạn trở nên ngày cảng mạnh hơn , và điều đó sẽ ảnh hưởng đến khả năng thắng thua đến team họ .
    + Đơn giản nhất là bạn quá ít máu , hoặc bạn chỉ là supporter . Tiêu diệt 1 người quá tí máu đơn giản giết 1 thằng tank trâu bò , còn supporter luôn luôn là miếng mồi ngon, vì không có khả năng chạy trốn , tham gia combat chỉ có heal + buff + shield cho team thôi.
    -Phương án khắc phục :
    + Không làm điều gì khiến cho team địch chú ý bạn : không chat all nếu không cần thiết , không chém gió lung tung ( cái này thì dễ hiểu nhất này ;)) ) ; trong combat luôn chọn vị trí thuận lợi để có thể phát huy tốt nhất khả năng champ của mình , nhưng luôn luôn phải là phía sau tank.
    + Mang theo escape spell như ghost và flash , nếu như bạn không có escape spell. Đồng thời các item như merc tread , banshee rất tốt cho những người hay bị nuke bóp chết trước .
    + Bản thân bị focus không phải là xấu . Bạn có thể khiêu khích team địch bằng cách dụ team địch phải truy đuổi mình , để team bạn giết team địch từng người , từng người một. Lưu ý cái này có thể là con dao 2 lưỡi, có thể lập tức giết chết bạn , đồng thời làm team địch có nhiều lợi thế để push hơn vì bên bạn thiếu người.
    Làm sao để thuần thục kĩ năng sống sót khi bị focus không phải là khó . Cái khó nhất là phải làm sao để team bạn biết cách tận dụng mọi thời gian quý báu trước khi bạn chết hoặc trốn thoát , dẫn đến việc thắng combat, đó là cái khó nhất.Phải thống nhất với team bạn trước khi vào combat, kẻo vào rồi lại chết trước rồi lại hối không kịp.
    Bước 2 : Juking
    Juking nói nôm na là tận dụng địa hình đặc biệt trong LoL để trốn thoát.Quy luật chung là bạn không thể đánh những gì bạn không thấy , trừ những champ có skill shot như ez , ashe volley , etc. Juking khiến đối phương không thể đoán được những gì bạn sắp làm, hướng bạn di chuyển. Đó là lí do các bạn phải học cách juking, chứ không phải chỉ biết chạy thẳng như 1 cái máy.
    Trong hình trên là vị trí juking khá đơn giản trong LoL. Nếu bạn có movespeed cao, bạn có thể đứng trong 1 trong 2 điểm đó , đợi chaser team địch bước vào, rồi lại chạy sang bụi còn lại , rồi lập đi lập lại.Nó giúp bạn có thêm thời gian để trốn thoát , đợi cooldown các skill và spell có khả năng giữ chân địch giúp mình trốn thoát : stun , slow , snare , invi.
    Đây là vị trí ưa thích nhất khi mình dùng những champ có khả năng nhảy qua tường như shaco , ezreal , v.v hoặc đơn giản hơn , có spell flash . Cách thức cũng như bước 1 , bạn đợi chaser team địch bước vào bụi rồi thì chạy ra , hoặc có thể đi theo mũi tên màu hồng , rồi nhảy qua.
    Đây là vị trí để trốn thoát dành cho các bạn nào đi mid. Những điểm màu đỏ thì thực hiện như trên , đi vào rồi lại đi ra . Khi đến thời gian thích hợp , bạn có thể đi theo mũi tên vàng để trốn thoát . Lời khuyên là không nên theo đường màu xanh , vì khoảng cách là khá xa , bạn sẽ khó có thể trốn nếu theo con đường đó.
    Những điều phải nhớ :
    Trêu đùa 1 mình với đối phương là không an toàn , nên rủ thêm vài thằng nếu có cơ hội để giúp mình , hên xui giết ngược lại được
    Bạn có thể Juking khi đang giữa 1 teamfight để tránh bị focus .
    Còn nếu đối phương có Clairvoyance và thả ngay chỗ bạn thì coi như quên những điều mình vừa nói đi , chạy cho nhanh rồi kiếm 1 chỗ nấp tiếp ;)) (Có ai biết cách né cái này thì góp ý nha )

S1ny and lovefc like this.
  2. lovefc

lovefc Lính mới GVN Veteran

Xúc phạm Mod , nói sai sự thật, cảnh cáo thành viên hellscream [​IMG]
    p/s : Đẹp trai mà bảo ko là thế nào? =))
    Bài viết hay, phát huy nha em

3. king0810

king0810 Mr & Ms Pac-Man

Có chỗ phải chỉnh lại chút xíu, trong teamfight không ai focus Vladimir trước cả, đơn giản vì Vld máu rất trâu, sẽ lợi hơn nếu bạn giết DPS trước.

Điểm yếu nhất của Vla là KHONG có burst damage.

4. herokiller94

herokiller94 T.E.T.Я.I.S

Ai bảo nào :( . Focus vlad vì anh ý đẹp zai , ai bảo 4cus vì anh ý mạnh quá đâu.

5. king0810

king0810 Mr & Ms Pac-Man

Hehe, nếu thế thì ok........(30 char nào)

6. S1ny

S1ny T.E.T.Я.I.S

tớ thấy nên để 2pic ở ngoài 1 thời gian rồi hãy move vào thư viện, vì trong này mọi người ít chú ý hơn.

Btw, bài viết chất lượng .

7. herokiller94

herokiller94 T.E.T.Я.I.S

Thanks các anh nhé ;)).
    Nói thật cái này chỉ là lí thuyết thôi , phải thực hành nhuyễn như ăn cháo hành thì mới trọn vẹn được.
    Lâu lâu quýnh quá cũng quên , còn lâu lâu thì lag , lâu lâu thì yahoo....

8. lovefc

lovefc Lính mới GVN Veteran

:"> NÊn để đúng nơi của nó, guide , hướng dẫn quăng vào đây cả

9. longphibb

longphibb Youtube Master Race

Hehe hôm wa thực hành trốn bụi, lúc đầu cũng đc đấy but sau này no' hạ nguyên con mắt đứng từ bụi này bắn ào ào wa bụi còn lại = died :((

10. Neko™

Neko™ Donkey Kong

Thấy nó ward thì chạy đi chứ ở đó làm gì cho chết.

Kinh nghiệm thấy nó có mang ward thì thôi, khỏi núp bụi chi cho mệt :-j

11. countdown

countdown Youtube Master Race

Bài viết hay.
    Mình xin bổ sung 1 chút phần né tránh trong combat:
    Việc vào giao tranh mà không biết mình ở đâu hoặc không thoát khỏi giao tranh được là chuyện hết sức bình thường, sai sót này thậm chí đôi lúc người chơi rank thách đấu cũng mắc sai lầm. ( máu dồn lên não quá nhanh lên quá cao, dùng skill chạy trốn chưa colddown xong, v.v). Mình xin có 1 chút mẹo vặt cho các bạn từ rank vàng đổ xuống chưa quá quen thuộc cách ra vào giao tranh.

SP: Vị trí này thường xuyên sẽ được ưu tiên ở phiên bản hiện tại khi mà sp quá khó chịu như annie hay threst. Việc bạn đứng lên quá cao đôi khi là 1 sai lầm vô cùng nghiêm trọng,
    Điều đầu tiên bạn cần xác định nhiệm vụ của mình trong giao tranh là gì ( bảo kê chủ lực hoặc gây hiệu ứng hoặc mở giao tranh).
    - Nếu bạn là 1 người có nhiệm vụ bảo kê chủ lực ( janna, nami v.v.), bạn có thể đứng hoàn toàn cạnh hoặc sau ad và skill khi cần thiết để hỗ trợ cho tướng chủ lực của mình
    - Nếu bạn là người gây hiệu ứng. ( annie, leona v.v), Điều bạn cần làm là xác định kẻ mà bạn cần gây hiệu ứng và xác định vị trí của kẻ đó ngay từ trước khi giao tranh nổ ra. Khi giao tranh bắt đầu, cố gắng bằng 1 cách nhanh nhất triển khai hiệu ứng vào đầu các tướng địch rồi tốc biến hoặc chạy về phía tanker bên mình để được bảo vệ. Chờ skill quay xong và lại vào . ra, vào, ra, vào.
    - Nếu bạn là người mở giao tranh ( threst, blit (ko nhớ rõ tên :D), leona v.v) Bạn cần ở 1 vị trí bên cánh của đối phương, góc khuất mà team đã phá mắt hoặc đơn giản là góc không có đồng đội cản mặt và kéo ( cố gắng ko kéo tank), triển khai hết skill và lùi ra thật nhanh. Sau đó việc bạn cần lam đó là nhắm vào chủ lực của đối phương và cố gắng skill trúng. Thường thì rank bạch kim trở xuống sau khi đã vào giao tranh rồi rất ít để ý xung quanh quá xa dẫn đến bạn hoàn toàn có thể bất ngờ kéo đối phương chứ không hề quá khó như khi chưa bắt đầu giao tranh.

ADC: Vị trí chủ lực này khi vào giao tranh bạn cần đứng hoàn toàn sau lưng tanker bên mình, sẵn sàng kĩ năng chạy trốn để thi triển bất kể luc nào, Chú ý cố gắng bắn hết sức có thể ( thậm chí có thể bắn tank đối phương nếu không thể bắn chủ lực). 1 trigg mà ad cần biết và tận dụng đó là với khả năng tay dài của 1 số adc như caitlyn hoặc twitch bạn hoàn toàn có thể đứng ở 1 phía bên tường cạnh giao tranh rồi bắn xuyên qua đó ( giao tranh tại hang 3r hoặc hang rồng v.v).

AP: Vị trí này khá đa dạng, mình chỉ có thể nói đơn giản như thế này: xác định mục tiêu cần thiết ( ap, ad, sp đối phương) - tung skill - lùi lại - bắn thường nếu skill colddown dài - skill - skill. Vì đôi khi có 1 vài dạng ap đặc thù như ziggs chỉ cần ném từ tầm xa hoặc kassadin cần xác định kẻ nào ở rìa giao tranh, nhảy vào tung skill - lùi lại - lại nhảy vào nên mình xin chỉ tóm tắt như thế.

tanker: Với 1 vị trí tanker đôi khi người chơi thường có suy nghĩ rằng lao vào giao tranh để thu hút kĩ năng rồi chết. Điều này hoàn toàn nhầm. Với xu hướng tanker lên toàn giáp vẫn có thể gây dame như hiện nay ( dr.mundo, shyvana, renek...) bạn chỉ cần lên đồ thủ để có 1 sức chồng chịu tốt. Khi vào giao tranh hướng thẳng vào vị trí chủ lực đối phương. Nếu thấy máu tụt qua nhanh hãy tiếp tục rượt theo vị trí chủ lực đang bỏ chạy. Việc này sẽ làm giảm sự thu hút các vị trí khác vào bạn ( vì chả ai muốn đánh tanker trừ trường hợp bất khả kháng). Sau đó thấy đối phương đã bỏ qua bạn rồi lập tức quay đầu lại tấn công các vị trí chủ lực khác để hạn chế tối đa sự phá hoại của họ với team bạn.
    - Trong trường hợp bạn lao vào mà không thấy máu tụt quá. Vậy hãy thoải mái quẩy tung hàng phòng thủ của đối phương. Bắt chúng phải quay sang đánh bạn hoặc chết...
    P/s: Bài viết này của mình nói về thời điểm ss4 hiện tại. Và phù hợp với lối chơi rank bạch kim và kim cương. Thế nên nếu bạn nào có ý định cầm những champ của ss2 hoặc ss3 ra vẫn bá đạo thì có thể bạn ấy đang trùm của rank đồng hoặc siêu nhân thách đấu gánh team.
    Cám ơn

12. dpsion

dpsion Youtube Master Race

CHơi LOL lâu lâu rồi mà giờ mới biết được mấy cái thủ thuật này!

13. phamlinh341564

phamlinh341564 Youtube Master Race

Ok anh ý đúng là chuẩn men rồi còn gì. bài viết hay. thanks