Cần tư vấn việc học võ.

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi zBabyDragonz, 27/9/11.

1. zBabyDragonz

zBabyDragonz The Warrior of Light

Mình năm nay 20t, chưa từng học võ bao giờ. Định học võ thứ nhất là để rèn luyện sức khỏe, thứ 2 là cải thiện phản xạ ( mình hơi chậm chạp), thứ 3 là để tự vệ (hiệu quả cũng đc ko thì cũng ko sao, tánh mình ghét rắc rối, ko thích oánh nhau nên chắc chẳng cần đâu ^^). Nhưng mà có 1 số vấn đề cần mọi người góp ý:

- Mình cận 6 độ, bởi vậy tháo kiếng ra là hết thấy đường. Kiểu này đi tập võ có đc ko?
    Bạn nào biết võ gì người cận thị tập và áp dụng ngon lành thì tư vấn giúp mình nhé.

- Mình hiện đang tập gym đc hơn 1 tháng rồi, trước có nghe thằng bạn trong đội tuyển võ cổ truyền nói là nếu nó tập võ thì ko thể tập gym đc vì như vậy làm nở cơ, giảm phản xạ. Điều này có đúng ko?

- Mình khá là khoái Judo và boxing. Theo các bạn 2 môn đó có phù hợp với mình ko ? Sẵn bạn nào ở Đà Nẵng thì tư vấn cho mình chỗ học luôn, sẽ hậu tạ :D

thank mọi người đã đọc :D

2. Maelis

Maelis Mr & Ms Pac-Man

Tập gym thì cơ cứng và săn chắc, trọng lượng cơ thể cũng tăng cho nên sẽ làm giảm độ dẻo dai của bạn. Nếu như bạn thích Judo thì vẫn học được vì Judo chủ yếu là đòn vật, bẻ, khóa chân tay, vừa đeo kính vừa tập cũng không phải là khó khăn. Nhưng boxing thì xin khuyên là không nên vì chủ yếu đánh vào mặt, cận thị thì thôi rồi.

3. zBabyDragonz

zBabyDragonz The Warrior of Light

tks bạn ở trên nhá. hic lập topic hôm qua giờ mới chỉ có 1 cmt. Nhớ là GVN nhiều người tập võ lắm mà @@!
    Mình cũng chưa biết ở ĐN có chỗ nào tập boxing ko vì chủ yếu là vovinam,karate,taek... với cả nghe nói học boxing sau này về già dễ bị liệt rung nữa @@!

Còn Judo thì sức mình ko biết vật nổi ai ko @@!

4. CoThyTho

CoThyTho Elden Lord Moderator

mình cảm thấy bạn học judo với tập GYM là đúng rồi mà cận nặng thế , nó đấm vào mặt rơi mắt kính là xác định ăn hành

5. ci5tb

ci5tb Donkey Kong

Vừa tập võ vừa gym thoải mái đi bạn . Mình tập cả 2 mà phản xạ vẫn rất nhanh nè .

---------- Post added at 13:55 ---------- Previous post was at 13:53 ----------

Quên . cậu cận nặng vậy ko tập boxing được đâu nhé . Vì mặt cậu ăn đấm nhiều dễ hỏng mắt đó . Chọn môn nào tập ít đối kháng thôi .

6. Black_Red

Black_Red Youtube Master Race

tập gym đi chung với boxing ổn chứ nhỉ ... :-?

mình cũng đang định đi theo hướng đó ... tập gym được 2 năm rồi, giờ định đi học võ

@ chủ thớt : mình nghĩ bạn nên theo judo hoặc akido thì hợp lý hơn, vì ông bác mình cũng cận rất nặng, bây giờ đang là võ sư akido đó :D

7. ThanksForLoveInM

ThanksForLoveInM Youtube Master Race

tập tạ là tốt nhất bạn ợ

8. neor

neor Persian Prince Lão Làng GVN

kiểu này có khả năng là bạn không hợp với 2 môn đấy rồi. boxing thì đỡ hơn nếu bạn chỉ tập và không có đấu. còn judo ko biết bạn có thể bỏ kính ra khi tập ko vì những đòn quăng quật vật ngã. có làm hỏng kính ko. thôi thì cứ đi học boxing hay là karate hoặc là aikido. học boxing mình không muốn đấu thì cũng chẳng ai bắt đâu.

9. Cô Mười

Cô Mười Donkey Kong GameOver

cận thì học thái cực quyền cho nhẹ

10. Rock_DJ

Rock_DJ Mr & Ms Pac-Man

Tập võ rất đơn giản. :)
    bạn chỉ cần nghiên cứu lý thuyết võ học của tất cả mọi thể loại võ.
    Bạn đã tập xong rồi. :)

11. nghia9a

nghia9a Title này để cho lên dogtag Lão Làng GVN

cậu tập judo nếu thích, judo là tĩnh chế động, nếu có thêm sức thì càng tốt, nó ko nhào vào mình thì mình nhào vào nó. judo mà cậu sợ ko có sức quật là cậu sai rồi, judo là lấy sức của địch để đánh chứ ko phải sức của mình nên ko phải lo thiếu sức.

12. zZNewAssassinZz

zZNewAssassinZz The Warrior of Light

mình chẳng cần tập võ gì hết, gặp tụi côn đồ cứ tụt quần xuống là tụi nó sợ ngay :|

13. Nazgul_blr

Nazgul_blr Baldur's Gate Lão Làng GVN

-naz bị cận 7 độ, đã từng học wa taekwondo & judo, chưa gặp vấn đề gì ^^.
    -bị cận nặng thì với mấy môn như judo chả sao, tướng tá nhỏ cũng ko thành vấn đề, theo naz thấy thì cứ là đực rựa mà ở nhà đủ ăn thì cứ tập. Naz chỉ học qua 2 môn, tập judo thì lúc xong thấy rất mệt và rất thèm ăn, nhiều hơn hẳn so với taekwondo.
    -mà học taekwondo thì cẩn thận, lúc trước học có ông thầy già ổng dạy đánh theo hướng defensive & dùng đòn tay phối hợp vì mình cận nặng quá :-?, lúc sau có thử đánh như mọi ng` thì hầu hết là đá hụt vì ko thấy.
    -bị cận càng ko nên học boxing.
    -judo + gym bt naz thấy vậy. Còn muốn thư giãn hơn thì judo + bơi.

14. Maelis

Maelis Mr & Ms Pac-Man

Mình tuy cận 3 độ nhưng vẫn tập taekwondo vô tư ;)), có điều đến 6-7h tối mà tập đối kháng thì cứ xác định là ăn mấy phát vào mặt =="

15. <3_SC

<3_SC Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

Ông anh mình cận 8 độ rưỡi mà cũng từng tập Aikido, Judo, Vịnh Xuân rồi. Cũng chẳng sao cả :)

16. Haotakua

Haotakua You Must Construct Additional Pylons Lão Làng GVN

Tập boxing đi, thằng em mình tập hơn 1 năm mà 1 cân 4 5 thằng cùng lúc với weapon mà chả vấn đề.