Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng psp - Sử dụng PSP như thế nào cho hiệu quả??

Thảo luận trong 'Sony' bắt đầu bởi tikger, 17/9/08.

1. tikger

tikger I ♥ (+[___]÷)

Chào tất cả mọi người, lâu rồi ko post bài xây dựng Box PSP, hôm nay rảnh rỗi lại mạn phép lập 1 topic mong mọi người cùng xây dựng nó trở thành 1 topic hữu ích cho tất cả mọi người từ newbie cho đến những người chơi lâu năm mà vẫn ko biết hết cách sử dụng psp như thế nào để các tiện ích, chức năng của psp phát huy dc hết tác dụng và mang lại sự tiện lợi hơn cho tất cả cộng đồng psp của chúng ta.::):hug:

Topic này sẽ là nơi để tất cả mọi người chia sẻ những "mẹo", những kinh nghiệm hay khi sử dụng psp của bản thân mình, có những mẹo rất hay mà có thể người này đã biết và quá đơn giản nhưng đối với 1 ai đó lại là một điều j đấy kiểu như... "đơn giản thế mà sao mình ko nghĩ ra nhỉ:D"

Tất cả những kinh nghiệm hay, hữu ích của mọi người mình sẽ tổng hợp hết về trang 1 này,Mong tất cả mọi người cùng góp sức xây dựng và hạn chế tối đa nạn spam trong topic này để nó thực sự là một topic đúng nghĩa của nó...::):hug::hug::hug::hug::hug:

Sau đây là tổng hợp 1 số kinh nghiệm của chính bản thân mình, mong rằng nó sẽ có ích cho mọi người...::) nhớ ra cái j trước thì viết trước:'> hôm nay chưa nhớ ra thì mai nhớ ra lại viết:D

1-Để vào Recovery mode ở các m33 fw thì bạn làm thế nào???? Tắt hẳn máy và bật lên giữ R????? ko sai chút nào::) Nhưng sao khi máy đang ở VSH bạn ko thử ấn Select---->VSH menu--------->Reset Device--->Giữ luôn nút R:D (Đơn giản hơn tắt máy bằng cần gạt và lập cập giữ R nhỉ:D) ai ấn Select mà ko thấy VSH menu thì cần vào Recovery mode---->Configuration--->enable VSH menu lên nhé:hug:

2-Nhiều bạn hỏi Hombrew là j??? chắc chắn sẽ dễ dàng tìm ra câu trả lời, nhưng cài đặt HB như thế nào???? Các bạn chỉ cần nhớ một công thức rất chung là thế này: những HB chỉ có 1 thư mục thì cop vào PSP\GAME, còn những HB có dạng 2 thư mục Abc và %Abc thì cop vào PSP\GAME150 thế là xong:D

3-bạn hay nghe nhạc bằng psp trước khi đi ngủ và thường ngủ quên tít luôn sáng hôm sau dậy thì psp hết sạch pin rồi còn đâu, làm thế nào để tiết kiệm pin cho psp trong trường hợp này??.::( Và cách giải quyết là...vào phần Settings---->Power save Settings:
    + Backlight Auto off: để 2min
    + Auto Sleep: 5min
    Khi cóp nhạc vào psp bạn nên sắp xếp thành các thư mục nhỏ, mỗi thư mục như là 1 đĩa CD, chỉ độ 10 bài thôi, và khi nghe thì chọn Group Mode. khi chơi xong 1 thư mục thì máy sẽ dừng lại và ko play music nữa, sau 5p chế độ Auto Sleep của psp sẽ hoạt động và thế là sáng mai bạn có thể yên tâm vác psp đến trường với lượng pin chỉ hao đi mấy % so với trước khi đi ngủ thôi:D

4-Tại sao bạn lại cần đến các chương trình giấu file video hay picture này nọ khi bạn đã có 1 chương trình quản lí file cho psp rồi??? chỉ cần 1 mà thôi, chúng ta sẽ dễ dàng thực hiện việc giấu các file Media mà ko muốn Public cho nhiều người biết??? các chương trình điển hình là IRshell hoặc PSP Filter.
    Với chức năng Rename của chương trình quản lí, chúng ta rất dễ dàng đổi một file XYZ.mp4 trở thành XYZ.mp5 và chỉ như thế là đủ để khi chúng ta vào phần Video trên psp file XYZ.mp4 sẽ ko hiển thị nữa rồi:'>
    Cao tay hơn thì.. trong thẻ nhớ các bạn có thể lập 2 thư mục VIDEO (VIDEO và VIDE0xyz chẳng hạn:D, 2 thư mục PICTURE ( PICTURE và PICTURE2 chẳng hạn) và một thư mục chứa các file media bt, thư mục còn lại chứa các file "bí mật":'> sau đấy khi sử dụng chỉ cần bật chương trình quản lí file lên và rename tên thư mục đổi tên cho nhau ( VIDEO sẽ thành VIDEA và VIDEOxyz sẽ thành VIDEO:D)như vậy thì giấu cả thư mục với 1 lần Rename thay vì rename từng file một vừa lâu vừa mất time:D Rất dễ hiểu và dễ làm phải ko??? :hug: ko cần quá nhiều HB giấu file làm j cho chật thẻ nhớ phải ko???:D

5-chà.....còn đống bài tập nữa, tạm thế này đã..mai post tiếp :D:hug::hug::hug:

2. lonton_16

lonton_16 Mega Man

Để tiết kiệm pin khi nghe nhạc, xem phim có thể chỉnh Clock XMB về 133 mà ko ảnh hưởng gì đến chất lượng chơi film và nhạc .^^
    Khi nghe nhạc qua đêm thì tắt màn hình và gạt nút hold cho an toàn .^^

3. zeldalcl

zeldalcl Donkey Kong

Khi chạy game hay 1 homebrew nào đó mà thấy màn hình máy vẫn đen xì hồi lâu, đèn nguồn vẫn sáng, thẻ nhớ vẫn đọc (hoặc không đọc), bấm đủ các phím nhưng vẫn nguyên y xì -----> mở nắp pin, tháo pin, lắp lại pin, bật lại máy ---> :D:wink::p:hug:

4. mrpro1

mrpro1 The Warrior of Light

hix để chữ màu nhìn mỏi mắt quá ::(

5. toto124

toto124 ●๋• Reflect The Sky ●๋• GVN Veteran

Em có ý kiến dùng PSP là làm gì thì làm sao cho cái pin PSP cảu mình chỉ còn 2-3% pin khi đó xạc là Ok nhất con PSP cảu em toàn làm như thế nên pin còn rất tốt chơi 5h ầm ầm

6. DevilX

DevilX T.E.T.Я.I.S

Ở nhà thì anh toàn cắm charge mà chiến thôi, lỡ có xách ra đường đột xuất thì cũng còn pin mà chơi chứ!
    Có một cách biến PSP thành máy MP3 mà trước đó mình hay xài:
    _ Cắm remote và tai nghe vào máy trước khi mở máy.
    _ Chọn chế độ play cho mp3 như shuffle, repeat hoặc cả hai.
    _ Tắt màn hình, gạt hold nhưng remote vẫn hoạt động. :D

7. xXTeenTitanXx

xXTeenTitanXx Waiting to respawn GameOver GVN Veteran

Ở nhà thì anh toàn cắm charge mà chiến thôi, lỡ có xách ra đường đột xuất thì cũng còn pin mà chơi chứ!
    Căm charge như vậy có hư pin ko nhỉ?

8. toto124

tháo pin ra cắm charge chứ không phải là cắm charge khi có pin làm thế chai hết cục phin đóa

9. KenBreaker741

KenBreaker741 Mega Man

Lúc đầu kô biết toàn cắm luôn pin mà charge, bây giờ chai luôn cục pin rùi >"<

10. mrpro1

mrpro1 The Warrior of Light

cái dưới chữ kí của bác kenbreaker là boy đúng ko hôm qua vừa xem bên game gate xong nhìn shock thật

11. haibara913

haibara913 Mr & Ms Pac-Man

Mình có 1 cách là tháo pin PSP ra, rồi bỏ pin, PSP và các phụ kiện vào bọc sao đó bỏ vào tủ khóa lại. Để dành cho con cháu đời sau chơi.:x

12. Xuan_Y_177

Xuan_Y_177 Youtube Master Race

Đây là cách sạc bin tốt nhất
    1 - Không đc để máy hết sạch bin ( máy tự động tắt ) rồi mới sạc
    2- Để lượng bin khoảng 10%-20% rồi mới sạc
    3- Sạc bin khoảng > 1 tiếng rưỡi cho đến khi đèn đỏ tắt thì bạn sẻ dc nhận EXTRA Battery ( không biết cái này có đúng không nhưng hum bữa tui sạc bin như trên sau đó chiến GTA thì thấy 20 hay 30 phút sau battery vẫn 100% :D )

13. 9110176

9110176 Mr & Ms Pac-Man

dựa vào kinh nghiệm sương máu của bản thân, bây h vẫn chưa biết làm sao để sửa chữa cái lỗ cắm tai, tớ thành thật khuyên các bạn thích dùng tai nghe với PSP là đừng rút ra, lắp vào nhiều, tớ đang phải ngậm ngùi với cái lỗ cắm đây ::(=((!!! Nó tịt rồi, ai biết chỗ sửa chỉ tớ với:-*

14. Bloody-Road

Bloody-Road Liu Kang, Champion of Earthrealm GVN Veteran

Sao tớ nhấn reset device mà nó cứ trơ ra thế nhỉ , chả chịu tắt :-/ ..

15. tikger

tikger I ♥ (+[___]÷)

chọn Reset device ấn sang phải hoặc X bạn ah::)

16. Randall

Randall Legend of Zelda

Đóng gói PSP lại , đem cất vào két là ok =))

Đùa tí chứ :D Bảo quản PSP thì sang bên Cao Bá Quát dán ny lông vào :D Vọc máy ít thôi ( nếu ko có Pandora nhá ) + Chơi ít game phá máy phá nút :D

17. tonnywin

tonnywin Dragon Quest

đúng rồi, tôi có 2 kinh nghiệm:
    1. không nên charge pin nhiều và liên tục, chỉ charge khi pin còn khoảng 1 vạch, và không được vừa charge pin và sử dụng PSP.

Trong tờ giấy hướng dẫn của PSP có ghi rõ chú thích:
    + khi pin còn 3 vạch: Plenty of Power (còn nhiều pin)
    + khi pin còn 2 vạch: Power is getting low (pin đang yếu dần đi)
    + khi pin còn 1 vạch: Run out of power (gần hết pin rồi, sạc đê)

nghĩa là theo mình không có vụ extra power đâu :D chỉ là khi pin vẫn còn nhiều thì nó hiển thị đủ 3 vạch cho người dùng yên tâm, còn khi pin đã chỉ còn 2 vạch thì tốt nhất nên sạc, vì nó sẽ sụt rất nhanh đấy :D

2. đồng ý với bạn gì ở trên là không nên tháo ra lắp vào tai nghe quá nhiều :D cái lỗ cắm của PSP khá là "nhạy cảm" :| dễ hỏng lắm :| tớ giờ gắn liền luôn rồi, chỉ thỉnh thoảng lắm mới tháo ra tai nghe ra thôi, cho đỡ vướng :D

18. toto124

thi thoảng cũng nên tháo ra cho cái loa nó vận động chút tí bác ah` cái loa của em lâu nagỳ cứ cắm nên có 1 thời gian nó hơi bé sau lại to lên thế mới buồn cười
    Theo mình nên để UMD ở bên trong hồi trước có 1 đợt bỏ UMD ra cả tháng giời sau lắp lại đã hỏng mắt đọc từ lcú nào

19. cutie_winnie

cutie_winnie Mr & Ms Pac-Man

Ăn nói luyên thuyên quá , ko biết cái gì cũng nói chữ ! ai bảo ông vậy ?? để hết sạch pin rồi sạc mới tốt cho pin chứ , ai bảo là hại pin X(

20. Soul Legend

Soul Legend Sonic the Hedgehog GVN Veteran

cái này tùy ng` , có vậy mà cũng cãi ...