Cho mình hỏi về phái Thiên Long 1 chút xíu

Thảo luận trong 'Thiên Long Bát Bộ' bắt đầu bởi xicola13, 27/10/09.

1. xicola13

xicola13 Youtube Master Race

Tại sao phái Thiên Long lại yếu nhỉ ? mình thấy thiên long tích gọp ngoại công lẫn nội công , bất cứ đồ nào cũng vừa có ngoại công vừa có nội công , vậy đáng lý dame TL fải cao nhất chứ nhỉ , roài còn về thủ , full của thiên long máu nhìu , vậy tại sao máu lại thua CB ? theo mình thiên long kháng đc tất cả các phái , fải là mạnh nhất chứ nhỉ

2. thiendg

thiendg Youtube Master Race

TLong chơi được cả nội ngoại công nhưng tư chất nội ngoại công thấp, tức là điểm cường lực và nội lực tăng nội ngoại công rất ít. Muốn tăng dame TLong nên chọn đồ có sẵn dòng + nội ngoại công, khảm ngọc nội ngoại công và thuộc tính, đặc biệt cường hóa đồ cũng tăng đáng kể nội ngoai công. Còn về máu, 1 điểm thể lực tăng 58 máu, trong khi CB tăng 60 máu, TLam 70 máu, MG 58 máu. Trừ nội ngoại công, hội công, hội thủ thuộc loại thấp nhất trong các phái thì những tư chất khác thuộc hàng cao nhất nhì. Do đó cách xây dựng nhân vật TLong nên lấy thủ và máu trâu làm trọng để tận dụng tối đa chiêu hút khí bích ảnh thần trâm. Chỉ cần sống sót quá 120 giây để hồi chiêu này là đã tạo ra lợi thế lớn trong PK. Nếu bạn xây dựng TLong theo lối cường hóa vũ khí (lên 8 chẳng hạn, mình cường hóa hết khoảng 3k KNB) thì cùng ngọc 4, cùng mức cường hóa, dame TLong chỉ thua duy nhất NM do có chiêu quân, còn lại không thua phái nào cả (chỉ tính dame lên nhau lúc PK).
    Với phiên bản này, với TLong ngoc c4 đối thủ khó chơi nhất cùng cấp ngọc theo thứ tự là: TLam, NM, CB. Các phái còn lại không phải là đối thủ. MG mạnh ở 2 chiêu tăng băng công và hỏa công hồi phục trong 12s, thì TLong với 2 viên kháng hỏa, 2 viên kháng băng 4 cộng với buff có thể tăng kháng băng và hỏa lên hơn 90% thì 2 chiêu này coi như vô dụng.
    Muốn chiến thắng NM trong PK bạn nên dùng con pet trung thực có 2 skill thụ động là nhục tường và cao phụ thân. Vào trận điểm huyệt, hút khí, sau đó kick nhục tường vì chiêu này hồi phục 120s có thể dùng đc 2 lần. Hết 5s điểm huyệt + 15s cao nhục tường thì cao phụ thân. Lúc này bạn có thể đánh con pet NM thoải mái (đánh chơi thôi vì nó thường là pet thể lực đánh k chết nổi). Hết cao phụ thân thì pem bình thường. Như vậy bạn đã tiết kiệm được 35s sát thương để chờ hồi bích ảnh thần trâm. Lúc đó NM không đủ khí để đánh đâu (TLong full thể lực 4, mặc TLong và quy ai cũng gần 100k máu). Con pet trung thực rất quan trọng vì nó có thể hấp thụ trạng thái sát thương bí tịch của NM và cả chiêu quân nữa.
    Riêng với VD thì TLong chẳng coi vào đâu cả. Các bạn không tin qua Thiên địa đồng thọ coi VôThứcĐao với 1 viên c5 thể lực, 1 c5 huyền công,4 cấp 4 thể lực, và một số ngọc c3 c4 lung tung nữa đánh ngang với TamThieuGia full 2 hàng ngọc 5, 1 hàng ngọc 4 (nếu không đánh pet thì 3 ván thắng 1, nếu thua thì đối phương cũng gần chết, còn đánh pet thì 3 ván thắng 2).
    Nói chung môn phái nào cũng có điểm mạnh điểm yếu cả, nên chọn đối thủ rồi hãy xây dựng nhân vật. Trên đây là cách xây dựng TLong toàn diện. Còn bạn nào muốn xây dựng TLong đánh TLam, CB thì cộng điểm vào thể lực để tăng ngoại thủ, khảm ngọc nội công thì cũng k sợ gì TLam.

3. xicola13

khi đối kháng với NM , hình như bạn chưa tính trường hợp NM xài pet TT cũng buff CHT :( nó buff xog là mình fải đợi thêm 1 combo 2' nữa ....
    Vậy còn Tiêu Dao thì sao nhỉ , mình nghĩ thiên long dễ dàng ăn Tiêu Dao chứ sao Tiêu Dao lại là đối thủ khó chơi của thiên long ? ( box thiên long trong forum gate ) với lượng máu trâu , thiên long có thể trốn và né đc hết x2 của Tiêu Dao mà , sau đó xúc nó lại là win rùi đúng ko ? Cao nhục tường có đỡ đc x2 của Tiêu Dao ko bạn ?
    Thx bài viết của bạn cho mình rất nhiều kinh nghiệm

4. thanh_tan_pc

thanh_tan_pc Youtube Master Race

TD ko dễ để đánh đâu bạn :) Trên phương diện lý thuyết th2i người ta nói sao cũng đc! Nhưng vấn đề ở đây là thực hành bạn à :)
    Hiệu ứng x2 của TD ko phải là đơn giản. Dù máu bạn có trâu đến mức nào khi dính x2 nó cũng tụt lẹ lắm :(

5. thiendg

Mình đâu có nói TD là đối thủ của TLong đâu, đối thủ của TLong chỉ có Thiếu Lâm, Cái Bang, và Nga My thôi mà. Các phái khác đều không phải đối thủ đâu. Còn như bạn nói NM dùng pet huyết tế thì đủ khí để buff ? Thực tế PK thì không đủ đâu. Mình đã chinh chiến nhiều và thường kết liễu đối phương ngay sau khi hút khí lần hai, thỉnh thoảng mới có NM kịp buff huyết tế lần 2 (trong trường hợp này hơi khó thắng, nhưng bạn đừng lo vì lúc đó NM cũng gần chết chỉ lo đứng buff thôi, khi nào nó buff đầy máu thì cũng hết khí, lúc này bạn kick nhục tường và vẫn có thể hạ đc NM). Sau lần hút khí thứ 2 thì chiêu điểm huyệt cũng kịp hồi phục, bạn đừng dùng vội, để nếu NM kịp huyết tế hãy điểm huyệt, gia tăng cơ hội chiến thắng. Có thể làm tính toán thế này: dame bạn (full ngọc 4) lên NM trong 3s trung bình có thể rút của NM khoảng 5k5 máu, NM ngọc 4 có khoảng 65k máu thì buff được khoảng 7k máu/lần. Như vậy mất 700 khí cho 1 lần buff để được lợi 1k5 máu. NM có khoảng 18k khí, trừ đi 8k do dùng skill chỉ còn lại 10k buff, tương đương lượng máu buff thêm vào khoảng 20k máu. TLong có chiêu hút 50% khí nên tính cả pet huyết tế thì NM cũng chỉ tương đương như có 18k khí để đánh với TLong. Theo tính toán đó thì TLong full ngọc 4 có gần 100k máu, chính xác,né tránh, kháng cao hơn, skill tấn công nhiều hơn chẳng nhẽ không thắng nổi NM full c4 (tương đương NM 85k máu k buff)? Chỉ cần bạn lưu ý cường hóa vũ khí càng cao càng tốt dể dame mạnh lên thì bạn k sợ NM cùng cấp ngọc và cường hóa đâu. Nói chung PK với NM rất khó, cần quan sát và dùng skill đúng lúc, TLong của mình đánh ít thua NM cùng vốn đầu tư lắm.:)
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    TD cùng cấp ngọc và tâm pháp không đánh được TLong, bạn có thể test thử ở private server, mình nghĩ điều này là hiển nhiên không cần phải bàn cãi:)

6. xicola13

:-* vậy là giờ mình vững tâm theo con đường thiên long rồi , mình thích phái thiên long , nhưng mà ai cũng nói ko nên chơi nên nghiên cứu kĩ hix , điều còn lại mình còn uẩn khúc ở Thiên Long là thuộc tính , mình nên ép ngọc thuộc tính nào nhỉ ?
    À mình phối đồ cho char TL của mình như vầy bạn xem ổn ko , mặc full thiên long + thiêu lâm hết , thần khí ----> máu khoảng 70k
    ép ngọc công : 3 ngoại + 4 nội công , 4 chính xác , 3 hội công , còn lại ngọc thuộc tính thì chưa biết
    về ngọc thủ : 7 thể lực , kháng chưa biết , 6 né tránh , còn dư cái nào đập nội thủ hết nhỉ

7. thanh_tan_pc

thanh_tan_pc Youtube Master Race

:D Chắc có lẽ bạn chưa bao h đánh thử với 1 TD pro đâu nhỉ :D
    Khi nào bạn đánh dc hãy chứng tỏ điều đó di :)
    Với Tân nếu đánh trong LOI ĐÀI chỉ sợ mỗi mình NM với TD. Còn mấy phái khác nếu ngang ngọc, cùng tâm pháp cơ hội thắng cũng tương đối nhiều :D
    Còn đánh ngoài Map thì toàn đánh hội đồng, điều này ko chứng tỏ dc điều gì :D

8. bino139

bino139 Mr & Ms Pac-Man

Nên đập cả ngoại thủ nữa, vì nếu ko gặp Thiên Sơn sẽ mệt lắm đó, Minh Giáo nữa
    Ngọc kháng thì Thiên Long có kháng khá trâu rồi, nên tập trung vào Nội Thủ và Ngoại Thủ, bởi ngọc kháng ko giảm được nhiều dame của đối thủ
    Chúc bạn built được nhân vật như ý, mình chỉ đóng góp ý kiến của mình thôi ^^

9. trang2193

trang2193 T.E.T.Я.I.S

đính chính 1 tí TL full TL 4 máu khoảng 85k còn full TL 5 mau 116k cầm vk 90 TL đã test còn về việc kháng thì theo bác DV kháng max là 600 thì với kháng trên 100 cũng ko giảm dc bao nhiêu còn về pet TT thì skill CNL chỉ hút CPT và CHN mà nếu con pet buf CPT và CHN lv trên pet CNL thì nó sẽ koh ut => vô dụng CNL ko hút dc chiêu quân và x2 đã test cò gì sai mọi người sừa dùm
    thế mà em cứ tưởng thể lực thiên long chỉ thua TL thôi chứ :((:((:((
    .

.
    mình thấy TD sau khi ra GSMN tỷ lệ x2 lên rất cao 1 cách bất thường 1 TD 4x solo lồi dài mà nó x2 liên tục có khi 2 lần liên tiếp nếu xài CNT cam kết với bạn sẽ ko buff kip nếu là pet chiến vì chỉ cần 2 hit là TD kill dc con pet của bạn với x2 :>:>:>
    .

.
    6 thiếu lâm 5 thiên long TK + hộ kiến chế full TL 4 máu tầm 85k thuộc tính thì tui nghĩ nên ef hỏa công đế săn vịt và NM còn nếu săn boss KH và TD or MG thì hơi mệt còn nếu ko ef độc công cũng tốt nhưng dame đọc đánh lên quái ko thấy cao vì ko có khắc hệ (liệt hỏa chú đánh vào con vịt dame rất cao vì khắc hệ tương tự hàn băng chú dánh vào boss KH dame cũng khá cao )
    .

.
    bạn có thể post char lên cho mình tham khảo dc ko mình cũng đang chơi TL

10. thiendg

Mình post char TLong của mình cho các bạn coi, 1 thể lực 5,4 thể lực 4, 2 thể lực 3, 1 nhẫn và 1 hộ phù là đồ chế (1 có thể lực 1 không). Máu là 95k, Nếu thay 2 cái đò chế bằng nhẫn và hộ phù TL nữa máu lên hơn 100k.

Các file đính kèm:

11. thiendg

sao nó chỉ cho up 1 lần có 5 ảnh, để up tiếp

Các file đính kèm:

12. thiendg

Lần đầu post hình ở diễn đàn:)

Các file đính kèm:

13. thiendg

thiếu cái ảnh bao tay, up nốt:)

Các file đính kèm:

14. ThanhQuynh

ThanhQuynh TLong Đệ Nhất Thiện Nhân

1_ Không có phái nào mạnh nhất. Cùng đồ, trình độ, lvl thì gần như ngang hàng (câu này nhai đi nhai lại ko biết bao nhiêu lần rồi nhỉ)

2_ Tlong không phải là phái trọng công mà là 1 phái thiên về thủ. Các kỹ năng của Tlong thường về khả năng sống sót nhiều hơn là tấn công.

3_ TLong sử dụng cả nội/ngoại công từ trang bị nhưng lượng nội / ngoại công tăng khi lên lvl thấp.

4_ 1 vs 1 thường TLong không phát huy dc hết 100% sức mạnh của mình. Tlong chỉ phát huy hoàn toàn sức mạnh khi PK hội đồng và các trận War lớn.

15. ulovebo

ulovebo Donkey Kong

TLong đi song tu nội ngoại với TLong full thuộc tính thì cái nào ngon hơn nhỉ ???

16. thiendg

[-XKhông có phái nào mạnh nhất là đúng. Cùng đồ, trình độ, lvl thì gần như ngang hàng là sai. Trong TLBB các phái đều có khắc tinh của nhau, mạnh với phái này nhưng yếu với phái kia, có thể dẫn chứng cụ thể là Tiêu dao với Minh giáo, Nga My với Thiếu Lâm, bạn thử nghĩ coi cùng đồ, ngọc, tâm pháp có ngang nhau k?
    Còn ý thứ 2,3,4 chứng tỏ bạn hiểu mơ hồ về TLong, Phải nói là TLong lấy sống lâu để kịp hút khí lần thứ 2 làm lợi thế PK, nên đừng nói 1vs1 TLong k phát huy được 100% sức mạnh. Nội ngoại công TLong thấp ngoài lý do nội ngoại công tăng khi lên lever thấp (cái này thường không đáng kể), thì lý do chính là: 1 điểm cường lực TLong tăng khoảng 5.5 ngoại công trong khi MG tăng tới 8 điểm, 1 điểm nội lực TLong tăng khoảng 5.2 nội công trong khi VD tăng 8.3 nội công. Đó mới là lí do chính làm cho nội ngoại công TLong thấp đó bạn.:)

17. thiendg

Mình cũng xin nói thêm, TLong là phái nhà giàu, nếu chơi được ngọc 5, cường hóa đồ lên 8,9, tâm pháp 90, thì dame TLong chỉ thua duy nhất Nga My cùng ngọc và độ cường hóa do phái này có CHiêu Quân tăng 35% sát thương, còn lại kể cả VD và MG dame cũng thua TLong do TLong có chỉ điểm giang sơn tăng 20% sát thương. Bạn có thể chơi ở Private, vào hàn ngọc cốc đánh con vịt mà test thử coi đúng k? (con vịt ở đây có tất cả chỉ số là 0, test với nó là chuẩn nhất):)

18. ulovebo

ulovebo Donkey Kong

thấy ông am hiểu về TLong wa. vậy giải thik giùm tui vần đề trên sem sao

19. trang2193

trang2193 T.E.T.Я.I.S

đố bác dám bảo lấy 1 con VD or TT = TP = lv = ngọc với NM mà bác bào TT hay VD thằng đấy con cái áo TL ở trên TM 60% sao ác thế sẵn tiện show dùm dàn kháng và thuộc tính cho tui học tập với sao char TL ấy hội công yếu thế
    .

.
    cho em hỏi thêm trạng thái phá kiếm thức có giảm thời gian skill cua boss KH khi nó quay lửa ko nếu dc thí tốt quá

20. thiendg

Cái này thì còn tùy thuộc nhiều yếu tố: mức ngọc có thể chơi, server, đối thủ khó chịu nhất... TLong có thể đi theo cùng lúc cả 2 con đường như bạn đưa ra, và mình nghĩ đó là con đường toàn diện nhất. Với TLong 9x có thể mặc full TLong+TLam+đồ chế. Ngọc công thì 1 hàng nội công(hoặc ngoại công)+1 hàng ngọc thuộc tính+ 1 hàng ngọc chính sác. Không nên chơi hội công vì TLong hội công và hội thủ thấp, với lại pet có chiêu hấp thu hội công. Về ngọc thủ nên là thể lực, né tránh, ngọc kháng (nếu thừa slot thì chơi thêm nội thủ). Nên ưu tiên đầu tư cường hóa vũ khí và áo, các thứ khác k cần cường hóa nếu k đủ tài chính. Tâm pháp thứ 4 của TLong tăng nội ngoại công căn bản phiến song hoàn 75% ở tâm pháp 90, như vậy nếu bạn cường hóa thần khí 9x lên 8, chỉ số nội ngoại công căn bản khoảng 2k1 (tăng thêm khoảng 1k2 so với khi không cường hóa), khi đeo vào người nội công và ngoại công của bạn sẽ tăng thêm 1200 + 1200x0.75= 2100 điểm so với đeo cây thần khí chưa cường hóa. Phí cường hóa lên 8 cây thần khí của mình là 3k KNB. Nếu khảm 2 viên nội công 5 + 2 viên ngoại công 5 thì nội ngoại công sẽ tăng thêm khoảng 2k6 và phí bỏ ra khi có cơn sốt bảo thạch là 5700x4 = 22800 KNB:-w.