Có mấy câu hỏi lặt vặt...

Thảo luận trong 'Giao lưu Ngoại Ngữ' bắt đầu bởi HINCODON, 4/5/18.

1. HINCODON

HINCODON Mega Man GVN Veteran

Gặp mấy câu lặt vặt mà khó hiểu quá , nhờ các bác học giỏi giúp :
    1. I hear you've got a new job. How do you get on ? 3.1-9
    Dùng HTĐ thì sai, sách sửa là : How are you getting on.
    Nhưng mình ko hiểu sao lại dùng HTTD ?

2. Excuse me, have you got a pen I could borrow ? 17.2-1
    => Câu này MĐQH bị thiếu which phải ko ?
    hay là câu này dùng that mà bỏ đi rồi ?

3. There is a hole in the bottom of the boat. 20.3-3
    => Mình ko hiểu dùng on hay in mới đúng ? Có 1 lỗ thủng ở trên đáy thuyền.

4. - Which of the animal is tallest ? 76.1-1
    - Which one is most recent ?
    => so sánh hơn nhất thì phải có the chứ - the tallest, the most recent ?

5. (on a notice ) NO CARS. (= no cars allowed) 88A
    => allowed là bị động mà ko có tobe ? Đúng ra phải là No cars are allowed ?

6. A road accident = An accident that happens on the road. 80A
    => Sao phải có that ở đó ? Mình thấy bỏ that đi thì câu vẫn đúng ngữ pháp mà (1 mệnh đề có chủ ngữ và vị ngữ )?

2. duyminh57

duyminh57 Mario & Luigi

1. HTĐ là với thứ fact, là thứ được coi như đứng yên, hay ít thay đổi. Job ở đây được coi là một cái tạm thời, trong một giai đoạn liên tục, có thể thay đổi, nên dùng HTTD. Đôi lúc, xác định thế nào là tiếp diễn, thế nào là đứng yên thì cũng không quá rõ ràng (đòi hỏi bạn đọc nhiều thôi). Một số hơi ít trường hợp lại là ngoại lệ bạn nhé.

2. Có that hay không that, nói chung là ok cả. That có thể đi sau động từ trong trường hợp sau nó là một cái clause. Nhưng nếu sau đó là cái clause đơn giản, không bị rối, thì không cần that. Còn clause phức tạp hơn, nhiều hơn 1 chủ ngữ chẳng hạn, thì that có lợi. Optional use bạn nhé.

3. Hole là dùng in nha! ...black hole thì dùng at (không liên quan). Hole là cái lỗ, cái lỗ lúc nào cũng là lỗ bên trong vật nhé.

4/ Which is the tallest animal. Which is the most recent nhé. Câu của bạn nó không đúng, chỉnh càng không đúng nhé.

5/ No dogs are allowed đúng, nhưng trong câu văn đàng hoàng nhé. No Dogs allowed là trên biển cấm nhé (hoặc câu nói gọn). Car cũng vậy.

6/ A road accident là danh từ, thì sao mà đồng nghĩa với chủ nghĩ + vị ngữ?

Bạn chắc nghiên cứu khá sâu, cũng tốt, nhưng mình thấy hơi sách vở quá :) Những cái này giao tiếp nhiều, đọc sách nhiều, sẽ tự nhiên mà đúng nè. Nếu bạn chưa đọc sách bằng tiếng Anh đủ nhiều, hay nói chuyện v người nước ngoài đủ nhiều, thì ko nên quan tâm mấy cái tiểu tiết này đâu. Cùng lắm ng ta hiểu, mặc dù nghe có vẻ ko đúng lắm thôi.