Công ty mình có quá khắc nghiệt không ?

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi LAX Girl, 26/9/14.

1. LAX Girl

LAX Girl Liu Kang, Champion of Earthrealm Lão Làng GVN

Vào đề luôn, hiện mình đang làm tại một công ty tư nhân. Cũng nhân viên văn phòng bèo nhèo thôi, lương tháng 6tr và làm thiết kế.
    Về trình tự công việc thì phòng mình có một người chịu trách nhiệm về nội dung và brief lại với thiết kế, sau khi thiết kế ăn hết đống nội dung và nhả ra cái poster / standee thì tên này lấy sản phẩm trình lên trưởng phòng, sau khi được duyệt thì sẽ triển khai.

Vấn đề chỉ có thế thì quá đơn giản. Nhưng thằng kia tính khá là khó chịu. Brief nội dung cho mình thiết kế, có nghĩa là mình chịu trách nhiệm về mặt hình ảnh.
    Vậy mà mỗi lần mình làm xong, comment đầu tiên :"Giời ơi là giời, sao em lại làm xấu thế này hả em ơi?"

Mình có cảm tưởng nó ngậm sẵn câu đó đợi mình gửi mail là phun ra luôn chứ chả thèm đọc mail ấy. Thường mình hỏi lại :"Xấu ở đâu anh?" Thì nó :"Không được, màu này xấu lắm, chọn màu khác đi, template này không ổn đâu, làm lại đi em" Làm mình thực sự chỉ muốn nhào ra cho mấy quả phật thủ vào mặt.
    Nó không chỉ ra được xấu chỗ nào, cái gì to lên cái gì nhỏ đi để mình làm theo ý nó, nhưng nó cũng không chấp nhận bản thiết kế của mình. Tóm lại rất là vất vả với thằng ông nội này. Đồng ý là thiết kế của mình cũng có giới hạn, không thể nào bằng top designer trên devian hay behance được. Nhưng lương lậu bèo nhèo thì chỉ thế thôi. Còn muốn chăm chút từng chi tiết nhỏ, mình làm được nhưng vấn đề là 1 tuần làm detail cho 1 cái poster và lương ~1000$ thì mình làm được ngay. Đằng này nó cứ lấy mẫu trên mạng về rồi bảo đấy sao người ta làm đẹp vậy em không làm? Người ta làm được đẹp như vậy là vì người ta tổ chức shooting với mẫu, có makeup, lighting set up kĩ càng, mẫu lại đẹp, thêm vào đó khâu hậu kì của người ta có khi cả tuần, và giá trị của một tấm poster kể cả theo giá gia công tại VN cũng phải tầm 3-5tr/tấm. Giải thích như vậy rồi nhưng nó kiên quyết không hiểu.
    Bảo nó vậy giờ ý anh muốn thế nào để em làm. Thì nó trả lời :"Ơ, đấy là việc của em, em làm thiết kế chứ có phải anh làm đâu, sao lại hỏi anh. Em làm sao đẹp thì làm chứ. Thế em vào công ty làm gì vậy?"

Vân vân và vân vân, quá nhiều sự khó chịu với thằng này. Trước mình có làm freelancer, cũng tiếp xúc qua nhiều khách hàng, có người cũng khó chịu, thế nhưng là 1 lần làm rồi thôi. Và tiền công trả cũng nhiều. Đằng này suốt ngày nhận request mà cái nào cũng nặng nề như vậy không biết mình trụ được lâu không.

Thêm cái nữa, ở công ty mình có quy định tuyệt đối không được xem Youtube hay bất kì video gì, không được làm việc riêng cho dù là việc gì. Vi phạm lần 1 cảnh cáo bằng văn bản, lần 2 cho thôi việc. Và có gắn camera ở văn phòng để theo dõi nhân viên. Viết cái bài này đây cũng là phải viết lén, mở word lên gõ rồi copy paste vào đây.

Hôm nay có thằng bạn gửi cho mình design của một cái button cũng tương đối khó, bảo mình đồ lại được không. Vô tình đúng lúc đó trưởng phòng đi qua nhìn thấy (trưởng phòng là người khác không phải thằng bên trên nhé), liền hỏi :"Em làm cái gì đấy?" Mình trả lời :"Em làm hết việc được giao rồi. Cái này về mặt kĩ thuật là khó nên em lấy trên mạng về làm để nâng cao kĩ năng thôi ạ". Lúc đó sạc mình một trận, đại ý là công ty không thuê em về để training kĩ năng, nên em không được làm, cho dù không có việc gì cũng không được làm việc riêng như vậy. Lúc đó đang là giờ nghỉ trưa rồi, cũng may mình im im tắt luôn chứ mà bật thêm mấy câu nữa chắc cảnh cáo bằng văn bản luôn rồi.

Ở đây làm việc con người khó tính như vậy còn môi trường cũng khá là khắt khe, mà với lương 6tr cũng chỉ là vừa đủ để xoay sở (tiền nhà + điện nước net 3tr, 3tr ăn uống xăng đt cũng là hết nhẵn). Vậy nên mình cũng phải ôm thêm vài dự án ngoài nữa, nhưng toàn phải làm tối, trong giờ làm việc không dám làm mặc dù ngồi không. Công ty thì không hiểu điều đó.

Nói chung cảm thấy rất bí bách, không rõ mấy bác ở công ty khác tình trạng thế nào, và như mình bây giờ có gọi là khó sống không nhỉ ?

2. KoreaTea

KoreaTea Dragon Quest

cái này bác cứ copy thẳng topic thư giãn kia kìa, dân trong nghề cũng nhiều hơn :-?

3. RioChow

RioChow Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

Quá khắc nghiệt , cty mình làm hết việc ngồi chơi game lướt facebook , gọi nước , ăn uống tẹt ga , miễn sao kết quả cv tốt là ok hết. :3cool_angry:

4. LAX Girl

Thế để sang làm cái clone bên đó :">

5. KoreaTea

KoreaTea Dragon Quest

Đợt nọ cty em là chặn youtube, fb, chặn gần như hết sạch luôn. Ngồi phát ngán, làm gì cũng dc khi xong việc nhưng lại hơi ngán vì kênh giải trí bị chặn gần hết rồi (tuy nhiên hồi đấy hay đọc kiến thức chuyên môn trong giờ, kể ra lại có lợi). Đến ngày công ty chặn skype thì cũng nghỉ việc.

Giờ thất nghiệp thấy hồi đó ngu quá =))

6. LAX Girl

Sao lại ngu hả bác :-?

7. Hakbit

Hakbit You Must Construct Additional Pylons Lão Làng GVN

Nói thẳng ra là khắc nghiệt phết. CÔng ty mình thì sếp cũng ko biết gì về 3D nhưng khá thoải mái, làm miễn xong việc là ok với lại nhìn sản phẩm nếu ko ổn thì ổng chỉ luôn là không thích chỗ nào, muốn như nào, chứ như trên thì đúng là nản. Mình còn có thằng bạn làm bên 3D của nhật, còn không có cả internet (chir xài mạng nội bộ ) nhưng lương cũng tầm 7+ ( phụ cấp ăn trưa + xăng xe thêm 1 nữa ) và feedback về việc của nó cũng rất chi tiết : chỗ này chưa được, nên làm thế nào thế nào :)).

Mình nghĩ bác nên nghiên cứu tìm chỗ khác xem :D.

8. KoreaTea

KoreaTea Dragon Quest

Em mới 22 thôi. Bảo là ngu vì đáng lý ra xin việc mới rồi hãy nghỉ, đây lại nghỉ rồi xin việc mới. Thực ra hồi nghỉ cũng chưa tốt nghiệp nên vẫn chưa quan trọng chuyện việc làm lắm

9. mioNguyen

mioNguyen Samus Aran the Bounty Hunter

Nói chung túm lại thì cty khó hay ko vẫn đâu quan trọng bằng chú có khả năng vào chỗ khác ngon hơn hay ko. Xoắn não vấn đề này làm cái j cho tốn thời gian ra. Thật ! Cứ giỏi vào or có chỗ khác ngon vào, chảnh như chó nghỉ cái chỗ này ngay :D

Cty thì cũng coi như ng yêu đi, yêu đc thì đến vs nhau ko đc bỏ đi tìm con khác. Sao cứ phải phân tích bình luận chứng minh làm j zZz.

10. Anh Phương Baby

Anh Phương Baby Fire in the hole!

Mình vừa xem u23 đá vừa lên fb vừa lên gamevn cm nè. Nếu bác cảm thấy năng lực của mình xứng đáng hơn thế thì xin việc mới rồi nghỉ đi :D

11. basaf_13

basaf_13 Gate gate paragate Moderator

Buồn nhỉ, bên anh cần thiết kế lắm mà LAX ở SG !:9cool_too_sad:

12. LAX Girl

Chắc em cầm rượu sang nhà anh chuốc chết anh quá :6cool_what:
    Mới thông đít với thằng lợn Nau tối hôm qua đến 11h đêm mới về, nó đang hẹn cuối tháng này cầy kìa anh :3cool_angry:

13. ging1212

ging1212 Trên thông thiên văn,dưới tường địa lý Lão Làng GVN

Vậy là khắc rồi LAX ơi. Ông bạn em làm design bên Grab Taxi, lương cũng như anh, đi lại thì taxi free, đi làm muốn lên lúc nào thì lên, làm sao cũng được miễn là xong việc.

14. nomayin

nomayin Youtube Master Race GameOver Lão Làng GVN

lương thấp mà sao khắt khe thế >< , đang thắc mắc sao pác thớt lại ko chuyển chỗ khác, vướng bận j àh?

15. xXTeenTitanXx

xXTeenTitanXx Persian Prince GameOver

Mình cũng đang làm account đây cũng gần 2 năm rồi. Hiểu rõ nổi khổ của cả account lẫn designer.

Nói chung là làm designer mà gặp thể loại account vô trách nhiệm cứ send brief, feedback xong mặc kệ designer làm gì thì làm thì trần ai luôn. Đéo biết thiết kế theo style nào năng động, sang trọng, cần có cái gì trên layout, tránh giống thiết kế với sản phẩm nào, đi theo thiết kế sản phẩm nào, màu sắc gì làm chủ đạo, logo guideline... Gặp thể loại account ngại giao tiếp với khách hàng cũng trần ai không kém. Do ngại giao tiếp nên không thể biết được khách hàng thấy xấu chổ nào, khách hàng muốn sửa ra sao... để hướng designer làm theo. Account phải nói cụ thể như chữ này to quá, nhỏ quá, đơn điệu quá làm cho nó nổi lên, màu chữ khó nhìn, icon không hợp thay kiểu icon khác như thế nào đẻ hợp hơn...

Gặp trường hợp account không thể nói cụ thể chổ nào cần sửa, phải làm như thế nào thì phải bật kiểu như: "Anh không thể nói được xấu chổ nào, sửa như thế nào thì để khách hàng feed back. Cứ xấu, không đạt mà không nói được là sao?" Nó mà nhây đổ cho mình kiểu anh *** biết, chú làm thiết kế nên chú tự lo anh thấy đẹp anh mới duyệt thì bật lại liền: "Anh không nói được anh cần gì thì anh quăng cho em cái thiết kế mà anh chắc chắn sẽ duyệt để em làm theo. Không phải em chỉ biết copy&paste mà là layout poster/print ad có vô vàn style, anh không chỉ dẫn em bằng lời thì chỉ em bằng hình ảnh để em làm đúng ý"

Hiện tại, mảng thiết kế quảng cáo đang trong cơn bĩ cực. Các công ty local chết 90%, world wide ở Vn cũng đủ sống không nhờ khách hàng từ cty mẹ, nhờ tiếng world wide ăn dày cui, vốn rót từ cty mẹ thì không có cơm mà ăn.

Khuyên Lax xin qua mấy cty world wide đê việc làm nhiều, lương cũng tạm. Agency world wide có thể làm above the line lớn hiện giờ có Dentsu, FCB, Ogilvy, JWT, Lowe, Leo Burnett.

Làm designer là phải làm ở những agency làm được above the line, có cơ hội làm những TVC 4-5 tỷ thì mới có tương lai sau này làm creative director chứ làm ở agency chỉ làm below the line thì lốc cốc mãi, cả đời không làm được 1 cái TVC nào

16. X_3winofall

X_3winofall MAN OF MAYHEM ♞ Blade Knight ♞ Lão Làng GVN

Oắt đờ thốn :4cool_doubt:
    Nghỉ cmn đi bác.

Làm ở cái môi trường này ngu người ra đấy.

17. manhhung113

manhhung113 Mr & Ms Pac-Man

^ như tù =.=

em thì 22t đang làm sale thẻ tín dụng cho ngân hàng , lương cứng 2tr7 hoa hồng 1 thẻ sử dụng 300k , chạy ngoài đường kiếm khách miết ... riết ko đủ ăn , $ xăng :2cool_burn_joss_sti

18. dung.lonely

dung.lonely Mario & Luigi

thằng cu e mình làm poster cty bđs. 1 tháng 7 tr + ln phòng khoảng đấy nữa. mà nó thiết kế cứ gọi là như l. :). khổ thân lax. đây cũng ko phải lần đầu nghe lax than vãn về cv. lax up thử vài sp lax coi là tâm đắc nhất lên đây dc ko ?

19. cnak08

cnak08 snake, snake, snaaaake Lão Làng GVN

Yêu công việc miễn sao đem lại môi trường làm việc nữa bác ạ, chứ cứ cái loại môi trường làm việc CLGT thế này thì cũng stress sớm thôi.
    Quên mất, khi bác có ý định nghỉ việc thì trước khi nghỉ, bác lợi dụng chuyện thằng account feedback kiểu đó thì chửi nó luôn, vừa thoát khỏi tù túng, lại vừa chửi được thằng kia bác ợ.

20. LAX Girl

Vài job đã làm (for fun một số, commercial một số)
    [spoil]

[/spoil]