Consulting Room - Phòng Tư Vấn (được phép dùng tiếng Việt)

Thảo luận trong 'Giao lưu Ngoại Ngữ' bắt đầu bởi cruelshade, 24/7/10.

1. longnhi81

longnhi81 Mr & Ms Pac-Man

Mình muốn tự học ở nhà thêm Tiếng Anh, vậy mình cẩn nên học gì ?
    +Chủ yếu là mình phải học gì và làm gì để nâng cao khả năng?
    +Muốn mua vài cuốn sách ngữ pháp ( các bạn thấy loại nào dễ cho người mới và hay xin giới thiệu giúp mình ? )
    +Ban đêm, trước khi đi ngủ mình có nên nghe băng video phát âm English chuẩn k? mặc dù khả năng chưa hiểu )
    CẢM ƠN CÁC BẠN

2. Sunoflife

Sunoflife Mayor of SimCity GVN Veteran

Tự học thì cần có cái nền trước, nên làm thử các test để biết trình độ của mình. Test ngữ pháp thì cứ lấy đề ĐH ra làm thử,
    Sách ngữ pháp thì oxford là đẹp mà dễ hiểu nhưng sách mắc lắm. Còn sách của cambridge thì ghi hơi khó hiểu, trình bày ko đẹp nhưng rẻ. Còn macmillan thì tương đối ở giữa giữa.
    Ko hiểu thì đừng nghe bạn, nghe chỉ mất time. Bạn tìm mấy cái băng dễ dễ thôi, như nghe số, tên, làm wen đồ đó. Nghe xong đọc theo là hết cả buổi tối rồi.

3. longnhi81

Cảm ơn bạn đã rep+
    Vậy cái nền mà bạn nói thì mình phải học vocabulary+grammar phải k ?

4. Rytubon87

Rytubon87 Sonic the Hedgehog GVN Veteran

Mình đang ở Hồ Chí Minh, quận 7. Mình muốn hỏi xem bạn nào ở đây biết nơi nào học tiếng Anh giao tiếp pro chỉ mình với!

5. phanthieugia

phanthieugia Moderator Moderator GVN Veteran

Tớ đang muốn luyện khả năng nghe nói tiếng anh tốt
    Đặc biệt là khoản nghe :D
    Ai có bí quyết gì giúp tớ tự luyện ở nhà không? :D

6. Sunoflife

Sunoflife Mayor of SimCity GVN Veteran

Thì nói rồi, nghe thì phải đọc cho đúng. Ví dụ bạn thử đọc từ 1 đến 10 xem đã đọc đúng chưa. Rồi nghe thì bắt đầu từ những bài thoại đơn giản như hello, how r u. Rồi đến nghe số, siêng xem thêm hoạt hình 3d có sub. Sách thì bạn học Tune in đi.

7. mrghost

mrghost Mr & Ms Pac-Man

Mình đang học năm 3 tiếng anh, hè vừa rồi mình có đi thi Toefl được 101 ( do may mắn với mình đã luyện liên tục từ đầu năm lớp 12). Liệu mình có thể kiếm được học bổng toàn phần nào sau khi ra trường không? Vì chứng chỉ chỉ có giá trị trong vòng hai năm, mình sợ khi hết hạn thì thi lại không còn đạt được như vậy nữa.

8. dark_dragons

dark_dragons Hyperion Captain Moderator GVN Veteran

^_^

Tớ sắp lên năm đầu học ĐH, hoặc học Luật hoặc học Y, chưa quyết định :D

Vậy liệu tớ có nên bỏ thêm thời gian ra học tiếng Nhật không? Vì tớ thích! :D

9. VNYellowFlash

VNYellowFlash Youtube Master Race

Xin chào mọi người. Mình đang tìm kiếm một chỗ dạy tiếng Anh. Mình nghe nói là trung tâm Anh ngữ của đại học Sư Phạm học phí tương đối dễ chịu cho sinh viên và đào tạo căn bản (General English) khá tốt. Nhưng khi tìm kiếm thông tin thì mình lại biết là có đến 2 chi nhánh, CN1: http://www.dhspttnn1.edu.vn/ và CN2: http://www.cn2sp.edu.vn/. CN1 thì bạn bè mình nói là lớn hơn nhưng chất lượng không bằng và CN2 có thêm chương trình luyện thi IELTS song song với vịêc học General English. Mong mọi người ai đã từng học qua thì cho mình xin ý kiến so sánh. Ngoài ra thì mình cũng đang tìm kiếm nơi luyện phát âm giọng Standard English chuẩn (Recived Pronunciation), bạn nào có biết được địa chỉ nào học phí dễ chịu thì tư vấn cho mình nha, Cám ơn mọi người nhiều.

---------- Post added at 00:35 ---------- Previous post was at 00:25 ----------

Do bài gửi chưa đủ nên mình đành phải gửi post nữa mong ban điều hành thông cảm. Mình muốn hỏi thêm về chất lượng của trung tâm tiếng Anh bộ ngoại giao như thế nào. Mình từng nghe là nơi đấy rất đông và phải đăng ký xí chỗ từ 3 tháng trước khai giảng nhưng được cái là chất lượng rất ổn với những người cần củng cố cơ bản. Giữa bộ ngoại giao và đại học Sư Phạm mình nên chọn nơi nào?

PS: Mình hiện đang ở Tp HCM.

10. Tieu^Long

Tieu^Long C O N T R A GVN Veteran

Mình đang muốn học Toelf,mình chưa từng học hay biết về Toelf trước đây.Mình muốn hỏi là ở TP HCM Q1,Q3,Bình Thạnh,Q5....nói chung là gần gần đó có trung tâm dạy và luyện thi Toelf giá mềm và chất lượng cho Sinh Viên ko,tầm 2tr trở xuống ý.

11. LyCaoMinh

LyCaoMinh Youtube Master Race

tầm đó thì ra đại học sư phạm đi bạn, còn chi nhánh 1 hay 2 thì tớ đang chờ câu hỏi post trên trên nữa.

12. Police Online

Police Online Cảnh Sát Nông Thôn Quy ẩn giang hồ

Plz, everyone helps me!
    I wanna know about Work&Travel in HCM city :-s
    1st at all, i see that workwest and IDC are the best, but can i trust this program? And should i join this?

Chỉnh sửa cuối: 25/9/11
  13. longnhi81

Anh em cho mình hỏi gần hàng xanh có chổ nào dạy ok chút k ạ? chị phí rẽ cho sinh viên năm 1
    Cảm ơn đã reply!

14. linhdang1990

linhdang1990 Youtube Master Race

cho hỏi, box này là mình ko bik j về tiếng anh, pót bài zô đây mấy anh dịch dùm hả , dịch wa gôgle mà nghĩa sắp xếp lại hời kỳ, hơi khó hiểu

15. Tan8/6Online

Tan8/6Online Dragon Quest

hmmm mình đang học năm nhất ở Northeastern Uni ở Boston. Cho mình hỏi là ở TPHCM, kiếm công việc làm thử (internship) vào 3 tháng hè cho sinh viên năm nhất khoa kinh tế có posible ko?

16. xp_virus

xp_virus GVN Veteran

what do you want to know about it ? where do you come from for that type of question ?

17. WanBoo237

WanBoo237 Mr & Ms Pac-Man

Chào các anh,chị cà các ban.!

Mình đang muốn lấy bằng TOEIC >= 500. Nhưng trình độ tiếng Anh của mình không biết đang ở đâu, nên rất đang rối trí không biết khi vào học lấy TOEIC 500 thì có đủ khả năng theo hay không?

Các anh chị và các bạn cho hỏi có cách nào tự học ở nhà mà vẫn đủ kiến thức và khả năng để lấy TOEIC 500 không?

Nếu không thì chỉ có cách đến các trung tâm học, và sẵn cho em hỏi nên học ở trung tâm nào để đạt hiệu quả và khả năng giành được bằng TOEIC 500 lớn nhất?
    (em ở Sài Gòn)

Rất mong nhận được sự hồi đáp của các anh,chị và các bạn đã đi trước

Xin cám ơn.

18. ColdRain

ColdRain Dragon Quest GVN Veteran

Thi Toeic rất là dễ (Theo tôi thì là dễ nhất trong các loại hình thi)
    Bạn muốn Check trình độ với chuẩn thi thật thì có thể đăng ký thi thử (ở TpHCM thì có nhà văn hoá Thanh Niên, trung tâm ngoại ngữ EL), lệ phí thấp chỉ vài chục k và thi giống y như thật.

Muốn luyện ở nhà thì bạn có thể mua giáo trình. Có 2 bộ mà tôi thấy chuẩn vì nó đi từ từ theo cấp độ thấp lên cao :
    - Longman Preparation Series for the New Toeic Test.
    - Bộ Toeic của Anna Taylor (Tên mỗi cuốn mỗi khác, ví dụ Very Easy Toeic, Analysis, Developing Skill, Target Toeic...)
    Mỗi bộ khoảng trên 4 cuốn và kèm nhiều đĩa nghe.

Vì nó cung cấp rất đầy đủ kiến thức theo hình thang, nên cứ học theo từ cuốn dễ nhất lên bạn sẽ được trang bị dần các kỹ thuật làm bài, ngữ pháp, từ vựng... Với phần nghe, cố gắng nghe mà khộng phải tua đĩa trước, sau đó lật phía sau check lại đáp án, cuối cùng check phần Transcript và nghe cho thật nhừ, dĩ nhiên kèm học các từ vựng mới nếu gặp phải.

Tự học là quan trọng nhất, nếu muốn học trung tâm thì chỗ nào cũng được, tuỳ ý thích và túi tiền của bạn.

19. xxSayGoodByexx

xxSayGoodByexx Fire in the hole! GVN Veteran

Mình ở HN, trình độ ngoại ngữ của mình thì có thể nói là rất tệ, hồi cấp 3 mình làm các bài thi tiếng Anh hệ 3 năm cũng chỉ được 5 6 điểm. 5 năm rồi không sờ lại tí gì nên quên gần như sạch bách rồi. Giờ mình muốn tìm 1 chỗ học từ căn bản, rồi dần dà học lên cao tiếp, học phí dễ chịu 1 chút vì mình mới chỉ làm thêm chứ chưa có việc làm chính thức, có bạn nào biết chỗ thì tư vấn giúp mình với, mình cảm ơn trước.

20. dttrangnguyen

dttrangnguyen Youtube Master Race

các bạn ơi mình tính học TOEFL nhưng chẳng biết học đâu nữa. Có bạn nào thấy ở đâu giá phải chăng mà dạy tốt tư vấn mình nhé! Mình ở TP.HCM