Đau khổ với virus Polip.

Thảo luận trong 'Security' bắt đầu bởi CatAngel, 27/8/11.

1. CatAngel

CatAngel Fire in the hole!

Hai ngày trước cài đồ hộ ông anh, mang HDD lên cài thì hay tin máy ổng bị dính virus Polip.A (lây từ đĩa windows XP mua ở tiệm)
    Mình đã quét nhưng ko thể diệt (và hình như trên thế giới chưa có AV nào diệt đc. con này)
    Đau khổ, mình đành hi sinh 120GB nhạc và nhiều thứ khác sưu tầm trong 3 năm, format tất cả và cài lại win ::(

Nhưng hôm nay AVG lại báo tìm thấy Polip đang hoạt động...
    Lẽ nào format bằng tay ko được? Vì máy mình chỉ có 2 dây SATA nhưng lại có 2 ổ HDD và 1 ổ ODD. Thế nên mình phải tháo dây SATA (2) cắm vô ODD để cài win, sau đó cắm ngược về lại và format ổ (2), có khi nào virus còn tồn tại và lại tấn công mình từ ổ (2) này hay ko?

Thật sự mình chưa tìm cách có thể chống cự nỗi với con virus này, mong anh em chỉ giáo, mình ko muốn mất thêm dữ liệu và thời gian nữa ::( Mỗi lần thấy dính nó là y như rằng mất nguyên một buổi setup lại máy..

2. July7

July7 Dragon Quest

Thắc mắc tại sao AVG phát hiện được mà không diệt được? Nếu tên chính xác của nó là Win32.Polip.A như bài dưới đây mô tả thì nó chỉ lây nhiễm vào mấy files đuôi EXE và SCR, nó không phá hư phim với nhạc đâu!

http://www.bitdefender.com/VIRUS-1000066-en--Win32-Polip-A.html

Bài đọc khá dài, cách diệt virus ở phần cuối:

3. quanghuy_1993

quanghuy_1993 Fire in the hole! Lão Làng GVN

Con này mình cũng đau đầu cách đây 2-3 tuần :(. Con này rất khó trị, nều để cho AV tự scan thì hết tầm 1-2 ngày lại tái phát. Khả năng là nó cũng lây nhiễm luôn cả mbr. Hồi đó mình trị bằng cách là down removal tool của CMC xong vào safe mode chạy cho nó diệt hết. Sau đó bỏ hidren boot vào MS-DOS để format mbr. Tiếp theo lại vào safe mode chạy removal tiếp cho chắc. Cuối cùng là vào Win bình thường scan bằng AV của mình (Kaspersky) để đảm bảo ko còn nữa. Kết quả là hư mất 2 soft là Windows Media Player và VoiceExplorer phải cài lại :(.

4. CatAngel

CatAngel Fire in the hole!

@july: Nó là Polip.A (mình scan bằng removal tool thì ra tên này), nhưng AVG lại nhận diện là "Polipos". Thật ra vì lượng nhạc và clip quá lớn (120 GB), ko thể copy qua ổ khác để format nên mình đành hi sinh... (Vì ko những exe, các file notepad và sub trong ổ này cũng bị ăn)

5. July7

July7 Dragon Quest

Vậy làm theo cách của bạn ở trên nói đi, vào safe mode để quét ấy.

6. GOGO2010

GOGO2010 Youtube Master Race

7. -Voi Mập-

-Voi Mập- C O N T R A

Lần đầu gặp Virus lây nhiễm qua các định dạng file khác ngoài .exe
    Lúc đầu gặp Tít chủ thớt đề là Polip.A cũng ngờ ngợ Fullname của nó là W32/Polip.A rồi, con này muốn diệt tận gốc phải chịu khó cài lại Win hoặc bung Ghost có thể là 2 lần cho chắc ăn vì nó lây nhiễm rất nhanh :-ss

8. GOGO2010

GOGO2010 Youtube Master Race

Khi cài lại win, bạn phải cài ngay Avira vào và không được mở tất cả các thư mục khác cho đến khi Avira đã được cài và cập nhật đầy đủ :)

[hr][/hr]
    [​IMG] Avira giảm giá đến 311%. CLICK VÀO ĐỂ XEM

Chỉnh sửa cuối: 30/9/11