Diplomacy - The Ultimate Secondary Skill

Thảo luận trong 'Heroes of Might and Magic' bắt đầu bởi Ông lớn, 10/8/04.

1. Ông lớn

Ông lớn Mr & Ms Pac-Man

sozy bà con; iem chỉ định trả lời trong cái topic kia thui nhưng mà .. chả hiểu sao ko trả lời được nữa; đành phải newtopic vậy
    ----
    Tiện thể về Diplomacy; mình cũng xin phát biểu vài lời.
    Nói là DIPLOMACY là 1 secondary skill rất bình đẳng cho mọi tướng; mọi thành; ko chỗ nào ghi rõ tỷ lệ % theo mình nhưng thực tế đã chứng minh có rất nhiều khác biệt. Ví dụ như tướng ADELA của thành CASTLE là một chuyên gia diplomacy; mình đã thử nghiệm và thấy khá nhiều trường hợp một con monster không theo các con tướng khác mà chỉ theo ADELA với cùng một số quân trên tay; cùng số đồ đeo trên người.
    DIPLOMACY phụ thuộc rất nhiều vào quân bạn mang theo. Mạnh hay yếu cũng chưa hẳn đã thành vấn đề, nếu con Monster đó yếu hơn bạn; chưa chắc nó đã theo bạn.
    Bí kíp của DIPLOMACY ở đây là
    1- Khi thu phục quân ở 1 thành này thì tốt nhất ít mang quân thành khác đi. Đặc biệt là những thành kỵ nhau: Castle và Inferno;.. hay các quân kỵ nhau (Gennie; Efreet)
    2- Mang theo Monster mình định Diplo. Thật vậy; ví dụ luôn là có trường hợp mình định thu phục 107 Devil nhưng ban đầu nó không theo. Mình chỉ việc đưa 1 Devil vào đội hình và nó .. theo không mất 1 xu nào. Nên nhớ đối với nhiều chủng loại quân thì quân nâng cấp và chưa nâng cấp khác hẳn nhau đấy; giả dụ như Energy Elemental và Fire Elemental.
    Còn nếu bạn hỏi làm sao có thể có được Monster cùng loại với con mình định diplo; thì .. quá dễ dàng, tìm thành giống như thành nó; hoặc mỏ mua quân ấy; nhà up.. etc..
    3- Có những con rất đặc biệt; trong đó số 1 là TITAN. nếu mang theo TITAN thì bạn đã có tới +50% khả năng Diplo thành công rồi đấy. Tuy nhiên hãy nhớ rằng Titan kỵ rồng đen.
    DIPLOMACY phụ thuộc vào chỉ số tướng! Với chỉ số cao, Monster sẽ dễ theo hơn. Bạn có thể hình dung 1 trận đấu ảo giữa Hero của bạn và Monster, nếu chỉ số cao dĩ nhiên bạn sẽ có lợi thế!
    và quan trọng nhất, DIPLOMACY phụ thuộc vào.. độ may rủi của bạn. :D cứ thử đi; mình đã chơi rất nhiều và thực sự là nếu bạn làm theo tất cả những điều trên, bạn cũng chỉ có ~80% khả năng thành công thôi. đây là bài toán tỷ lệ; và bạn may thì bạn sẽ thắng :D
    ( Nên nhớ quân Set default trong bản đồ Random luôn luôn để chế độ "Hard to join hero" hay gì đó tương tự, mình cũng ko nhớ lắm :D )

Về kinh nghiệm đi Diplomacy; tốt nhất bạn nên có vài con Rogue trong đội hình hoặc phép Vision. bạn cứ thử tráo đổi các quân cầm trên tướng và sẽ có cách để lôi kéo Monster về bên bạn đấy!
    Còn nếu không có vision, hãy chắc là bạn có thể đập chết con Monster đó mà "được nhiều hơn mất" trước khi lao đầu vào -> cho những tay gà mờ mình từng chăn dắt đang thắng lại thành thua vì.. có đứa cầm 3 tháng quân thành Castle vào đánh Horde Phoenix =))

Khi có Diplomacy; bạn hãy nhớ bạn đã có vũ khí mạnh thứ nhì của Heroes III SOD (vũ khí thứ nhất dĩ nhiên là phép chứ không phải là quân); và nếu đối phương có trong tay Galthran thành Necropolis thì đừng run sợ; ta mạnh hơn nó mà :D
    Nếu bạn chơi bản đồ lớn ( L; XL ) thì đừng chơi kiểu thấy con nào Diplo con đấy; hồi mới tập chơi; mình đã thua 1 trận rất oan vì kiểu này. Phải biết "nuôi"; khi sắp sửa chiến tranh hãy diplo; oạch; diplo thật là ghê sợ.. :(

Vài con số nữa về Diplomacy:
    - tướng nhanh luyện thành Expert Diplomacy nhất là CYRA (Tower); chỉ cần level 5 bạn đã có expert diplo rồi.
    - có 3 tướng có sẵn Diplo là Adela, Ryland (rampart) và Cyra.
    - hầu hết tướng phép thành Conflux đều có thể có Diplomacy sau nhiều nhất là 8 level.
    - một số con tướng chắc chắn sẽ lên Diplo như Caitlin (Castle); ..
    - một số Secondary skill bạn nên luyện để có thể có Diplo: đó là Earth Magic; nếu có earth thì khả năng luyện được Diplo sẽ cao hơn.
    tương tự; nếu bạn có Water magic thì khả năng có Diplo của bạn sẽ còn rất ít đấy!
    - tướng phép có nhiều khả năng có Diplo hơn tướng chiến! không tin hãy thử xiem :D

:d tạm thời thế đã nhá, mấy tháng nay ko chơi Hero wên mất gần hết rùi :D
    àh nhân tiện hỏi bác nào chiến hero ko :D pm cho iem nhá; em ở Hà nội :D lâu lắm ko chơi ngứa nghề lắm rùi :D

2. [Lyon]

[Lyon] Legend of Zelda

Kí nè thì tui không đồng quan điểm lém! Vì rằng tất cả các thứ trên bản đồ trừ tướng của ta đều không phải là của riêng ta (ngay cả thành của bạn cũng vậy). Nếu có cơ hội Dip theo tui phải lấy liền đề phòng đối thủ cướp mất. Hơn thế lúc đầu thực sự quân mình chưa đủ mạnh nên thêm một số quân khác là điều hết sức tíc cực (trong mọi vấn đề bao gồm cả việc dip dễ dàng hơn cho những lần sau). Không những thế ngay cả những con không theo (hay chưa theo, mình có thể biết nếu có visions rùi) thì cũng phải giết quách hoặc đuổi nó đi chớ có để lại mừ nhận hậu quả. "không ăn được thì phải đạp đổ" trò strategy nèo cũng phải vậy thui.
    Kí nè tui nghĩ chỉ hoàn toàn dựa dẫm vào kinh nghiệm cá nhân của bạn và chẳng có gì chắc chắn ở đây cả nhưng có lẽ tôi tán đồng với ý kiến tướng phép dễ nẩy dip hơn tướng chiến. Dù seo thì điều này cũng dễ hiểu phải không mọi người!

3. Real Fox

Real Fox Mr & Ms Pac-Man

Nói chung bác viết khá đầy đủ về Dip( theo tôi đó đều là những kinh nghiệm của bản thân bác). Nhưng chỉ có điều tôi thấy ko cần thiết lắm phải lo chuyện quân kị nhau ko thể xài Dip được . Cái quan trong là lượng quân bác mang theo có đủ cho phép xài Dip hay ko ? Mà cũng có 2 loại tướng xài DIp khác nhau
    Loại 1: Adela ( quá nổi tiếng vì xinh.....:D) có thể xài Dip thoải mái
    Loại 2 : Cyra , Ryland khi xài dip tốt nhất nên dùng vision vì đây là tướng thu phục nhờ tiền
    Theo kinh nghiệm bản thân tôi cảm thấy còn có con tướng Iona( thành Tower) khả năng dip cũng rất có ấn tượng
    Nhân tiện đây cũng có chút kinh nghiệm về vision: khi tướng có vision mới chỉ có basic thì sẽ chỉ soi được khi tướng mặt đối mặt với monster cần soi

4. squall

squall Starcraft Rank 2nd

chuối quá ai bảo chú em là các thành lên DIP đều như nhau đó là không đúng đâu mối thành đều có 1 tỉ lệ nhấ định đó nếu chú em thich toi sẽ post nó lên cho mọi người cùng xem(vì phải tìm lại) còn thu phục được còn do bạn nữa đó đâu phải có nhiều tiền là thu phục được chủ yếu quân mình phải mạnh nữa với cả nếu có quân cùng loại với quái vật cần thu phục là tốt nhất

5. snowlion

snowlion T.E.T.Я.I.S

Nói chung chơi Dip mỗi người có một kinh nghiệm khác nhau.Nhưng bài viết của bác ông lớn đại khái là đúng(theo kinh nghiệm của tui)Giờ không chơi Dip roài nhưng biết đâu sau này lại dùng đến.Nên bác nào có kinh nghiệm gì cứ post lên cho anh em xem.

6. Ông lớn

Ông lớn Mr & Ms Pac-Man

Dĩ nhiên đây cũng chỉ là nhưng kinh nghiệm cá nhân của tui thui; nhưng tui đã từng mất khá nhiều công để thử nghiệm từng cách Diplo như trên.
    anh ( chả biết có phải anh ko nữa :D ) có thể đưa ra thông số được không!?; vì Diplo em cũng thử tính toán rồi mà chả đâu vào đâu. em cũng đang rất muốn có thông số chính xác.
    hồi trước em đã ngồi cả buổi sáng để thử nghiệm cách tính Damage theo số lượng quân, Attack và Damage của monster rồi; nhưng cái đó dễ hơn nhiều so với cái Diplo mập mờ này.
    cái nì iem cay cú 1 trận lém nên mới post thế. Mình thua oan; 1 trận hẹn với 1 ông anh tháng 6 đánh nhau. mình ngồi từ tháng 4, đầu tháng 5 đã bắt đầu đi thu phục rùi; thế cả cả thảy được có 2k marskmen. Trong khi bên kia nếu thu phuc = thời gian với mình chỉ chỉ được ~60 titan; nhưng lão này để tận giữa t6 mới thu phục; thành ra lên tới hơn 100 con; mình đỡ chả nổi..
    nhưng hồi đấy là ko biết chơi; tất cả wa rồi :)

7. xuanhung

xuanhung T.E.T.Я.I.S

Nuôi quân để sau Dip thế thì xiền phải kiếm để Dip ko phải là ít.Dù bạn có cách để Dip monster ko mất xiền cũng ko chắc con nào cũng theo mà đã đến lúc đánh nhau thì Dip được là phải Dip ngay.Đánh Dip tui không thích lý do là quá nhiều các loại quân,mất moran trong trận đấu.Nữa là đánh Dip mất nhiều thời gian như ông bạn đánh đến tận tháng 6.Tui nghĩ Hero gặp là đánh,lừa nhau để đánh, có thể yếu thắng mạnh,thua như thế vừa ức vừa cay mới thấy cái thú vị của hero.Mình rất thích nghiên cứu về Dip nhưng lại ko chơi nó vì đó là tình hiếu kỳ,ở mỗi nơi một cách đánh ko đổ đồng về cách chơi mỗi người.

8. snowlion

snowlion T.E.T.Я.I.S

Đúng là đánh dip thì mất moran thật nên tui luôn ưu tiên các tướng võ thành thiên thần.Hơn nữa nếu chiến nhau nhanh thì cũng không đến tháng 6 đâu...Đầu tháng ba là cùng thôi.

9. [Lyon]

[Lyon] Legend of Zelda

Nếu xác định chơi Dip thì luyện thêm Leadership đi! Cầm thêm chút đồ cộng morale nữa là okie liền àh.

Bác gì đó có kiu là hẹn đến tháng 6 mí chiến nhau. Xin lũi tui phải nói thực lòng là kỉu chơi đó chỉ giành cho những người mới chơi thôi. Còn nữa, chơi dip mừ thu phục cả Marskmen thì tôi không thích bàn luận nữa đâu ^_^

10. snowlion

snowlion T.E.T.Я.I.S

Hic Hic ĐÓ LÀ KiỂu ĐÁnh HẸn NgÀy Thi Nhau Dip Xem Ai Dip ĐƯỢc NhiỀu QuÂn HƠn.nÓi ThỰc ChƠi KiỂu ĐÓ ChÁn LẮm.trƯỚc Tui CŨng TỪng ChƠi KiỂu ĐÓ VÀi LẦn VỪa MẤt ThỜi Gian LẠi TỐn CÔng VÔ Ích.giỜ ThÌ GẶp Nhau LÀ ChiẾn ChẢ NỂ Nang GÌ CẢ....ha Ha Ha Hah H Aha Aha .

11. H2O_VN

H2O_VN Donkey Kong

hihi mọi người nói đúng nhưng nên nhớ đây là những gì Ông lớn nói là lúc trước khi ổng chưa biết chơi kìa hihi nhưng phải công nhận bài ổng ghi cũng khá chính xác hihi vì cái của nợ này phụ thuộc vào xác suất nhiều quá hihi. tui đồng tình nhất việc ADELA là tướng dùng dip kinh nhất hix. hihi chơi có dip thì không nê hẹn ngày mà gặp đâu đánh đó. hehe đang lúc chuẩn bị dip quân mà bị đập là nguy hiểm lắm đa hihi

12. snowlion

snowlion T.E.T.Я.I.S

Tui thì trái với bác H2O tui cho cera thành titan dùng dip mới là kinh nhất.Nó có doubo hatse đi đánh cũng lợi mà dip cũng lợi.
    Nói chung đánh gì cũng vậy:gặp nhau choảng luôn là hay nhất.

13. Ông lớn

Ông lớn Mr & Ms Pac-Man

thế thì bác chấp tôi lấy dip từ đầu rồi chiến nhá
    lần đó hình như là trận Hero thứ 3 của đời mình ;)) lúc đó mới tập chơi nên trình còn non; bi h nghĩ lại vẫn thấy .. ngu ngu. bây giờ đánh lại trận đó chắc chắn là thắng.
    x( mà bác kia chắc không hiểu về DOUBLE mỗi tháng của quân nên mới không biết ngay cả những con mon2 cũng có thể là 1 thế lực rất lớn. Đã có trận tôi có tới hơn 100k Lizard Warrior trong vòng 4 tháng.
    dĩ nhiên, đó chỉ là đánh kiểu nướng thời gian và giải trí vô ích thôi. Đánh ít phải tính toán, nên thường thường bọn trẻ nhít và mấy lão mới tập chơi toàn chơi thế. hồi cách đây 4,5 năm tôi đã từng chơi như thế.
    Tới bây giờ thằng nào rủ đánh bản đồ L trở lên là đã thấy khó chịu rồi vì mất thời gian quá, lại không chiến thuật :)
    bản đồ S bé quá; phụ thuộc quá nhiều vào lượt đi + bài đẹp + độ rùa vì gần như ko tính trước được rì cả.
    tóm lại bây giờ toàn chơi M.
    chơi bản đồ M cũng có những trận phải lếch thếch tới tháng 4 mới choảng nhau được do Mon canh đường quá to đầu; hoặc bài bị chặn; phải dùng DD hoặc Fly. Tuy nhiên bình thường những trận tôi đánh ít có ai qua được 3 tuần :)
    Nói chung là Dip bắt đầu thể hiện uy lực của nó từ Week 3 hoặc sớm hơn là week 2, khi mà đã có expert + quân lực + 1 ít tiền.
    Dip quân to đầu thì từ tháng 2..
    Thành Necro vốn nổi tiếng là "dây càng lâu với nó càng chết" nhưng nếu so với Dip thì vẫn còn đứng sau một bậc. trừ phi dính phải mấy cái bản đồ SL gì đó..;.. toàn mon 3 trở xuống thì phải chịu thôi!

14. Ông lớn

Ông lớn Mr & Ms Pac-Man

như bài trên tôi đã nói :( 1 lần tôi đã thua chỉ vì đối phương lên được đúng 1 con Titan. Đau ko tả xiết; bỗng nhiên a throng Medusa Queen Join Hero đối phương ko dính 1 xu nào. Đang thắng thành bại..

15. xuanhung

xuanhung T.E.T.Я.I.S

Vì tui ko thích đánh Dip,nhưng nếu bác muốn tui sẽ chiều bác.Chấp bác có Dip trước,hiện bác hay chơi ở đâu.Hy vọng đừng quá xa.

16. Real Fox

Real Fox Mr & Ms Pac-Man

Đánh Map M mà thường đến tháng 4 mới đánh nhau , he như tôi đó là lúc tôi đánh XL ko hầm cũng chỉ đến tháng 3 là xong rồi mà bác ONGLON thu phục đến 100,000 LIzard hả ? nhiều nhất tôi mới thấy là mấy thằng trẻ con hay cheat lên 9999 THIÊN thần thôi . Bài đó chắc bác ngồi tự xây à . Tôi thấy lần đầu đó . Kỳ tích ........hehehh

17. xuanhung

xuanhung T.E.T.Я.I.S

Tháng 4 có 100.000 con Lizard cũng ko có gì nếu có tuần mọc thêm quân Lizard thì cũng có thể lắm chứ.Tui cũng có trận thu được 23.000 con Worfraid(chó chém 2 phát thành Stronghord).

18. Ông lớn

Ông lớn Mr & Ms Pac-Man

em ở cầu giấy. còn bác?
    nếu như horde Ancient Bohemoth canh đường ngay từ đầu thì bác định hôm nào chiến nó. với cả bác chắc chưa từng biết chuyện double quân; nếu chơi Diplo mà ko thu phục bọn này (tùy trướng hợp nhá) thì đúng là .. đại hấp!
    em cũng có 1 trận mon2 thu phục được 700 chó; rất tiếc trận đó thua vì bản đồ lệch nhau quá; bên kia Vidomina 2000 xương mất rồi.

19. H2O_VN

H2O_VN Donkey Kong

hihi tui thì chưa bao giờ gặp diễm phúc đó. chỉ có điều tui từng chơi bị máy mang 8000 con Angel đến đánh nhảm hết sức không biết nó có ăn gian không nửa cũng có tướng đó lúc đầu tui thấy nó ghi lot Angel, qua tủn nó chui vào bóng tối tui dí theo và ỷ y không thì soi tiếp (vì thấy gần đó không có thành hay bất kỳ cái gì tương tự để tăng quân) nhào vô đánh thì thấy nó mang theo có 8000+ Angel ah kinh dị

20. Ông lớn

Ông lớn Mr & Ms Pac-Man

bản đồ đó chắc bị sửa thôi mà
    nếu là random thì chắc do bug lỗi