Đôi điều rút ra sau 1 ngày

Thảo luận trong 'Starcraft' bắt đầu bởi sc_is_a_goodgame, 12/5/08.

1. sc_is_a_goodgame

sc_is_a_goodgame Youtube Master Race

Vậy là mọi chuyện đã xong, tuy là có thể chỉ ở cảnh "Bằng mặt nhưng chưa bằng lòng", nhưng nó cũng kết thúc những tranh cãi., và khẳng định 1 điều là cộng đồng SC VN rất tuyệt vời.

2 Squall, nghe danh anh đã lâu, nhưng anh inactive lâu quá, giờ mới thấy xuát hiện trở lại, và còn nhiều "old school VN" nữa, họ đã quay trở lại.

Sau chuyện này, chúng ta đã có thể thở phào 1 cái, nhưng vẫn cần rút ra những bài học, để những chuyện như thế này ko xảy ra nữa.

Đầu tiên là về phần các gamer. Mình ko thuộc 1 clan nào cả, nhưng mình cũng uen khá nhiều các clan-member. Mình nghĩ, lần sau nếu có những chuyện như thế này, thì những clan leader/manager (tèo, AW - sirTY) nên đứng ra. Mình nghĩ với tiếng nói của các bạn, mọi chuyện sẽ giải quyết êm thấm hơn, nhanh hơn. Rất khâm phục sự nhẫn nhường AW. Bravo.

Thứ 2 về các gamer. Chơi game, nhất là 1 trò chơi căng thẳng như SC rất dễ gây ra cay cú. Bản thân người viết này (fake nick) cũng đã từng rất cay cú hoặc chán nản khi lose game. Nhưg nếu có điều j` khiến chúng ta ko vừa lòng, chúng ta hãy nói với người đó trước (nói riêng), và nói ngay lúc ấy, hoặc không bao giờ nói ra. Các bạn biết tại sao chúng ta nên làm vậy mà, phải không? Đừng bao giờ mang những chuyện của ngày xưa để nói ra vào ngày hôm nay.

Tôi chưa bao giờ làm Mod của 1 box nào cả. Nhưng tôi nghĩ Mod không chỉ là người lock, delete, merge topic, mà trước hết là người phẩi yêu cộng đồng của topic đấy, là người sẵn sàng làm những điều có lợi cho cộng đồng. Các Mod thử nghĩ, nếu các bạn delete các topic trên sớm, thì những người sau liệu có vào đọc, rồi chuyên bé xé ra to, bới móc nhau ko? làm vậy, các bạn có thể bị kêu là độc quyền, nhưng tôi nghĩ, nó có lợi nhiều hơn là có hại, phải không. Dù sao cũng cảm ơn Junes và AoP, nhưng người đã và đang làm khá tốt câu chuyện của mình.

Cộng đồng SC chúng ta có thể chia ra: gamers và fans, cả 2 đều yêu SC, chỉ khác nhau về trình độ. Không phải ai chơi SC cũng là gamer (xin lỗi, không dùng từ programmer, vì SC VN vẫn chưa lên chuyên), những người chỉ chơi cho vui hoặc chơi nhưng không nghiên cứu để tiến bộ ta gọi đó là fans. Ở đây tôi xin góp ý (xin) cho các gamers: Các bạn chơi SC lâu rồi, hẳn biết chúng ta rất hay đùa giỡn vui vẻ. Bình thường chúng ta vẫn hay gọi: "... nub, game với anh 1 ván nào em" hay "Ngươi nub lắm, trình nào chơi với ta". Có ai giận đâu nhỉ? Nếu bạn không thik hay không thể hiểu, xin hãy nói ra với người đó, đừng giữ trong lòng để bây giờ mới nói, điều đó thật khôg hay, cũng ko manner tí nào (xin đừng hiểu lầm là mình có ý chê trách j` ai). Hằng ngày, tôi vẫn thấy các bạn gọi: Whatsnub (Whatslove), Tèo nub (leminhteo) Sờ tí, vê nub loạn xạ, nhưng có sao đâu nhỉ?

Riêng về phần ESVN. Không biết mục đích của ColdBoy là vì cộng đồng hay do diều j` khác, nhưng mình nghĩ bạn nên giảm bớt sự công kích ESVN. Nếu họ làm khôg tốt, cộng đồng sẽ quay lưng lại với họ. Bạn hãy làm công việc của mình để tốt hơn ESVN (cả 2 cùng tiến, mình tiến nhanh hơn), chứ đừng cố gẳng đẩy ESVN lùi lại (cả 2 cùng lùi, nhưng nó lùi nhanh hơn). Mình chỉ góp ý vậy thôi, không muốn tranh cãi, nên bạn đừng comment lại nhé. Thx

Cồng đồng SC VN, xin đừng chỉ gõ "gl hf gg" cho có lệ, hãy mang những điều đó vào cách các bạn xử sự và chơi game. Cảm ơn cộng đồng.
    Thx for reading.

2. socute)nova

socute)nova Mr & Ms Pac-Man

hihihoho này,viết 1 bài thôi,2 bài là thành nói nhảm,hiệu quả ko cao đâu,hehe =))

3. Jim-Darkarchon

Jim-Darkarchon Mr & Ms Pac-Man

Chốt lại 1 câu là chỉ sau 1 ngày đã có 1 đống chuyện để nói, đã thu hút cả đống người tham gia, từ già đến trẻ, từ Gosu đến Newbie, từ Mod và các Leader đến member, từ người trong cuộc đến người ngoài cuộc.... và vấn đề của nó phải chăng là đã tồn tại âm ỷ từ lâu những chuyện thị phi này nọ, những bất hòa trong cái mà chúng ta gọi là "cộng đồng SC" nhưng chưa có dịp để giải tỏa và vụ Anti chỉ là ngọn lửa thổi bùng lên cái đống xăng đang chực bốc hỏa? H có 2 hướng, một là dập tắ nó luôn, 2 là kệ nó cháy rồi cũng phải đến lúc tàn? Tôi thì tôi theo trường phái thứ 2, tuy nhiên mấy cha ở ngoài đổ thêm dầu vào lửa thì stop đi, để người trong cuộc người ta giải quyết cho xong việc

4. huythanhv2

huythanhv2 Donkey Kong

loạn rồi, loạn rồi :( tị nạn thôi bà con ơi :(

5. hoangJK

hoangJK Mario & Luigi

Vừa thi HK xong vào GVN đã thấy a e chửi nhau vãi chưởng thế này?

.........../:)

6. goodluck8508

goodluck8508 Youtube Master Race

Cũng thiệt buồn cười, có chuyện cãi nhau giữa mấy nguời ở đâu đâu thì mọi nguời lại xúm vào quan tâm.

7. Lyfebymacro

Lyfebymacro Mr & Ms Pac-Man

mấy cái vụ cãi nhau này, đáng lẽ xong lâu rồi, chỉ tại vài người cứ thích vào móc xỉa người khác thôi, anti , bambie cứ đang cãi nhau thì cứ vài bác lại bu vào như ruồi, nói năng bậy bạ, thành ra topic cứ kéo dài......

8. Platina Monk

Platina Monk Donkey Kong

Vấn đề ngôn ngữ ^^. Nếu như lứa ngày xưa một câu kiểu như "đm, đi có mấy năm về xấp nhỏ lớn quá đi mất chả biết mua cho chúng nó quà gì" so với cái kiểu bây giờ chả khác gì hàng nước các đồng chí cứ nửa câu lại chêm một phát. Suồng sã với thô tục khác nhau là thế nhưng trên mạng chỉ có cái màn hình nó show mỗi chữ "đm" <~ hạn chế của thời vi tính, có đọc cả cái post hoặc người quen biết lâu may ra mới hiểu ^^.

Cũng từa tựa giờ mấy bác cãi nhau, nhiều khi có ông muốn làm hòa vào topic của "thằng kia" "nịnh đầm" một câu nhẹ nhàng khéo lại bị hiểu là "đá đểu, mỉa mai." Không biết có phải ý nông sâu gì không nhưng như cái topic của bác cb, nếu gặp được trực tiếp thì chỉ một ánh mắt một nét mặt để chia sẻ cho nhau là hiểu, đâu phải đá qua đá lại như đến tận bây giờ ^^.

Tớ chỉ là thằng chân trong chân ngoài thì thôi cho tớ một ý về phía fan vậy. Giống game mmo sát nhập guild nhiều lúc không thành chỉ vì mỗi cái tên. Nhưng đây là cả cộng đồng của mình, vsc hay scvn hay gì gì chả quan tâm, miễn biết dịch tiếng Việt nó đá được ra một câu starcraft của dân Việt nhà mình là đủ. Còn một cổng thông tin đâu có thiếu việc, ngần ấy anh em chia nhau làm khéo còn chưa đủ chứ đừng bảo kẹ nhau ^^.

Vài pha mic đẹp, vài thay đổi nho nhỏ nhưng thú vị làm nên cái hấp dẫn của game mà mọi người yêu thích, ai có tài thì cống hiến cho tất cả cùng xem. Những người đứng ở hậu trường có thể không nhiều người biết nhưng trong cộng đồng vẫn luôn có người biết đến họ. Tớ không nhớ nhiều nhưng như war thì 4K hay MYM có khác khỉ gì nhau, cứ biết Grubby là xem ^^. Hồi mới tập xem rep của star cũng thế, down một đống về còn chả biết ai chơi race gì, miễn thấy LT rồi sờ ty thì mở ra xem, đại loại là vậy ^^.

----------------------------------------------------------------------
    --------------------------Ngoài lề-------------------------------------
    ----------------------------------------------------------------------

Nói thế thôi, còn với đứa nào thích thù dai, tớ bảo, các chú éo biết gì về nghệ thuật trả thù hết ráo [-(. Tớ này, đứa nào mà dám gây với tớ, tớ thề truyền đời báo danh là tớ sẽ làm cho nó yêu tớ đến chết thì thôi >:). Không tin à? Nó sẽ phải đau khổ, dằn vặt vì đã từng ghét tớ, còn nếu nó vẫn ghét tớ thì nó sẽ phải quằn quại vì nó cóc ghét tớ nổi :cool:. Điều này rất chi là có lợi. Nó càng thành đạt mặt to tướng bạo bao nhiêu thì tớ càng có cớ khoe với vợ là cái thằng đấy nó còn chẳng ghét nổi anh thì vợ hiền ghét anh thế khỉ nào được, còn giả là bé nào đấy thì càng tốt, tớ cứ làm cái list dài dằng dặc ra đấy rồi đem khoe vợ, rằng bé này xinh, bé kia giỏi thế mà anh vẫn chỉ chết với mỗi mình nàng ^,...............,^.
    Tóm lại là thù dai ít thôi nó mới trẻ được, mặt có mấy năm mà hơi nhiều nếp nhăn rồi đấy các tướng ạ :wink:.

Btw, trong cái topic này có hai người queng, đại ca nova đoán coi còn nhớ thằng em cái hem nhỉ? ;;)