Favourite Civil của bạn trong AOK:TC là gì ?

Thảo luận trong 'AOK: The Conqueror' bắt đầu bởi hao_pqlinh, 13/6/02.

1. hao_pqlinh

hao_pqlinh Mr & Ms Pac-Man

Linh thì thích Celts nhất, 15% faster woodies really kick butts :) 20% faster siege workshop & 50% more hitpoint for siege workshop unit is too good :)
    Celts có đủ bộ trash unit : Halb, Elite Skirms và Hussar. Wood bonus cũng giúp mình khi bị đối phương FLUSH vì mục tiêu chính của FLUSH là nhằm vào nông dân và wood.

Persian cũng là một sự lựa chọn tốt vì nhà chính và bến cảng (dock) làm việc nhanh hơn cũng như có kỵ binh rất tốt. Tuy nhiên bộ binh thì hơi hỏng vì chỉ có đến long sword man.

Huns thì không phải xây nhà và stable 20% (hay 25 nhỉ) faster cộng với cavalry archer rẻ hơn bình thường. Rất khó chống lại combo knight + cavalry archer vì counter của knight là pikes dễ dàng bị cavalry archer xơi tái còn counter của cavalry archer là skirms thì no match for knight.

Còn bạn, bạn thích (những) civil nào trong Age of Kings : The Conqueror Expansion ?

2. _paladin_

_paladin_ Youtube Master Race

Mình thì thích nhất là Frank, kỵ binh Paladin là mạnh nhất mà ( Hit pts :192; attack : 14+4; armor : 2+3/3+4 ), ngay cả khi còn là cavalier cũng có Hit pts :144 rồi, tiếp theo thì đến Celts, quân Chinese, 7 chú nông dân ngay từ đầu cũng được đấy chứ.
    Persian ngày xưa mình cũng thích chơi, người nào không biết chống đỡ "Voi" thì coi như toi đời với Persian, tuy nhiên nếu biết chống đỡ bằng phù thuỷ và lính E ( Speaman -> pikeman -> hallberdier ) thì Persian chỉ còn có dội kỵ binh thui, bây giờ mình không thích nữa.
    :D :D :D

3. _paladin_

Britons chơi cũng được đấy nhỉ, mình rất thich mấy ông cung thủ Longbowman của Britons.
    Mà Linh nè, bạn có nhận xét gì về ba loại cung thủ trong thành castle này :
    - chu ko nu của chinese
    - longbowman của Britons
    - Plumed archer của Mayans
    Mình thì gần như không bao giờ sử dụng cung thủ cả, chỉ chơi kỵ binh và bộ binh thôi. Nhưng mình thấy computer nó chơi mấy quân này hay quá trời.
    Còn nhà Teutons, sao mình thấy cái thằng Teutonic Knight nó mạnh kinh thật đấy Armor của nó nhiều quá ( thật đáng nể ).

4. hao_pqlinh

Trong AOK thì Longbow rules. Briton archer thống trị trong AOK. Còn trong AOK:TC thì Plumbed Archer của Mayan là #1. Range của Longbow thì hơn Plumbed archer nhưng pierce armor của plumbed archer rất tốt. Không nên dùng toàn Longbow hoặc plumbed archer mà nên mix với Arlabes (archer trong archery range) để có thể tạo army nhanh hơn. Đừng đánh giá thấp arlabes của Briton :) Còn arlabes của Mayan thì rất rẻ và Mayan ngoài archer + eagle warriors cũng không còn sự lựa chọn nào khác :)

Linh thì rất ít khi sử dụng cung, trừ khi chơi random civ và trúng phải Mayan :) Thường ranged unit linh dùng là Handcanon (nếu có) + Skirms + scorps + vài cái onager.

Chukonu của Chinese rất lợi hại nếu được mass nhưng mà chỉ 1 phát onager là cả đám thành liệt sĩ hết :) Nhất là gặp Celts (siege more hitpoint) hay mongol (faster siege) hoặc Korean (out-ranged).

Chống lại cung/handcannoner thì dùng skirms là kinh tế nhất và sản xuất cũng rất nhanh. Tuy nhiên nếu bạn đang ở gần pop limit thì hãy cẩn thận :)

Teutonic Knight (TK) có melee armor (giáp đánh xáp lá cà) rất tốt (12+ thì phải) nhưng piercing armor thì dở tệ và đi quá chậm nên gặp cung là toi ngay :) Linh thường chỉ dùng TK đứng dưới chân castle/bombard để thủ thôi chứ vác đi đánh nhau là chết với nó ngay :)

Paladin thích chơi Frank thì chú ý là Throwing Axe Man của Frank không đánh nhau được với TK đâu vì attack của Throwing axe man là melee attack (giống như Mameluke của Saracens).

5. Leon

Leon Donkey Kong

Túm lại là những cái các bạn nói dùng để chiến ở Castle or Imperial Age.Mà bây giờ chiến kiểu đó chỉ để cho vui,không thực tế khi đem ra thi đấu.
    Với tui,chỉ có hai sự lựa chọn:Huns or Chinese(map Arabia).Vui vẻ thì xài Persian.Với Chinese thì Fast Feudal Age cực nhanh(9'50 - 10' với 22 dân,Persian thì chậm hơn khoảng 10 giây).Huns thì khỏi cần nói cũng biết sự lợi hại của nó.

6. hao_pqlinh

Ah, at last we can find a Huns whore - Arabia whore here :p
    AOK:TC 1.0c Chinese bị trừ mất 50 food nữa rồi nên không còn là fast civil như 1.0 nữa. Nếu bạn không tìm thấy sheep ngay lập tức để có 50 food sau khi loom thì mệt rồi đấy :) Tuy nhiên +45 food cho mỗi farm là bonus rất tốt cho skirms flush with scout.

Có lẽ thích civil nào phụ thuộc vào cách chơi và trình độ nhiều :) Như tớ là rookie thì thích castle age fight mặc dù tớ chả ngán đánh nhau ở feudal. Tớ chơi game là để cho vui, không phải để kiếm tiền như mấy bác ở Đồng Nam hay để có rate cho oai.
    Mà leon không thấy chán khi chơi Arabia - Huns suốt à, trận nào cũng giống trận nào, đẻ ra đống skirms, scout , vài thằng pike, đi vòng quanh wall resource của đối phương lại. Thế là xong.

Những post về stratergy cho AOK:TC trong này (mới có 1 thì phải, nhưng tớ sẽ post thêm vài cái nữa) là nhắm vào rookie vì trong này chỉ có mỗi tớ với paladin là bàn về AOK:TC. Đọc post thì thấy paladin trình độ cũng ngang tớ thôi (rookie) nên tớ cũng chỉ post bài cho rookie :) Nếu leon chơi khá hơn hãy giúp tớ và paladin đánh lên tay đi :)
    'Flaming' thì nhiều chứ giúp nhau thì trong gamevn này được mấy người ?

Leon ở đâu thế ? Nếu lên zone chơi được thì nick của tớ là VCF_MrBig . Nếu chê tớ rookie không thèm đánh thì chơi với VCF_RHM hoặc VCF_Turtle nhé :)
    Cheers :D

7. Leon

Leon Donkey Kong

Ậy ậy,tui không có ý nói các bác là rockie,tội tui chết.
    Trước đây khoảng 1 năm,tui và bọn bạn đánh trên Lan toàn chiến ở Imperial Age.Đánh vậy mới vui,hứng thú.Nhưng rồi có một vài đứa ở xa về,có điều kiện đánh trên Zone cứ chê bọn tui này nọ,đại loại là lạc hậu,vì vậy tui mới chuyển qua chơi Fast Feudal Age,mục đích là để dập bọn này chứ không để lấy tiền hay lấy tiếng gì.Tui vẫn thích chơi ở Castle hay Imperial Age hơn,càng đông càng vui mà.
    Có lẽ để bữa khác,tui sẽ nói về Fast Feudal Age.Nhưng cách này dù trong 1.0 hay 1.0c vẫn không khác bao nhiêu.Nếu không tìm ra cừu thì sau khi loom xong,cho tất cả dân làm Berry.Với lại chơi cách này thì skirms sẽ không có đất sử dụng vì đâu có đủ food để đẻ.Chủ lực là Archer Flush và cắm cọc.
    Trên Zone thì tui không thích lắm,lí do thì đã nói rồi.Nhưng nếu có dịp lên Zone thì tui sẽ chiến với bác.

8. hao_pqlinh

Hì hì sự khác biệt giữa 1.0 và 1.0c là ở chỗ đó. 1.0 thì archer flush là số một. 1.0c thì skirms flush là số một. Arabia thì Huns rules vì no houses bonus của huns perfect cho mass skirm và scout. 1.0c thì loomed villie có +1 piercing armor nên archer flush không lợi hại như trước nữa.
    À mà chơi archer flush mà lại không chơi mongol thì lại nhỉ. Fastest feudal ever là mongol thì phải (around 7 mins, arabia map)

Tớ là rookie thật mà :) Toàn chơi rookie game và đang đứng chót/áp chót trong clan của tớ :D

Thực ra thì feudal sớm quá cũng không phải là luôn có lợi vì feudal càng sớm thì eco của bạn càng yếu hơn đối thủ. Vì eco yếu nên bạn sẽ có ít quân mà quân feudal thì đanh 1 chọi 1 với nông dân là gần chết rồi. Tower thì bạn cũng chỉ có thể xây được 1 cái thôi nếu bạn không đào thêm stone (nhưng nếu đào stone thì bạn sẽ mất 100 gỗ cho mining camp + nông dân đi đào đá thay vì thu hoạch resource khác). Thường thì Arabia Huns whore bây giờ feudal khoảng 11 phút và 12 phút thì đẻ ra một đống skirm. Sau đó 2 bên cứ thế đẻ skirms liên tục và thường là không ai castle trước 35 phút :D

1.0 thì mới có archer rush, scout rush. 1.0c thì nổi lên skirm rush, tower rush (chỉ hiệu quả khi đánh với rookie), man at arm/militia rush. Feudal warfare stratergies ra đời là để chống cách chơi fast castle nên bác nào chơi fast castle mà bị flush là tạch ngay :)
    Nếu bạn không thích bị rush thì chơi Michigan@Nonrush forest đi (built-in custom map). Map này có một cánh rừng rất to ở giữa, bạn chỉ có thể phá xuyên qua rừng để đánh nhau khi bạn đã lên đến imperial (với những civil có siege onager) còn chặt qua á hehe còn lâu.

9. The Kid

The Kid Donkey Kong

***Tui cũng khoái Celts nữa, lính của Celts là tui thấy hoàn hảo nhất, cái tên lính gì đó quên tên rồi trong Castle của Celts thì đánh rất mạnh mà thời gian Traing lại nhanh nữa. Celts là sự lựa chọn tốt nhất cho các tay Gamer :idea:

10. Leon

Leon Donkey Kong

Cứ skirm rush hoài thì chán chết,ngồi coi record còn sướng hơn.Phải chơi cách nào khác lạ một chút còn chuyện thắng thua ít quan trọng vì chơi cho vui là chủ yếu,đâu phải là để đạt tới trình độ của mấy tay Hàn mà kiếm tiền đâu.
    Celt thì đã lâu tui chả thấy ai chọn khi chơi 1 vs 1 trên Zone cả.Thời hoàng kim của nó đã qua lâu rồi.

11. hao_pqlinh

Uh celts không mạnh khi đánh 1v1 vì cavalry của nó sux. Lý do chính tớ thích celts là vì bonus gỗ của nó. Thêm 20% tốc độ của siege work shop thì lợi cho team game hơn. Linh đánh celts thường dùng combo pike + skirms + knight/hussar + 1 đống scorps + vài cái magonel. Hiếm khi linh dùng Woad Raider vì castle còn bận nâng cấp các thứ và tạo trebuchet để đánh nhau :)

Nếu đánh 1v1 thì nên chơi Huns (no question the top civil) / Mongol (fast feudal, nice military balance) / Viking (#1 on water & great eco bonus) / Aztec (deadly infantry, free loom = easier man at arm rush).

Clan của tớ mà chơi với nhau thì toàn chơi random civil & random land map / blind random. Còn chơi với clan khác thì tớ chả bao giờ có cơ hội vì đa số member ở Mỹ, mình thức thì bên ấy ngủ và ngược lại :( (không kể là tớ chơi kém qua nếu chơi thì clan mình cầm chắc cái thua rồi :D )
    Hôm nay may thế nào chơi 4 game thì thắng 3 thua 1 :) Kể từ mai là gác kiếm rùi hị hị

12. The Kid

The Kid Donkey Kong

***Các bạn cho hỏi một chút bản 1.0c là download ở đâu vây ? Cảm ơn.

13. Leon

Leon Donkey Kong

Vô cái trang mà hao_pqlinh đã post bên topic của Eagle đó.

14. Bluebat

Bluebat Youtube Master Race

Chào Leon, khoẻ chứ hả :) !
    Chào mọi người , sao cứ giữ hoài 1 kiểu vậy hả :) ? Kết hợp tower để công hoặc thủ cũng tốt chán , lại bền sức nữa, có bạn nào thử chưa :) !

15. _paladin_

Chúng ta hãy bàn về điểm mạnh và điềm yếu của từng civil đi nhe. Mình chơi AOK khá lâu rồi mà mình cũng chưa biết nhiều lắm đấu.
    Ví dụ như civil nào khai thác gỗ nhanh nhất, khai thác vàng nhanh nhất, lên đời nhanh nhất, quân nhà nào mua rẻ nhất, nhà nào có thế mạnh về loại quân nào ......

16. diabloknight

diabloknight Youtube Master Race

hà hà tui ghiền nhất là quân Goths cái này để feul rush là cực kỳ
    lính ko những rẻ mà còn sản xuất rất nhanh
    hunter mang thêm được 15 thịt (ko nhớ rõ) săn boar +5 damage

17. hehehaha

hehehaha C O N T R A

Các cao thủ AOK TC đưa ra phân tích các ưu nhược điểm và các loại quân của các civil hộ tui với. Tui mới chơi AOK nên không rành rẽ lắm. Cả các chiến thuật đánh ở các đời khác nhau nữa

18. hao_pqlinh

Khi post bài bạn dùng tag
    Mã:
    [url]bỏ url của bạn vào đây [/url]

là có thể link được. Nếu muốn hiện như tớ thì dùng
    Mã:
    [url=bỏ url vào đây]muốn hiện gì thì gõ vào đây[/url]

Bạn có thể xem thêm các thứ khác : http://www.gamevn.net/forum/faq.php?mode=bbcode

Good luck :)

19. KoolPixel

KoolPixel Mario & Luigi

http://www.mrfixitonline.com thi` đầy chiến thuật hay cho cậu post...!

20. halong

halong Donkey Kong

:roll: có ai chỉ mình cách post bài từ các trang web khác như bài trên này của linh không?mình không rành về internet lắm :roll: