Fleet-save - an toàn và đơn giản

Thảo luận trong 'Ogame' bắt đầu bởi Snow Queen, 9/4/06.

1. Snow Queen

Snow Queen Youtube Master Race

SQ xa VN gần được 3 năm rồi, tiếng Việt lại ít sử dụng nên nếu viết có gì khó hiểu thì mọi người thông cảm, hỏi lại để SQ giải thích ha :)

Điều quan trọng nhất: không nên chia nhỏ fleet ra vì như thế sẽ rắc rối và nguy hiểm.

1. Ban đầu khi chưa ai có moon (ví dụ U17) thì các bạn nên send fleet của mình đến colony với mission transport với tốc độ thấp (nhưng đừng bao giờ chọn 10%). Hoặc các bạn có thể send fleet đến DF, đương nhiên là phải có Rec thì mới làm thế được. Một cách nữa vừa save fleet vừa kiếm ít metal, hoặc crys chơi - send fleet đến planet của mấy thằng có (i) hoặc (I), vì mấy thằng này không online cả tuần rồi.

2. Khi moon bắt đầu mọc lên như nấm và phalanx đã sẵn sàng "quét" thì các bạn nên cẩn thận và làm theo một trong những cách sau:
    a) send fleet với mission deployment, rồi sau đó recall đúng lúc. Như vậy thì phalanx sẽ không thấy được lúc nào fleet của bạn quay về mà "đón tiếp".
    b) bạn có moon - tuyệt vời, bạn chỉ cần send fleet từ moon của mình đến DF là được. Nhiều khi phalanx thấy được là do bug, đứa nào lợi dụng bug này mà tấn công bạn thì nên mail cho GO.
    c) bạn có hai moon - hết sẩy, bạn send từ moon này đến moon thứ hai rồi chờ nó trở về hoặc recall đều được cả, phalanx không thể "quét" moon.

2. Snow Queen

Bạn có quyền gửi bài mới
    Bạn có quyền gửi bài trả lời
    Bạn không có quyền gửi file đính kèm
    Bạn không có quyền sửa bài của bạn

Do không có quyền sửa bài nên SQ phải reply.

Các bạn phải chắc chắn là khi fleet trở về các bạn sẽ có thể online.

3. Op2

Op2 C O N T R A

Bác này lính mới mà viết cũng có vẻ kinh nghiệm phết.
    Tuy nhiên có cái topic của VATC viết về cơ bản fleetsave rồi mà.

Cái này thì mình không dám chắc lắm....

4. heoanot

heoanot Mr & Ms Pac-Man

Cách FS đơn giản và an toàn nhất là xây được hạm đội mạnh nhất uni ;)) đến lúc đấy chẳng thằng nào dám crash nữa.

5. darksidevn

darksidevn Donkey Kong

hoặc là không có 1 fleet nào như ông Hazar VW vậy :)),

6. Snow Queen

Những cách này trong topic của VATC chưa có.
    Số fleets (max. X) mình có thể send tùy thuộc vào Computer Technology, chia fleets càng nhỏ thì sẽ càng chiếm nhiều chỗ hơn. Ngoài ra theo như VATC viết thì chia nhỏ fleet sẽ làm cho kẻ thù lẫn lộn, vậy có nghĩa ta cũng có thể lẫn lộn.

Mà nói chung những cách SQ nêu ra phalanx cũng bó tay thì chia fleet làm gì cho mệt :)

7. Nazgul_blr

Nazgul_blr Baldur's Gate Lão Làng GVN

ko chia nhỏ fleet ra nó phalanx cái khóc luôn =))...nhưng khi fleet đông wá mà fs thì hơi bị...thất sách

fs với mission transport là thất sách tập 2, xài deployment dễ kiểm soát hơn, nếu có bị phalanx thì cũng còn đường recall; transport còn 1 cái nguy nữa là ko đem res theo được.

về khoản chống phalanx thì topix của VATC là trùm, tui ko có ý kiến gì ở đây >_>

8. aznronny

aznronny Donkey Kong

nó cũng học đc từ tui mà ra (JK tui học từ nó mà ra :| ). Fs có nhiều cách nhưng đê chống phalanx thì 1 là move khỏi phalanx rang của nó -.- 2 là xây colony deploy tới (nên nhớ là kô bao giờ deploy truớc giò mình online) nếu gặp thằng diên nào mà attack như vậy thì có deploy cũng như kô.
    Còn an toàn mà lại có moon của chính mình thì đừng bao giờ attack inactive cùng ss vì nó có thể scan ra và thấy. Cho nên để an toàn thì luôn luôn để mission harvesting từ moon.

9. Snow Queen

Hic... Mod làm ơn đọc rõ giúp em.

Lại xin Mod đọc cẩn thận giúp em.

Em xin hết.

10. darksidevn

darksidevn Donkey Kong

hehe, ban đầu thì fs attack để sáng dậy có chút cháu ăn sáng bạn, inactive chằng hạn

11. Snow Queen

Thì em cũng viết như vậy đó mà :) Còn khi đã xuất hiện moon thì chỉ có deploy hoặc send từ moon đến DF là an toàn nhất.

12. heoanot

heoanot Mr & Ms Pac-Man

;)) tui cũng có fleet đấy chứ,toàn SC với LC để chuyển save res,không bít sau này có thằng nào nó phalanx để đánh mình không nhỉ :-/

13. em_tin

em_tin The Warrior of Light

Nói nhảm thật :-s
    Chia khôn chia thì cũng an toàn cả, nhưng nếu người nhiều fleet thì không sao, ít fleet thì nó dựa theo ress mình fs, time nó canh đánh cũng chết
    Bài này của bạn cũng hay, ngắn gọn dễ hiểu, mấy mem mới chơi dễ đọc ( có nhiều người ghét đọc bài dài lắm >.< )

Mấy ông học từ VATC tui học từ mấy trận CR ;))

14. Seawof

Seawof C O N T R A

Hạm đội mạnh nhất uni vẫn sợ những player theo chủ nghĩa alqueda, và sợ bị hội đồng.
    Hơn nữa người có hạm đội mạnh thường thì có nhiều kẻ muốn diệt nhất, fs sẽ làm kẻ địch ko dám đánh mình vì ko biết fleet chính đang ở đâu. tấn công một kẻ khác nhiều khi cũng cần fs để che mắt :D

15. Nazgul_blr

Nazgul_blr Baldur's Gate Lão Làng GVN

ko biết có ai nhớ cái trò trong soft của Cash lợi dụng số điểm tăng của player trong thời gian đầu để định vị múi h ko nhỉ. Giờ giả sử nó ko xài cái đó mà cũng dò ra; nếu ông fs...chỉ cần đi wa 1 gal 100% speed cũng mất 1 tiếng rưỡi (nếu đã có LC, & nên nhớ trong thời gian đầu LC nhanh hơn SC); fs transport thì chỉ có lựa chọn 3h, 3h15', 4h, 5h & 6h (6h <=> 50%). Trong khoản thời gian đi đó, 1 là đem res theo, 2 là để res ở nhà; đem res theo, thì lộ ra 1 khoảng thời gian res ở colony & defless (muốn biết cũng dễ; thời đại giờ có cả galaxy map, thì ngại gì mà ko soi hết được col), ko đem res theo, thì còn chết nữa...chẳng lẽ xây def ở main & colony cho trâu lên thành 2 cái mai rùa dày cộm?
    chơi raider thì chắc ko sao, nhưng mới vào ai chả tập trung res để up tech, làm kiểu này hơi bị gay