Gui toi tat cao thu AOC!!

Thảo luận trong 'AOK: The Conqueror' bắt đầu bởi RU_KPHAT, 14/3/03.

1. RU_KPHAT

RU_KPHAT Donkey Kong

Nếu đối phương lên đời với 22vil và rush chỉ toàn la scout thôi thì tôi có thể khắc chế làm sao.Cứ mirco scout chạy vòng vòng nhà mình thế là bi sức ép tâm lý ko dám rush đối phương vì sợ đối phương dùng scout rush lại kinh tế mình.Có record nào nói về vấn đề này ko.Mong cacbán sớm trả lời và nếu có record về cách khắc chế rush scout đó mong các bạn post lên.

2. halong

halong Donkey Kong

-đây là lời của anh tagn nói với mình không biết có giúp ích gì cho you không:"muốn tiến bộ thì phải tập đánh lên đời 25 vils +phải thật sự hiếu chiến"

3. Dragon Boy

Dragon Boy Donkey Kong

Lên đời với 22 dân và rush toàn scout? Theo tôi thì chiến thuật 25 vil là ổn định nhất. Khi gặp đối thủ lên đời với ít vil hơn thì nên wall nhà mình ở những chỗ hiểm lại, buộc địch nếu vào nhà ta phải đi qua những nơi ta thủ kĩ. Khi lên tới đời II rồi thì ra loại lính khắc chế scout, sau đó thì nhờ vào mic và bình tĩnh mà đánh.
    Tuy nhiên, bây giờ thì chiến thuật 22 vil và vil forward hình như mạnh hơn rồi! Nó vẫn còn khá mới, nên hình như chưa ai đề ra cách phá cụ thể, nhưng nếu chơi nhuyễn, mic khá thì vẫn có thể phá như thường.

4. Dragon Boy

Dragon Boy Donkey Kong

Lên đời với 22 dân và rush toàn scout? Theo tôi thì chiến thuật 25 vil là ổn định nhất. Khi gặp đối thủ lên đời với ít vil hơn thì nên wall nhà mình ở những chỗ hiểm lại, buộc địch nếu vào nhà ta phải đi qua những nơi ta thủ kĩ. Khi lên tới đời II rồi thì ra loại lính khắc chế scout, sau đó thì nhờ vào mic và bình tĩnh mà đánh.
    Tuy nhiên, bây giờ thì chiến thuật 22 vil và vil forward hình như mạnh hơn rồi! Nó vẫn còn khá mới, nên hình như chưa ai đề ra cách phá cụ thể, nhưng nếu chơi nhuyễn, mic khá thì vẫn có thể phá như thường.

5. TanNg

TanNg Mr & Ms Pac-Man

Chiến thuận lên đời 22 dân với scout do Halen áp dụng trong WCG và khá thành công nhờ vào khả năng micro khùng khiếp của Halen. Tớ từng thử áp dụng và hạ được khá nhiều người dưới 1800. Tuy vậy, chống chiến thuật đó khá dễ (kinh nghiệm của 4 tháng trước - giờ lâu không đánh không biết có còn áp dụng được không).

Thứ nhất luôn nhớ rằng kinh tế địch cực kỳ yếu, vì lên đời quá sớm, lại còn mất 02-03 chú dân sang nhà mình để xây nhà.

Để counter chiến thuật này nên áp dụng một số nguyên tắc sau:

1. Tập trung dân đông ở một chỗ. Ví dụ bổ sung thêm dân làm ra vào berry (cho được 5 chú). Vì nếu ở các nơi dân ít quá thì dễ bị địch lấy ngựa đập. Có thể wall nhà mình, nhưng làm thế dễ bị họ giết lẻ mấy thằng dân, cũng như kinh tế yếu đi đáng kể.

2. Trong lúc chưa lên đời rải thêm 1-2 mảnh ruộng gần nhà bằng dân bị thương. - Điều chỉnh kinh tế hợp lý -

3. Xây ngay trại lính ở vị trí gần chiến trường bằng 4 chú dân nếu chưa xây. 4 dân để đề phòng địch giết.

4. Lên đời 2 làm ngay giáo ra. Xây ngay 01 trại ngựa, và 01 trại cung nếu có tiền, nếu không đủ tiền thì xây trại ngựa trước.

5. Dùng dân đánh nhau với scout địch nếu mình đông hơn. Lôi bọn bị thương nặng về gần nhà làm ruộng. Đừng sợ chết dân vì kinh tế địch cực kỳ yếu. Nhớ là ưu tiên tiền để làm quân, đừng chú ý làm dân quá.

6. Làm quân liên tục ra đánh nhau, khi có một số lượng quân kha khá, mang thêm 5 thằng dân ra đánh nhau với địch. Dân giết giáo, ném lao giết giáo, giáo giết ngựa, ngựa giết ngựa. Còn skim của địch thì không thèm quan tâm.

7. Khi giao chiến thằng lợi thì lấy dân xây bịt ngay trại lính của địch lại. Nhớ là ưu tiên bít trại lính thật nhanh chứ đừng bít trại ngựa. Trong lúc đó liên tục làm scout + spear ra, nếu có đủ tiền thì làm cả skims. Địch không có spear nên sẽ không lại được mình. Sau đó sẽ bịt dần nốt mấy cái trại cung, trại ngựa của địch ở bên nhà mình lại, nhưng chỉ dùng 01-02 chú dân để xây bịt thôi, bọn còn lại cho về nhà làm ăn.

Thường thì đối phương resgin ở đây, nhưng nếu vẫn cố đánh nhau thì tiếp tục như sau:

8. Đem quân đi gây sức ép liên tục dù là nhóm nhỏ, chú ý là quân mình phải tìm cách đánh nhau với quân nó, không tìm cách giết dân. Ngày càng làm nhiều quân ra tiêu diệt, lúc này bắt đầu tìm cách giết dân và phá hoại kinh tế.

6. assault

assault Donkey Kong

Bác TanNg quả là cao thủ hiểu biết nhiều.
    Assault khoái nhất mục số 8:giết quân chứ không giết dân,chẳng mấy ai cũng suy nghĩ như vậy đâu,toàn là có quân là giết V không.
    Assault cảm thấy mừng vì có 1 điểm chung này.

7. TanNg

TanNg Mr & Ms Pac-Man

Hé hé, theo tớ điểm quan trọng nhất trong mấy mục là: bổ sung thêm 1-2 mảnh ruộng và làm trại ngựa trước chứ không làm trại cung.

8. RU_KPHAT

RU_KPHAT Donkey Kong

Cảm ơn bác TanNg bác quả là cao thủ có điều em muốn hỏi thêm nữa là thường là đối phương ko mang dân qua xây mà chỉ ở nhà xây giống như Halen rồi cứ micro scout chạy quanh nhà mình va dối phương thường hay lấy vàng sớm chỉ 2,3 con lấy thôi nên đối phương thường là lên đời 3 rất sớm nếu mình ko rush đối phương ngay từ đầu.Cho em hỏi nếu như rush dối phương ngay từ đầu ko biết có hay hơn thủ ko????Mong bác trả lời sớm.

9. TanNg

TanNg Mr & Ms Pac-Man

Trong WCG Halen thường mang dân sang xây bên nhà địch chứ không xây ở nhà Halen, thường thì halen lên đời với 22 dân.

Còn trường phái xây trại ngựa ở nhà rồi mang scout sang nhà đối phương gọi là trường phái stable first, thường thì họ lên 25 dân, sau đó xây 01 trại ngựa, 01 trại cung và làm ra 4-5 chú scouts đi quấy rối dân mình, tiếp sau đó họ làm tiếp trại cung thứ hai và làm skim liên tục, có bổ sung spear. Trường phái này cũng chia làm nhiều kiểu khác nhau, mỗi kiểu có một cách chống đặc thù khác nhau.

Nhưng nhìn chung có một phương án áp dụng được để đấu với các kiểu stable first như sau (đâu là phương án của một thằng bạn rating 2,400 khuyên tớ)

1. Lên đời 25 dân như bình thường.
    2. Kinh tế làm tập trung, đừng rải rác quá, và làm ở những nơi scout họ khó quấy phá.
    3. Lên đời 2 xây 02 trại cung.
    4. Làm spear, skim liên tục. Chú ý là ưu tiên cho spear, tức là khi không đủ tiền làm cả skim và spear liên tục thì làm spear chứ không làm skim. Spear mới làm ra cho ra các vùng kinh tế để bảo vệ dân, tốt nhất là mỗi nơi hai chú. Khi scout địch đến quấy phá thì đem cả dân cả spear vào đánh nhau.
    5. Nhanh chóng xây black smith để nâng cấp range và giáp cho skim.
    6. Luôn chú ý sao cho số lượng skim của mình đông hơn của địch.
    7. Khi hai quân giao đấu nhau dùng skim của mình tấn công skim của địch, spears để gần phía sau, khi scout địch nhảy vào thì giáo mình mới nhảy vào. - Nói chung cách giao đấu thế nào thì còn phải dựa trên kinh nghiệm chiến đấu -
    8. Luôn nhớ rằng khi địch bị tiêu diệt hết skim thì đám scout còn lại sẽ không giám đánh nhau với mình, lúc đó phải gây sức ép liên tục không cho phép đối thủ tập hợp được skim hay archer, còn scout thì mặc kệ.
    9. Nếu địch không quấy rối mình ngay thì mình chờ một chút khi có kha khá quân thì đi quấy rối vùng kiếm food của địch, họ sẽ không thể lên đời 3 được. Nhớ là làm thật nhiều giáo thì kể cả trường hợp họ lên được đời 3 vẫn cứ thua.

10. Lưu ý là kết hợp xây tường sẽ rất hiệu quả vì rush bằng scout cần không gian rộng, nếu xây tường họ sẽ khó rush hơn. Nhưng đừng quá tham xây tường sớm, vì như vậy kinh tế sẽ yếu. Có thể chờ đến lúc kinh tế mạnh lên rồi mới xây dần dần lại. Túm lại xây tường ở đâu và lúc nào là một nghệ thuật.

Nói chung cái chiến thuật chú gặp phải là một chiến thuật rất khó nhá, có nhiều phương án tấn công khác nhau, cho nên cứ đánh nhiều sẽ tìm ra cách chống.

Còn về cách chú hỏi là mình có rush họ sớm không thì như sau:

1. Nếu mình forward còn họ làm trại ngựa trước thì đảm bảo 100% là họ thua.

2. Nếu hai bên gần nhau thì mình rush thật nhanh bằng spear và skim (ưu tiên spears)

3, Nếu hai bên ở xa nhau thì phòng thủ, khi có đủ lượng quân thì hãy mang đi.

10. TanNg

TanNg Mr & Ms Pac-Man

Một lời khuyên của các TOP expert của thế giới cho anh em ta, dễ hiểu nhưng khó làm

Khi đánh nhau luôn luôn nhớ

1. Đánh nhau bằng quân gì với đối phương.

Lựa chọn loại quân gì và tỷ lệ bao nhiêu tùy thuộc vào kỹ năng và thói quen mirco của mình, cũng như cơ cấu quân đội của địch. Phải có kế hoạch làm kinh tế phù hợp với mục tiêu làm quân. Ví dụ làm nhiều scout thì phải chú ý vào food.

2. Lúc nào tấn công.

Chọn thời điểm đánh nhau rất quan trọng. Ví dụ, nếu hai bên gần nhà nhau, địch làm stable trước thì phải xông vào đánh nhau ngay. Hoặc nếu bất lợi thì phải tìm cách trì hoãn giao đấu để bổ sung quân lực.

3. Tấn công vào đâu của đối phương.

Xác định rõ ràng là tấn công vào đâu

- Đánh vào quân đội của đối phương. Nếu mình có lợi thế rõ ràng về quân sự (số lượng, cơ chế) thì nên tiêu diệt quân đội địch trước bằng một số lượng vừa đủ, số còn lại đánh vào kinh tế.

- Đánh vào Food của đối phương. Có thể không giao đấu trực diện mà tìm cách raid vào food của đối phương

- Đánh Wood của đối phương. Đánh vào wood sẽ làm địch thiếu Wood trước mắt và thiếu food về sau.

- Giết dân hay đuổi dân. Nhiều khi đuổi địch chạy tán loạn lại tốt hơn là giết được dân của họ.

4. Điều chỉnh hợp lý các nguyên lý tấn công này => expert trên 1900 only. Hê hê.

Túm lại là dễ nói, nhưng khó làm. Nhưng biết thì còn có thể làm được, chứ không biết thì chắc chắn không làm được.

11. assault

assault Donkey Kong

Nghe như trong các truyện kiếm hiệp Kim DUng,bí kiếp ai cũng có thể có,nhưng chắc gì tập được.Nhưng không có chắc chắn không tập được .

12. RU_KPHAT

RU_KPHAT Donkey Kong

Ái chà bác TanNg có bạn rating 2400 à là ai vậy bác có thể nói ko và tại sao bác có dc những lời khuyên của TOP Expert vậy chỉ em với.Nói túm lại, xin cảm ơn bác về những gì bác đã trả lời .Trận giữa Halen vs Im_ken vòng ngoài thì rõ ràng halen xây nhà ngựa ở nhà và đã đánh Ken ko lên dc đời 3 vì tài năng micro của Halen rất suất sắc.Cách đánh của Halen cũng là first stable nhưng với chỉ 22 vil mà thôi.Mong bác trả lời sớm sớm để anh em học hỏi.HEHEHEHE

13. TanNg

TanNg Mr & Ms Pac-Man

Trận Halen-Ken, Halen chẳng còn cách nào khác vì phát triển quá lởm khởm, nên đành phòng thủ. Có cái là Ken thì quá run tay, Halen thì micro xuất sắc nên may mắn mà thắng được, ván đó mà cho đánh lại thì 10 ván thua cả 9. Với lại hồi đó Halen đang ở đỉnh cao phong độ, các chú khác nghe thấy tên đã run bắn lên rồi, mà hầu hết các chú lọt vào vòng trong đều kém kinh nghiệm, còn Halen thì từng trải hơn. Những người Halen sợ nhất là Christ và Koven thì đều không tham gia. Nói chiến thuật thì phải nói đến hai người trình độ tương đương, chứ nếu Halen đấu với tớ thì chiến thuật gì cũng thắng.

Về bạn thì vì tớ tham gia Bsk Clan từ mấy năm trước, trong đó có thằng bsk_depthbom (hoặc teckabb) 2400+, còn một thằng nữa là thằng Delita cũng không kém, nó thuộc Djin clan, nhưng là bạn của thằng Steave leader của bsk clan, nên thỉnh thoảng hay giao lưu, nói chuyện, có gì cần thì hỏi nếu bọn nó có thời gian thì trả lời. Cũng chơi với thằng Delita khoảng chục ván thua tất chả được ván nào. Chán nhất là mạng của mình lag quá nên hầu như không có cơ hội chơi với bọn cao thủ.

14. RU_KPHAT

RU_KPHAT Donkey Kong

teckabb là người đã từng đánh với halen mới vừa rối em cũng biết và DjiNN_DeLiTa thì cũng thường hay xem record của nó.bác nói là bác đã từng đánh với Delita vài chục ván thì chắc chắn bác rất có nhiều kinh nghiệm.
    Quả thật thì WCG vừa rồi nếu có Chris và Koven đi thì quả thật Halen khó mà có thể doạt chức vô địch dễ dàng như vậy.Ko biết bác có đánh với Koven chưa nhĩ.hehheheh
    Về bác thì qảu thật đường truyền của Vn ko ổn định tí nào mà em cũng ko hiểu tại sao ở Hàn Quốc họ thì cũng chơi ở dịch vụ ko biết tại sai lại nhanh như vậy nũa, rất nhiều người chơi mà vẫn nhanh.Còn ở VN thì chỉ cần trên 10 người chơi thôi thì vào web cũng phải ngóng cỗ mà chờ chứ nói đến việc đánh AOC.
    To Assault:Bạn nói bạn đã từng đến 138 Ngô Quyền rồi sao vậy thì bữa nào hẹn anh đến nhá đễ tui học hỏi thêm ko biết dc ko?!

15. koh1994

koh1994 Youtube Master Race

với 22 nông dân lên đời dĩ nhiên kinh tế có phần yếu, nhưng bạn cần phải xem đối thủ của bạn là ai? họ điều quân ra sao và họ thường sử dụng loại quân nào...
    để xem các cao thủ sử dụng chiến thuật 22 nông dân lên đời bạn hãy vào web site: http://www.jeux-strategie.com/age/list_games.asp?offset=120 sau đó ở mục tìm kiếm bạn gõ "halen" bạn sẽ có được những trận đấu tương đối hay của cao thủ này...
    còn về phần bạn nếu muốn tấn công trước đối phương bạn có thể chọn cách đánh WTrush để tấn công lại nhưng lưu ý hiệu quả của cách này tuy cao nhưng dễ bị khắc chế!!!hay cũng có thể áp dụng Drush tấn công rát ngay từ phút thứ 9 như vây bạn sẽ có cơ hội nâng lên castle trước đối phương(từ 40-51 nông dân)nếu đối phương mix quân tốt hơn bạn thì tốt nhất bạn nên chọn phòng thủ, nhưng lưu ý còn bạn nếu muốn phòng thủ trước tấn công sau thì ngay khi lên đời bạn sản xuất chừng 2 spm(speamen) để vào mỏ gỗ và cẩn thận hơn bạn cho xây ngay WT để phòng thủ...hay bạn cũng có thể sử ngay chiến thuật của đối phương dựa vào khả năng diều quân và trí thông minh của mình mà giành cơ hội....

16. RU_KPHAT

RU_KPHAT Donkey Kong

hehe cám ơn koh 1994 nhá nhưng trong web này thì halen có thua trận nào hay ko để có gì dowload về mà xem.

17. IamVirgo

IamVirgo Mr & Ms Pac-Man

TanNG bữa nào rãnh ra gamezone dánh vài ván với tui dược ko? tui từng thắng dinhthang 4-0 ,ko biết có dủ tiêu chuẩn làm dối thủ của ông ko?

18. hehehaha

hehehaha C O N T R A

bác tanng ở HN mà, sao ra gamezone được. Chắc Vigro phải đợi mệt đó. Nghe nói Vigro mới học cấp 2 hả, tuổi trẻ tài cao đây

19. KoolPixel

KoolPixel Mario & Luigi

Virgo có thích choi thì thứ 7 tuan sau làm vai trận choi không??? thứ 7 tuan này anh bận rồi nên không rảnh duoc...

20. KoolPixel

KoolPixel Mario & Luigi

Còn chuêỵn thắng với thua đâu có quan trọng gì cơ chứ...đánh vài trận giao lưu với nhau thôi chứ đâu fải hơn thua gì...thế Virgo có lên zone không vậy..lên đáy thì tha hồ cao thũ mà choi chỉ sợ trình độ không đủ tiếp vói cao thủ trong zone thôi... :lol: anh em ta hen nhau gap mat de...gio so nguoi choi AOC khong nhieu ...bản thân toi cũng không co nhiều bạn choi trò này lam nên khong biết choi vói ai cũng buon...nên có thêm ban bè choi cùng cũng hay...ý mấy chu ntn?