Meta Hội chơi game bản quyền GameVN

Thảo luận trong 'Tin tức - Giới thiệu - Thảo luận chung về game' bắt đầu bởi pow, 3/2/11.

1. undead_one

undead_one The Warrior of Light GVN Veteran

2. Sonix

Sonix ♫ VGM Collector ♫ GVN Veteran Quy ẩn giang hồ

New beta của Steam giờ đã cho phép user thay đổi custom image của game, là một điều tiện lợi đối với ai xài grid view, vì các game non-steam chỉ có cái icon xấu hoắc, hoặc một số game Steam beta chả có hình gì.

Update lên Steam beta client:

[spoil][​IMG][/spoil]

Một số custom image:
    [spoil]
    [​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG]

More: http://www.neogaf.com/forum/showthread.php?t=477211[/spoil]

3. wasaby

wasaby Chrono Trigger/Cross GVN Veteran

có ai chơi max payne 3 ko, lập hội chơi chung đi:2cool_sexy_girl:

4. meyeucon

meyeucon Youtube Master Race

Mình định mua game bản quyền thông qua steam, do đây là lần đầu nên mình có một số câu hỏi mong được giải đáp

1. Sau khi mua game, download game về máy, thì nó cho mình active code hay Key hay cả 2 để điền vào lúc cài game?
    2. Vd nhà mình ko có mạng, thì down từ quán net xong về nhà cài được ko? hay là yêu cầu phải có mạng mới cài được?
    3. Nếu như sau này máy mình bị hư, mua máy mới, thì cài win, xong cài lại game bình thường (sử dụng active code và key ban đầu) có được ko? hay phải làm thủ tục gì khác và nó có tính phí ko? Trong trường hợp máy mới ko có mạng thì thế nào?
    4. Vd mình cài ở 1 máy trên đà lạt, sau đi xuống HCM chơi một tháng chẳng hạn thì có được download game trên steam xuống lại lần nữa để cài vào chơi máy dưới HCM ko? Có cần phải có key/active code khác ko và có tính phí ko?
    5. Mua game thì chỉ bỏ tiền mua ban đầu thui là coi như xong, ko dính dáng tiền bạc gì nữa hết hay là còn cần phải tốn phí hằng tháng/hàng năm?

Mong các bạn có kinh nghiệm mua game bản quyền giúp trả lời các câu hỏi trên? Thanks các bạn trước!

5. wasaby

wasaby Chrono Trigger/Cross GVN Veteran

1. Mua game trên steam là bạn mua 1 key của game đó và active trên account của mình, sau đó down game về chơi thôi và phải down = steam
    2.Phải có mạng mới đc
    3.chỉ cân log vào account steam của mình sẽ có lại tất cả game đã mua
    4.vô tư
    5.ko tốn thêm bất kỳ phí gì

6. meyeucon

Thế thì kẹt cái vụ mày phải có mạng rùi, hơi bất tiện nhỉ! Nhưng cũng đúng thui, nếu cài đặt ko cần mạng thì chỉ cần 1 người mua rùi share game + key thui là mọi người khác đầu có thể chơi bản quyền trong điều kiện phải tắt mạng hoặc chặn game truy cập mạng bằng tường lửa!

Cho mình hỏi là khi cài lại ở một máy khác là phải sang máy đó down lại rùi cài hay là lấy bản cũ bên máy cũ cài cũng đc? Thanks bạn wasaby nhìu nhé!

7. Eucliwood

Eucliwood Fire in the hole!

Nếu muốn lấy từ máy cũ thì phải back up lại, còn không thì sẽ phải down mới.
    Còn về vụ mua game, nếu mua từ Steam mà chọn mua cho bản thân thì sẽ nhận được game vào tài khoản, không phải key; nếu chọn mua theo gift thì sẽ nhận được gift trong inventory. Key là khi mua từ Retailers bên ngoài như Amazon, Gamersgate v.v...

8. meyeucon

Thanks bạn nhé! Chắc đợi có mạng mới chơi game bản quyền được!

9. Ogtoma

Ogtoma Legend of Zelda GVN Veteran

còn 1 gift game Blur cho đi tàu nhanh 5$ paypal , mình ko nhận trả fee. dành cho mấy bác nào có máu mặt ở cái thread này để trade an toàn :))

10. Eucliwood

GameFly đang giảm giá Summer Sale nhé (http://www.gamefly.com/download-games/search/?kw=WestCoastUSA&pf=1100#.T8-FzrU2hqw)
    Có cái activate được trên Steam, có cái không, nhớ xem xem có yêu cầu 3rd party không. Mình không chắc về vụ mua vì ghi chỉ available cho USA và Canada, có thể phải fake IP.

[SPOIL]Tom Clancy's Rainbow Six: Vegas 2 $2.49
    Spellforce 2: Dragon Storm $2.49
    Spellforce 2: Shadow Wars $2.49
    SpellForce Platinum Edition $2.49
    GUN $2.49
    Grand Theft Auto: San Andreas $3.75
    L.A. Noire $4.99
    Blur $4.99
    Cabela's Trophy Bucks $4.99
    Vampire: The Masquarade Bloodlines $4.99
    Driver: San Francisco $7.49
    Dead Rising 2 $9.99
    Call of Juarez: The Cartel $12.49
    Need for Speed: The Run $13.99
    Alan Wake $14.99
    Fallout New Vegas $24.99
    DiRT 3 $24.99
    DiRT Mega Pack(includes DiRT 1, 2, 3, and Showdown) $79.99[/SPOIL]

Còn đây là danh sách các ngày tiếp theo

[SPOIL]
    June 7 -- East Coast USA:
    Games include Batman: Arkham City ($7.50), Grand Theft Auto IV ($5), Left for Dead 2 ($6.80), and Call of Duty: Modern Warfare 3 ($40.19)
    June 9 -- Kingdoms of Fantasy:
    Games include Kingdoms of Amalur: Reckoning ($35.99), Rift ($10), The Elder Scrolls V: Skyrim ($40.19), and The Witcher 2 ($42.49)
    June 11 -- The Old World:
    Games include Battlefield 3 ($30), Civilization V ($7.50), and Assassin's Creed II Deluxe ($5).
    June 13 -- Islands of Adventure:
    Games include Dead Island ($12), Just Cause 2 ($5), and Bioshock 2 ($7.50).
    June 15 -- The Final Frontier:
    Games include Mass Effect 3 ($35.99), Dead Space 2 ($5), and Aliens vs. Predator ($6)
    June 17 -- The Future:
    Games include Deus Ex: The Human Revolution ($7.50), Rage ($30), and Portal 2 ($6.80)[/SPOIL]

Chỉnh sửa cuối: 6/6/12
  11. pow

pow Let Us Cling Together

Còn tùy bạn chơi game gì, một số game không bắt buộc phải có mạng mới chơi được mà chỉ có mạng để download và activate. Bạn có thể download ở hàng net hoặc mua đĩa về cài rồi chỉ phải nối mạng tầm 1,2 phút để nó activate.

12. meyeucon

Với game shogun 2 thì nếu như mình nối mạng để tải về từ steam, tải xong ngắt mạng, cài đặt rùi chơi offline thì có được ko nhỉ?

13. pow

Chơi được, có điều game trên Steam thì phần offline mode của nó cần mình 1 tháng lại phải connect 1 lần để xác nhận, bạn cứ chơi bình thường rồi sau tầm khoảng 20 ngày lại connect vào. Nhưng theo tôi nếu nhà bạn có mạng nhưng vì lý do nào đó không muốn connect thường xuyên (dùng gói tính theo dung lượng chẳng hạn) thì khi khởi động máy bạn cứ nối mạng bình thường để steam connect vào rồi sau đó tắt đi cũng được, như thế nhàn hơn offline mode.

Chỉnh sửa cuối: 7/6/12
  14. meyeucon

Thanks bạn pow nhiều nhé!
    Nhưng vậy thì đúng là bất tiện, rủi như nhà cung cấp mạng bị đứt cáp cần hơn 1 tháng để sừa, game đó mình ko thích chơi nữa nên uninstall thì chẳng lẽ cứ 1 tháng lại phải nối mạng check, hay mình đi đâu xa ko xài máy tính hơn 1 tháng chẳng hạn, thì lúc đó coi như game mình bị block rùi đúng ko? Còn tệ hơn là nếu 1 ngày nào đó cái steam và cái hãng game nó phá sản thì coi như đống game mình mua dù có down xuống máy lưu trữ nhưng cũng ko cài và chơi được nữa! Mình thì thích theo kiểu mua game bản quyền xong, mọi thủ tục check đâu đó xong rùi thì game đó ko phụ thuộc vào bất cứ thứ gì nữa, muốn cài hay chơi thế nào cũng được, lâu lâu lên coi có patch hay dlc mới thì lấy về sưu tập thêm.

15. metalkidz

metalkidz Donkey Kong

Welcome to GOG.com:
    http://www.gog.com/
    Tất cả game đều không có DRM, không online check, không cdkey, unlimited download, cài đặt trên bao nhiêu máy cũng được ( nhưng nếu bạn định cài game cho bạn bè người thân chơi thì làm ơn mua thêm bản game mới) bạn mua game nào là bạn thực sự sở hữu game đó....

Điểm trừ duy nhất của GOG là nó tập trung bán game cổ, các tựa mới cũng có nhưng rất hạn chế, với mình chỉ thích các tựa DOS kinh điển và mấy game thế kỉ trước như Fallout 1,2; Heroes 3..... thì điều này không thành vấn đề, mà chính bởi GOG bán game cũ mình mới là fan trung thành của nó (đang mong Blade of Darkness lên GOG mà mãi không có).

Steam có rất nhiều cái khó chịu nhưng dù muốn dù không cũng phải sống chung với nó, nếu bạn muốn mua game mới thì ngoài Steam có Gamersgate.com (Gamersgate.co.uk); Gamestop Impulse .... Cái này bạn đọc lại post 1. Chúc vui!

/ps: post dài quá, thồi làm đồ án tiếp :D

16. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate

Ngày xưa người ta cũng hay kêu than về vấn đề này, nhưng giờ không ai phàn nàn nữa. Một phần vì đã quen, phần khác vì tính chất của Steam không chỉ bản thân nó là DRM, mà còn là social gaming platform và online/digital store, nên đương nhiên cần online liên tục. Tôi mua cũng khá nhiều game full price nhưng toàn chơi single và online 24/24, ko vấn đề.

Riêng câu này

về nguyên tắc, bạn mua license game chứ không được sở hữu game. Người bán có quyền revoke license bất cứ lúc nào. Ko tin đọc lại EULA mà xem, game khỉ nào chả thế.

17. Mr.Spy

Mr.Spy Fire in the hole!

À trong đây có ông nào biết cái soft mà chuyển game steam từ ổ đĩa này sang ổ đĩa khác không, nhớ hồi trước có 1 ông share trên đây mà ko nhớ tên.

18. Eucliwood

Không cần soft, như mình chuyển ổ theo cách ở vid dưới. Lấy ví dụ như mình Steam để ổ C nhưng game ở ổ E thì vẫn chạy được bình thường

[video=youtube;fD50m58ffoo]http://www.youtube.com/watch?v=fD50m58ffoo[/video]

Chỉnh sửa cuối: 7/6/12
  19. pow

Tôi có thể nói luôn là chuyện Steam bị sập làm cho mọi người không thể chơi được game mình đã mua nó là cực kỳ khó xảy ra, nó giống như bạn bảo một ngày nào đó Microsoft sập vậy cùng lắm sẽ chỉ có chuyện nó đổi tên và sang tay cho chủ khác. Ngay cả chuyện đó có xảy ra thì việc đầu tiên mà hãng như Valve phải làm là cho phép mọi người chơi các game của họ mà không cần qua Steam.

Như trường hợp internet bị mất hơn 1 tháng không connect được thì tôi nghĩ bạn khỏi lo, ngày xưa chưa có 3G thì đấy là chuyện lớn chứ giờ bạn cứ mua cái USB 3G vào cắm là có mạng liền.

Hoặc bạn có thể nghe theo lời metalkidz nói, mua các game không bắt buộc dùng Steam (Shogun là game phải dùng Steam), khi đó bạn chỉ cần internet khi download và activate mà thôi, thậm chí trên cái trang GOG.com game bạn mua thậm chí không cần activate cứ down về mà chơi thôi, bản gốc hay bản crack chả khác gì nhau cả (nếu chơi single) :|

20. YanimeX

YanimeX Fire in the hole! GVN Veteran

xóa hết để lại steamapps cả steam.exe rồi chuyển sang ổ khác chạy steam.exe để nó update là đc