Hỏi đáp, bàn luận về Final Fantasy XV

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi king_dragontb, 29/11/16.

1. stkamikaze

stkamikaze T.E.T.Я.I.S

Ủa sao vậy bác, game chơi ko hợp à :D Em vừa phá đảo hôm qua xong :D

2. †Mara†

†Mara† Mr & Ms Pac-Man

Nhanh thế mình vừa fam lv ap vừa làm nv săn thú chưa qua dc chap 2 nữa

3. noctepes

noctepes Legend of Zelda

Bác dragontb có cuốn offcial guide chưa nhể, up mấy trang craft magic cho mọi người tham khảo cái.

4. harry89

harry89 Mr & Ms Pac-Man

Chơi Uncharted 4 xong nhảy qua game này cảm giác hụt cmn hẫng, game quá buồn tẻ @.@ không hợp với mình

5. giau_long_em

giau_long_em Mr & Ms Pac-Man

Mình đang định mua 1 máy PS4 để chơi final fantasy. Mọi người cho mình hỏi đĩa ps4 như 1 chìa khóa để download game à? Dung lượng đĩa làm sao mà chứa được hết game. Mua đĩa rồi có phải mua thêm cái gì nữa để chơi được game không? Ở tỉnh lẻ nên khó mua quá mà chả có ai để hỏi cả

6. laguna1412

laguna1412 Youtube Master Race

bác chỉ cần mua đĩa về để chơi game thồi nhé, nhét đĩa vào rồi update khoảng 9gb la chơi bình thường thôi :V

7. harry89

harry89 Mr & Ms Pac-Man

Đĩa Blu-ray dung lượng nó đến 45 gb lận bác ơi, chứa full cái game vô tư nên cứ mua đĩa về nhét vô chơi thôi, cần mạng để dơn update file nhé :D

8. giau_long_em

Lạc hậu quá. Cứ nghĩa đĩa đó chỉ chứa được 10gb

9. stkamikaze

stkamikaze T.E.T.Я.I.S

Đi đâu cũng gặp các thánh chơi trên youtube spoil nên tức quá phá đảo luôn =)) giờ quay lại làm mấy quest phụ với đi khám phá chơi =))

10. †Mara†

†Mara† Mr & Ms Pac-Man

Trước cũng cày trâu lắm h có con rồi mỗi ngày có may tiếng chơi nên cũng ko vội làm nv các kiểu cũng ko thấy phí tiền lắm

11. giau_long_em

Tiếng Anh thì kém chắc phải chờ có hướng dẫn mới chơi đc. Chứ chơi FF tự mò tự chơi thì chắc chả đến đâu

12. badbaby_000

badbaby_000 Dragon Quest GVN Veteran

tiếng anh kém có sao mấy đau :))
    ngày trước các thánh còn chơi jap làm gì có hd mò nát đĩa thế mới thú chứ

13. king_dragontb

king_dragontb ✯Final Fantasy Collector✯ Moderator GVN Veteran

Vẫn chưa thấy hàng về :))

14. FFVIIIFan11

FFVIIIFan11 Mayor of SimCity GVN Veteran

Quất cái walkthrough trên youtube thì thấy điểm mạnh là trải nghiệm game này khá đặc biệt, " hiện đại ", thế giới mở rất rộng, đám NPC phụ được code thực hơn, các chi tiết làm giống thực hơn ( ăn uống ngủ nghỉ ), hoạt động rất phong phú, combat ngon, đánh boss xem phê, mặc dù 3 thằng đồng đội đánh chậm chứ ko nhanh. Đoạn vào cái fortress thì lại chán. Độc đáo quả mui trần ca nô chạy vòng quanh thế giới.
    Cảnh đẹp, hùng vĩ, vl đẹp, dungeon ngon.
    Điểm - là Guardian Force có đúng 5 con, chắc tại tốn tiền CGI quá=)). Biên kịch cốt truyện về đoạn tình bạn khá, rất khá, nhưng tổng thể về chiến tranh thì chán. Đoạn ngủ đông rush nhưng được cứu = quả all in dark. Ending hơi tụt, mà ko hiểu 2 cái after credit kia câu vào có ý nghĩa gì?
    Gái thời lượng xuất hiện ít, vẫn ấn tượng
    Trong đống dungeon hầu như chỗ nào cũng có cái " locked door" , mấy ông chơi kia chưa giải được. Chắc chờ xem tiếp.

Cái trailer này có những scenes khác hoàn toàn với trong game, bác nào giải thích dùm :-w.
    Núi spoil, cân nhắc và ko nên xem :(

Chỉnh sửa cuối: 6/12/16
  15. S&C38thk

S&C38thk T.E.T.Я.I.S

có bác nào rành cái ghép phép cho mình xin công thức với -_-

16. maxpayne new

maxpayne new The Warrior of Light GVN Veteran

Mình mới đến chap 3 nên cứ fire, bliz vs lighting dùng thôi =)), đi hunt vui phết chắc phải hunt mới kiếm được mấy món đồ yêu cầu của side quest, thêm nữa là up đồ từ lão Cid nữa, hôm qua vừa săn con behemoth cảm giác khá đã :))

17. trung135

trung135 Youtube Master Race

Cốt truyện FF15 này thì tham khảo ở đâu nhỉ mọi người? Mình cũng vì em FF15 này mà chuẩn bị sắm PS4 để chiến

18. _Bin_

_Bin_ Youtube Master Race

Định vào đây chơi từ lúc mới bắt đầu chap 1 của game nhưng cái post đầu tiên spoil luôn ending làm mình cụt hứng quá. Mod nào đi qua cho vào spoiler dùm kẻo phá hoại trải nghiệm game của người khác. Ý thức mấy bạn game thủ VN mình về spoil ko có như ng nc ngoài nhỉ, mình lên reddit hay các forum khác về game chỉ cần có 1 tí gọi là spoil thôi thì họ cũng bôi đen hoặc giấu rất kĩ. Haizzz. Vì cái spoiler đó mà mình xem ending chẳng còn thấy thú vị, cốt truyện bị spoil cũng chán ngán.

Game mình chờ từ 2011 đến h, nói về gameplay với combat thì rất tốt, nhưng cốt truyện thì rushed quá. Cũng có thể thông cảm bởi vì ông Tabata phải gói lại cốt truyện của 3 phần trong 1 game. Nhưng nói gì thì nói độ dài cốt truyện của game trung bình ko bằng so với các FF khác. Có thể nói là quá ngắn. Ông đạo diễn Tabata này mình nghĩ là thiên về gameplay hơn là cốt truyện. Type-0 cũng thế, gameplay và combat rất hay nhưng cốt truyện thì đúng là đc kể 1 cách nghèo nàn.

19. thaivinhhau

thaivinhhau Waiting to respawn GameOver GVN Veteran

Điềm báo của vua Regis về tương lai, nếu không cho Noctis đi khỏi Insomia và ở lại thì sẽ bị cái nhẫn làm cho trở thành như vậy.

http://infogame.vn/game-offline/cam-nhan-cot-truyen-dam-nuoc-mat-cua-final-fantasy-xv-39120.html

trung135 and FFVIIIFan11 like this.
  20. chanhtruc123

chanhtruc123 Waiting to respawn GameOver

Đã chơi xong, tốn 20h (chính xác là 19h55"), nửa phần đầu mình chọn normal mode, phần sau nghĩ lại coi story nên đổi lại easy mode. Dưới là phần review tổng quát của mình.

Không spoil:

Combat hay, lạ, hiệu ứng đẹp, ấn tượng phong cảnh với những đồ vật xung quanh, chi tiết rõ ràng. Cho những ai lần đầu chơi hoặc thích kiểu action, chặt chém thì phần này phù hợp.:))

Với mình, người từng chơi mấy phần trước thì thấy story của phần này còn sơ sài quá, không bằng mấy bản trước (tất nhiên hơn bản XIII) mà mình cảm thấy hơi hao hao bản XII (chắc mỗi người mỗi ý), bác _Bin_ nói đúng, có lẽ Tabata tốt về khâu combat hơn hơn là story. Nếu mà theo story dự kiến của phần Versus XIII thì anh Noct cân team địch, team vua cha, cân luôn Stella (chắc còn nhớ em này), không có trẩu như XV (theo mình thấy trong trailer 2006 là như vậy) :))

Sẵn tiện nói nhân vật thì thấy tạo hình đẹp, boyband không có j để bàn, mình thấy Noct ko như mình mong lắm, giống Sasuke là đằng khác. Còn Luna thì đậm chất người vợ trong ngôn tình. Nói chung là đúng nghĩa đề cao tình bạn, tình cha con và tình yêu.

Cuối cùng là âm nhạc, không còn j để nói ở mục này, nhạc hay, có mấy bài nghe đi nghe lại, tuy đã nghe trong trailer, nhịp điệu từ từ có lẽ làm phần XV này hay hơn mình tưởng. Cám ơn Yoko Shimomura :))

Kết chung:
    Nhìn chung so với 10 năm (đúng hơn là 5-6 năm game mới chính thức phát triển), thì dòng thứ 15 của series final fantasy này thì cũng được, không đến nỗi tệ đến mức không chơi (đừng nghe mấy người trên mạng chê này nọ, tự mình cảm nhận)

Đánh giá: 7.8/10
    7.5/10 - Gameplay
    7/10 - Story
    9/10 - Music
    8/10 - Graphic

P/s: cái này mình viết theo ý mình nên có j không đúng thì bỏ qua cho, hoặc đóng góp ý kiến. :))

FFVIIIFan11 thích bài này.