Hỏi đáp về Hack TRS!

Thảo luận trong 'Turn Based Strategy' bắt đầu bởi Julian, 21/2/08.

1. Julian

Julian T.E.T.Я.I.S

:D
    Xin chào mọi người mình lập topic này ra là để hi vọng các mem vào đây hướng dẫn và hỏi đáp về vụ hack game tearring saga
    Sau đây là một số nhận định của mình nếu các bạn thấy thiếu sót chỗ nào thì góp ý cho:
    Để hack thêm nhân vật thì chúng ta phải làm như sau:
    -Gọi ma sau đó chế chỉ số = artmoney
    Chú ý: hack thêm nhân vật + nhân vật cũ có sẵn tất cả là 60 thằng nếu hơn sẽ bị mất nhân vật đó.
    Còn hack = TRS modify thì chỉ có giới hạn thôi.
    Mai mình sẽ gửi tất cả tài liệu liên quan đến TRS để làm 1 hacker cho mọi ng tham khảo :cool:

2. NhuThiNgaVan

NhuThiNgaVan Donkey Kong

Trước hết cho xin cái link để tải Mdf được không?
    Không rành IT lắm, nên bạn có thể giải thích rằng: Giá trị gốc nghĩa là như thế nào không? Nếu định nghĩa được như sách giáo khoa càng tốt.

Tôi dùng Art Money cũng làm được nhiều thứ nhưng không hiểu vì sao.

Tôi có dùng Art Money để hack Langrisser, mọi chỉ số của nhân vật đều 99. Save lại, đi ngủ, hôm sau bật lại thì mọi chỉ số đều trở lại như cũ...chẳng biết là tại sao?

Đây là một topic hay và hữu ích, rất mong bạn hướng dẫn cho mọi người biết rõ hơn nữa.

Cám ơn nhiều.

3. chichibaby

chichibaby Donkey Kong

Một vài tài liệu về Hack TRS

Cách tự tạo nhân vật trong Tearing Saga
    -Cuối bài này còn đính kèm phần save sau khi kết thúc game phần VS các bạn có thể down về tham khảo,khi down về bạn giãi nén sẽ xuất hiện 2 file epsxe000.mcr và epsxe001.mcr,các bạn vào thư mục MEMCARDS đem cất 2 file epsxe000.mcr và epsxe001.mcr trong đây đi và chép 2 file mới down về vào.Sau đó vào phần VS load ra mà tham khảo.
    -Nếu làm đúng như bài mình viết ngoài việc tự tạo nhân vật các bạn còn có thể làm full các chỉ số,full skill,full bảng weapon,full bảng item,full quân số ngay map 1,tự tạo New Tearing Saga.Dưới đây là hình tham khảo[​IMG].
    Hướng dẫn chi tiết cách làm

-Trước tiên để chạy game bạn cần chương trình giả lập PS1 (nếu chưa có các bạn coi hướng dẫn và down về tại đây) và để hack game bạn cần chương trình artmoney,nếu không có artmoney các bạn tải từ đây bảng ArtMoney SE v7.27.
    -Tiếp đến để dễ dàng thao tác các bạn nên chạy ePSXe với Video ỡ chế độ Window mode(mỡ ePSXe chọn config,chọn tiếp Video,chọn tiếp configure,tìm đánh vào Window mode,chọn ok là được)(nói cách khác nghĩa là các bạn chạy cửa sỗ ePSXe)Bây giờ bắt đầu vào game.
    -Sau khi các bạn đã vào game các bạn chạy chương trình ArtMoney,nếu là lần đầu dùng ArtMoney thì sẽ hiện lên 1 bảng About,các bạn hãy đánh dấu vào ô cạnh dòng chữ I agree with the tems and conditions of License Agreementnhấn tiếp vào ok là chạy được chương trình.
    -Các bạn nhìn hình thấy khoanh tròn đõ được đánh dấu số 1 các bạn ấn vào đây chọn ePSXe-Enhanced PSX emulator đây là chương trình ArtMoney sẽ thâm nhập (nếu chưa chạy game bằng ePSXe sẽ ko hiện dòng này để các bạn chọn),bây giờ ấn vào nút Search(khoanh tròn số 2 trong hình) và bảng này sẽ hiện lên:
    -Ỡ bảng sau khi ấn Search này (các bạn lưu ý vì bảng này ta sẽ quay lại nhiều lần):Khoanh tròn số 2 trên hình là nơi bạn nhập số khi vào Search.Bạn ấn vào khu vực 1 thì 1 bãng nữa xuất hiện:
    -Các ô trong khoanh tròn 1 là nơi bạn sẽ đánh chọn integer,việc này giúp bạn search ra số cần nhanh nhất.
    Lấy VD tổng quát : mình nói bạn vào search chọn integer 4 bytes thì bạn vào bảng trên đánh vào ô cạnh integer 4 bytes,chọn ok và trở lại bảng search nhập số cần search vào và chọn ok tiếp,vậy là search xong.
    -Bây giờ bạn vào game dưới dạng cữa sổ của sPSXe,bạn chơi lại từ đầu game,khi vừa bắt đầu map 1 bạn chỉnh bảng thông tin cũa Arkis(cái đứa kị sĩ màu xanh ấy,vào bảng thông tin bằng cách ấn nút tam giác với máy PS1, còn là nút gì khi bạn đổi thành khi sang chơi PC thì bạn biết,chứ tui bó tay [​IMG])giờ thì save lại bằng phím nóng F1(cách save nhanh của ePSXe là ấn F1,load lại nơi đã ấn F1 ngay tức thì là ấn F3,rất tiện[​IMG]).
    Bây giờ cứ để game chạy đừng có tắt,vào lại ArtMoney ,vào bảng Search chọn integer 8 bytes,bạn nhập số này vào bảng Search: 54984171336224,chọn ok.
    -Trở lại bảng điều khiển chính cũa ArtMoney lúc này bạn để ý ỡ Khoanh vuông 1 sẽ cho ta các giá trị (gọi là value),bạn ấn vào hình mũi tên màu xanh thì bên khoanh vuông 2 sẽ cho ta thông tin về value để ta thay đổi(VD:bên khoanh vuông 1 có 2 value thì bên khoanh vuông 2 cũng sẽ cho 2 value để ta thay đổi) ỡ mỗi value sẽ có chỗ để ta nhập số mới vào thay đổi game(chổ nhập số thay đổi là khoanh tròn 4).
    -Bây giờ các bạn ấn chuột trái vào khoanh tròn 5 thì 1 bảng nữa hiện lên:
    Đây là điều quan trọng : khoanh tròn 1 trong hình là nơi giúp bạn đi đến giá trị mới,VD:mình nói ta đi đến 5 giá trị tiếp theo nghĩa là bạn đánh vào khoanh tròn 1 số 5,sau đó ấn vào khoanh tròn 2 (dấu +)là bạn đã đi lên 5 giá trị (tính giá trị ban đầu là value mà bạn đã ấn chuột trái để tới bảng này),còn đi xuống 5 giá trị nghĩa là đánh vào đây số -5(số âm) rồi ấn vào khoanh tròn 2(dấu +).Khoanh tròn 3 là nơi bạn nhập Byte cho giá trị này.VD:mình nói ta chọn integer 1 byte thì bạn ấn vào khoanh tròn 3 chọn integer 1 byte
    Lấy VD tổng quát: từ bãng chính cũa ArtMoney,mình nói ta đi lên 6 giá trị và chọn integer 3 byte thì bạn ấn chuột trái vào dòng integer ? byte(bên phải chỗ nhập số thay đổi được) của giá trị đó ,hiện lên bảng Edit Address bạn đánh vào khoanh tròn 1 số 6,ấn vào dấu +(khoanh tròn 2),tiếp xuống khoanh tròn 3 ấn vào chọn integer 3 byte ,cuối cùng ấn ok(khanh tròn 4)là xong thao tác này
    Phần trên mình viết hơi khó hiễu và sẽ gây khó chịu nhưng mong mấy bác lưu ý,nắm rõ phần trên thì phần sau cực kì dễ dàng[​IMG].
    Bây giờ là thao tác được chia làm các mục cụ thể

-Chọn bài viết gồm cũa mình gồm 9 Mục,các bạn muốn xem mục vào phiền các bạn lick vào đó [​IMG].
    +Mục 1: cách tìm value gốc cũa tất cả nhân vật(việc này giúp ta nhanh chóng biến đổi các nhân vật)
    +Mục 2:Thay đổi thuộc tính(class) cũa nhân vật
    +Mục 3: thay đổi tên và diện mạo cũa nhân vật
    +Mục 4: Cách làm full chỉ số và skill
    +Mục 5:Một vài gương mặt và thông tin để các bạn tham khảo.
    +Mục 6: Cách làm full bảng weapon,full bảng item
    +Mục 7: Cách tạo ra những ngôi sao đen tăng hit và eva
    +Mục 8 : Cách full quân số ngay map 1 trong Tearing Saga.
    +Mục 9: Cách tự tạo New Tearing Saga.
    Mục 1: cách tìm value gốc cũa tất cả nhân vật(việc này giúp ta nhanh chóng biến đổi các nhân vật)
    -Trở lại bảng điều khiển chính cũa ArtMoney(game còn chạy),trong bảng thông tin value cũa ArtMoney( khoanh vuông số 2) có con số trong khoanh vuông 4 ứng với mỗi value,bạn thay đổi những con số thành số 0 (nhập số 0 vào ấy) rồi ấn enter(lưu ý làm từng số ỡ từng value thôi) ,ỡ value nào sau khi bạn ấn enter vào làm hình cữa sỗ ePSXe như sau:
    -Hình thông tin cũa Arkis mất 2 món vũ khí, thì đó là value ta cần lưu ý,nhập số này vào lại những value đã không làm thay đổi thông tin Arkis: 54984171336224, rồi xóa những value này đi (bằng cách ấn nút delete) chỉ giữ lại value đã làm mất vũ khí cũa Arkis,bạn đánh số này vào: 72056498838044417 và ấn enter,lúc này thông tin cũa Arkis sẽ xuất hiện 2 thanh kiếm mới như hình sau:
    _Nhìn trong hình mình nhập số -1090921693439 nhưng số này bị mất khi load bằng Card nên bạn dùng số mới này thôi : 72056498838044417.
    -Bây giờ bạn ấn vào cữa sỗ ePSXe save lại bằng phim nóng F1 để giữ lại 2 thanh kiếm đó,vào ArtMoney ấn vào nút clear tẩy sạch thông tin các value đi.Lưu ý các bạn không được dùng mấy thanh kiếm này dù chỉ 1 lần cũng không[​IMG].
    Mục 2:Thay đổi thuộc tính(class) cũa nhân vật
    -Đây là cách điễn hình cho tất cả nhân vật,bây giờ bạn vào cửa sỗ sPSXe và truyền 2 thanh kiếm mới cho nhân vật bạn muốn biến đổi (lưu ý các bạn chỉ để nhân vật cần biến đổi này cầm duy nhất 2 thanh kiếm này thôi),save lại bằng phím nóng F1.Sau đó bạn vào lại ArtMoney,bạn ấn vào search chọn integer 8 bytes nhập số này vào : 72056498838044417 chọn ok,lúc này sẽ xuất hiện các value bên bảng trái,ấn mũi tên xanh ta có thông tin cũa các value này bên bảng phải, thay đổi thông tin các value này về 0,ỡ value nào bạn thay đổi rồi ấn enter mà làm 2 thanh kiếm biến mất thì bạn giữ lại,các value khác xóa đi.
    -Bạn vào lại ePSXe load lại bằng F3 cho 2 thanh kiếm trở lại,vào lại ArtMoney nhập vào value đã làm 2 thanh kiếm biến mất dãy số : 72056498838044417,và value này sẽ là value gốc cũa nhân vật.
    -Từ value gốc đó bạn đi lên 62 số và chọn integer 1byte,thay đổi theo ý bạn (bạn lưu ý sau mỗi lần nhập số bạn ấn enter,nhìn vào ePSXe sẽ có thay đỗi ỡ phần class cũa nhân vật,dùng lại ỡ class bạn muốn)VD: bạn muốn nhân vật thành rồng đen nhập 133 vào đây(có 255 class,sau này mình sẽ đưa thêm nhiều số khác nữa ,không thì nếu thích bạn tự mò cũng ra).
    Mục 3: thay đổi tên và diện mạo cũa nhân vật
    -Các bạn trở lại value gốc(bằng cách vào ArtMoney ấn nút clear,bảng thông tin về các value sẽ sạch trơn,rồi bạn ấn vào mũi tên xanh để thông tin value trở lại ,bạn giữ lại thông value gốc và xóa mấy thông tin value khác đi) từ value gốc bạn lui lại 4 số chọn integer 1 byte,value lúc này giúp bạn thay đổi tên của nhân vật (tên cũa Runan là số 1)( những tên khác mình sẽ cung cấp sau).
    -Trở lại value gốc bạn đi xuống 3 số chọn interger 3 bytes,số này giúp bạn thay đổi diện mạo nhân vật(1 cô nàng xinh xắn mình mang số 1700)(mình cũng sẽ cung cấp cho các bạn những khuôn mặc khác sau).
    Vài lưu ý :
    _Khi các bạn nhập số xong phải ấn enter thì mới có sự thay đổi nhân vật(có thể vừa làm vừa theo dõi cữa sỗ ePSXe)
    _Khi các bạn thay đổi xong class cũa nhân vật ,trở lại màn hình chính cũa game(là thoát bảng thông tin nhân vật á)bạn sẽ chưa thấy có sự thay đổi nào trong map này đâu,qua map mới thấy,VD:sau khi đổi class cũa Runan(tướng cũa ta) thành rồng đen thì ngoài map Runan vẫn mang vóc dáng cũ(tên này cầm kiếm mà quýnh xịt ra lữa [​IMG])sang map sau mới có sự thay đổi,hoặc bạn save lại bằng gậy save cũa Enteh,thoát ra vào load lại thì cũng thay đổi.Tuy nhiên,đối với những nhân vật bạn biến đỗi chúng thành class kị sĩ(cưỡi ngựa hay rồng đều được) thì bạn có thể thay đổi vóc dáng ngay sau khi đổi thuộc tính bằng cách có nó xuống ngựa/rồng rồi leo lên lại là thay đổi rồi.
    _Các bạn thay đổi diện mạo ra sao cũng được,tuy nhiên lúc các bạn thay đổi tên thành tên cũa một nhân vật nào đó có vũ khí chỉ mình nó dùng được thì lúc này nhân vật mới tạo trùng tên cũng dùng được(khác diện mạo ko thành vấn đề) cũng dùng được,VD: để tên là Vega thì dùng được kiếm giảm 1/2 damaga dù mặt khác,class dùng được kiếm khác [​IMG].
    _Giới tính ta muốn thay đổi thì từ value gốc các bạn lui về 8 số chọn interger 1 byte, nếu muốn là nam đánh vào đây số 1,nữ đánh số 5.
    _Đi map bắt buộc phải có Runan và Enteh nên các bạn không nên thay đổi tên cũa tướng (Runan) hay hậu(Enteh) vì như vậy sẽ làm các bạn không qua được map.
    _Khi các bạn tạo ra đũ bộ 7 con rồng,nếu các bạn cùng đem chúng vào 1 map thì sẽ gặp lỗi:hình dạng mấy con rồng ngoài map khi chơi hơi kì kì nhưng không ảnh hưỡng khả năng chiến đấu cũng không làm bạn bị dis đâu,nói chung ngoài hình dạng quái dị thì chẳng bị làm sao cả.
    _Các bạn lưu ý việc đặt tên trùng mấy nhân vật trong game sẽ giúp bạn trông giống hệt chúng khi o ngoài map hay khi xem cảnh giao chiến,tuy nhiên các bạn không nên đem chúng theo ỡ những map có tên NPC thật mà bạn đã sao chép,vì nếu chúng biến mất thì bạn cũng.....đi theo tiếng gọi con tim luôn [​IMG].VD: khi các bạn tạo con ngựa vàng trong hình đầu bài và đem vào map 10,map 10 con ngựa thật có xuất hiện và sẽ biến mất nếu bạn định tấn công nó,bạn mà đem con mới tạo vào thì tui nó đi với nhau mất.
    _Nếu các bạn không muốn làm mất đi sự hấp dẫn ban đầu cũa game,các bạn không cần thiết phải thay đổi mấy nhân vật vốn có ,có cách bỗ sung thêm vào lực lượng vốn có cũa game mình sẽ nói đến phần này sau.
    Mục 4: Cách làm full chỉ số và skill
    -Trở lại value gốc cũa nhân vật ,từ value gốc này bạn đi xuống 24 và chọn integer 8 bytes ,nhập dãy số này vào : 1441150777481498408 ,ấn enter nhân vật cũa bạn sẽ full các chỉ số HP,LV,EXP,MV,STR,SKL,AGL,DEF,MAG,LUK,MLV,W.P.Nếu bạn không muốn full chỉ số tại value này bạn chọn integer 1byte và nhập số vào cho LV,còn HP,EXP,MV,STR,SKL,AGL,DEF,MAG,LUK,MLV,W.P chính là 7 value liền value đó,bạn cũng để integer 1 byte mà làm.
    -Trở lại value gốc cũa nhân vật,từ value gốc này bạn đi xuống 16 và chọn interger 8 bytes,nhập dãy số này vào : 2607059566591, lúc này bạn sẽ có được 29 trên tổng số 30 skill( do mình loại bõ 1 skill hại nhiều hơn lợi[​IMG]skill này giúp bạn giết tên nào thì lấy hết vũ khí cũa tên đó nhưng nó làm giảm đáng kể chỉ số mấy nhân vật xung quanh,nếu các bạn muốn có skill này thì sau khi hack full bảng item bạn lấy sách học skill này ra học cũng sẽ có thôi).Nếu không muốn full skill tại value này bạn chọn integer 1byte và nhập số cho skill đấu tiên,7 value liền sau cũng chọn integer 1 byte và nhập số cho các skill tiếp theo.
    Mục 5 :Một vài gương mặt và thông tin để các bạn tham khảo.

-Các bạn lick vào đây

4. anhkha

anhkha Fire in the hole! Lão Làng GVN

forum của hotgame không vào được
    cái mục 5,6,7,8,9 vì hotgame bị sao nên không thể xem được

5. Julian

Julian T.E.T.Я.I.S

ông chi chi hướng dẫn dài vậy ai mà hiểu đc?
    giá trị gốc có nghĩa là giá trị nào mà mình dễ nhớ đó mà. Sau đó save giá trị này vào làm giá trị chuẩn. Từ giá trị gốc này ta mò để tìm ra các giá trị tiếp theo.
    Việc hack 1 nhân vật gồm các địa chỉ ( value) chứa thông số về : Tên, diện mạo, class, sexy( giới tính) ko có hiểu thành .. thì ch ết , sao đen môi trường, vũ khí, cộng hưởng , status Vậy thôi
    Hôm nay tui bị mất USB lên ra hàng nét ko làm đc gì cả. Huu

6. chichibaby

chichibaby Donkey Kong

vậy à ^^ nhưng tớ ko phải tác giả bài này chẳng qua tớ thấy bài này hay quá mà hiện tại 4rum bên kia die rồi tớ muốn giữ lại thôi...

Cậu có thể làm thêm các New TRS ko? ở đây có tất cả 9 mục để làm lên TRS New đấy? ^^

7. Julian

Julian T.E.T.Я.I.S

Mấy cái mục trên thì cũng hướng dẫn chu đáo đó nhưng nói chung là hướng dẫn như vậy thì gọi là dấu nghề. Tui hướng dẫn thì chi tiết để mọi người tự hiểu về sơ đồ để tạo lên 1 nhân vật mà.
    Ở đây còn thiếu những tài liệu về tên của các nhân vật NPC và Boss
    Tui chỉ cần hack interger 4 bye ->1 bye thôi
    Tui có thêm mục hack tăng chỉ số = gậy sao như +7 mag, +10str...
    value xem ngoại hình class của nhân vật...

8. Drenthe

Drenthe Mario & Luigi

cái TS này tui chĩ biết mỗi vụ dupe đồ thoai chứ chẳng biết háck hủng gì cả!:devil:

9. ☆Vega

☆Vega T.E.T.Я.I.S

=.=' Hack này khá có ích cho việc tạo New Tearing Saga

10. chichibaby

chichibaby Donkey Kong

Mình đã tổng hợp lại đũ nội dung bạn vào đường link này xem nhá :D.
    http://gamevn.com/showthread.php?t=413671

11. ☆Vega

☆Vega T.E.T.Я.I.S

=)) AcTiny ? có muốn tơ lập 1 nick ☆AcTiny ko? ^^

12. NhuThiNgaVan

NhuThiNgaVan Donkey Kong

Dùng Art Money dò tiền, dò vũ khí thì tôi làm được rồi. Nhưng chưa thể dò ra được các chỉ số như Str. Ví dụ Str lúc đầu là 6, sau khi level up thì lên 7 nhưng khi dò ra có vô số kết quả, chẳng biết làm cách nào?

13. chichibaby

chichibaby Donkey Kong

chẳng hiểu sao lập được nick -=AcTiny=- rồi mà không được tạo topic và tự sữa nội dung bài mình đã gởi nên mượn tạm nick chichibaby ấy mà :D.

14. -=AcTiny=-

-=AcTiny=- Mr & Ms Pac-Man

À,cái này giải thích vầy nha: nếu bạn từ value gốc :
    +Đi xuống 24 số chọn integer 1 byte thì là nhập số lv.
    +Đi xuống 23 số chọn integer 1 byte là nhập số hp hiện tại còn.
    +Đi xuống 22 số chọn integer 1 byte là nhập giới hạn hp.
    +Đi xuống 21 số chọn integer 1 byte là nhập số str.
    +Đi xuống 20 số chọn integer 1 byte là nhập số skl và agi(cái này nhập 1 số ãnh hưỡng cả skl và agi)
    +Đi xuống 19 số chọn integer 1 byte là nhập số def và wlv.
    +Đi xuống 18 số chọn integer 1 byte là nhập số Wlv và Mag.
    +Đi xuống 17 số chọn integer 1 byte là nhập số Mov.
    -Nếu search theo cách cũa bạn thì bạn search vầy nhá : class nhân vật bạn hack có giới hạn str ví dụ là 5,nhưng hiện thời str cũa bạn là 6,vậy thì bạn vào search ỡ integer 1 byte số 2,sau đó sau khi up lv str lên 7 thì bạn vào lại ArtMoney và filter số 4 là tìm được value str,nếu lên 8 filter 6,nếu lên 9 filter 8......
    Nói chung là từ giới hạn str cũa class nếu trong game tăng 1 đơn vị thì trong ArtMoney tăng 2 đơn vị :D.

15. witfox

witfox Khoái ăn nho tím Lão Làng GVN

Fox muốn hỏi cái này...(=ToT=) Fox c1\ó down cái TRS Modifier nhưngmà hỏng hiển thị được chữ tiếng hoa và Nhật, nó bị mã hóa ra ký hiệu hết hà...Font trong Word của Fox có cả thằng Arial Unicode MS (vô insert symbol chọn nó là có cả trăm thứ chữ kể cả nhật và hoa) làm sao Fox hiển thị ra đựơc giờ? Fox vô Setting/Control panel chọn Font nhưng nó ra cái hình là chữ Font to tướng...
    Nói chung Fox muốn các bạn chỉ dùm Fox cách để máy nhận ra chữ Hoa hoặc Nhật đó....

16. ☆Vega

☆Vega T.E.T.Я.I.S

^^ hình như phải post đến số lượng bài nào đó ý mờ...

17. NhuThiNgaVan

NhuThiNgaVan Donkey Kong

@ Fox: Cái RTS Modifier đó là font tiếng Hoa, cần đưa đĩa Service Pack (nếu dùng XP) vào ổ rồi vào control panel, chọn Install east asian language là xong.

@ Actiny: Đa tạ, đã hiểu hơn nhiều.

18. ☆Vega

☆Vega T.E.T.Я.I.S

@NhuThi: cậu có thể Up phần Font đó lên được ko ^^. Hình như nếu có Font chữ của cái MDF đó diều chỉnh được tòan bộ mọi thứ chứ ko giới hạn như bây h đâu...

19. dtlove_dt3

dtlove_dt3 R.I.P

hồi cũng nghĩ là bỏ đĩa XP vào cài là hiển thị tiấng hoa, rốt cuộc vẫn là mốt mớ ô vuông :|

20. anhkha

anhkha Fire in the hole! Lão Làng GVN

font chữ đó mình đã thử làm NTNV rồi nhưng rất tiếc là không hiển thị được, hình như đó không phải chữ Hoa