Hướng dẫn Download - Install - Cách chơi RTK 11

Thảo luận trong 'RTK và others' bắt đầu bởi Sword Man, 8/8/07.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Sword Man

Sword Man Dragon Quest

Hướng dẫn cách cài đặt

1. Download San 11 Original: http://www.sanguogame.com.cn/download/120.001/san1111.exe

2. Cài San 11 Original như hình dưới, nhấn nút có đánh dấu V đỏ. Ở tấm hình thứ 2 khi bạn ấn nhất nút thì nó đòi pass. Pass là http://sanguogame.126.com

Ví dụ bạn cài vào ổ C có đường dẫn là C:\San11

3. Start -> Run -> Gõ "regedit" và enter -> Hiện lên cửa sổ Registry Editor -> Nhấn F3 -> Gõ "KOEI" và enter. tìm dòng như sau:

Nhấn dấu + phía trước San11PK. Click chuột phải vào San11PK -> New -> Key -> Gõ "Install" và enter như hình dưới:

Chọn vào Install vừa tạo phía trên. Ở bên khung cửa sổ bên cạnh, click chuột phải -> New -> Expandable String Value -> Gõ "InstallInfo" và enter như hình dưới:

Click chuột phải vào InstallInfo vừa tạo phía trên -> Modify -> Trong ô Value data gõ đường dẫn đến thư mục bạn cài San 11 Original ở bước 2 -> OK -> Đóng cửa sổ Registry Editor lại. Ví dụ phía trên là C:\San11 như hình dưới:

4. Download San 11 PUK: http://www.draculanowaday.net/tqdn/san11pk.rar

5. Cài San 11 PUK

6. Download patch tiếng việt mới nhất: http://www.gamevn.com/showthread.php?t=314388

7. Giải nén. Copy đè file "San11PK" vào thư mục bạn cài San 11. Ví dụ trên là C:\San11. Copy đè 2 thư mục "scenario" và "msg" vào thư mục "Media" trong thư mục bạn cài San 11. Ví dụ trên là C:\San11\Media.

2. Sword Man

Sword Man Dragon Quest

Mình ko hướng dẫn cách chơi cụ thể chi tiết vì như thế sẽ mất hay mà chỉ là một số cách chơi, kinh nghiệm.

1. Một số khái niệm căn bản
    Jin: Vàng
    Energy: Lượt đi
    Draft: Tăng quân
    Safe: Trị an
    Train: Rèn luyện tăng sĩ khí
    Deploy: Dàn quân
    Convey: Vận chuyển
    Reward: Phát tiền tăng sự trung thành
    Award: Phát item
    PoW: Tù binh
    Free: Tướng không có chủ có thể mời
    Trainskill: Nghiên cứu skill cho tướng
    Learnskill: Học skill sau khi đã nghiên cứu xong cho tướng
    Advisor: Tham mưu. Chọn người có chỉ số INT và POL cao nhất.
    CeaseFire: Ngừng chiến
    Revoke: Phá bỏ
    Ally: Liên minh
    Search: Tìm kiếm tướng và item
    Recruit: Mời tướng

3. Sword Man

Sword Man Dragon Quest

2. Nâng cấp nhà lên level 3

Có 4 nhà bạn cần quan tâm trước: Farm, Market, Barrack và Forge

Muốn nâng cấp bạn phải xây 2 nhà gần nhau. Chọn JoinBuild để nâng cấp. Sau khi nâng cấp 1 nhà sẽ bị phá hủy để ghép vào nhà kia.

Nhà level 2 = 2 nhà level 1
    Nhà level 3 = nhà level 2 + nhà level 1

3. Tìm tướng, Item và mời tướng

Khi nhấn Search tức là tìm kiếm trong thành đó có thể tìm ra tướng không chủ hoặc item.

Khi bạn có Advisor có chỉ số INT và POL từ 90 trở lên sẽ giúp bạn khá nhiều và hiệu quả.

Khi bạn nhấn Search, nếu trong hộp đối thoại của Advisor không hiện lên dòng tên nào màu xanh thì bạn có thể bỏ qua để tiết kiệm lượt đi. Nhưng có lẽ chỉ áp dụng với tìm tướng.

Tương tự với Recruit. Sau khi chọn Target nếu Advisor thấy tướng nào phù hợp để mời thành công sẽ hiện lên dòng tên màu xanh và sẽ tự động chọn tướng đó cho bạn. Nếu không có thì bỏ qua vì khả năng ko thành công rất cao.

Lưu ý khi bạn Recruit thì bạn chọn thành nào thì chỉ có tướng trong thành đó đi mời. Nếu thành đó không có tướng nào phù hợp để đi thì thử sang các thành khác thử lại.

4. Sword Man

Sword Man Dragon Quest

3. Dàn quân

Quan trọng nhất là chọn tướng và quân phù hợp lẫn nhau. Nếu không sẽ giết được rất ít quân địch, bị quân địch giết nhiêu hơn, tướng không có Tactic (Bày binh).

Phù hợp tức là tướng dùng vũ khí nào thì điều khiển quân đó. Dùng vũ khí đó càng tốt thì càng hiệu quả. Ví dụ từ trái qua phải

Kí hiệu 1-3: Level A
    Kí hiệu 4 (km): Super
    Kí hiệu 5: Level C
    Kí hiệu 6: Level B

Tướng này điều khiển các quân như sau
    Horse (Ngựa): Tốt. Khi điều khiển sẽ có 3 kiểu Tactic.
    Spear, Pike, Bow: Khá. Khi điều khiển sẽ có 2 kiểu Tactic.
    Siege: Không điều khiển được
    Navy: Trung bình. Khi điều khiển sẽ có 1 kiểu Tactic.

Muốn tăng cấp độ dùng vũ khí cho tướng phải Trainskill để nghiên cứu trước, sau đó Learnskill.

Muốn tăng số lượng quân cho tướng điều khiển thì phải thăng chức cho tướng lên cao hơn trong Ranks.

5. Sword Man

Sword Man Dragon Quest

4. Kinh nghiêm đánh

- Dùng quân bow là có sức sát thương cao nhất và có thể đánh diện rộng (3 - 4 ô). Đó là tướng chuyên dùng bow có Tactic kiểu thứ 3, Splash. Chú ý khi dùng tactic này phải sắp xếp cho quân địch đứng sát cạnh nhau mới hiểu quả và quân của mình cách vị trí chọn đánh ít nhất 1 ô nếu không quân của bạn cũng bị chết luôn.

- Dùng kết hợp cách đánh trên với quân Spear. Tướng chuyên dùng spear có 2 kiểu Tactic là Push và Twint Push. Bạn có thể sẵp xếp để đẩy quân địch đứng gần nhau sau đó cho tướng bow dùng Splash đánh lan.

- Khi dùng quân bow của mình bắn vào quân bow của địch thì sẽ bị bắn trả lại nhưng nếu bắn vào quân khác thì không sao.

- Dùng quân Spear và Pike để kết thúc đạo quân địch thì khả năng bắt sống tướng địch cao hơn.

- Duel. Không phải lúc nào địch cũng chấp nhận do đó trước khi đó tốt nhất là save lại nếu ko bạn sẽ phí mất 1 lượt đi. Trước khi duel bạn phải xem đạo quân đó có mấy tướng. Nếu là 2 trong khi bạn có 1 thì khi duel bạn sẽ phải 1 vs 2.

- Xem lương thực của đạo quân địch nếu ít lương thì bạn chỉ cẩn thủ cho địch tự chết. Hoặc truy sát khi địch rút.

- Nếu địch tấn công, chờ quân địch vào trong khoảng cách mà bạn chỉ mất 1 lượt đi là đánh được. Khi đó bạn cho 4, 5 đạo đánh liên tục. Địch chưa kịp làm gì đã chết.

- Xây Tower để giết thêm địch, BattleMusic để tăng sĩ khí, Camp để giảm độ dùng lương thực ở nơi nào bạn đánh nhiều. Ngoài ra nhiều khi làm quân địch mất lượt để đánh thay vì đánh mình.

- Khi phòng thủ thành, nếu con đường hẹp (1 - 2 ô) thì bạn cho xây Tower hoặc Barrier bịt lại. Nếu bịt lại kín hết thì tốt, nếu không bịt kín hết được thì bạn cho 1 đạo quân Pike đến chặn chỗ kẽ hở. Sau đó chỉ cần vác quân bow đứng phía sau đánh và 1 đạo khác để sửa chữa công trình nếu bị đánh.

- Khi chọn quân phải lưu ý đủ số vũ khí cho quân. Không thể nào điều khiển 5000 quân bow trong khi chỉ có 3000 bow trong thành.

- Kết giao hoặc anh/em và cưới vợ/chồng cho tướng trong Relate, Oath là kết nghĩa, Marry là cưới. Khi họ cùng nhau điều khiển đạo quân cạnh nhau thì sẽ được thêm một lần đánh lần thường. Ví dụ A, B, C là anh em. Anh sau khi đánh xong, B và C sẽ được tự động thêm một lần đánh. Nếu bạn biết kết hợp với skill Twice, có 50% tăng thêm cơ hội đánh bình thường, thì bạn có thể tăng lên khá nhiều lần đánh.

- Khi bắt đầu chơi bạn thỉnh thoảng bị Bandit đến phá. Nếu chúng tấn công thành thì bạn cứ phòng thủ cho đến khi kết thúc. Nếu chúng phá nhà quanh thành thì bạn mới đem quân đi đánh. Bạn không nhất thiết phải phá trại của chúng vì sẽ còn hiện lại.

Kinh nghiệm xây nhà

- Xây nhà Barrack và Forge ở phía trong cùng và xa đường tấn công càng tốt để tránh bị phá hủy sớm. Cho nhà Farm và Market ra phía ngoài.

- Mỗi thành cần 2 nhà Farm lvl 3, 2 nhà market lvl 3, 1 Mint, 1 Silo, 1 Fish Market hoặc 1 Big Market, 1 Barrack lvl 3, 1 Forge lvl 3. Đất còn lại tùy thuộc vào bạn và khi bắt đầu chiếm thành có thể xây Late Market để tăng nhiều Jin.

6. therebex

therebex T.E.T.Я.I.S

Cảm ơn SM, xin phép được "gim" lên nhé, rất hữu ích

7. gameworm

gameworm Fire in the hole!

Bạn ơi có thể hứong dẫn mình cái SAn 11 Origianl đc ko ? tớ kẹt đoạn này

8. Sword Man

Sword Man Dragon Quest

@gameworm: Mình bổ sung thêm hướng dẫn phần cài original rồi đó. Chắc bạn vướng phần pass thôi.

@therebex: Thấy nhiều bạn thích RTK mà không chơi được không phải vì khó mà là lười tìm và đọc. Hy vọng bạn ra bản update sớm.

9. gameworm

gameworm Fire in the hole!

Bạn này, trong trừong hợp tớ chỉ muốn chơi San11 Original mà ko muốn chơi Power Up Kit. THì tớ lấy patch tiếng anh ở đâu và dùng thế nào. CHỉ tớ với. Tớ cảm ơn

Quên, cái PUK ở đây ko đi kèm với cái San11 thường đc. Vì hihf như file setup của link San11 bạn cho thì nó setup theo kiểu extract Data, nên cái PUK ko detect đc bản gốc và vì vậy nó có lỗi là ko cài đc >.<.

10. Alundra175

Alundra175 Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

Sao tớ làm đúng những gi` cậu bảo rồi mà khi cài cái San11PK thì nó báo lỗi ko cho cài nhỉ???giúp tớ với

11. WindySpeed

WindySpeed Mr & Ms Pac-Man

Tôi thấy trong hình ảnh hướng dẫn cài ở trên là bản san11 của Trung Quốc (vì trong registry thấy có san11tc)mà patch ở đây của threbex là patch làm cho bản san11 của Nhật nên không cài được, cái này mình đã gặp rồi, nếu mọi người muốn sài patch của threbex thì phải tìm bản san11 của Nhật về cài thôi!

12. không-biết

không-biết Youtube Master Race

Tôi có San11 gốc tiếng Nhật, rồi giờ tải thêm cái 500MB tiếng anh nữa sau đó tải patch tiếng Anh nữa là tôi có thể chơi toàn bộ tiếng Anh ?

Sau đó tải patch tiếng Việt là tôi có thể chơi toàn bộ tiếng Việt ?

13. jackalkhoa

jackalkhoa Youtube Master Race

Mình định cài bản PK, đọc phần hd Sword Man thấy rất hay, cảm ơn bro.
    Nhưng thắc mắc k biết bro có nhầm lẫn k vì tại sao lại chỉnh sửa registry của san11PK trong khi chưa cài bản PK đó (mới cài San11 Original thui mà).
    Xem bên chủ đề này thì mọi người cũng chỉ là chỉnh sửa registry của san11.
    http://forum.gamevn.com/showthread.php?t=310553&page=2
    Mà lại có thông tin là bản original thì k cần chỉnh registry mà.

14. therebex

therebex T.E.T.Я.I.S

Bản original đúng nghĩa (tức là chạy file install) thì k cần chứ ở đây 1 số bạn mua phải bản original "cài đặt theo kiểu extract" của mấy thằng bán đĩa thì ko cài được PK, phải sửa registry

15. vietanh797

vietanh797 †A Faithful Knight† Moderator Lão Làng GVN

mình làm theo hướng dẫn và kq là ko cài đc bản san11pk
    nó không nhận bản đó bản san11tc hay sao í
    bản pk là bản update riêng đâu phải patch mà ko up đc vào cái san11tc

16. I_will_die

I_will_die Mr & Ms Pac-Man

Sau khi làm theo hướng dẫn ở những bước đầu vào registry thì không thấy có san11 trong mục koei chỉ có DW4 mà mình đã cài trước thôi.Vậy là sao???Vào thư mục cài đặt thì vẫn vào chơi game đc bt.
    Sorry sau khi down pk cài không đc vào lại thì lại thấy hiện ra.

17. therebex

therebex T.E.T.Я.I.S

san11tc là san 11 tiếng Trung, do đó bạn cần bản PK tiếng Trung, hiện nay anh em chỉ dùng bản PK tiếng Nhật
    Để khắc phục tốt nhất bạn cài san11 original lại đi, rồi cài PK, nếu ko cài được PK thì mới làm theo HD sửa registry, ko xuất hiện có thể là bạn sử dụng bản san11 giải nén Bạn nên sử dụng bản cài đặt, sử dụng bản giải nén cũng được nếu bạn biết xử lí, còn ko tốt hơn dùng bản cài đặt

18. jackalkhoa

Mình đã làm theo hướng dẫn và cài và chơi được ok rồi, thank các bro.
    Có điều lạ là khi modify cái InstallInfo gõ đường dẫn đúng rồi vẫn báo lỗi, copy - past thì lại ok.
    Bản patch tiếng anh của therebex bị lỗi hiển thị số thành \ / khó chịu quá

19. WindySpeed

WindySpeed Mr & Ms Pac-Man

Tui chẳng thấy lỗi gì cả chơi ngon lành, nếu bạn đã chơi bản tiếng Nhật rồi thì bạn sẽ thấy bản patch đó thật tuyệt vời! Có điều là patch chưa làm xong chứ không phải lỗi :o

20. jackalkhoa

Tôi so với patch cũ cho san11 thường thì thấy có cải thiện nhiều chỗ, rất hay nhưng còn lỗi: phần kỹ năng điều khiển quân (cái cũ có tên UNIT) thì giờ thành SKILL trùng với SKILL kế bên (2 mục SKILL) trong đó các mức độ ( S, A, B, C) thì giờ là các ký hiệu rất khó phân biệt /, \... Các vùng tự trị đánh số 1, 2, 3, giờ cũng thành mũi tên hết. Cũng k biết là lỗi hay chưa làm xong, định góp ý chút thôi chứ nếu so với bản tiếng Nhật mà nói làm gì:D

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.