Isabella Valentine - The Storm Bringer

Thảo luận trong 'Soul Calibur' bắt đầu bởi shinnok, 26/10/08.

1. shinnok

shinnok Donkey Kong

Chị hàng vừa già vừa khủng này mà ko có một topic riêng thì hơi phí!

Hiện giờ tôi mới tìm hiểu và thấy rằng Ivy bản này có nhiều điểm khá tương đồng với Cervy, nhưng cơ chế sử dụng kiếm thì rất hay, đảm bảo thích range nào có range nấy, combo cũng nhờ đó mà có thể biến tấu khá phức tạp (nhưng mà hay!:D), thích combo nặng máu cũng có, thích combo đơn giản, dễ ăn dễ ấn, damage khá cũng có, phá soul gauge rất tốt, Long range ring out và ring out đều khá, rỉa máu cũng ko tệ! Tất cả đều dựa trên cơ chế chuyển đổi linh hoạt giữa 4 thế SW, CL, WP, SE. Stance nào cũng có cách sử dụng để combine với nhau. Đây chính là điểm mạnh và rất hay của Ivy và cũng là điểm khó nhất trong cách sử dụng Ivy - Làm chủ cây kiếm!

Anh em HN và TP có ai tập Ivy ko thì vào đây đàm đạo đê!!! :D

2. shinnok

shinnok Donkey Kong

Ơ... Lẽ nào anh em lại chê hàng già hàng sệ, ko ai thèm ngó ngàng đến Ivy nữa à... =((

3. Kenji Ogami

Kenji Ogami Ultimate EdgeMaster Moderator Lão Làng GVN

Không, đang train con này
    Bác chơi rồi thống kê xem sau những chiêu nào thì tung SS với CS ra ngon nhất đi. Ngoài ra thì share 1 số chiến thuật, move ngon của Ivy dùm. Dạo này ko có time để nghiên cứu =((

4. TopDog

TopDog Dragon Quest

Thích nhất chiêu 214B của em này, quá lợi hại :D

5. shinnok

shinnok Donkey Kong

Chòi oi, lần đầu tiên thấy Mod Kenji đòi share, bình thường toàn thấy lôi kinh nghịm ra thảo luận dữ lắm mà! :D
    Theo cách dùng Ivy của tôi thì có những đòn sau hay xài:
    - CL 3A: Không chậm lắm, mà dễ ăn được CH, nếu CH = Stun thì ăn luôn combo 40 máu (SW 214K hoặc CL 236BB) => đơn giản!
    - CL 33A: Chiêu này ko có lợi thế gì đặc biệt, chỉ là nếu CH thì ăn được combo 75 máu thôi, ko phải là hay dùng, mà là nên cố gắng dùng. :D
    - CL 214B: Chiêu này né niếc loằng ngoằng, lại là NC, dùng để tránh đòn dọc và lùi ra xa rất tốt, thêm nữa là vô SE, tiếp đó loằng ngoằng thế nào thì tùy => Quá hay!
    - CL 3B: Cũng nên cố gắng xài, tác dụng tương tự như CL3A, nhưng ko cần CH cũng vẫn ăn được combo 50 máu ngon lành.
    - 4K: đòn này vừa nhanh vừa né high, RO được, nên xài trong tình huống khẩn cấp, rất hữu dụng.
    - CL 6A, A+K: Advantage on hit, trông lại lằng nhằng, xong lại còn vô WP, chả tội gì mà ko xài. Còn cái đòn CL 6A, K, trông thì hay đấy nhưng ko ra gì, cả 2 đòn đều High, nó ngồi xuống thì vỡ mồm.

- Sặc... Ko để ý là Kenji đang hỏi chiêu nào xài với SS & CS, giờ mới nhìn lại, hóa ra nãy giờ toàn nói lăng nhăng! :D :lol: ... Ờ, Ivy bản này tôi chỉ mới tập được 1 kiểu vật (ko nhớ là CS hay SS, nhưng mà là quả vật ở SW). Đối với quả này thì các chiêu có thể dùng để buff là SW: FC 2A, FC 3B, 3B, 6, 6A. Đấy là những chiêu có advantage, dù là on hit hay on block. Nhưng mà tốt nhất là chiêu FC 3B, ko rõ nó timing như thế nào nhưng từ chiêu này vào vật cực nhanh, ko lộ tí nào, chỉ phụ thuộc bác ấn có đúng ko mà thôi. Nhưng mà nói chung Ivy bản này miễn chê điểm nào, cho nên 2 quả vật nó làm cho khó lên cũng đúng, ko thì anh em lại chửi te tua... :'>
    - Dùng Ivy có cái bất lợi ở chỗ nhiều đòn thu chậm, cho nên phải xài cẩn thận, chỉ cần nhớ là muốn ép thì vào SW - nhiều đòn đánh nhanh, thu nhanh, nhiều combo ngon ăn, còn muốn giữ khoảng cách thì vào WP, đòn cực dài, thu cực chậm, phá giáp mạnh. Còn CL thì chỉ nên là Stance tạm thời, ko nên ở lâu quá.
    - SE của Ivy ở bản này cũng hay, điểm yếu duy nhất là ko có đòn low (hoặc là ko nên xài đòn low, cũng thế!) nhưng bù lại thì đòn mid và high lại rất OK. SE K hoặc SE 66K đều xài ngon, dùng với các khoảng cách khác nhau nhưng đều rất lợi khi ăn CH.
    - SW 3B của Ivy ở bản này thì cực hay, vừa đẩy ra xa, vừa advantage on hit, vừa combo on CH, vừa phá giáp ngon... Vậy mà các chú ngoài HN cứ chửi mình vì tội hay farm đòn này, thế mới lạ chứ! =((
    - WP 3A bản này là đòn tôi hay xài nhất trong WP, lý do thì miễn bàn, nhanh, quét rộng, dễ ăn CH, combo đơn giản = 45 dam.

Đây là những move và chiến thuật cơ bản tôi hay xài với Ivy, kết quả là vô đối. :D Kinh nghiệm chiến trường cho thấy, đối phó với tất cả các lối đánh đều cực chuẩn ko cần phải chỉnh, còn đối với lối đánh thủ phản (giống thằng ku Warden và tôi) thì mệt, nhưng chỉ cần bình tĩnh đối phó thì rồi cũng đối phó được hết, vậy mới gọi là vô đối! ^^
    Anh em có ai xài Ivy mà phát hiện ra gì hay nữa thì post lên chia sẻ nhé. Vì move list của Ivy dài quá nên rất có thể mình bỏ qua move nào mà cũng đếch bít...:-s

6. nsh9999

nsh9999 Mr & Ms Pac-Man

Hờ hờ ... bác Shinok đã có 1 bài về con Ivy rồi...chắc vài hôm nữa sẽ có 1 bài về Hilde đây...khà khà khà, em này mới đầu tưởng cù lần, hóa ra óanh ác phết. Sơ xảy tí là ringout liền.

Không thấy bác Zero lên phát biểu nhỉ...chắc ko có gì phát biểu vì oanh con nào cũng bị thua...hehheeeheheh

7. Kenji Ogami

Mình request cả tháng tên shinnok mới reply, có nên chém chú ấy ko nhỉ :devil:

Nhưng nhớ post vô topic Hilde đã có sẵn rồi nhé, mở thêm topic là lock à :))

8. nsh9999

nsh9999 Mr & Ms Pac-Man

thay mặt gia quyến của Shinok chân thành xin lỗi, ông Shinok bận lắm vì đang phải luyện Hilde. Kể ra trong những gamer ở HN, tôi thấy ông này đánh hay nhất, rất có phong cách. Biến hóa, mà chịu khó tìm hiểu. Tôi cũng thích chơi trò này nhưng chả mấy khi tìm hiểu về combo, cũng nhưng flame của nó....hơi lười nên đánh toàn thua. Mọi người post move list và combo lên cho tui học hỏi tí

9. Zero_SC

Zero_SC T.E.T.Я.I.S

Khích bác nhau hả ? Đấu với Raph của tớ xem :))

10. Chaos Yu

Chaos Yu Legend of Zelda GameOver

Ivy hồi nào giờ từ lúc Nix nghĩ chưa đụng Ivy của ai , đánh với con này khó chịu quá , range dài , vật khũng ,phá soul gauge cũng khá , chỉ tiếc là hơi khó sài , với ko thích bộ dạng của Ivy :D

11. Kenji Ogami

Chưa từng đánh với Ivy của tại hạ à ;))

Ivy SC4 nói thật là dễ chơi hơn những bản cũ nhiều, nếu nói khó thì chỉ có 2 cú vật là khó nhưng nếu xài với tư cách là sub-char thì chả cần quan tâm đến nó cũng được ::)

12. Chaos Yu

Ok mai đánh đi , mai rảnh ko , đi chung cho vui

13. Warden

Warden Donkey Kong

cái ông nsh9999 là gia quyến của bác Trường mà chưa ra hàng lần nào nhỉ :-/

14. Chaos Yu

tui cũng chưa ra cái hàng ấy lần nào này :D :D :D

15. nsh9999

nsh9999 Mr & Ms Pac-Man

các bác cứ để em luyện thêm tí nữa, em chỉ luyện ở nhà thôi, khi nào cảm thấy trình độ lên lên 1 tí rồi em sẽ thỉnh giáo các bác.

16. shinnok

shinnok Donkey Kong

Kenji à, mún luyện CS với SS ko? Chịu khó bỏ xìn bay ra đây rồi tui chỉ cho nè! :p
    Hôm trước ngồi luyện với ku em của bác Zero (Ivy vs Sets), mình thì luyện SS, CS, nó thì luyện 2143aB, quen tay lắm rồi đây. Bi h miết CS với SS thì chỉ còn vấn đề là có được JF hay ko thui... :D
    Chú nsh9999 là chú nào thế nhỉ? Đã đánh với anh em lần nào chưa? Phải ra ngoài hàng đánh với mọi người, chịu khó ăn đòn thì mới lên trình được chứ... Cứ quanh quẩn ở nhà giống như bác FFleader thì khó lên lắm chú ơi. :wink:
    Chán bác Sơn quá, bi h bác í bị dị ứng losing rồi, gọi ra hàng chiến với anh em khó quá... =((
    Nhầm chăng Kenji? Ivy bản này phức tạp hơn các bản trước nhiều chứ. Các bản trước chỉ có 2 stance, bản này thành 4 stance, CS - SS đã khó rồi nhưng mà so với quả quật roi 5 hit thì cũng chả đáng gì đâu, từ khi chơi Ivy đến giờ tôi mới chỉ làm được 2 phát, mà còn là tại rùa, chứ chưa bao giờ tôi căn được đến phát thứ 5 cả đây. ::( Nói về combo của Ivy thì tôi mới xài được các combo kha khá thôi, chưa phải là các combo mạnh nhất, vì đổi roi phức tạp và random trong khoản CH quá, hơn nữa, khi ở trong stance, phải đánh ít nhất là 1 đòn rồi mới đổi stance khác được, ko dễ đâu ông ơi...
    Hơ... Bản SCIV ra gần năm trời rồi mà bi h các bác HN mới bắt đầu công nhận Ivy là char mạnh.. =((
    @Kenji: Xin lỗi anh em vì đợt vừa rồi ở cty bận quá nên chẳng có thời gian mà chơi, ko trả lời ngay được. Mà các bác cũng tệ, toàn bắt tui post lên xong chả có bác nào thèm đóng góp gì cả, mệt ghê... ::)

17. Kenji Ogami

Toàn khảo cổ rồi lại đi bắt bẻ X(
    Câu đó nói với tên Chaos Yu vì khi đó đang khuyên him xài Ivy làm sub-char cho Astaroh

Còn về CS với SS thì do bản 3 tui có xài char này nhưng ko biết cách buffer ăn gian nên qua SC4 tui ko bị ảnh hưởng như mấy chú khác ;;). Hiện ại vật cũng tương đối ổn rồi :))

Thôi để khi rảnh tui post 1 bài

18. shinnok

shinnok Donkey Kong

Post gì thì post nhanh lên đi Kenji. Cố post gì mơi mới vào Topic Kilik, Taki, Hilde với cả Ivy nhá! ;;) Chờ lâu quá chẳng thấy có thông tin gì mới mẻ, chán ghê! Toàn những cái mình bít rùi... =((

19. wayowayo

wayowayo Mr & Ms Pac-Man

sao hok ai chơi Tira thế này! em nó đánh hay thế mà hok ai train hết nhẩy!

20. Zero_SC

Zero_SC T.E.T.Я.I.S

Ngoài HN này toàn ông thực dụng nên Rock, Tira, Seung Mina, Zasalamel... đang bị xếp xó. Yun Seong và Maxi của tôi cũng vứt roài, chỉ xài để dọa newbie thôi :D