Làm Sao để Chạy The Sims 2 Ngon Lành đây ?

Thảo luận trong 'The Sims' bắt đầu bởi Zellvn08, 25/1/05.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Zellvn08

Zellvn08 Youtube Master Race

Hix, tui đã cài cái The Sims 2 này từ tháng 8 năm 2004 gòi, nhưng khổ nỗi là mỗi lần chạy trò này là phải chờ 15' để load + hơn 20' để vào nhà của mình + vài giây để lê chuột tới chỗ cần lê và chỉnh vào những cái lệnh trong trò chơi + thêm vài giây để mua objects và cho cái máy tính load hình objects lên, hix. Cái PC của tui chỉ có 128RAM, 700mHz và Card màn hình 32MB thui, ko bít có cách nào để chạy nhanh hơn mà ko phải nâng cấp PC ko nhỉ ? Các pác mau giúp tui dzới, ko thì chít mất <:( Thanks nhìu nha.

2. xuantam

xuantam Dragon Quest

Bác đọc bài "Nâng cao hiệu năng Sim 2 cho máy cấu hình thấp" của tôi đi, quả thật trò này cực nặng đấy (RAM càng nhiều càng tốt, 768MB vẫn hơi giật, FX5200 64MB tàm tạm chứ chưa đủ). Máy tôi dùng FX5200, P4C-2.6 @ 3.0Ghz, 256MB DDR400 @ 433 mà chạy vẫn khá ì ạch (nhà càng lớn, càng nhiều nhân vật càng giật khiếp). Với cấu hình như của bác thì khó lắm, phải tốn tiền nâng cấp RAM, VGA rùi

3. qduychaoslegion

qduychaoslegion Youtube Master Race

Lạ nhỉ, tại sao tôi chỉ có card MX 4000 mà chơi vẫn ngon lành mà, hầu hết các game mô phỏng xây dựng hiện nay đều đòi hỏi cấu hình khá thấp vì các hiệu ứng không đòi hỏi phải dữ dội như mấy game hành động, nhập vai. với cấu hình như ông xuân tâm nói thì tôi nghĩ đó là một cấu hình lý tưởng cho hầu hết các game hiện nay chứ đừng nói gì là trò The Sim 2

4. xuantam

xuantam Dragon Quest

Bác thử chạy 256MB RAM chơi Sim 2 vào mấy căn nhà to đùng xây sẵn + hội hè nhiều người chưa mà phát biểu vậy ? Nói cho bác biết nhá, 768MB vẫn hơi giật chút đấy, phải chơi R9600XT mới dám bật hết hiệu ứng lên mức cao nhất. Có lẽ bác chơi game mà chỉ mới ở 1 mình hoặc 2 người trong căn nhà bé tẹo thì làm sao mà giật, cứ thử vào mấy căn nhà lớn lớn chút là bít ngay (Tui dùng Fraps đo FPS trên máy tui mà chỉ có 15-22FPS thôi đấy)

5. quynh_nhu

quynh_nhu Mr & Ms Pac-Man

Tôi vẫn chưa hiểu rõ lắm. Có thể chĩ rõ cho tôi được không?
    Như bạn xuantam viết rằng:
    "Sau một thời gian chỉnh sửa lại trong driver thì chất lượng khác rất nhiều, nên làm như sau để cải thiện chất lượng hình ảnh và tăng tốc game rõ rệt:
    (Đối với máy tôi sử dụng card FX5200 64Mb + 256MB RAM còn VGA khác thì không rõ lắm)

_Bạn nào dùng card Nvidia nên dùng driver Forceware 61.72 hoặc 66.93
    _Bật AntiAlias (AA) = 2X/ 2XQ (chống răng cưa)
    _Bật Anisotropic Filter (AF) = 8X
    _Bật Mipmap = Trilinear (cho hình ảnh sắc nét, mức chi tiết thể hiện trên nhân vật rõ nét hơn nhiều so với khi tắt Mipmap = None
    )"
    Vậy thì
    +sửa driver ở đâu (ý tôi muốn nói nó nằm ở thư mục nào trong Win vì tôi mở ra chẳng thấy gì hết cả )
    +tôi không rõ những cái "AntiAlias" và "Anisotropic Filter, Mipmap = Trilinear"
    nó nằm ở đâu
    +hay tất cả những cái đấy mình phải mua đĩa về dùng
    +hay nó nằm trong Sims
    Bạn có thể giải thích rõ hơn đươc không, mà sau khi chỉnh sửa thì có phải cài lại Sims không (vì tôi đã chơi được Sims), liệu nó có làm mất không???
    Và tôi cũng muốn hỏi thêm la tại sao khi tôi dùng mã tiền, thì nó lại hiện lên một khung màu trắng, cứ ấn Enter thì lai hiện tiếp một khung nữa và chẳng thấy tiền tăng, không biết làm thế nào để sử dụng được.

6. Zellvn08

Yeah, tui cũng ko hỉu gì hít, pác xuantam có thể nói rõ hơn được ko ? Tui cũng CARD của tui ở đời nào nữa >_<, đành đến hè để lên cấp máy dzậy, ma ko bít papa and mama có cho hông nữa, hixxxxxxxxx

7. xuantam

xuantam Dragon Quest

Cho cả 2 bác luôn: driver 67.22_whql (chứng nhận WHQL của Microsoft) down trên Guru3D là tốt nhất đến giờ (61.72 bị lỗi nhấp nháy hình..sorry :D )

Các bác phải dùng card FX series của Nvidia nhé. Ngoài desktop, nhấn chuột phải, chọn Properties-->Settings-->Advanced. Tìm đến tab có tên Card của mình (của tui là FX5200).
    trong đó các bác chọn Performance and Quality, thấy submenu gồm: Anisotropic, Anti-Aliasing, MipMap, Image Quality rồi chọn các giá trị như trên_Nếu không thấy thì bỏ chọn nút Advanced Settings để có đủ các tính năng. (Tui còn phải đownload thêm 1 số tiện ích để kích hoạt chức năng ép xung card đồ họa, đang chạy ở xung Df 250/400 OC lên 290/525Mhz chạy nhanh hơn chút :D )
    Tất nhiên đây chỉ nói card tui đang dùng thì nên bật thế, còn card khác thì không bít, phải thử!
    Nói chung tốc độ load game tăng lên rất nhiều so với để driver mặc định (hơi ngược đời vì nếu chỉnh AA thì hiệu năng giảm khoảng 50% do chống răng cưa làm hình ảnh mịn hơn nhưng với Sim 2 thì ngược lại nếu bật AA thì hiệu năng tăng lên 700% :p và thời gian chờ giảm 8-9 lần). Chỉ cần bật AA trên máy tôi là thấy rõ điều đó.
    Chải khi các căn nhà quá lớn và nhiều nhân vật hoạt đông cùng 1 lúc thì sẽ giảm hiệu năng (do RAM ít, chỉ có 256MB mà game cần tới hơn 1GB để chạy mượt). Nói thêm với các bạn rằng game này ăn RAM khủng khiếp (và cũng test xem RAM có lỗi không, nếu RAM lỗi là không chơi được), thiếu RAM thì hiệu năng giảm cực nhiều và có ảnh hưởng trực tiếp tới tốc độ dựng hình của card đồ họa, RAM nhiều thì card yếu vẫn chạy mượt, RAM ít thì card cao cấp cũng giật kinh khủng do hệ thống bị treo tạm thời vì dữ liệu cần sử dụng RAM quá lớn mà chưa xử lý kịp. Có nhiều thì tốc độ khi chuyển cảnh rất nhanh (Cái này là chắc chắn)

8. Zellvn08

Huuuuuu, mèn ui, RAM của tui có 128Mb thui, khổ ghê, load game là cứ như chờ cả ngày, các pác tin hung ? Tui load từ 2g trưa mà đến 4g chiều chỉ mới xây xong căn nhà nhỏ xíu, hixxxxxxx. Ko bít một thanh RAM 128Mb, hay 256Mb bán bao nhiu một cái hả mí pác ?

9. qduychaoslegion

qduychaoslegion Youtube Master Race

vậy thì chơi ở đồ phân giải thấp nhất đi, ai có card mạnh, vô driver chỉnh mức tôi đa cho tất cả các tùy chỉnh, bất cứ driver đồ hoạ nào cũng có,ông Tâm, còn tùy thuộc vào dung lượng card nữa nhá, card tôi tới 128Mb nên chơi không giật là lẽ đương nhiên, đồng ý là card của ông mạnh ,nhưng có 64 Mb thì làm sao mà kéo cho nổi ngôi nhà lớn với nhiều người, vì vậy ông cảm tấy ì ạnh là phải ram của ông vừa xử lý trò chơi vừa kiêm luôn xử lý tiếp cho card đồ họa nên chậm là đúng rồi..

10. Zellvn08

"Nói chung tốc độ load game tăng lên rất nhiều so với để driver mặc định (hơi ngược đời vì nếu chỉnh AA thì hiệu năng giảm khoảng 50% do chống răng cưa làm hình ảnh mịn hơn nhưng với Sim 2 thì ngược lại nếu bật AA thì hiệu năng tăng lên 700% và thời gian chờ giảm 8-9 lần). Chỉ cần bật AA trên máy tôi là thấy rõ điều đó."
    Vậy AA là gì dzậy bác ? Tui đã làm như bác, chon Advance nhưng ko thấy ô nào tên Card cả, lam seo đây ? Nản wá, mún chơi một trò chơi chỉ tốn 32000 mà phải nâng cấp máy đến cả triệu bạc. Hix

11. xuantam

xuantam Dragon Quest

AA là Anti-Aliasing (chống răng cưa ở các đường biên đối tượng vật thể trên màn hình giúp giảm răng cưa - nhất là các đường chéo giúp đối tượng đồ họa trông mịn màng hơn) cải thiện chất lượng hình ảnh hơn rất nhiều nhưng lại làm tăng năng lực của bộ xử lý đồ họa VGA Card khiến tốc độ xử lý khung hình giảm rất nhiều. Tui e rằng trên card đời cũ thì không có chức năng này hoặc card mới nhưng driver không dùng các chương trình đặc biệt nên các tính năng quan trọng về xử lý hình ảnh bị ẩn đi, không thấy được

12. xuantam

xuantam Dragon Quest

Bác nói đúng, game này khá nặng do vậy máy tôi chạy ì ạch hơn máy bác vì cấu hình thấp hơn là đúng rồi, nhưng cái thread mà tối đề cập chỉ dành cho máy cấu hình yếu (máy bác nhiều RAM, card mạnh 128MB là đồ cao cấp mà rất nhiều người mơ ước nên không bàn ở đây) do vậy máy bác chơi không giật là đúng rồi. Chỉ máy có cấu hình yếu thì mới cần nhờ các thủ thuật trên để cải thiện thời gian và tốc độ load game thôi :D

13. Zellvn08

Huu, nhìn cái máy của pác qduychaoslegion mà thèm...nhỏ dãi, nhìn lại cái máy CARD 32Mb, RAM 128Mb của tui thấy mà thương, đã vậy còn bị "liệt" vào CARD đời cũ nữa chứ, vậy mà 4,5 năm trước, mama với papa của tui "ném" gần 14, 15 triệu ( bằng cái PC xịn nhất bây giờ rùi ) để mua cái PC quỷ quái nì.

14. chichxike

chichxike Donkey Kong

thế card của tui là ATI thì làm sao dây?

15. luky89

luky89 C O N T R A

ê cái này lạ quá, tui nói cho nghe, máy tui cũng card Nvidia, ram 256, choi sim2 hơi bị giật. Màu xấu ghê lắm, những đoạn phim trong sim 2 toàn như bị cắt, mấy cái tay chân của nhân vật bị dính liền trông như chân vịt, hình ảnh của nhân vật thì khía cạnh đủ chổ. Địng là chỉnh như bác XT nhưng hiệu ứng ngược hoàn toàn, chơi sim 2 bị giật kinh khủng đến nổi chạy ko được nó đá ra ngoài lun.
    Làm ơn giải thích dùm tại sao vậy và tại sao những đoạn phim trong game lai bị cắt hết mà trong khi đĩa này tui nạp ở nhà thằng em thì lại khác hoàn toàn (fim ko bi cắt nhưng cũng bị giật)

16. Zellvn08

To Lucky 89 : Hay là CARD của pác lỗi thời rùi ? Pác coi máy của mình có bị Vius hay mí cái ổ cứng của bác có chương trình hay file gì ko cần thì dùng chương trình Perfect Disk để thu dọn đi, cũng có thể bộ xử lý của bác wá cũ đó, nếu cần thiết, cứ nâng cấp cho cái PC là tốt nhất, bây giờ mua PC cũang rẻ lắm rùi, có 359USD một cái máy 700mHz, RAM 256Mb, và CARD 32Mb thui, nếu cần thiết thì mua thêm mí thanh RAM hay CARD. Hixx, còn tui chắc khỏi chơi được The Sims 2 wá, xin papa và mama nâng cấp máy tính thì sợ ko cho ( năm sau tui phải thi tốt nghiệp rùi, mà mama của tui nói năm sau cấm cung ko cho đụng tới con PC nữa, hixxx ) Đành đợi thêm để lên cấp 3 chơi dzậy, hixxxxxx

17. smallmoon

smallmoon Youtube Master Race

Muốn có tiền thì bạn phải nhập mã cheat chứ! sau khi có nháy chuột thì bạn nhập mã sau đây:
    _motherlode: tăng 50.000
    _katching: tăng 1.000 thì phải
    Còn nhiều mã khác thì bác đi tìm mấy trang thảo luận coi đi nhá.

18. smallmoon

smallmoon Youtube Master Race

To: Quynh_nhu: Muốn có tiền thì bạn phải nhập mã cheat chứ! sau khi có nháy chuột thì bạn nhập mã sau đây:
    _motherlode: tăng 50.000
    _katching: tăng 1.000 thì phải
    Còn nhiều mã khác thì bác đi tìm mấy trang thảo luận coi đi nhá.

19. luky89

luky89 C O N T R A

Bộ máy pentium 3 1Ghz -ram 256- card 64 chơi ko nổi sims2 ư, kỳ vậy đọc báo thì đâu cần mạnh dữ thế, ừ máy tui mới nâng cấp you ơi, đề về kiểm tra lại ổ cứng.THANK

20. yugi_hiro

yugi_hiro .::Heroic Leader::.

Cái CPU sợ quá tải T_T . Nhưng RAM 256 Mb thì cũng tạm rồi, Card 64 thì tuyệt ... nhưng nếu không ngại giựt thì cũng tàm tạm .
    Đòi máy mạnh hơn như xuantam ^^ là để chơi ở mức "đỉnh" nhất thôi, hình ảnh trơn tru, không giựt, ko răng cưa ... còn máy cà tàng mừh ko có điều kiện nâng cấp thì đành chịu thôi T_T

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.