Máy bị dính Virus, AVG ko ăn thua

Thảo luận trong 'Security' bắt đầu bởi NeverLetGo, 10/9/10.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. NeverLetGo

NeverLetGo Donkey Kong

Chào mọi người
    Chuyện là máy tính nhà em đang bị dính Virus, và ko phải chỉ dính 1-2 con mà khoảng 20 con. Do trước giờ em chủ quan, ko dùng trình AV nào vì trong máy chỉ có nhạc, phim, và tài liệu học tập, ít khi down soft và vào web lạ.

Tình trạng của nó thì em nghĩ là nó đi cái HDH rồi, ko Task Manager đc, ko vào My Computer đc luôn. Mỗi lần bấm vào Icon My Computer là nó lại hiện lên 1 cái thông báo bị dính Virus của 1 chương trình AV nào đó mà em ko biết và bắt mình đăng kí mua để diệt Virus. Bình thường em down bằng torrent nên Automatic Updates và Window Firewall em để off, sau khi dính Virus nó tự bật lên luôn và ko tắt đi đc nữa.

Và nói chung lại là mỗi lần em click chuột là cái bảng thông báo đấy lại hiện ra cùng với 1 số thứ liên quan đến cái trình AV đấy như website, setting, Register.....

Em đã down và dùng AVG để quét và diệt sau khi máy bị tình trạng trên và cũng khắc phục đc 1 ít thế nhưng quét đi quét lại mấy lần thì vẫn thế ko hết đc.

Em cũng đã có tham khảo 1 số thắc mắc của các bạn bị dính Virus trong box này và em lập topic này để tham khảo thêm ý kiến của mọi người về tình trạng máy nhà em.

2. quanzi_1507

quanzi_1507 Chrono Trigger/Cross Lão Làng GVN

Tình trạng như trên có khả năng do dính phải rogue antivirus :-?

Cậu thử tải về 1 trong 2 chương trình sau, cài đặt rồi scan (hoặc tải bản portable):
    Mã:
    http://www.superantispyware.com/
    http://www.malwarebytes.org/
    AV truyền thống thường ko hiệu quả lắm khi dính dáng đến rogue av :D

3. NeverLetGo

NeverLetGo Donkey Kong

Tình hình là từ hôm qua tới giờ mạng có biểu hiện chập chờn :(
    Và em cũng đã thử Avira + 2 soft anh giới thiệu ở trên, nói chung là sau khi quét và diệt virus xong xuôi thì hôm nay đã đỡ hơn, vào đc My Computer và Task Manager rồi nhưng đổi lại thì mạng chập chờn lúc có lúc ko (cái này chắc do trình AV ảnh hưởng) và máy chậm hẳn đi, di chuyển chuột mà đi đc 5cm thì đứng im khoảng 10s sau thì lại đi đc 1 đoạn, rất là khó chịu, và thỉnh thoảng CPU hay kêu "beep beep". Thức cả đêm hôm qua để check diskerror, quét virus và remove một số chương trình nặng trong máy nhưng sửa đc cái này thì lỗi cái kia :(.
    Cũng nghĩ dùng lâu rồi nên cần phải cài lại Win, cố vọc hết hôm nay ko đc nữa thì lại lại luôn, nhưng các anh có kinh nghiệm trong đây có biết nguyên nhân dẫn đến việc bị dính Virus và làm thế nào để biết trong máy mình có bao nhiu con và tác hại mà từng loại Virus gây ra cho máy tính ko ạ?

Một điều nữa là khi em cài lại Win, format HDH thì làm thế nào để biết Virus đã lây sang các ổ khác hay chưa hoặc nếu như bây giờ em đang bị Virus thì làm thế nào để biết đc trong các ổ đĩa khác có dính ko?

Em nói hơi loằng ngoằng và khó hiểu vì ko có nhiều kiến thức về Security nên mong ace chỉ dạy thêm.

4. xFatal

xFatal Dragon Quest

Con này không thể nói mồm để diệt được, trừ khi bạn chịu khó đọc nhiều trên mạng, có kiến thức về tin học. Còn nếu không thì phải có ai giỏi về IT sửa giúp, nếu không nữa thì phải cài lại.
    Vì bạn đã cài AVG nên mình nói luôn là mình chỉ tin KIS KAV, AVG free nói thực là hơi kém, chỉ nhỉnh hơn BKAV thôi, AVG diệt rất hay bị "phản đam" và cũng hay bị chết mất xác :D bạn có thể tìm cài bản KIS bản 2011 và dùng trial 30 này, nó sẽ diệt hộ.

Theo mình biết thì máy bạn dính 2 loại, 1 là virus giả mạo chương trình antivirus và 2 là con ẩn toàn bộ folder, task manager, registry..

Bạn có thể google về 2 con kia để có biện pháp, nếu có cài KIS2011 sau khi diệt xong nó sẽ khôi phục các cài đạt cho bạn ở mục: system pre-post ... hoặc là gì gì đó, tự nó sẽ bảo bạn cách làm

.................................................................................................................^^

5. RPG_Master

RPG_Master Youtube Master Race

AVG mà bảo là yếu thì chẳng có cái nào mạnh cả

6. NeverLetGo

NeverLetGo Donkey Kong

Vấn đề của em bây giờ cũng coi như đc giải quyết rồi ạ, trưa hôm qua em hy sinh rồi, vừa cài lại xong và đang có tư tưởng cài Win7 vì nghe nói nó bảo mật cao hơn XP :|. Những lúc như thế thì đâu còn lựa chọn nào khác ngoài AVG đâu anh (trước giờ em có bao giờ dùng trình AV nào đâu ạ), chứ thật ra em thấy cài AV trước thì may ra còn đỡ được chứ đằng này bị nó đành xong mới đỡ thì cũng vô ích. trong 3 ngày thì em cũng dùng đc kha khá các trình AV: AVG, Avira, SpywareDoctor và 2 trình AV mà anh quanzi_1507 giới thiệu :D, ko dùng thì thôi, đã dùng là dùng 1 cục :)) cũng tại chủ quan quá
    Trưa nay khi đang dần dần khỏe khoắn lại đc 1 tí thì thằng YourUninstall lại là thằng làm em hy sinh, nói đúng hơn là nó làm em tự tay bóp ***. Bây giờ nghĩ lại đúng thật là buồn cười

Tiện đây, sau khi cài lại Win thì em cũng đã nghĩ tới việc nâng cao đến việc bảo mật máy tính hơn, thấy pro ở các forum đang khen ngợi NIS giữ lắm , anh nào dùng rồi thì cho em vài lời khuyên về các trình AV tốt hiện nay. Mà khác biệt giữa NAV và NIS là gì mà thấy đa số mọi người đều chọn NIS (KIS và KAV cũng vậy)

7. Hei

Hei Sky Above, Voice Within Moderator Lão Làng GVN

Tốt nhất là bỏ trc mắt cái AV vớ vẩn gì cài lúc đầu đi, càng click vào nó càng sinh sôi nảy nở chứ khá gì :| Giờ chắc banh rồi, cài lại win thôi, lúc cài chọn ổ đĩa mặc định và cài fresh, nó sẽ tự động đè lên ổ chính cũ, còn những ổ khác không liên quan dữ liệu vẫn y nguyên, an tâm. Sau đó down cái Avira Antivirus free về mà xài, free nhưng tốt, vớ ba cái KIS làm gì cho tốn tiền? Việc dính hay ko dính virus là do cách mình xài mà thôi, cẩn thận + kinh nghiệm trong từng thao tác mày mò trên mạng là xong. Bấm lung tung này nọ không đọc quái gì hỏi sao không bị nhiễm?

Cuối cùng, nếu đã không rành về bảo mật hay gì gì đó thì nên nói ít lại, ngắn gọn nêu triệu chứng ra. Nói dài mà chẳng tới đâu, người ta đọc vào cũng chả biết đường nào mà lần.

8. xFatal

xFatal Dragon Quest

^
    ^
    AV là antivirus IS là internet security
    IS = AV + firewall + block pop-up + parental control +.... alot more

Đương nhiên là IS hơn hẳn AV, AV cho người dùng thích nhẹ nhàng hoặc không có mạng, đã có mạng thì nên IS

Norton 2009 được đánh giá cao kinh khủng, loại bỏ hoàn toàn chậm với ì truyền thống của Norton, cái này tớ cũng nghe người ta đánh giá, thành kiến với Norton hơi cao, nên ngại cài lắm. Hơn nữa, thấy KIS KAV giao diện đơn giản, và QUEN dùng rồi, nên cứ dùng thôi ^^

9. NeverLetGo

NeverLetGo Donkey Kong

Triệu chứng thì em đã nói ở #1 về tình trạng máy em mấy hôm nay. Chủ yếu muốn tham khảo thêm về nguyên nhân và cách khắc phục thôi. (Cơ mà em mất đĩa cài Win nên mới cuống lên như thế, chứ bình thường thì cài lại luôn cho nhanh rồi)
    Còn những vấn đề về bảo mật thì với một người ko có kinh nghiệm như em thì việc hỏi nhièu cũng đấu có gì là lạ, mà trong Quote của anh thì em cũng chỉ hỏi sự khác nhau giữa IS và AV với lại nên dùng trình diệt virus nào tốt thôi chứ có gì dài dòng đâu ạ.
    Anh khó tính quá :D

@xFatal: đã hiểu, cảm ơn anh. Mà cái NIS và KIS này khó kiếm key lắm phải ko ạ?

10. NobitaVN 2009

NobitaVN 2009 T.E.T.Я.I.S

Kiếm key và crack mất rất nhiều thời gian. Nên xài Avira vì nó Free và cũng rất mạnh. Nếu muốn dùng KIS, NIS thì cứ dùng thử thôi. Hết 30 ngày thì lại xóa key đi, đăng kí dùng thử tiếp.:D

11. xFatal

xFatal Dragon Quest

^ cậu hình như chưa dùng KIS bao giờ, nói liều thật +_+

NIS gần như không có khả năng có key, phải có crack xịn thôi
    KIS có lẽ phổ biến hơn rất nhiều, cho nên key bạt ngàn

nhưng muốn ăn đc KIS phải có kiến thức về dùng mấy cái reset, crack no blacklist... ^^ dễ ý mà, cứ google là cả tạ

12. NobitaVN 2009

Em dùng KIS 2010 lâu rồi và khi nào hết 30 ngày thì lại có cách để đăng kí 30 ngày tiếp ạ.
    Tất nhiên là dùng tay thôi và là học được của các bác pro trên các diễn đàn.:D

13. xFatal

xFatal Dragon Quest

^ thế mà dám nói là cứ xóa key đi rồi đăng ký lại :((

14. NobitaVN 2009

Nói là xóa key thì cũng có nhiều công đoạn chứ ạ. Chứ đơn giản là xóa key rồi đăng kí lại thì bác KIS sạt nghiệp mất.:D
    Trên đây chỉ giới thiệu ngắn gọn vậy thôi chứ hướng dẫn thì dài dòng lắm mà có khi bạn NeverLetGo lại ko xài.:D

15. xFatal

xFatal Dragon Quest

bạn cho tớ hỏi cái NIS 2009 có tốt không nhỉ, chạy nhẹ nhàng an toàn tuyệt đối không, sao được khen dữ quá

16. NobitaVN 2009

Giờ ra bản 2011 rồi đó. Thấy bên VN_Zoom hâm mộ dữ lắm vì nó nhanh hơn và có thêm 1 số tính năng bảo mật gì đó.:-?

17. Sét Kêu Oai Oái

Sét Kêu Oai Oái Donkey Kong

Đang xài NIS 2011 nè, free 90 ngày! Quét nhanh! Chạy ầm ầm! Vừa test 1 con virus của 1 bro trên diễn đàn xong! :x

18. hatri0

hatri0 Bố của Duy Berserker Lão Làng GVN

avg 8.5 SERCURITY dùng ổn ko ae

19. sonhai2705

sonhai2705 Youtube Master Race

nếu nặng quá thì chỉ còn một cách là cài lại HĐH or ghost lại máy thui bạn à

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.