[Mediafire.com][PS2]Hướng dẫn Thiết Lập Giả Lập PS2 Hoàn Chỉnh - PCSX2 0.9.7

Thảo luận trong 'Giả lập PS2' bắt đầu bởi darkknight2104, 16/5/10.

1. darkknight2104

darkknight2104 Youtube Master Race

I/ Cấu Hình Yêu Cầu:

CPU: Core2Duo 2Ghz trở lên
    Ram: 1GB/XP 2GB/Vista or Win7
    VGA: Nivida Series 9000 or tương đương ( VGA yếu hơn vẫn chơi đc 1 số games nhé ^^!)

II/ Chuẩn bị phần mềm:

1. PCSX2 0.9.7 r3007 15/5/2010 ( Đã thiết lập sẵn cho God Of War II ở mức thấp nhất )
    Mã:
    http://www.mediafire.com/?zzj45j2et1j
    2. Hướng dẫn cài PCSX Full ( Là bài này ^^! Tải về ngâm cứu từ từ :D )
    Mã:
    http://www.mediafire.com/?vnymwjfejbt
    3.DirectX mới nhất và Vcredist cho Window:
    DirectX:
    Mã:
    http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?displaylang=en&FamilyID=2da43d38-db71-4c1b-bc6a-9b6652cd92a3
    Vcredist_x86
    Mã:
    http://download.microsoft.com/download/1/1/1/1116b75a-9ec3-481a-a3c8-1777b5381140/vcredist_x86.exe
    Cài đặt toàn bộ ^^!

III/ Bước thiết lập cơ bản: ( Dành cho những bản PCSX mới còn của mình thì khỏi ^^! )
    Như hình hen ^^!:

IV/ Cấu Hình Các Thành Phần:

A/ 2 Menu thường sử dụng nhất trong quá trình thiết lập:

App Settings:

Emulation Settings:

# EErec options:

* Round mode: Nếu game bị freeze thì thử thay đổi các giá trị trong mục này xem.
    * Clamp mode: Từ trái sang phải, các lựa chọn cho tốc độ từ cao xuống thấp. 'None' cho tốc độ cao nhất và kém tương thích nhất và 'Full' cho tốc độ chậm nhất nhưng độ tương thích cao nhất.
    Nếu gặp các lỗi về đồ họa, hãy thử extra hoặc full. Chú ý: 'Full' hoạt động chỉ khi VUrecs clamp được đặt là 'Extra+Preserve Sign'.
    * Flush to Zero: Tăng tốc độ một chút và giảm độ tương thích.
    * Denormals are Zero: Tăng tốc độ kha khá nhưng hầu như không gây vấn đề gì cả.

# VUrecs options:

* Round mode: Giống như EErec
    * Clamp mode: Từ trái sang phải, các lựa chọn cho tốc độ từ cao xuống thấp. 'None' cho tốc độ cao nhất và kém tương thích nhất và 'Extra+Preserve Sign' cho tốc độ chậm nhất nhưng độ tương thích cao nhất.
    Nếu gặp các lỗi về đồ họa, hãy thử 'Extra+Preserve Sign..
    * Flush to Zero: Tăng tốc độ một chút và giảm độ tương thích.
    * Denormals are Zero: Tăng tốc độ khá lớn nhưng hầu như không gây vấn đề gì cả.

B/ Đồ Họa ( GS ):

# GSdx có 3 phiên bản,SSE2,SSSE3 và SSE4.Chỉ khi CPU của bạn hỗ trợ các tập lệnh tương ứng thì mới chọn bản đó. Khi ấy, tốc độ sẽ nhanh hơn, còn nếu CPU không hỗ trợ thì bạn sẽ bị crash rất nhiều nếu dùng nó.
    CPU hỗ trợ SSE2: Xem tại đây
    CPU hỗ trợ SSSE3: Xem tại đây
    CPU hỗ trợ SSE4: Intel Core 2 Duo Penryn series, cụ thể là các dòng E7xxx, E8xxx và Q9xxx

# Để dùng mode DirectX10/11, bạn phải dùng Windows Vista/Win7 và một VGA hỗ trợ DirectX10/11

# Renderer: Chọn mode mà phần đồ họa sẽ được render.

"Direct3D9 (Hardware)": GSdx dùng Direct3D từ phần cứng làm tốc độ giả lập tăng lên rất cao.

"Direct3D10/11 (Hardware)" (chỉ chọn được trong Vista/Win7 với VGA hỗ trợ DX10/11): GSdx dùng Direct3D10/11 mode, đây thường là mode nhanh nhất và ổn định nhất, do vậy bạn không nên không dùng nó nếu đã đáp ứng đủ điều kiện.

"Direct3D9 (software)" GSdx dùng trình render dựng sẵn của mình, xử lí bằng CPU mà không dùng VGA, vì thế làm tốc độ giảm xuống rất lớn, bù lại độ tương thích lại là cao nhất. Tuy nhiên, nếu gặp lỗi về đồ họa thì bạn nên dùng mode này.

"Direct3D9 (null)","Null (software)" hoặc "Null (null)": đơn giản là plugin sẽ không render cái gì ra màn hình hết. Dùng trong trường hợp bạn chỉ muốn nghe nhạc chẳng hạn, lúc đó tốc độ tăng đến mức chóng mặt đấy.

# Aspect Ratio (F6): Chọn tỉ lệ hiển thị, 4:3 cho màn hình thường và 16:9 cho màn hình rộng.
    Bạn có thể chọn qua các tỉ lệ bằng cách ấn phím F6.

# D3D internal res: Bạn có thể chọn chính xác độ phân giải nào mà bạn muốn!
    Bằng cách này, nếu PC của bạn đủ mạnh (chủ yếu là VGA), bạn có thể chơi những tựa game ps2 yêu thích của mình ở độ phân giải cao hơn, vì thế làm tăng chất lượng hình ảnh một cách rõ rệt.
    Chú ý, độ phân giải càng cao, plugin càng phải dùng nhiều tài nguyên, tốc độ càng giảm.
    ( 1600x1600~2AA khử răng cưa 2800x2800~4AA )

# Native: Nếu tick chọn mục này, plugin sẽ chạy ở độ phân giải gốc của game (vì thế mục D3D internal res bị vô hiệu hóa)
    Máy cấu hình yếu nên sử dụng nó! Đưa về độ phân giải mặc định của PS2 640x400

# SW rend. threads: Chỉ dùng được nếu bạn chọn Rendered là Software. Tùy chọn này giúp bạn chọn xem bao nhiêu thread của CPU sẽ được GSdx sử dụng để render, vd 3 cho quad-core, tốc độ sẽ tăng hơn nhiều so với Software mode thông thường nếu dùng cpu có 2 core trở lên.

# Texture filtering: Làm mịn texture trên các object 2D và 3D, làm tăng chất lượng hình ảnh. Lựa chọn này có thể gây ra một số lỗi đồ họa và tăng gánh nặng cho VGA.

# Movie Capture: Đây là một mục ẩn(Tongue). Ấn F12 khi đang chạy PCSX2 với GSdx, một hộp thoại sẽ hiện ra. Ô đầu tiên là nơi lưu lại file video. Ô thứ 2 là các codec dạng nén như DivX hay "Uncompressed" (không nén). Nếu chọn một codec nén, Nếu chọn một codec nén, bạn có thể thay đổi các thiết lập bằng cách ấn "Config". Lưu ý rằng chỉ những codec đã được cài đặt trong máy của bạn mới được hiển thị.
    Ấn F12 lần nữa khi bạn muốn dừng, video được tạo sẽ được tự động tăng lên đúng 100% tốc độ vốn có của game

C/ Tay Cầm - Game Pad:

D/ Những thành phần còn lại cứ để mặc định nhé ^^!

Cuối cùng chúc các bạn đã đọc bài này sẽ play đc những games như ý muốn nhé!
    Good Luck! and Have Fun! ^^!

Nguồn: Tổng hợp từ nhìu nguồn. Chủ đạo: forums.pcsx2.net + Kinh Nghiệm Bản Thân ^^!

2. mohammed

mohammed Mario & Luigi

Xin mấy cái ảnh GOD OF WAR II xem thử nào . Xem cái FPS nó bao nhiêu . :)

---------- Post added at 08:09 ---------- Previous post was at 08:07 ----------

Lỗi có dày đặc không vậy ông...............................................

3. darkknight2104

FPS của God of war 44~60
    đang pkay chưa thấy lỗi ji ^^!

---------- Post added at 11:00 ---------- Previous post was at 10:58 ----------

PCSX 097 r3016 16/5/10
    Mã:
    http://www.mediafire.com/?gumozmzmymt

4. mohammed

mohammed Mario & Luigi

44~60 chạy chậm lắm :| ............................................

5. Fantasic_Boy9x

Fantasic_Boy9x The Warrior of Light

Hình như 40 - 60 FPS thì là khoảng 80 đến 90% như vậy là quá tốt rồi chứ còn chậm gì nữa.
    Mình xài r987 dc 80-90% nhưng hình ảnh bị sương mù

6. darkknight2104

hihi vậy là max speed nó rùi! PS2 gốc maxspeed là 59.xx FPS ấy!
    nó đạt đc vậy + hình đẹp là wa okies rùi T^^T!

7. mohammed

mohammed Mario & Luigi

bây giờ mới thử ................................. :)
    [

---------- Post added at 11:04 ---------- Previous post was at 11:02 ----------

Sorry nhé . 44 ~ 60 FPS ( tớ nhầm sang 44 ~ 60 % )

---------- Post added at 12:56 ---------- Previous post was at 11:04 ----------

Bạn ơi hình đẹp thật không có tiếng download từ cái bản

PCSX 097 r3016 16/5/10

http://www.mediafire.com/?gumozmzmymt

8. Fantasic_Boy9x

Tình hình là thế này. Cái link Direct tớ dow sao nó có hơn 200KB, nhưng thằng bạn thế nào nó ấn vào thì lại là 90MB :-/.
    Dxwebsetup.exe dow về xong chạy thì nó sẽ Update cho mình nhưng tớ muốn dow về để vác sang nhà thằng em để cài cho nó vì nhà nó ko có mạng. Vậy tớ muốn dow cái 90 MB kia thì làm thế nào

9. tanvinh1984

tanvinh1984 Mario & Luigi

Cho hỏi 1 cái là chơi cái nào cũng đẹp hay sao nè ? FFX thì thử chưa nè ? Hay Front MISSION 4 ,5 thì sao nè ? Có nhanh thiệt nhanh và đẹp ko nè ?

10. battle3

battle3 C O N T R A

thank cũng đc đó lâu ko thấy bài khá là tâm huyết

11. darkknight2104

Đã có thêm bản mới nữa rùi để tối tý mình up! bản r3016 vẫn chạy okies đó bạn! thử check lại vẫn sound xem sao

Bạn cứ lấy bản full 90mb chép la đc! nếu ko dc thì để mạng okies mình up thêm!

FFX thi full speed rùi đó bạn!; front mission thi mình chưa test! mấy dòng game của gundam đã chạy okies nên mình nghĩ ko vấn đề đâu!

---------- Post added at 21:56 ---------- Previous post was at 21:25 ----------

PCSX 0.9.7 r3035 17/5/2010
    Mã:
    http://www.mediafire.com/?zejxjttcj4g

---------- Post added at 22:00 ---------- Previous post was at 21:56 ----------

PCSX 0.9.7 r3035 17/5/2010
    Mã:
    http://www.mediafire.com/?zejxjttcj4g

12. kiemngocto

kiemngocto Mr & Ms Pac-Man

Bạn có nào biết cách config cho srw z không chứ mình làm theo cách cònig này thì rất là chậm.

13. darkknight2104

bạn co bật game fixed chưa! có link games hok mình lấy test

14. _Silver_

_Silver_ Youtube Master Race

máy mình ram 1g ; Intel(R) Pentium(R) 4 CPU 3.20GHZ . Cài i như trên hình , chơi FFX FPS được có 20~ 24 , chậm kinh khủg . Liệu có cách nào cài đặt cho nhanh hơn không nhỉ . Hay chip đểu qá nên thế :(

15. Fantasic_Boy9x

Mình ra mấy quán cũng chỉ có 292 kb.
    Nhưng khi gửi cho mấy thằng bạn, có thằng thì 90,3 MB có thằng cũng như mình chỉ có 292 KB
    Vậy mình nhờ cậu dow về rùi Up lên HOst giùm mình. THanks :D

16. mohammed

mohammed Mario & Luigi

OK roài . thank nhá..........................................................

17. tanvinh1984

tanvinh1984 Mario & Luigi

Vậy phiên bảng này là hoàn chỉnh nhất phải ko ? Vậy phải dơnload về quá máy mình xài Pentium D 3GB RAM , Card VGA 512 MB Nvidia GOS
    WIN XP SP3 ko biết chạy có bình thường ko nhỉ ?

18. _Silver_

_Silver_ Youtube Master Race

ko ai trả lời hộ à :(...............

19. battle3

battle3 C O N T R A

^
    p4 thì nó thế cònig thế nào nó cũng thế thôi :D
    có $ mua mới thì ok

20. recca2005

recca2005 Mario & Luigi

Bản 0.9.7 này có load đc memcard của bản 0.9.6 ko?