Một event như pokemon !

Thảo luận trong 'Game Development' bắt đầu bởi Triple_H91, 4/11/04.

1. Triple_H91

Triple_H91 Mr & Ms Pac-Man

Em đang dùng phần mềm làm game RPG maker 2003 , em muốn tạo một event như pokemon . Có nghĩa là khi nhân vật của mình đến đó sẽ có người hòi thách đấu ( như pokemon đấy ) . Có ai biết thì post bài lên hướng dẫn em nha .Em cần lém đó. ( trả lời nhanh dùm cái nha mấy huynh ). :D

2. ken10

ken10 Programmer

Dễ thui ! Tạp 1 Map trước.Rồi nhấn F8 Double click vào nơi muốn đưa event vào.Nếu muốn làm giống như pokemon VD: đứng cách xa 1-2 mét :D mà nó nhìn thấy là chạy lại đấu mình đó thì đặt 1 event là gracphic nhân vật tự chọn(đặty tên là 1).rồi xung quanh là các event con bao nhiêu tuỳ thích (càng nhiù thì player dính càng cao).Rồi 1 event như sau.:
    Move event: chọn event 1:.Up up up hoặc down down.......
    hay chèn vào emotion bằng show picture .(nhưng canh cho đúng toạ độ,vĩ độ)
    Sau khi chạy xuống xong thì enemy ecounter chọn wai dật
    _Đó cách làm tương tự.Vì tui hông có cài RPG2k3 nên nhớ mí lệnh đó thui

(nhớ chọn hero touch):D

3. Triple_H91

Em muốn khi đấu xong ( như ở trên ) thì nhân vật đó sẽ theo mình như FF cũng hay có cái màn này lém . Vậy ken10 có thể hướng dẫn em được không?

4. ken10

ken10 Programmer

Ok ! Dzậy sau khi ông làm xong các bước trên rồi thêm lệnh change party vào .Nhưng nhớ tạo trước nhân vật nghen ^^

5. Triple_H91

Mình kiếm mấy cái movie ở đâu vậy , còn muốn đưa movie vào đọan game đó thì sao ??

6. Horo_Zero

Horo_Zero Mario & Luigi

Bạn lên google search mấy trang nước ngoài để mở mang kiến thức về vấn đề event nha.Có những cái hay, đơn giản mà bạn không nghĩ ra đâu ...

Còn mấy cái trên, mình khuyên bạn nên ngồi dọc mấy cái event là hiểu hết thôi

RPG Maker 2k3 làm game vui, nhưng về chất lượng hình ảnh thì hơi buồn.

7. Triple_H91

Vậy bạn có thể nói link ra luôn được không . Vào google kiếm nhưng không biết từ khóa của nó làm sao mà kiếm hả ??? Làm ơn nói rõ ra dùm .

8. ken10

ken10 Programmer

Hùm ! Noí thật Kiến thức của mí người nước ngoài chắc đã hơn VN , mà sao phải lên google Search trong khi VN hỏi VN nhỉ
    .@Ông đưa movie thì ông double click vào 1 ô event muốn đưa vảoồi kiếm lệnh play movie .Nhưng nhớ Copy movie vào folder movie (nhớ là avi) rồi bấm vào "..." chọn movie .XOng

9. Triple_H91

Tui không có cái movie nào hết á , bây giờ muốn làm movie thì sao đây?? Game của các ông khi nào mới ra mắt vậy ?? Có up lên host cho mọi người down về hông vậy ?? nếu có thì cho tui một bản nhe ( coi để học hỏi mừ hehheehheh )...

10. ken10

ken10 Programmer

Game của tuị tui tự nhờ các bạn giúp . 3D movie :D , chừng tháng 5 năm sau mới xong hoặc trể hơn.Còn phần kia ông download nổi không chừng 3 Gb lận :( .Nhưng chắc tui up mệt xiủ !!

11. Triple_H91

Không sao tui mới gài ADSL nên vô tư đi . Còn phần movie thì ông hỏi giùm tui nha .Trời làm game mà không co movie thì ma nào mà coi chớ...