Muốn học chơi cờ vây thì học như thế nào hiệu quả nhất

Thảo luận trong 'Thế giới cờ' bắt đầu bởi ILSATS, 15/10/07.

1. ILSATS

ILSATS Space Marine Doomguy

Mới trấn được của con bạn bộ Hikaru về đọc,thấy khá thích cờ vây,bây h đang muốn học chơi môn này,đang muốn biết học thế nào thì có hiệu quả ? online hay off ? chuyên sâu ra sao :D nói chung rất cần người hướng dẫn cụ thể :D ai rảnh giúp được ko ? :D

thêm nữa,1 bộ cờ vây thì giá khoảng bao nhiêu ? mua ở đâu (HN) ? giá cả ra sao ? và có loại nào gọn nhẹ dễ dàng mang theo người (để trong túi xách hoặc ba lô) ko ?
    thanks all :'>

2. eragonVI

eragonVI Glory

=)) khoang 30k 1 bộ cờ nhựa với cái bàn = giấy ;)) theo tui thấy ấy chắc là cũng giống như ông tập chơi warcraft meelee và dota ý xem replay nhiêu vào ^^! thì cái này theo tui là xem bọn từ 4d đến 1d nó bem nhau rồi ngồi mà phân tích tại sao đi thế này tại sao thế nọ tại sao thế chai ;)) ^^! nói thì nói thế căn bản là cái quan trong nhất www.hoicovay.com

3. Chocolate_x3

Chocolate_x3 Donkey Kong

Offline: Clb HN (P205 khu B - Cung Văn Hóa Hữu Nghị Việt Xô)
    Online:
    www.games.yahoo.com/go
    www.gokgs.com
    www.worldcyberoro.com
    www.panda-ggo.net
    Mua cờ vây: 30-60k 1 bộ
    - Hiệu sách Tràng tiền
    - Hiệu sách ở Nguyễn Thái Học (gần bx Kim Mã...)
    Bạn thử ra 2 chỗ đó xem có ko... hồi trước thấy bán trên đó... giờ thì chịu
    Cờ gấp (mang theo trong balo, túi xách): cái này VN chưa có, chắc chỉ có mấy nước N,T,H sản xuất. Giá: 400-600k 1 bộ :)

4. HirosimaNagasaki

HirosimaNagasaki Youtube Master Race

thế muốn mua thì phải có người quen xách tay về hay làm sao ? :-/

lúc nào lên đấy cũng có người chơi àh ? :D

5. Chocolate_x3

Chocolate_x3 Donkey Kong

Sorry ko nói kỹ về cái này...
    Nếu có người quen ở đó thì chắc chắn phải nhờ họ gửi về rồi... Còn gửi = cách nào thì còn tùy thuộc vào bạn :|
    clb HN chỉ mở vào CN (2h chiều) nhé

6. aochoangxanh

aochoangxanh The Warrior of Light

mới biết chơi xem 1 ->4d hiểu sấc gì mà xem?

7. So_No_Mi

So_No_Mi Follow_Your_Heart

Muốn tiến bộ thì bên cạnh lý thuyết thì phải thực hành nhiều , càng nhiều thì trình độ càng cao , còn cái kiểu càng nhiều mà vẫn noob thì not comment :|

0nline hay 0ffline thì cũng áp dụng rá0 , cái nào cũng có ưu điểm của nó cả , mua thêm sách về cờ vây để nghiên cứu , hình như có sách ghi lại các trận đấu hay thì phải :-?

Muốn tiến bộ hơn nữa thì thường xuyên cọ xát với những người có trình độ cao hơn mình 1 chút , chứ chơi với gà hoài thì trình độ cũng thế à :))

8. CaroVN

CaroVN V Lão Làng GVN

cứ từ từ mà tiến ... thấp dần đến cao không nên nhảy cóc , đốt cháy giai đoạn :)

9. ILSATS

ILSATS Space Marine Doomguy

ai ở trong này rảnh hướng dẫn newbie thì cho tớ cái Y!M đi :D
    mới chỉ biết mấy luật cơ bản như ăn quân,tính điểm,còn đánh kiểu gì để thắng thì chịu >.< chơi thử với máy toàn thua

10. aochoangxanh

aochoangxanh The Warrior of Light

mới đầu thì biết vậy, đánh dần mới quen tay chứ...

11. etos

etos Youtube Master Race

Offline: Clb HN (P205 khu B - Cung Văn Hóa Hữu Nghị Việt Xô)
    hay đó,cho tớ đi với.Nhưng mà tớ lính mới hoàn toàn có được ko.Tớ đã có bộ cờ nhưng ko có bàn.Sách cũng có vài quyển rất hay sẽ mang đi cho các bác cùng tham khảo.( tớ đọc chả hiểu gì)
    Bác trong clb tình nguyện ra dạy mình thì tốt :D

12. Chocolate_x3

Chocolate_x3 Donkey Kong

<~ hồi em 6k em toàn xem của mấy ông 8-9d với pro thôi --" tự dưng vọt phát lên 3d mất có mấy tháng hà

13. mssilk

mssilk Mr & Ms Pac-Man

Mình có một cậu em làm giáo viên dạy cờ vây, tặng cho một quyền sách ( tiếng trung :(() và một bộ cờ.
    Dành cho 2 tiếng để dạy chơi cờ vây, hu hu đến giờ vẫn chưa hiểu rõ. Đi đăng ký học thì ngại, mà tìm tài liệu tự học trên mạng chẳng có gì cả? Ai có ko share với!!!
    Chơi cờ đó có vẻ rất hay, tưởng là đơn giản mà ko hề đơn giản tẹo nào.

14. Chocolate_x3

Chocolate_x3 Donkey Kong

Học trên mạng??? Thực sự như thế rất khó... ko có người nào hướng dẫn thì cũng xin bó tay thôi. Trên mạng chỉ học hỏi là chính, còn lại nếu muốn học thì cần có người dạy. Ko thì chỉ còn cách tự mình cố gắng thôi :)
    Hình như trên www.vietnamgoclub.org/forum cũng có hướng dẫn, bạn thử vào đó xem nhé :)

15. Thanh Long Đế

Thanh Long Đế Youtube Master Race

Mình đánh cờ vây cũng nhờ bộ hikaru này:),mình bắt đầu chơi đến lúc đạt 3kyu trên kgs,1500+ trên yahoo là mất 2 tuần.
    Nếu muốn bạn có thể tự học theo cách sau:
    -lên games.yahoo.com/go để chơi cờ vây trực tuyến.Ban đầu bạn có 1200 điểm,tìm những thằng 1200 như bạn để tập chơi.Đầu tiên mình không khuên bạn lên kgs,trên đó hầu hết là ngừo biết chơi rồi nên khó tìm người mới lắm.
    Sau 1-2 ngày tùy thời gian online bạn sẽ bắt đầu biết luật chơi.
    -Sau đó lên mạng download tài liệu cờ vây về đọc,đừng đọc những thứ cao xa,chỉ đọc những nước đi hay đi thôi.
    http://vi.wikipedia.org/wiki/Cờ_vây
    bạn vào trang trên để xem.Bạn mất nửa ngày xem,download từ trang này.bạn mất tiếp 2 ngày vừa đọc vừa thực hành nữa.
    -Sau khi có nền móng rồi,bạn tiếp tục chơi trên yahoo hoặc lên kgs để tu luyện.Bây giờ bạn vừa đánh vừa rút kinh nghiệm.
    Sau 1 tuần tầm nhìn của bạn sẽ rộng hơn,mỗi nước đi sẽ tính cho cả 1 vùng(ko phải là bạn nhìn thấu được cả ván cờ đâu nhé),mặc dù tính đựoc rộng nhưng chỉ trong 1 vài nước chứ ko đọc đựoc cả trận đấu.
    -Sau 2 tuần bạn đã thành thạo cờ vây.Nếu thông minh bạn lên đwuocj 1-2 kyu trên kgs,bình thường sẽ lên đuợc 6-2kyu.
    Chúc bạn may mắn :)

16. Chocolate_x3

Chocolate_x3 Donkey Kong

É, bác này nà pzo à? T.T
    2 tuần thack kẹo lên đc 3k từ khi chưa biết tí gì... Nếu muốn như thế thì 1 ngày phải bỏ ra tầm 10h (đối với những người khá thông minh)

17. Thanh Long Đế

Thanh Long Đế Youtube Master Race

Hồi đó mình online 1 ngày tầm 7tieengs cả check web cả chơi cờ.3kyu thật ra cũng chỉ ở mức trung bình thôi mà.
    Tầm 2dan trở lên thì được gọi là thực sự biết chơi cờ vây.9dan trên kgs chỉ = amatuer(nghiệp dư) bên trung-han` nhật thôi.Dân chuyên nghiệp đánh cờ để kiếm tiền thì... ko chấp rồi :D

18. mssilk

mssilk Mr & Ms Pac-Man

Cảm ơn bác nhá, mình thấy thích cờ vây thật. Có lẽ nghiên cứu từ từ, khi có dịp thì đăng ký học một lớp.

Không biết học phí có đắt không nhỉ??? Ở quanh khu Cầu Giấy có ai biết địa điểm nào dạy đánh cờ vây không???

19. Chocolate_x3

Chocolate_x3 Donkey Kong

ở Cầu Giấy ko có đâu bạn ạ... Nếu bạn muốn học cờ vây thì lên Cung Văn Hóa Việt Xô (Phòng 205 khu B)
    Nếu bạn ko biết đường thì có thể pm mình :)
    YM: [email protected]
    Phí clb là 15k/1 tháng :) chắc có thể sẽ đóng liền 3 tháng, tùy theo quản lý :)

20. CaroVN

CaroVN V Lão Làng GVN

hôm nào phải lên thăm clb cờ vây ... :)
    nếu gặp chocolate chỉ anh vài đường nhé cờ vây chắc còn phải học hỏi nhiều :'>