nhay 1-5 la nhay ji vay

Thảo luận trong 'Audition' bắt đầu bởi trai_hippop, 22/12/06.

1. trai_hippop

trai_hippop Youtube Master Race

anh nao biet lam on chi? em cach' nhay nha
    thiet tinh em biet em chet lien do
    nan ni? chi? em nha::( ::( ::( ::(

2. alibabakoko

alibabakoko Youtube Master Race

bó tay cái nhay 1-5 luôn dô đứng nhìn không chưa biết nhãy sao , ai biết thì sãn chỉ tui luôn :D

3. VeryBad

VeryBad Cr

+Thứ nhất chính xác là hem bít nhảy 1-5 là nhảy gì ?_?
    +Thứ hai là đợi tớ thi xong Hóa Lý Anh rồi tớ làm topic hướng dẫn nhảy 1-2 chi tiết cho =.=

4. chanwata90

chanwata90 Youtube Master Race

chài ơi làm jì có 1-5 mà nhảy
    chỉ có 1-2 àh các pác ơi

5. anhxichloyeuem

anhxichloyeuem Youtube Master Race

ai bit chi dum nhya 1-2 tui vo nhay chi bit mis thui 1 van mis it nhat 50 cai po tay Vtc:D

6. kanta87

kanta87 Youtube Master Race

lam gi co 1-5 chi co 1-2 thui ah, chac ban nham lan

7. [b]aby

[b]aby C O N T R A

chôm từ http://forum.gamethu.net/showthread.php?p=1749368#post1749368

Nhảy Một-Hai hay người ta còn gọi là One-Two Party là một kiểu nhảy không quá khó nhưng lại khó lấy điểm đối với những người không biết qui luật của nó. Đặc biệt là dùng kỹ năng nghe để phân định nhịp nhạc Vậy, qui luật và cách nhảy Một-Hai như thế nào ?

Cái "khó" ở đây không phải về mặt phím bấm. Thật ra nếu bạn biết cách nhảy thì Một-Hai còn dễ hơn cả 4k bình thường. Ở những kiểu nhảy khác bạn có thể canh perfect một cách dễ dàng thông qua thị giác vậy còn kiểu nhảy này ? Câu trả lời là không. Do đó quyết định tất cả thuộc về thị giác và một điều cuối cùng sẽ dẫn đến chuyên nghiệp Một-Hai chính là kỹ năng nghe của bạn.

Về mắt nhìn trước tiên thì bạn luôn phải để tâm đến màn hình, đến với NPC để có thể hiểu nó làm động tác gì kết hợp cùng với kỹ năng nghe của bạn xem nói gì để chúng ta có thể nhảy đúng nhịp, đúng phím. Cũng như Beat-up, chế độ nhảy Một-Hai áp dụng một qui luật cộng điểm riêng không giống với bất kì một kiểu nhảy nào nên đừng ngại miss, khi miss bạn chỉ mất điểm ở ngay phím đó và không hề mất lượt.

Đặc điểm của Một-Hai :
    + Không có phím cũng như thanh nhịp điệu
    + Sử dụng các phím 4 8 6 2 5 và phím Space
    + Không chỉ space, các phím cũng phải theo bấm nhịp
    + Độ khó không tùy thuộc vào tốc độ bài hát mà phụ thuộc vào nhịp và thể loại bài hát
    + Tất cả các bài hát trong chế độ đều được đánh Lv.1 đến Lv.5. Đây là độ khó của bài hát ( về số phím phải bấm ; giọng đọc và động tác của NPC nhanh hơn )

Qui luật của kiểu nhảy này là luôn phải biết kết hợp hai kỹ năng rất quan trọng NgheThấy ; sau đây là hướng dẫn về kiểu nhảy trước khi chúng ta đề cập đến vấn đề qui luật của kiểu nhảy :

Kiểu nhảy Một-Hai có tên tiếng anh là One-Two Party tức là 1 NPC nhảy mẫu sau đó người thứ hai ( là bạn ) sẽ nhảy giống lại vậy giống như kiểu thách đố của kiểu B-Boy. Ban đầu bạn sẽ thấy NPC đứng trước mình và NPC cũng là người nhảy mẫu để bạn nhảy theo. NPC là một người bất kì ( không theo mặc định )

Bạn nên nghe nhịp bài hát lẫn tập trung nhìn NPC để nhớ
    Các nút sử dụng như tôi đã nói là 4 8 6 2 5 và phím Space
    Eight - Bạn bấm số 8 trên bàn phím
    Four - Bạn bấm số 4 trên bàn phím

Six - Bạn bấm số 6 trên bàn phím
    Two - Bạn bấm số 2 trên bàn phím

Sau đó sẽ có hai phím để kết thúc điệu nhảy nhưng khi trong phần Dance sẽ không thấy là GoYeah tương ứng với Space5 nhưng ở trong màn hình nếu không dùng Loa hay Phone thì sẽ không phân biệt được vì cả hai đều cùng một động tác giống nhau.
    [​IMG] Go bạn bấm Space ; Yeah bạn bấm 5 trên bàn phím

Kỹ năng nghe được áp dụng nếu không ở đây sẽ gây ra miss và bad do đó bạn nghe thật rõ nhịp điệu và đặc biệt dễ nhận biết nhận có thể là tiếng nói mà NPC phát ra, đọc liên tục thì bạn phải bấm liên tục tương tự. Đọc chậm, ngắt khoảng thì bạn cũng phải canh làm sao chậm như thế đúng như NPC nhảy mới được perfect và great. Nếu dùng một trong hai kỹ năng mà tôi đã nói là NgheThấy nhất là chỉ dùng kỹ năng Thấy thì số điểm ghi được chỉ bằng 1/3 người dùng cả hai kỹ năng trên, đó là điều chắc chắn !

Lúc ban nhảy thì ở bên trái màn hình sẽ hiển thị những vòng tròn màu nhỏ với hai màu ĐỏXanh Lá tương ứng với SaiĐúng. Chỉ cần bạn miss duy nhất một cái thì một vòng màu đỏ sẽ xuất hiện ở trên.

Sau khoảng chừng 3 đến 10 nhịp nhạc sẽ có một nhịp to lúc này bạn sẽ một phần Player được đổi thành "Dance" và lúc này các phím bạn đã nhảy riêng lẻ bây giờ gắn kết lại trở thành một bài nhảy Choreography bình thường và bây giờ bạn sẽ chiêm ngưỡng nhân vật mình nhảy một bài ra hồn :D Ở ô màu xanh, nhân vật sẽ tự nhảy ( nếu có dưới 5 phím là chạy 1 nhịp ; trên 6 phím là chạy 2 nhịp và tối đa là 9 phím ). Sau đó, bạn sẽ trở lại bình thường nhảy như vậy theo qui luật NPC nhảy > Người chơi nhảy > Người chơi nhảy 1 nhịp dài rồi cho đến khi hết bài. Lưu ý : Chế độ này chỉ có 4key

Kinh nghiệm : Ban đầu nếu bắt đầu tập nên luyện bằng bài Cannon Grove Lv.1 còn bài U Know mặc dù nhịp chậm hơn nhưng bạn sẽ cảm thấy nhịp khó canh hơn ( đã thử nghiệm roài ! ). Giống với chế độ nhảy Beat-up, ở chế độ này tất cả các bài hát đều mặc định sẵn chỉ cần bạn thuộc là nhảy trơn tru :D. Kiểu nhảy Một-Hai không hỗ trợ nhảy Del

Còn tiếp....(Phần hướng dẫn trên có lấy tài liệu tham khảo từ Almasy và sinhradelamtuong)

Phần tiếp........
    Quy luật xuất hiện phím : Các phím mũi tên sẽ xuất hiện tương ứng với nhịp nhạc, do đó chúng ta bấm phím mũi tên cũng phải theo nhịp chứ không được bấm nhanh hơn hay chậm hơn , đây là điểm đặc biệt của One-Two Party so với các kiểu nhảy khác .

Lv. càng cao thì NPC sẽ nhảy một lượt dài có thể dài 9 nút là cao nhất. Có nhiều bài trung bình-khó Lv.3 ; Lv.4 thường tách ra thành 2 lượt nhưng điểm cần chú ý là dù bạn được lượt đầu bạn đúng hết đến lượt 2 bạn lại sai thì tính nguyên nhịp đó là sai.

Các phím sẽ xuất hiện theo tiếng gõ của trống, hoặc theo lời bài hát. Bài thể hiện rõ nhất là Queen of Dancing Lv.5. Cứ một tiếng gõ trống thì tương ứng với 1 phím, chúng ta có nhiệm vụ là làm sao nghe rõ tiếng trống để đạt được perfect

nếu dùng thị giác không, liệu bạn có bấm kịp perfect những phím này không ?? Câu trả lời là không .

Nếu bạn là nhân vật đang nhảy và không có âm thanh, liệu bạn có thể biết NPC đang biểu diễn những phím gì ? Khi bạn kết hợp với kỹ năng nghe và cảm nhận của bạn thì 1/2 sự thành công ở kiểu nhảy đó đã đến với bạn còn không hơn 90% bạn sẽ không đoán được NPC làm gì, biểu diễn cái gì.

Tại sao độ khó lại phụ thuộc vào thể loại bài hát ?
    Vào những đoạn nhạc không có lời ( như bài trên ), kiểu nhảy của chúng ta sẽ chuyển về theo tiếng trống . Nghĩa là lúc bấm phím sẽ trùng với tiếng trống . Do vậy, độ khó sẽ tuỳ vào thể loại bài hát.

VD : so sánh 2 bài hát có cùng tốc độ (bpm), 1 bài nhạc Rock, 1 bài nhạc Dance . Ta sẽ thấy sự khác biệt về số lượng phím xuất hiện
    + Rock : Tiếng trống mạnh, mỗi nhịp sẽ gõ 1 lần
    + Dance : Mỗi nhịp có thể sẽ gõ trống 2 lần, do vậy số lượng phím xuất hiện nhiều hơn

Vì vậy, chúng ta có thể hiểu bài Doo Doop 140 BPM lại dễ hơn hẳn bài U Know Lv.4 chỉ 90 BPM. Do đó, ở trong kiểu nhảy này nếu muốn đến sự chuyên nghiệp bạn phải chắc chắn mình đã sử dụng cả 2 kỹ năng nghe và nhìn của bạn phải luôn đồng đều. Ở Một-Hai, ngoài việc bạn có một kiểu nhảy mới thì ở đây là nơi để bạn dễ luyện tập nhất về kỹ năng nghe của bạn tốt hơn hẳn các kiểu nhảy trước do bạn phải tự cảm nhận nhịp, tiếng gõ trống, lời bài hát,...và bấm lúc nào là đúng mà không hề có sự can thiệp của thanh nhịp điệu. Hãy nhớ một câu :"Kỹ năng nghe và nhìn sẽ giúp bạn thành công trong Một-Hai cũng như tất cả các kiểu nhảy khác. Đừng chỉ chọn một trong hai, sự thất bại sẽ đến với bạn"

Mong rằng bài viết này sẽ giúp bạn hiểu thêm về kiểu nhảy One-Two Party !

8. VeryBad

VeryBad Cr

5 cũng xài cho Yeah được hả :-/

9. KaTaKy

KaTaKy The Warrior of Light

Câu trả lời giống với câu hỏi " nhay 1-5 la nhay ji vay" ??

10. KhuongTuNhak

KhuongTuNhak Youtube Master Race

chỉ tui cách dếm thời gian di
    kết thúc yeah hoac Go thi bam lai mis
    ko biết canh chỗ dó

11. nhaydiem3

nhaydiem3 Mr & Ms Pac-Man

trời cái mặt cười màu xanh đó nó mà hiện lên thì bấm thế là xong

12. luong_huunam

luong_huunam C O N T R A Lão Làng GVN

Bạn dậm chân theo nhịp bài là có thể nhảy được thôi. Nhảy mãi cũng quen thôi mà.

13. Cloud_182

Cloud_182 T.E.T.Я.I.S

Tui canh nhịp dc,mà lại ko nhớ số mới đau.