Những chuyện kì lạ trong Seal Of Evil.

Thảo luận trong 'Game Á Châu' bắt đầu bởi VạnTiếuTử, 17/3/05.

1. VạnTiếuTử

VạnTiếuTử Mr & Ms Pac-Man

Trước hết cần nói đây chưa phải là hướng dẫn chính thức của tôi,đây chỉ là 1 bản hướng dẫn beta mà thôi,
    các tên nhân vật trong game tôi vẫn giữ nguyên chưa phiên âm sang tiếng Việt gì hết...

Câu chuyện bắt đầu cách đây 2200 năm,cốt truyện sao rồi các bạn sẽ hiểu
    Ban đầu sẽ là đoạn nhỏ,2 thèng :1 thèng là sứ giả ,1 thèng là tướng Tần (nếu tôi nhớ không lầm nó tên là Bai Qui) sẽ đến dụ hàng ta,Chi huan không đồng ý ,thèng tướng đe dọa ,đúng lúc đó Lan wei xuất hiện và nói rằng sẽ không sợ bọn nó,thằng Tướng Tần nói Lan Wei là 1 con bé quê mùa và vung trường đao định động thủ với Lan Wei thì Liang hu xuất hiện và bảo vệ,Liang hu như là người anh ruột của Lan Wei vậy ,họ rất thân thiết với nhau,Liang Hu lúc nào cũng đứng ra bênh vực Lan wei trong bất cứ trường hợp nào,cuối cũng chi huan vẫn chưa đồng ý ,và bảo phải chờ bố Lan wei trở về mới quyết định, Lan wei ra khỏi cửa ,và sẽ gặp Yin Cheng,hắn bảo sẽ đi làm chuyến buôn đến vùng Trung Nguyên.Lan Wei dặn yin cheng nhớ mua quà cho cô,rùi chào tạm biệt
    Bây giờ bắt đầu chơi ,bạn điều khiển Liang Hu và Lan Wei ,quay lại nhà
    của Chú Chi huan ,tìm 1 cái hòm để lấy 2 lọ thuốc giải độc hoa và độc rắn

Bạn ra ngoài tìm ông Dabhand da ở phía dưới
    ,mua đồ đi ,nhưng cẩn thận ,trong game
    có rất nhiều thằng lừa đảo ,nếu bạn không để ý có thể sẽ mua phải đồ giống hệt nhau hoặc đồ chưa đeo được ,hãy cẩn thận,có thể bây giờ bạn không có nhiều tiền nhưng không sao,rùi bạn tìm gặp ming xia ,đó là em Lan Wei ,Lan Wei đã hứa dạy nó phép thuật ,nhưng nó đầu to óc hạt nho,học 3 lần rùi mà chưa được ,Lan Wei hứa ngày mai sẽ dạy tiếp,Bạn sẽ thấy Ah Qing là ông Lan Wei ,Lan Wei muốn ông kể về cha mẹ hồi trẻ
    nhưng ông chưa kể đâu.Bạn nói chuyện với Di ma ,bà ta sẽ bảo là bà ấy nghe nói Lan Wei sắp kết hôn với gã công tử bột Yan Hong nhưng Lan Wei phủ nhận ngay,bạn vào nhà Lan Xiong ,đó là cha của Lan Wei ,tù trưởng bộ tộc
    ,rùi mò vào phòng ngủ của cha ,có 1 cái hòm
    nhưng nó được khóa ,bạn không mở được,bạn lục tủ sẽ có 1 cái mũ xịn nhưng
    phải mạnh hơn bạn mới đeo được,bạn vào phòng ngủ của Lan Wei sẽ có 1 đôi giày cho Lan Wei,bạn đi sang trái sẽ gặp ông Lý (không phải Lý Tầm Hoan trong tiểu Lý Phi Đao),bạn thấy ông ý như say xin nhưng ông ý bảo là không phải.Bạn đi tiếp sẽ thấy nhà của Liang Hu nhưng
    trong nhà không có cái gì để lục lọi đâu vào làm gì mất thời gian ,
    Quay lại chiều kia sẽ thấy 1 quán rượu , Yao là đầu bếp,nói chuyện
    với ông ta thì ông ý bảo là anh Hou Hai của Lan Wei suốt ngày uống rượu
    chẳng làm gì hết,bạn quay ra nói chuyện với Hou Hai ,anh ý bảo là không
    có ai ngâm rượu ngon hơn đầu bếp Yao,rồi anh ý kể chuyện Hầu Nhi Tửu,là
    tên 1 loại rượu đó mà
    Khỉ có thể lấy mật nhưng con người cũng có thể lấy rượu từ khỉ,có 1 thứ
    trái cây rất hiếm và đặc biệt mọc ở mỏm đá trong thung lũng của Làng
    chỉ có khỉ mới có thể lấy được những trái cây đó và loại rượu do khỉ tạo ra
    có hương vị vô cùng đặc biệt(rất giống chuyện Lệnh Hồ xung uống Hầu Nhi Tửu
    trong Tiếu Ngạo giang Hồ)
    Lan Wei định đi lấy thứ quả đó nhưng ông đầu bếp Yao ngăn lại ,ông ý bảo là thung
    lũng đó rất dốc và nguy hiểm,bây giờ trong bảng quest của bạn có thêm nhiệm
    vụ đi tìm thứ quả đó để ngâm rượu phục vụ ông anh
    Ra khỏi quán rượu đó bạn sẽ thấy 1 em bé tên là Ah Dan,em ý bảo là
    ông chi huan đưa em ý tiền để mua Hổ Cốt tửu (Tiger bone wine) ,nhưng
    em ý nhìn thấy 1 con rệp và sợ quá ,đánh rơi hết cả tiền,với lại bên trong
    quán rượu đang có anh của Lan Wei ngồi,ông chủ quán sẽ không bán cho ai nữa
    vì huo hai đã bao cả quán rùi,đến đây có 2 lựa chọn,nếu bạn chọn cái trên
    bạn sẽ từ chối giúp bé Ah Dan còn nếu chọn cái dưới ,bạn sẽ có thêm quets mới
    Bạn vào quán rượu vừa nãy đó ,nói chuyện với chủ quán Hao,sẽ có 3 lựa chọn
    cái đầu là bạn sẽ mặc cả từ 500 xuống 300 để mua Hổ Cốt Tửu về đưa cho Ah dan
    còn phương án 2 bạn định trao đổi bằng sợi dải băng màu xanh ,nhưng rùi
    nghĩ rằng đó là kỉ vật mẹ để lại cho Lan Wei ,bạn không trao đổi cái đó
    nữa ,bạn sẽ nhận nhiệm vũ đi kiếm thịt rắn cho ông ta ở thung lung của làng
    ,còn phương án 3 bạn sẽ trả luôn 1 lúc 500,theo tôi bạn nên chọn cái thứ 2
    bới thứ 1 vừa có thêm nhiệm vụ ,thứ 2 lúc đầu ta chưa có đủ tiền,
    thứ 3 là cũng cùng 1 công ta tới thung lũng đó để kiếm trái cây ngâm
    rượu cho ông anh trai,đúng không?Bạn mua 1 ít cam và hoa của ông Hao bây giờ bạn đi lên góc trên cùng bên phải bản đồ ,đó là đường đi tới thung lũng,sẽ có nhiều rắn đó nhưng không lo, chúng yếu và bạn còn được 1 người giúp sức là Tie Sheng,nói chuyện với anh ý ,anh ý bảo là quanh đây có nhiều rắn và độc cảu chúng rất lợi hại,bạn sẽ đưa cho anh ta cái thuốc giải nọc rắn và sẽ nhận về 50 exp,đi giết rắn 1 hồi bạn sẽ có thịt rắn thui kiếm tra 1 lúc quanh đó sẽ tìm thấy 1 cái hang (serpant cave) của Rắn chúa người ta bảo ở đó rất nguy hiểm nên bạn không vào được,đi quanh mấy cái cây to bạn sẽ nhắt được gỗ Tùng (Tung wood) để làm nguyên liệu tự chế vú khí,quay lại nói chuyện với Tie Sheng lần nữa ,anh ta sẽ kể chuyện về Cá Bọ cạp cho bạn nghe:1 ngàn năm về trước ,loài cá rất ghét dân làng,chúng quyết định dùng nước Biển Đông làm 1 cơn đại hồng thủy để nhấn chìm làng ,nhưng may thay thần chiến tranh đã lấy 1 ngọn núi lớn để ngăn dòng nước lại (nghe rất giống Sơn Tinh thủy tinh phải không?)Khi nước kho rùi ,1 số con cá bị sống khô trên bờ ,chúng học cách sống thiếu ánh sáng,học cả cách bay để tồn tại .Rùi Tie sheng kể chuyện về những con nhện ăn thịt người:Người ta nói rằng hoàng hậu nước Kim,Lei Zu ,là người thợ dệt giỏi nhất trong vũ trụ,tất cả những người thợ dệt lụa tơ tằm đều thấy ngạc nhiên về loài nhện ở Baiyue.Để thuần chủng loài nhện đó,hoàng hậu nước Kim đã mời các con nhện đến thi dệt với bà ,sau 1 cuộc thi chật vật ,bà đã thắng,sau cuộc thi 1 thời gian ,hoàng hậu lăn đùng ngã ngửa ra chết rùi ốm,nhà Kim nghĩ rằng những con nhện đã làm bà bị trúng độc.Nhà Kim đã trục xuất lũ nhện khỏi mặt đất,bắt chúnh xuống ở lòng đất và nguyền tủa chúng không bao giờ dăng tơ được nữa.Không dăng tơ nghĩa là không còn thức ăn. Nhưng lũ nhện đã thích nghi với cuốc sống khắc nghiệt,mũi chúng càng ngày càng thính ,chúng dễ nhận ra mùi máu của các động vật ,dần dần theo thời gian chúng đã tiến hóa trở thành to lớn như những con hổ ,con báo.Trở lại với cái hang rắn chúa ,Tie sheng kể rằng rắn chúa đã sống hàng ngàn năm (hehe ,chứng tỏ tu vị con rắn này ngang với anh Từ Phúc hay Đế Thích thiên trong Phong Vân)Bây giờ tạm thời bạn trở lại quán rượu đưa thịt rắn cho ông Hao đã,bạn sẽ có được Hổ Cốt Tửu về đưa cho Ah Dan,đưa rùi bạn sẽ nhận được lời cảm ơn và 100 exp, Lan Wei nhìn thấy nụ cười ngây thơ trong sáng của Ah Dan lại nhớ đến lần cô làm vỡ cái chén mà cha rất yêu quý ,Yan hong(bạn của Lan Wei) đã rất giận cô ,cô ước gì mọi trẻ em đều có thể có được những người bạn tốt như những người bạn của cô.

Thôi ,tôi chỉ có khả năng viết đến thế, chính ra bài viết trên khó mà có
    thể coi là 1 bài hướng dẫn được, bới tôi chỉ chỉ dẫn 1 đọan đi quá ngắn,còn phần lớn là kể chuyện
    ,các bạn chỉ cần chơi độ 5 phút là tới chỗ tôi viết,và thực ra tôi cũng chỉ mất có 15 phút để vừa chơi vừa viết cái chỉ dẫn này.
    Tôi không thể chơi tiếp được bởi cái bộ cài 2 disk (english 1.04 version) của tôi bị lỗi trầm trọng
    Cài xong chơi được 1 đoạn ,nếu tắt máy đi rùi bật lại là không chơi được nữa
    load game cũ thì vừa load vào thấy hp và mp của Lan Wei chỉ còn -1,không thể load file khác được nữa ,không save được ,sang bản đồ khác đi làm nhiệm vụ thì nó báo lỗi không thể load được các file *.SCN ,rùi out luôn, nếu cài lại mà dùng file save cũ thì vẫn thế,không thể chơi được,chẳng lẽ chơi là phải bật máy liên tục chơi 1 lèo đến khi về nước sao???Vì đĩa lỗi mà tôi chỉ có thể chơi được có 1 tẹo à,tôi ở Hà Nội,nếu ai biết chỗ mua Seal of evil không bị lỗi ở Hà Nội thì chỉ tôi với.
    Mà tôi viết có ra gì không mọi người đóng góp cho cái ý kiếm

Các file đính kèm:

Fireemblem&me thích bài này.
  2. hello_kitty

hello_kitty Mega Man

trò này ko biết là có hướng dẫn chưa vậy hả bạn? tui có chơi nhưng ko biết nhiệm vụ nó thưởng ra sao và nhiều cái nữa. nếu nhưng có thì bạn chỉ cho tui biết nha, cảm ơn trước

3. VạnTiếuTử

Cám ơn cái giề?Câu bài vừa thôi nha ,tôi không chơi được tiếp nữa ,chán lắm rồi

4. Bata Efren Reyes

Bata Efren Reyes The Warrior of Light Lão Làng GVN

háh háh háh !!! Vạn Tiếu Ku nóng dzữ dzậy ??? =))

Nếu máy của ku dek cho chơi khi tắt rùi bật lại máy + dek có đĩa mới để chơi <===> thử cho máy nó hibernate xem, biết đâu lại được <===> vừa chơi vừa có thể cho máy nghỉ mà ít hao điện!!!

5. VạnTiếuTử

Ê ,cho ý kiến về bài viết đi chứ mấy ku,anh viết tiếp nha:

Bạn đi lại chỗ Thung lung ,tìm chỗ có mấy con khỉ,nhấn vào hòn đá ,chọn cái đầu tiên là ném đá vào quả để nó rụng.Lấy được nhiều thứ quả đó ,bạn đưa cho đầu bếp Yao ,ông ta sẽ làm rượu ,trở về làng ,bạn tìm Young Man ,nói chuyện chọn phương án 1 hay 2 đều được ,chọn cái 2 có thể bỏ qua 1 số câu nói khách sao,nói chuyện 1 lúc mới biết anh ta tên là Wu xiang ,người Trung Nguyên,ở Nước chu ,anh ta đến đây để tìm Qiu tiền bối,ông Qiu này theo Lan Wei thấy hơi hâm hâm,để hỏi tiếp câu chuyện bạn chọn phương án 2 ở lần chọn tiếp theo,rồi anh ta kể 2 năm trước Qiu tiền bối đã chữa cho cái chân của bố anh ta không bị liệt,gia đình anh quyết định đền đáp ông Qiu 1 bình rượu gia truyền là Hoa tửu,rồi bạn chọn tiếp phương án 2 anh ta sẽ nhờ bạn đưa hộ bình rượu đến Qiu tiền bối,rùi bạn đi tìm chú He của Lan Wei,đưa cho chú ấy ít da rắn sẽ được cộng 50 exp.Bạn đi tìm bà để nói chuyện,bà sẽ nhờ bạn đi kiếm 1 phần trong cái Phượng hoàng mộc,bạn chỉ cần lục mấy cái cây trong làng sẽ tìm thấy gỗ thông (pinewood) ,đưa cho bà sẽ được cộng 50 exp ,nhưng hóa ra bà lại lấy cái đó để làm cái ba toong ,lan Wei ước gì mình biết sớm hơn sẽ không mất công tìm hộ bà nữa.Bạn về nhà ,vào phòng ngủ ,ấn vào cái giường ,Lan Wei sẽ tạm biệt Liang Hu về đi ngủ,Sau đó Lan Xiong(bố Lan Wei sẽ về ,ông nói chuyện với em trai Chi Huan và biết chuyện bọn Tần sang dụ hàng,ông cũng như Lan Wei không bao giờ đồng ý.

15 năm về trước,bạn điều khiển Lan Xiong ,đang ở trong nhà với vợ Hong Wei,nói chuyện với Hong Wei,bạn sẽ thấy 2 người nói chuyện về Lan Wei ,Lan Wei đang nằm trên giường ,bé mới lên 3 tuổi ,bố mẹ bé đang tìm 1 cái tên hay để đặt cho bé,Đúng lúc đó thì 1 người vào báo là quân Tần đang đến tấn công làng,2 vợ chồng sẽ ra ngoài tiếp chiến,bạn đi về bên phải sẽ gặp Chi Huan ,cả 3 người sẽ cùng tham chiến ,lúc này ông Lan Xiong chỉ có 2 chiêu không mạnh lắm,còn bà Hong Wei thì có 1 chiêu Hỏa cầu Chưởng(Fire ball) và Hỏa Long Thần Chưởng(Fire Dragon),còn Chi Huan có 1 chiêu duy nhất nhưng tỏa rộng là chiêu Hàn Băng Chưởng.Ra khỏi làng bạn sẽ chiến đấu với lũ quân Tần.Bạn đi 1 lúc sẽ gặp 1 cảnh tượng hãi hùng:Lan Ying-con trai của Lan Xiong và bà Hong Wei,anh trai của Lan Wei, đang bị 1 lũ quân Tần bao vây,Lan Ying dùng chiêu "Tự thiêu" hay "Vạn Lưu vi hỏa quy tông" ,Lan Ying đã dồn hết sức cuối cùng để thiêu cháy lũ quân Tần,Lan Xiong và vợ chạy vào ,lập tức ông bị hàng loạt mũi tên bắn vào,ông bảo bà Hong Wei chạy thôi ,vì yêu ông ,bà đồng ý nhưng không nỡ bỏ con trai ở lại đây,bà thề sẽ trở lại với con.Sau đoạn chuyển,bạn lại điều khiển 3 người liền ,lũ quân Tần sẽ tháo chạy toán loạn,không còn ý chí chiến đấu nữa,bạn chỉ việc đi chém giết cho sướng tay.Bạn quay về làng ,trên đường sẽ lại có 1 chuyện đau thương nữa,quân Tần lại bao vây 3 người,lũ cung thu đã hạ sát bà Hong Wei,Chi Huan cũng bị thương,đúng lúc đó Yan Peng xuất hiện,ông ta sẽ gọi 2 con tinh tinh song đầu ra giúp đỡ và kill hết bọn quân Tần ,trở về làng,bạn nói chuyện với Yan Peng,sẽ có đoạn kể về 2 ngày sau đó,Yan Peng kể rằng:1 lần quân Tần tấn công vào West Baiyue,Yan Peng chạy đến tìm anh trai ông(Yan Bo ,tù trưởng của West Baiyue) thì quá muộn,cả nhà anh trai ông đã chết hết ,chỉ còn 1 đứa bé,nó là Yan hong,Yan Peng gửi gắm cho Lan Xiong thằng Yan Hong để ông tù trưởng dạy bảo,lúc này Lan Xiong cũng đã nghĩ ra tên cho đứa con gái của mình,đó là Lan Wei ,giống như tên mẹ nó.

Chapter 2

Quay lại với thực tại,Lan Wei đã thức dậy sau 1 giấc mơ đẹp,bạn đi tìm Liang Hu để luyện phép.Nhưng Liang Hu vẫn còn ngủ ,bạn không nên quấy rầy,bạn chạy khắp làng tìm ông Ah Wa để luyện phép ,Lan Wei ra 1 chưởng nào ngờ Ah Wa yếu quá lăn đùng ra bất tỉnh nhân sự,bạn quyết định đi tìm chú Chi huan để tìm cách cứu Ah Wa .Bạn đến đó thì thấy cha của Lan Wei cũng đã trở vè ,ông bảo là cần đi lấy túi mật của rắn chúa (Gall Bladder)để đưa cho chú Chi Huan chế thuốc giải ,ông còn bảo là đường đi khá nguy hiểm,cần có Liang Hu đi cùng,bạn đến hang rắn(Serpant Cave).đi sâu vào sẽ gặp thằng rắn chúa,nó nhiều máu lém nên giết cũng hơi lâu,giết xong,sẽ có đoạn phim ở làng,Yan hong đã trở về,anh vào báo cáo đã hoàn thành nhiệm vụ với Lan Xiong ,ông bảo anh về nghỉ ngơi nhưng đừng ngủ ,để còn chuẩn bị cho buổi lễ hiến sinh ngày mai,quay lại với Lan Wei ,bạn nhặt túi mật của rắn chúa trở về làng,nói chuyện với chú Chi Huan.chú ý sẽ chế thuốc cho bạn,bạn mang thuốc đến nhà Ah Wa cứu ônh ý ,bạn tìm gặp Ah Sheng lấy lại cãi mũ cho anh ý mượn hôm qua,rùi đi nói chuyện với chú He,chú ý bảo là cái gậy ra rắn của chú ý bị hỏng ,cần Dabhand Da chữa ,nhưng lần trước chú ý làm hỏng cái hòm sắt của Dabhand Da nên ông ý nhất quyết không sữa nữa,bạn sẽ giúp phải không nào?Bạn đi tìm Dabhand Da nói chuyện 1 hồi đến khi có lựa chọn thì chọn phương án 2,ông ý sẽ sửa giúp,rùi ông ý nhờ bạn đi bảo chú He đến gặp ông ý.Bạn ra gần quán rượu nói chuyện với bé Xiao Miao đang ngồi chơi ,bé ý bảo là rất muốn ăn kẹo nên bạn cho bé 10 xu mua kẹo và dặn bé không nên ăn nhiều kẹo sẽ sâu hết răng...hehe,sẽ nhận được 50 exp...Bạn tìm đền nhà Yan Hong ,trách móc anh ta sao đi mà không nói với Lan Wei nữa lời ,bạn biết không?Ngày mai là lễ cúng tế của làng và đồng thời cũng là ngày sinh nhật lần thứ 18 của Lan Wei,bạn tìm đến nhà Qiu tiền bối ,nói chuyện với ông ta ,bảo là có 1 món quà cho ông ý ,lúc đầu ông ý sẽ chê nhưng rùi biết đó là 1 Hoa Tửu hảo hạng liền đổi ý ngay,Lan Wei dọa ông sẽ đưa cho cha vì cha cô cũng rất thích rượu ,ông ý sẽ xuống nước năn nỉ ngay,bạn chỉ việc chọn phương án 2 khi nói chuyện với ông ý ,không nên chọn phương án 1 ,chọn cái 2 vừa được thêm 1 thứ đồ chơi vừa được 200 exp còn chọn cái 1 chỉ được mỗi 200 exp.Ông ý còn kể chuyện năm 225 trước công nguyên ,2 tướng tần là Li Xin và Meng Hu dẫn 200000 quân tấn công nhà Chu , Wu Xiang(cái anh đã nhờ mình chuyển rượu đến cho ông Qiu đó mà) đã đề nghị với Xiang Yan ,tướng nước Chu chặn quân Tần ở thành FuCheng,1 mình Wu Xiang đã giết 7 thằng tướng Tần ,điều này đủ thấy anh ta thần dũng đến mức nào?Bạn quay lại chỗ chú He đưa cho chú ấy cái gậy đã được sửa sẽ nhận được 100 exp,bạn đi tìm bà trong nhà của Bai Yue ,được biết Bai Yue đã mất tích ,bạn sẽ đi tìm cô ấy.Bạn ra ngoài khu rừng bẫy (Mantrap Wood) sẽ gặp Tian Sheng ,nói chuyện và đưa anh ta thuốc giải hoa độc sẽ được cộng 50 exp.Rùi đi sâu vào rừng nhưng nhớ là đừng vào hang nhện ,bạn cứ đi thể nào cũng gặp Bai Yue ,cô ấy vào rừng tìm những cây hoa trà ,bạn sẽ chiến đấu với 1 cái cây ăn thịt người chiến thắng nó ,bạn sẽ nhận được 400 exp nhưng sẽ không có lời cảm ơn nào cả đâu.Bai Yue còn trách là sao bạn lại giết những cây hoa đẹp như thế,rùi cô ấy sẽ đi cùng bạn về làng,gần về làng bạn sẽ gặp Yan Hong,hóa ra Bai Yue đi hái hoa trà là để viếng mộ phụ mẫu cô ,mười năm trước,cả 2 người đã bỏ cô đi chiến đấu bảo vệ làng ,họ đã chết hết ,để lại cô côi cút trên cõi đời này,đã 10 năm rồi cô không đến thặm mộ phụ mẫu.nhưng hôm nay là ngày sinh nhật lần thứ 18 của cô(cô sinh trước Lan Wei 1 ngày) ,cô nhận ra là cô thật bất hiếu,cô không thể như thế được nữa,cô phát hiện ra rằng cô cũng như phụ mẫu cô ,rất yêu con sông này ,ngọn núi này,ngôi làng quê hương cô,tên của mẹ cô cũng là tên hoa trà và bây giờ cô đặt lên mộ phụ mẫu bó hoa trà đẹp nhất,cô đã lớn rồi và hiểu mình sẽ phải làm gì?

Bạn trở về làng và sẽ được cộng thêm 300 exp vì đã làm được 1 việc rất tốt.Bạn về nhà nói chuyện với bố Lan Wei,ông kể chuyện về Chi You ,vị thần chiến tranh,đã rất lâu trước đây ,Chi You chiến đầu với các vị thần khác ,ông bị đánh bại và rời khỏi Trung nguyên,Lan Xiong dặn Lan Wei mai phải dậy sớm để tham gia buổi lễ ,Lan Wei cháo ông rùi về từ biệt Liang Hu đi ngủ.Sáng hôm nau ,Lan Wei lại dậy muộn ,bạn phải chạy thật nhanh đến Thánh Phòng(Sacred Hall).Bạn nhấn vào bức tường lớn sau lưng chú Chi Huan,buổi lẽ sẽ bắt đầu.Mọi người đang bắt đầu cầu nguyện thần chiến tranh thì đột nhiện Lan Xiong bốc cháy và nổ tung...Lan Wei và mọi người chạy lại thì ông đã qua đời.3 ngày sau ,Lan Wei ,Chi huan,Yan Hong,Liang Hu đến thăm mộ ông,Lan Wei đã khóc rất nhiều,cô không hiểu vì sao cha lại rời bỏ cô đúng vào cái ngày cô tròn 18 tuổi,anh cô,mẹ cô,cha cô ,tất cả lần lượt rời bỏ cô.....Bây giờ cô cũng như Bai Yue,cô trơ trọi trên đời nay. Cô khóc nhiều đến nỗi ngất đi và thật may vẫn còn Liang Hu,Yan Hong và chú Chi Huan nữa đã khiêng cô về,cô ốm luôn 3 ngày sau...Lúc Lan Wei tỉnh dậy bước ra ngoài chính điện thì thấy rất nhiều người tập trung ở đây,bạn nói chuyện với chú Chi Huan ,chú ý sẽ bảo mọi người ra ngoài để nói riêng với Lan wei 1 số chuyện,chú ý bảo là mọi người rất muốn Lan Wei làm tù trưởng,Lan Wei nhất định từ chối và bảo là chú Chi huan thích hợp hơn ,hoặc có thể là Yan Hong,nhưng chú Chi huan bảo là Lan Wei là người thích hợp nhất,bạn điều khiển Lan Wei ra mặt kia của trái núi ,đến thăm mộ phụ thân,đã 7 ngày rồi phụ thân cô qua đời ,cô nhớ lại hồi bé có lần cô hỏi cha về mẹ,cha trả lời rằng mẹ cô rất đep,cô băn khoăn không biết sau này lớn lên cô có đẹp như mẹ không?Đúng lúc đó yan Hong chạy đến ,anh nói có 1 lần anh ý mơ có người bảo là tìm 5 viên đá thiên cung (Empyrean Stones) có thể cứu sống cha Lan Wei.Bạn chạy về nhà chú Chi Huan hỏi thì chú ấy bảo đó chỉ là truyền thuyết,không phải sự thật,ra khỏi cửa Yan Hong đề nghị đi tìm Yin Cheng để hỏi vì Yin Cheng là người đi nhiều biết rộng,bạn chạy quanh làng là sẽ tìm thấy Yin Cheng thui,hỏi ra mới biết Yin cheng cũng đã từng nghe đến những hòn đá thiên cung từ 1 người bạn tốt,người đó đã từng lám nhiệm vụ đi tìm đá thiên cung cho Yan Bo (cha của Yan Hong),và ngay cả cha của Lan Wei cũng có biết chuyện về đá thiên cung,vậy tại sao cha lại không kể cho Lan Wei về chuyện đó?Bạn quay về nhà,vào phòng ngủ của cha, nhấn vào cái tủ bên cạnh lối vào sẽ rơi ra chìa khóa,sẽ mở được cái hòm trong phòng cha,sẽ có bức tượng của thần chiến tranh ,rồi sang phòng Lan Wei ,mở cái hòm sẽ có 2 thẻ trẻ ghi 2 tuyệt chiêu dành cho Lan Wei.Vì bản Seal of Evil của tôi bị lỗi nên không thể cho Lan Wei học được nên tôi cũng chẳng biết đó là tuyệt chiêu gì,cả thằng yan hong của tôi cũng chẳng có chiêu gì cả,đi theo nhưng không biết đánh nhau.Bạn cầm cái tượng ra gặp Yin cheng,anh ta bảo là thấy nó rất quen,hình như đã gặp ở đâu đó trong làng,bạn mang nó vào cái phòng có bức tượng khổng lồ của thần Chi You,thần chiến tranh,nhấn vào bức tượng ,sẽ rơi ra 1cái chìa khóa đá,Yan Hong bảo là nó rất vừa vặn với cái cửa ở hang nhện ở bản đồ Mantrap wood,tới đó thôi

Bây giờ mọi người chơi đến đâu rùi ?Cho nhận xét về bài viết .Còn việc dịch Seal of Evil nên dịch là thế nào cho nó nghe Tàu Tàu 1 chút bi giờ???Hashu dịch là dấu ấn của Quỷ nghe không có Tàu chút nào?Chẳng lẽ dịch là Quỷ Ấn hay Ma ấn nghe cho kêu :cool:

6. To Khat Nhi

To Khat Nhi Youtube Master Race

hic nói về hướng dẫn thì tôi cũng xin tham gia .. nhưng phải hỏi chapter nào thì còn help được chứ giờ ngồi gõ mệt quá chời ... tui cũng mê trò này lém ... còn cái vụ dịch cho nghe tàu tàu chút thì tui nghĩ là cứ gọi la SEAL of EVIL là hay nhất vì các nhân vật trong game đâu có nói tiếng Hoa ( 2200 năm trưóc mà chơi English ko ) độc thiệt
    NGẠ QUỶ ---> tên hay
    chùi tuyệt chiêu của Yan Hong là không thể thiếu ... ah .. vì sau này magic của Yan Hong có thêm các magic mới là gọi monster đó .. nhưng tiếc là vào cuối chương 7 Yan Hong bi Chi You nhập xác ...hihihi
    YAN HONG không thể thiếu ...

7. To Khat Nhi

chùi cứ chạy vòng vòng nói chuyện với mấy người trong làng họ sẽ nhờ mình giúp đỡ đó .. tuỳ theo nhiệm vụ khó hay dể mà bạn sẽ được cho KINH NGHIỆM ( exp) rồi lục từng cành cây ngọn cỏ , từng hóc đá từng cái rương sẽ có item rồi đem mấy thứ đó kết hợp lại sẽ cho ra KIẾM, ÁO GIÁP, NÓN, GIÀY, NHẪN, DÂY CHUYỀN ... nếu bạn biết phối hợp theo qui luật KIM MỘC THUỶ HOẢ THỔ thì sẽ cho ra nhữg món đồ cực kì cool ( vd tăng HP, MP, Attack ....) còn không thì đem bán cũng kiếm được khối tiền ah ... mà theo tui thấy thì đem bán ẻ mấy thứ Item kiếm được có giá hơn chứ combine tụi nó lại bán ít tiền quá ..

8. phuocvuong

phuocvuong Youtube Master Race

Troi ui tui dang bi' chapter4 va` 5 ne` co' you nao` post cho tui cai' chater4 va` 5 cho tui voi' di woai` ma` khong ti`m duoc. hic ====>hic .ah` ma` cho tui hoi? cai' creation di ban na`o bit' creation ra do` xin. xin. thi` ba`y tui voi' cho' tui ep' ra toan` do` ghe? ko ah`neu' mec. duoc thi` do` beo` co`n do` +option thi`ko mac. duoc ko bit ly' do vi` sao?You na`o bit chi? tui voi' nha

9. VạnTiếuTử

Tiếp tục hướng dẫn ở trên nha:
    Bạn đi đền cái cửa ,ấn vào đó sẽ mở ra 1 hang bí mật ,có 1 cột băng to ở giữa hang,ấn vào đó sẽ nhận được viên đá thiên cung thứ 1.Liang Hu bảo là anh ta đã từng nhìn thấy 1 viên đá y hệt như thế ở quê hương.Sau đó sẽ có 2 con nhện độc nhảy ra ,kill nó xong sẽ có chiêu mới,Yan Hong học được chiêu gọi cây,còn Lan Wei học được 1 chiêu độc là Độc Lãng(Poison Wave),còn Liang Hu học được chiêu phi đá..... ,mọi người quyết định trở về nói cho chú Chi Huan,ai ngờ về tới nơi mới biết tin chú Chi Huan mất rồi,Ah Dan kể lại rằng chú ý bị 1 con độc trùng cắn chết,mà con độc trùng đó chỉ sống trên núi cao,không hiểu sao lại ở trong phòng chú Chi Huan,rõ ràng là đã có người cố ý,bây giờ Lan Wei cùng Yan Hong và Liang Hu quyết định đến cuộc hội họp của người thú tại quê hương của Liang Hu ,tiếp tục tìm tiếp các viên đá khác ,nhưng muốn tới đó phải đi qua vùng Trung Nguyên đầy rẫy nhưng hiểm nguy...Bạn về làng,đi theo lối ra thung lung,dân làng sẽ ra tiễn,ông dặn Yan Hong phải chăm lo cho bạn,rồi Dabhand da còn cho bạn 1 mẩu giấy ghi chép tỉ mỉ các công thức nâng cấp đồ chơi.....Từ biệt ngôi làng,ta lên đường.Bạn đi 1 đoạn sẽ có đoạn phim nhỏ?Lan Wei bất giác nhìn thấy những bông hoa đang nở rộ,đó chính là nhưng bông hoa cô trồng hồi còn bé,thung lung vào mùa này thật đẹp,tự nhiên trong lòng cô cảm thấy có cái gì sợ hãi,Yan Hong cũng vậy,bạn chuyển tới bản đồ đỉnh trời(Heaven's Summit.Ở đây có rất nhiều cà bọ cạp,chúng có thể làm đóng băng ta nhưng mắt,càng,cánh của chúng dùng để nâng cấp đồ rất tốt. Bạn đi lên thật cao sẽ lại có đoạn phim nhỏ.Lianh Hu kể về quê hương của mình,đó là nơi có nhưng ngọn núi cao chọc trời và nhưng hang động ăn sâu vào tâm trái đất.Nhưng vì sao Liang Hu lại rời bỏ quê hương?Câu chuyện xảy ra 12 năm về trước ,1 lần Liang Hu đánh cá với Tie Liang 1 chuyện,Liang Hu đã thua cuộc,vè sẽ phải nhảy từ đỉnh núi cao xuống ,Tie Liang chỉ định đùa thôi nhưng không ngờ Liang Hu nhảy thật,rất may là anh bám vào được 1 cành cây,và từ đó không bao giờ liang hu trở về làng nữa,bạn chuyển sang bản đồ mới là Ancient Path (Đường mòn cổ) thì gặp Cai Xin ,cô ấy bảo là quân Tần đang tấn công Giant Keep ,cô ấy sẽ nhập hội và ta đến Giant Keep.Nếu bạn đi sang bên trái màn hình sẽ tới lối ang thung lũng hồnh thổ(Red Clay Valley) nhưng ta không thể đến đó bới cần đến giant keep đã.Ở bản đồ này bạn sẽ gặp rất nhiều lính Tần và cả 1 thằng tướng Tần rất nhiều hp nữa,đánh thắng sẽ có đồ xịn,giết hết bọn Tần ở đây bạn sẽ nói chuyện với 1 già làng,ông xin lỗi Cai Xin vì đã trách lầm cô phản bội dân làng và cám ơn Lan Wei đã đến kịp thời.Hóa ra Cai Xin là con gái của 1 vị tướng Tần tên là Huan Qi và 1 cô gái West Baiyue,lúc Lan Wei đưa cho ông già xem viên đá thiên cung,ông lộ vẻ ngạc nhiên vì ông cũng đã từng có 1 viên như thế do 1 thanh niên trước lúc chết đưa lại,ông không nghĩ là nó lại có sức mạnh lớn đến thế và đã để nó lọt vào tay quân Tần,lại là đúng người tướng quân là bố của Cai Xin....thế mới oái ăm chứ lị...hehe.Bây gơờ cần cấp tốc đến Jiuyuan để tìm ông ta,nơi đó cũng gần quê hương của Liang Hu nên anh biết khá rõ.Nhưng đi vội làm gì ,ở đây làm chút nhiệm vụ đã,nói chuyện với ông thầy cúng đứngơở gần đó sẽ biết chuyện mất trộm cái bình chiến tranh của làng,đó là do Lin Fen-trước đây Lin Fen là thầy cúng duy nhất của làng nhưng từ khi cô ta xúc phạm người thân cô bị mọi người dần dần ghét bỏ và ròi cô mất chức thày cúng,xuống làm nhân viên chữa thương bình thườn thui.....hehe ,đã từ lâu cô ta thèm muốn cái bình đó bởi nó là biểu tượng quyền lực của thày cúng tối cao của làng,cô ta hiện đang ở đằng sau núi ,khi có phương án lựa chọn khi nói chuyện với ông thày cúng hãy chọn cái 2 sẽ nhận nhiệm vụ đi đòi lại cái bình đó,ông ta còn nhắc nhở ta phải cẩn thận vì phép thuật của cô kia cũng khá cao thâm.Nhưng đưng đi tìm cái bình vội,dạo chơi trong làng chút đã,tìm dén quán rượu (Inn) nói chuyện với ông bán hàng để mua nhẫn,vòng.....rùi vào nói chuyện với ông bác sĩ ,nếu bạn bị thương thì cần trả cho ông 50 xu ông ý sẽ chữa cho.Ra ngoài cửa nói chuyện với 1 dân làng ,anh ta sẽ than thở êề ngôi nhà của mình bị cháy mất rùi kể chuyện về 2 viêc đá quý:1 lần anh ta đi hái cây thuốc ở bãi trên núi thì nhìn thấy 1 viên ngọc bích và 1 viên kim cương lớn.2 viên đá đó đềuơở trong nhà ,chúng chưa chắc đã cháy hết,bây giờ là cách chọn lựa câu trả lời:Lần đầu sẽ có 2 phương án,chọn phương án WAIT A MOMENT ,sẽ hiện thêm 1 phương án mới nữa,chọn phương án mới đó rùi chạy ngay vào nhà,chạy lên góc trên cùng bên trái ,nhấn loạn xị thể nào cũng nhặt được 1 viên ngọc bích và 200 exp,còn viên kim cương tôi tìm mãi mà không tháy.Rùi vào nhà Cai xin để lấy cái áo giáp cho Cai Xin.Rùi đi lên góc trên cùng bên trái sẽ ra sau dãy núi,đi lên cao sẽ thấy Lin Fen ,khuôn mặt vô cùng gớm ghiếc và cái bình cũng ở bên cạnh,hỏi ra và ta mới trả lời cái bình đó dùng để phong ấn bọn khổng lồ,bọn khổng lồ đó đã bị giam cầm rất lâu rùi ,cứ 3 năm 1 lần phải phong ấn chúng nhưng ông thày cúng mới không chịu làm theo lời cảnh báo của bà Lin Fen,bà ấy phải ăn cắp cái bình đẻ phong ấn bọn khổng lồ.Bạn sẽ có 2 cách lựa chọn ở đây:1 là nghe theo lời bà ta,chạy ngay về làng báo tin trước khi lũ khổng lồ tỉnh dậy hết,2 là không.Theo tui nên nghe theo lời bà ta:Đầu tiên chọn phương án 1 ,rùi chọn cái 2 ,sẽ đánh nhau với bà ta,rùi bà ta hết máu và lại nói chuyện tiếp ,lần này đèu chọn phưong án 2 hết nha.Rùi kill lấy mấy thằng khổng lồ tỉnh dậy trước đó,sẽ được cộng 300 exp. Sau đó chạy về làng báo tin cho ông thày mo (hay cúng) sẽ được 600exp nữa,ông ý dặn ta phải quay lại cứu bà ý ngay vì bà ý định hi sinh để lúc đang ở cõi a tu la ,tức là lúc nửa sống nửa chết phép thuật sẽ tăng gấp bội và sẽ có đủ khả năng phong ấn lũ khổng lồ.Lúc này bạn nhớ kill bọn khổng lổ (những thằng thức dậy trước) đi,sẽ nhặt được răng của chúng,dùng đẻ nâng cấp đồ rất mạnh.Quay lại chỗ bà Lin Fen sẽ có đoạn phim bà ý hi sinh vì nghĩa,trước khi chết bà ý dặn chúng ta phải nhớ ưứ 3 năm phải phong ấn 1 lần,ta ôm cái bình về cho ông thày cúng và nhận thêm 50 exp nữa.Tôi cũng đã thử làm theo trường hợp không nghe theo bà ý xem sao nhưng rốt cục vẫn thế mà chi dược có chút xíu exp thui à.Bây giừ bạn lên đường ra khỏi Giant Keep nhưng nhớ là trước khi đi phải mua đủ vũ khí và học cách tạo đò xịn từ ông chủ hàng vũ khí ở giữa làng nha.Ra khỏi làng ,Cai Xin và LAN WEI sẽ đi thăm mộ mẹ của cai xin....game này phải công nhận là rất nhiều cảnh đi thăm mộ...hehe...bạn ra khỏi làng ,đi đền thung lũng Hồng Thổ (Redclay Valley) ở cuổi bên trái bản đồ....

Chapter 3..........

Nè ,tui chơi rất khó chịu.New game nha ,chơi được 1 đoạn rùi save rùi tắt máy chạy đi ăn cơm ,quay lại ,bật máy ,file save đó đã bị lỗi, lỗi thế này nì:
    Các skill cũ vẫn giữ nguyên ,nhưng không học được thêm skill mới nữa....Các thẻ tre ấn chuột phải vào cũng không học được,khi có thêm nhân vật mới thì nhân vật đó không có skill nào hết...tức là không thể đánh nhau....:D
    Còn bọn quái vật ,chúng nó cũng không có skill nào hết:D thế là chúng nó gặp mình cứ chạy hoài,,,thằng Yan Hong của tui cũng chẳng có chiêu gì bời từ lúc tui có nó đã bị lỗi roài.Còn về phần nâng cấp và tạo đồ ,mặc dù có đủ nguyên liệu rùi nhưng cũng chẳng làm thế nào được .nó báo là không thấy product đó...Chán wé..

Ai đó upload file save của người đó đi ,file mà chơi đền trước chỗ hướng dẫn của tui đó ,không thì file nào sớm sớm 1 chút để tôi còn chơi cho đủ...chứ file nào đến tận chapter4 hoặc 3 thì tui bỏ mất 1 đoạn giữa chán lém...
    Mà không hỉu có phải là do file crack không? Tui ở Hà Nội mua soe đó là bản 1.04 2CDs

Mà nè ,thèng Yan Hong đó tui đã nâng cấp được cái áo và cái mũ của bộ FROZEN ,ai bít có đủ bộ thì ra sao không?
    Mà có ai có bản China mà không lỗi không tui mua chơi tạm

10. flydragon89

flydragon89 T.E.T.Я.I.S

bạn Vạn tiếu tử ! bạn viết tiếp hướng dẫn đi .tôi cũng dang chơi trò này và đến chỗ
    cuối của phần bạn hướng dẫn rồi . rất mong hướng dẫn của bạn

11. VạnTiếuTử

Nè ,bạn có bị lỗi giống lỗi tôi nêu ra không?Nếu không bạn nén file crack và file save của bạn lại rùi upload lên cho tui không tui bị lỗi không chơi được nữa nè

12. phuocvuong

phuocvuong Youtube Master Race

Hic Hic======>help Tui Cái Chapter4 Dzới đang Bí Rị Nè.với Ai Bít Tạo đồ Gì Xịn Xịn Thì Chỉ Tui Cái Hehhehehhe Cảm ơn Và Hậu Tạ Nhìu

13. To Khat Nhi

hic
    tạo đồ chơi độc hình như phải biết thuật NGŨ HÀNH đó KIM MỘC THUỶ HOẢ THỔ
    Kim khắc Mộc, Mộc khắc Thuỷ, Thuỷ khắc Hoả, Hoả khắc Thổ
    Thổ hợp Kim, Mộc hợp Thuỷ, ..... ( hầm bà lằng ...) hổng hiểu gì hết nói chung nếu biết mấy cái vụ đó thì OK ,
    còn đồ mà bạn Creat mà không Use được thì có lẻ không thuộc mạng của nhân vật đó ( nghĩ vậy ah)
    vụ hướng dẫn CHAPTER 4, 5 thì bạn có thể cho mình biết nội dung của nó không
    nói thiệt nhiều cảnh quá đi không nhớ hết hihihihi
    to: VAN TIEU TIEU
    minh vẫn chơi bình thường mà có thấy lỗi gì đâu nè chắc bạn mua nhằm CD dzỏm gùi

14. VạnTiếuTử

Nè ,bạn up load lên cho mình file crack và file save nào đó đi,dạo này không chơi được chán lém
    MÀ nì ,thực ra chơi mỗi chapter có 1 tẹo là qua nhưng mình viết dài thế là để mọi người hiểu được cốt truyện rất hay của seal of evil....Chơi game này không khác gì đọc 1 tiểu thuyết dã sử nên mọi người hãy chú ý đến cốt truyện.

Mà trong các nhiệm vụ phụ ,mọi người thích nhiệm vụ phụ nào nhứt ....Tui thích nhất nhiệm vụ cho bé A Dan 10 xu ăn kẹo ở chapter 2....

15. VạnTiếuTử

còn 1 việc nữa ,phiên âm tên các nhân vật trong game nè:Từ nay mọi người gọi tên phiên âm ,không gọi tên tiếng anh nha :
    Tie Liang : Thiết Lượng

Huan Qi : Hoàn Kỳ

Jiu Yuan : Tựu Viên

Lin Fen : Lâm Phấn

Lan Wei : Lam Vĩ
    Cai Xin : Sài Tâm
    East baiyue,West Baiyue ---> Đông Bách Việt, Tây Bách Việt
    yin cheng : Ngân Thành

ying zheng : Doanh Chính Tần Thuỷ Hoàng

Lan xiong : Lam huynh
    Ming Xia : Minh Hạ
    Ah Qing : A Thanh
    Yan hong : Yến Hồng
    Tie sheng : Thiết Sinh
    Lei Zu : Lôi Tổ
    Yao : Nghiêu
    Hong Wei : Hồng Vĩ
    Bai Qui : Bách quý
    Wu xiang : Vũ Tường
    Qiu : Thu
    he : Hà

Yan Peng : Yên Bằng

xiao Miao:Tiểu Mao

16. To Khat Nhi

chùi thích nhất là hỏi chuyện cáo ông đi bán lạc xoong ( đeo đồ quá chời) hỏi chuyện xong còn cho mình tiền sài nữa chứ hâhhha 2000 gold thì phải

17. npt

npt Youtube Master Race

Thậ ra muốn có đồ xịn thì để dành tiền hay dùng artmoney chỉnh tiền rùi mua đồ trong mấy cái shop về Refine 2 lần thì đồ cực xịn chứ Create toàn ra đồ bèo chán chít, nhưng khi Refine thì fải dùng đồ có "attribute level" và "require level" bằng hoặc cao hơn món đồ mình cần Refine thì đồ mới xịn được. Khi giáp và mũ hay mũ và giầy được Equip có level tương đương, cùng chất(kim, mộc...) thì sẽ hỗ trợ lẫn nhau.

18. VạnTiếuTử

Ủa mấy ngày nhờ mọi người up file save hoặc là file crack mà không thấy có ai ngó ngàng chi hết.
    còn cái thuyết mà kim khắc mộc ,mộc khắc thuỷ.... có tên thật là
    Kim Mộc Thuỷ Hử Thả Hổ :D
    Ý chết nhầm :Kim Mộc Thuỷ Hoả Thổ

19. npt

npt Youtube Master Race

ở chapter 7 làm sao để hoàn thành nhiệm vụ điều tra chuyện mấy con quái vật nổi điên(summoned monster) sau khi lấy được chiếc nhẫn ma(devil ring)?

20. hoanglan9005

hoanglan9005 Mr & Ms Pac-Man

Bạn Vạn Tiếu Tử tôi đang chơi trò này nhưng lại dùng Atmoney nên ko biết bạn có dùng ko ?
    bạn cho tôi địa chỉ tôi sẽ gửi tặng bạn bộ đĩa đó . đĩa của tôi ko bị lỗi