Những hoạt động giúp cho cờ vây phát triển

Thảo luận trong 'Thế giới cờ' bắt đầu bởi blackgunabc, 1/2/06.

1. blackgunabc

blackgunabc Youtube Master Race

ko bạn loveonlyHan nghĩ gì mà lại nói cờ vây ko còn nổi . Ban thu len www.kíeido.com coi 1 dong nickname tren do luon va neu ban o q.tb (tp.hcm) thi hay gia nhap cau lac bo co` vay^ o khu Trien Lam(neu dc) :D

2. branchtell

branchtell Legend of Zelda

trời , sao ko vào topic trả lời , lập nguyên 1 topic mới vầy để nói có 1 câu , sinh thời kiếp trước hẳn bạn là công tử Bạc Liêu ,sang wá :D

3. Introduction

Introduction The Warrior of Light

Không sao cứ việc lập, nhưng không lâu tui cũng sẽ dọn dẹp nếu những bài không có ai vào.
    Người ta nói ra là có lý do của ngườ ta. Cờ vây không nở rầm rộ trong giới trẻ như hồi đó. Tui nhớ lúc đó cái câu lạc bộ của tui mở ra và cũng có gần chục người Việt nam đi du học sang đây cũng có ghé vào chơi trong câu lạc bộ cờ renju của tui, và họ cũng hăng say. Ngoài renju họ còn chơi cờ vây với nhau, nhưng càng về sau họ nói cờ vây cũng chỉ là phong trào, chơi cho biết với người ta, và sau này họ cũng hết còn chơi cờ vây theo hứng thú như hồi đó

4. blackgunabc

ban co' hoi tai sao ho choi co` va^y ko ? Va tai sao ho lai het hung thu' choi co` vây

5. Introduction

Tui đã nhắc bạn rồi, khi đánh thì bỏ dấu tiếng Việt cho đúng cách . Tui thì không có vấn đề gì, chỉ sợ mấy Mod và Admin khác vào đây thì bạn bị cảnh cáo thôi. Nên lần sao viết nhớ bỏ dấu đàng hoàng, nếu không biết cách bỏ dấu thì PM cho tui.
    Còn vấn đề tại sao hết hứng thú thì chuyện đó dễ hiểu . Cái gì cũng vậy, chơi 1 thời gian khá lâu thì bạn cũng xẻ hết hứng thú - như là tui chuyên môn đánh cờ tướng và renju từ nhỏ, tham gia biết bao nhiêu là giải cờ thế giới, nhưng sau này thì cũng chán, lâu lâu mới mở lại bàn cờ tự mình đánh với mình, nhưng cái hứng thú đó không còn . Đối thủ thì tìm không ra, tại họ bây giờ cũng bận hết, còn online đánh thì cái kiểu đánh của mấy người đó không thích hợp cho tui. Thì lý do dẫn đến sự hết hứng thú cờ vây của các bạn kia cũng vậy, không có thời gian, không có người để chơi, etc...

6. branchtell

Tại hạ đúng là có mắt ko tròng bấy lâu nay ko biết cao thủ đúng cạnh bên , thất lễ , thất lễ :o
    Đây chính là nguyên nhân ---> ko tìm đc người cùng đánh . Chỉ cần gần nhà các bạn có 1 cái hội quán như....trong truyện ( nhưng free) , bạn thường vào đó sinh họat luận cờ đánh cờ thì lửa nhiệt tình sẽ ko tá7t . Tiếc vì các bậc bô lão ở Vn ko chịu chú trọng cho phát triển cờ vây ở nước mình .

7. Introduction

Tham gia thôi, chứ có bao giờ thắng đâu :)). Nhưng cũng biết được sức mình đánh ra sao khi đối đầu với các cao thủ thế giới

8. branchtell

nhưng...cũng phải thuộc hàng top của quốc gia mới đc đi thi đấu quốc tế chứ nhỉ :-/ , vậy anh cũng thuộc top rồi , mà anh đại diện cho US hay Vn vậy ?

9. blackgunabc

vậy là mấy bạn của bạn chưa yêu cờ vây cho lắm. Nếu ko có hội quán thì đi tìm như mình đây đã tìm dc một hội quán gần nhà nè , lại còn free nữa (tại ít người chơi hì ^_^)

10. Introduction

Topic bạn là phê phán loveonlyHan, mà bạn Han đã nói là cờ vây là sự đua đòi, và phong trào, theo tui nghĩ là đúng . Bất cứ loại cờ nào cũng vậy, phải có sự phong trào thì nó mới phát triển, không phải nhiều người đều yêu thích cờ, ng` ta đến với cờ là nhờ có sự thúc đẩy khác và họ từ đó mới yêu thích cờ, chứ không phải tự nhiên đâu. Sau cái sự kiện nào đó thì sự yêu thích cờ có thể sẽ bị xuống, nó cũng giống như 1 cái ngọn núi vậy, có dốc đi lên thì cũng có dốc đi xuống.
    Chuyện đó cũng chưa chắc đâu em, chỉ cần thiếu người là mình được mời vào thôi :)) . Nói chứ tại anh đã chơi và luyện cờ tướng với renju từ nhỏ (lúc 8 tuổi) đến năm 12 tuổi là đại diện các câu lạc bộ toàn trường đi đánh với các chỗ khác (lúc đó người Việt Nam ở đây ít lắm, nên trong club thì toàn là Tàu với Đại Hàn). Sau từ đó thì được huấn luyện viên rèn luyện, nên được đi thi thế giới, nhưng sau này lên Đại Học thì không còn thời gian, và ra đi làm rồi thì lại không có thời gian

11. blackgunabc

Ở tp.hcm mình có giải cờ vây mà!Ai nói là ko có .Tại mọi người ko chịu để ý tới lại nói là ko có giải, ko có phong trào.Lúc trước tới 3 giải, nhưng hình như bây giờ chỉ còn lại 2 . Một là : giải thành phố, Hai: giải tư nhân ở trên Q.3 đường Lê Thánh Tôn(cái này do hội cờ GoGoGo tổ chức). Giải tp thì ai đánh giỏi thì được đi (như tui nè) cũng có thể các Quận khác ko có người đánh thì cho những người yếu vào.Nói chung là đăng kí thi đấu rất dễ. Còn về năng lực của tui thì mời bạn thử sức , chứ đừng nói câu này : "Chuyện đó cũng chưa chắc đâu em, chỉ cần thiếu người là mình được mời vào thôi" . HẾT

12. Introduction

Tui không biết là bạn đọc mà có hiểu tiếng Việt không hả? Làm ơn đọc lại coi tui nói gì, và bạn đang nói gì :) . Hai cái chả dính gì vào đâu mà tự nhiên đi quote câu nói của tui. Điều thứ nhất bạn mở topic này ra để là phê phán lovelyHan là 1 chuyện vô lý . Người ta làm gì bạn mà bạn đi phê phán ??? Còn bài viết tui trả lời cho branchtell chứ tui có nói tới bạn sao? Thì tại sao lại đi quote câu của tui để mà dựng lên cho cái bạn phê phán ???

13. Arthur

Arthur Youtube Master Race

Giải tp thì ai đánh giỏi thì được đi (như tui nè)

chẳng biết bạn mạnh cỡ nào mà nói như thế ........... Giải TP thì thật ra đâu cần phải quá giỏi mới được đi ??? tui đánh dở thế mà cũng được đi nà :D
    Có 1 điều muốn nói là,nếu là người giỏi thật sự thì đừng nên đi khoe khoang sức cờ như thế

14. Chocolate_x3

Chocolate_x3 Donkey Kong

Xin hỏi bác cho em biết thế nào gọi là giỏi? Giải TP HCM thì cũng giống như HN mà thôi, kể cả người mới biết đánh cũng có thể được đi

15. blackgunabc

Sorry anh Introduction.Tại em ko đọc kỹ do đó sau khi đọc bài nên đã hơi sùng lên xin anh bỏ qua cho(do đó em mới ghi câu:"Giải tp thì ai đánh giỏi thì được đi (như tui nè)"). Xin mọi người và anh bỏ qua cho chứ ko phải tại em khoe khoang sức cờ. Nhưng khi em nghe được anh nói TP.HCM ko có giải thì em đã nói ra 2 giải rồi đấy và còn bạn chocolate_x3 cung nói rồi:"Giải TP HCM thì cũng giống như HN mà thôi, kể cả người mới biết đánh cũng có thể được đi". Vậy thì tại sao các bạn kia ko tham gia hay là tìm hiểu ko kỹ rồi lại nói là ko có phong trào cờ vây. Cuối cùng em cũng xin lỗi tất cả mọi người do lỗi của em , đây là lần đầu em tham gia 1 diễn đàn cho nên có rất nhiều sai sót :(

16. Introduction

Cái này em phải coi lại, anh cũng không có nói câu đó.
    Về việt phong trào thì phải coi lại, không phải chỉ có thể mở ra được giải hoặc được club là có thể đẩy mạnh được sự thu hút, điều quan trọng là biết truyền đạt ý tưởng và làm cho người ta biết đến. Và em nên tìm hiểu hai chữ "phong trào" có nghĩa là gì . Loại cờ nào cũng vậy, không riêng gì cờ vây, kể cả cờ vua, cờ tướng khi mà có phong trào tới thì ng` ta chơi nhiều, nhưng khi hết phong trào thì sự tuột xuống cũng khá lớn .

17. Shery

Shery T.E.T.Я.I.S

phê phán người ta làm gì :))?vì người ta nói đúng mà,cờ vây chỉ là phong trào thôi,tui thấy người ta chỉ chơi từ khi bộ kỳ thủ cờ vây có mặt ở VN,cho nên phong trào đi xuống cũng là điều bình thường và quá dễ hiểu

18. aochoangxanh

aochoangxanh The Warrior of Light

Nguyên nhân họ ko tham gia là họ cảm thấy sức cờ mình còn kém nên họ ko muốn tham gia, chứ nếu sức cờ họ mạnh thì ... (tự hiểu)

19. blackgunabc

Sorry anh Introduction nha em có vài lời muốn nói có gì anh bỏ qua cho. Cho em hỏi lúc cờ vua vào VietNam thì cũng có rất ít ng` chơi đúng ko, thế thì tại sao cờ vua lại phổ biến như bây giờ , có phải là nhờ tình yêu của ng` chơi cò lúc đó cùng với sự khích lệ của những ng` xung quanh. Nếu như lúc đó ng` chơi cờ vua chỉ nghe những lời chê bai, không có lời động viên nào cả va họ chỉ biết ngồi im một chỗ đợi một hội quán cờ nào đó mở ra rồi vào đánh thì cờ vua có phát triển như bây giờ ko.Cờ vây bây giờ cũng vậy đang từng bước đi lên giống như cờ vua ngày trước. Anh đừng giận khi em nói cái này, chuyên mục THẾ GIỚI CỜ được tạo ra là để giúp mọi ng` hiểu hơn về các loại cờ, giúp cho các loại cờ càng được yêu mến hơn, thế mà em thấy trong này những lời nói giúp về cờ vây -một em bé đang chập chững^_^- thì ít ,phải nói là rất ít. Giả sử như bây giờ có 1 vài ng` mới bắt đầu học chơi cò vây mà nghe mấy lời của các anh trong này thì họ sẽ nghĩ gì. (Chắc là tùy ng`)Em là một ng` yêu cờ vây mong muốn cờ vây phát triển như cờ vua và cờ tướng .

20. Introduction

Khi em nói thì em cũng nên suy nghĩ lại, trong này chẳng ai nói xấu gì cờ vây cả, và chắc có lẽ em mới vào forum này hoặc box TGC này nên em chưa coi được hết post. Trong này có rất nhiều post nói về cờ vây. Nếu em không tin thì em cứ coi lại. Cái mà các bạn nói ở đây là phong trào, chứ chẳng ai nói xấu gì tới loại cờ . Như anh đã nói ở những post trước và cả các topic khác cũng vậy, tất cả các loại cờ đều có đặc điểm riêng, không có cái nào dỡ hơn và hay hơn. Có lẽ vì em mới tham gia các forum nên có nhiều điều có lẽ làm em bị dị ứng bởi những lời nói (chuyện đó rất thường tình, cũng như anh lúc trước mới biết đến các forum vậy thôi), nhưng không có ý phản bác hoặc coi thường những lời nói của người khác, chỉ là chia sẽ tư tưởng và cảm nghĩ thôi. Nếu đừng quá đáng kinh khi người khác thì sẽ không có gì cả.
    Và cũng nên nhắc lại lúc cái box này mới ra, lúc đó checkmate là mod trước chuyên lo về cờ vua, và alex là mod chuyên môn về cờ vây, cucngu là chuyên về gomoku, nên tất cả các post trong box này đều có thể nói có sự đồng đều cho tất cả. Nói thật với em là anh không biết chút gì về nó, anh đụng tới bàn cờ vây chỉ có 5 lần, và 2 lần online vừa rồi đánh với aochoangxanh. Luật lệ cũng chẳng rõ là bao nhiêu, nên anh vẫn còn đang học về nó thì tại sao anh phải nói những lời nói xấu về nó ?
    Trong box này anh cũng muốn phát triển tất cả các loại cờ và cho mọi người hiểu biết về những loại cờ khác nhau. Nhưng trong lời lẽ của em thì anh biết là em đã hiểu lầm những gì các bạn khác và anh đã nói.
    Nếu em có những ý kiến hay để trao đổi và đống góp cho box này về thể loại cờ nào mà em thích thì anh và các bạn đều rất hoan nghinh để nghe hoặc làm thử, nhưng nếu em lập 1 topic chỉ vì 1 lời nói của 1 người nào đó thì anh nghĩ không đúng cho lắm. Ý tưởng mỗi người mỗi khác, mong em nhớ cho.