Nơi chia sẻ những gì bạn biết về Cossacks - Back To War

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi who_am_i_8xvn, 8/3/07.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. who_am_i_8xvn

who_am_i_8xvn Youtube Master Race

Đây là một game phát hành đã lâu nhưng mình thấy Cossacks - Back To War là game chiến thuật rất hay và nổi tiếng. Mặc dù bây giờ đã có bản Cossacks II nhưng cấu hình khá cao, phiên bản này có cấu hình vừa phải (nếu ko mún nói là nhẹ) nên không ít người vẫn thích chơi. Tuy là game cũ nhưng đồ họa cũng khá đẹp, đủ để bạn thể hiện khả năng quân sự của mình dưới bối cảnh thế kỷ XVIII. Mình cũng không hiểu biết nhiều về game này (còn nhiều điều muốn học hỏi) => lập topic này để pà con nào quan tâm dzo chia sẻ. Topic không thiên về một vấn đề nào (chiến thuật, đặc điểm loại quân...) mà là nơi học hỏi, giúp đỡ (có thể chỉ là những cái rất nhỏ nhặt) hay cũng có thể là nơi bạn nó lên cảm nghĩ riêng về game, chia sẻ kinh nghiệm, mẹo vặt trong game.
    Rất mong được pà con ủng hộ!​
    <br>
    Như đã nói mình không phải là người hiểu biết nhiều về game này => mong được giúp đỡ một vướng mắc nhỏ: mình thấy bản Back to War này khi chơi phần Random Map thì bản đồ lúc chơi đã được mở sẵn (như khi sử dụng cheat www vậy) có cách nào để bản đồ vẫn bị che khuất như bình thường không?

2. who_am_i_8xvn

Hề lố ô ô!!! Ko ai wan tâm hả ?

3. htcuong_vn

htcuong_vn Youtube Master Race

Chuyển sang Cossack 2 hết rùi. Ngày xưa hình cũng thích trò này lắm nhưng giờ chuyển sang chơi bản 2 rùi vì thật sự bản ý đẹp hơn .
    Chơi Random Map có cái chọn mở bản đồ trước lúc chọn map với chọn quân đấy.

4. kamikaze/m_zero

kamikaze/m_zero C O N T R A

He,em chỉ chơi nhiều Cossacks Europen War với Cossacks 2 thôi.Bản Back to war hơn bản 1 ở chỗ tạo được bản đồ.Nhớ hồi xưa tạo cái bản đồ tòan cánh đồng vàng ươm rồi điều khiển luôn 2 đạo cho choảng nhau.Từng đoàn quân tiến theo hàng qua cánh đồng lúa vàng dưới làn đạn đại bác :x không thua kém zì waterloo;;) .
    Tiện thể xin hỏi luôn:khi em copy cossacks 2 máy báo khởi động lại thì ấn khởi động lại.Sau đó click vào biểu tượng trò chơi thì thấy không vào được trò chơi mà máy cũng không báo lỗi zì.Sau đó em mò trong đống File trong đĩa thì có 1 cái nó bảo là không được khởi động lại không thì máy nó cài cái zì vào không thể chơi được.Mà khốn nạn là bọn làm đĩa nó giấu File này sau quá đến lúc tìm thấy thì đã muộn::( Có ai bị tình huông tương tự không,và ở HN thì chỗ nào bán bản cossacks2 ngon nhất

5. who_am_i_8xvn

Bản 2 đúng là hay hơn thiệt, hay nhất là dzu đường xá nhưng cấu hình cao wa, game chiến thuật mà chơi bị giựt thì ko thể chấp nhận dc đành chơi bản này cho đỡ ghiền. Nhưng mà cũng fải nói bản Back to War này cũng hay lắm chứ, mỗi bản có phong cách riêng của nó mừ :D .
    Không bít bản đồ tự tạo trong Cossacks - Back to war có thể post lên mạng dc ko nhỉ? Sao anh em không tạo cho mình một map thật độc đáo rùi post lên đây cho mọi người cùng thưởng thức???

6. AnhThanhNe

AnhThanhNe Youtube Master Race

Xin chào mọi người.Có topic này tốt quá, để ai yêu thích dòng game Cossack có chỗ bàn luận.
    Nếu có điều kiện, tụi mình chuyển qua chơi Cossack 2, đã lắm.Còn không thì các bạn có thể chơi dòng game American Conquest 1,2,Divied Nation cũng rất hay.Cũng số lượng lính lớn, đặc biệt là "tụi mọi" da đỏ, đông như kiến , đánh mỏi tay luôn.Cách thức tạo lính cũng tương tự, cần lính gì thì cho nông dân vào nhà đó để đào tạo.
    Đặc biệt, có thể liên minh với 1 số bộ tộc nhỏ, thuê chúng làm biệt kích tấn công địch, hoặc thuê lính từ chúng, tất nhiên là phải trả tiền rồi.Để làm được điều này, bạn cho 1 Officer vào gặp chúng (thường là 1 nhóm thổ dân nhảy quanh cái lều).Sau đó bạn sẽ liên minh được, có điều viên sĩ quan này sẽ trở thành kẻ phản bội và nếu gặp quân mình sẽ bị giết .:o Ặc, hơi ác::(
    Các bạn có thể xây nhà, sau đó cho lính vào trong cố thủ, sẽ tạo thành các lô cốt, tuy nhiên cần đề phòng đại bác với tụi mọi bắn tên tẩm lửa, chúng bắn xa lém.:skull:
    Bạn có thể cho lính đi tuần tự động, chọn lính sau đó chọn Patrol rồi nhấp vào đích đến, họ sẽ canh gác giữa 2 điểm này.
    Chơi Campain có bạn có thể vào các ngôi đền cổ để kiếm châu báu hoặc cho lính vào đây để thủ.
    Sẽ có thêm các loại thú dữ như bò Bison, cá sấu, báo, gấu...có thể giết người đấy, nên diệt chúng đí.Lưu ý, dùng nông dân có thể giết chúng và lấy thịt, nhưng lính thường giết sẽ không có điều này.
    Bạn sẽ có thời gian hòa bình, trong thời gian này chúng sẽ không đánh bạn.Nhưng khi bạn xâm phạm biên giới, thì chiến tranh sẽ nổ ra đấy.
    Tàu chiến là mạnh nhất, nhưng rất tốn tiền, thậm chí tạo xong mà muốn chúng bắn cũng phải cần nhiên liệu như dầu, sắt...Nếu cạn kiệt tài nguyên thì chúng và các loại lính bắn súng, đại bác, pháo sẽ tịt ngòi luôn.:-s >nếu màn nào có biển hoặc có hồ, nên cố gắng tạo thuyền chiến.Sẽ có lợi lắm đấy.
    Còn nhiều điều, nhưng hẹn lần sau nha :)>-

7. kamikaze/m_zero

Hồi xưa mình chơi AC cố tích tiền đóng hẳn 4 con Battle ship định mang đi càn bọn mọi:cool: .Ai ngờ nó dụ cho hạm đội của mình vào vùng sông hẹp,rồi dùng thuyền độc mộc áp sát bắn cháy hết,thuyền chiến lớn nên không bắn được gần,lại di chuyển chậm+thêm chủ quan không cho thuyền nhỏ hộ tống nên cả hạm đội thảm bại dưới tay bọn mọi,không còn zì là ánh sáng của văn minh nữa/:) Vừa cú lại vừa thấy hay vì sao mà giống thủy chiến thật:D

Chơi cossacks1 và bản Back to war pháo binh rất hiệu quả,nhưng chơi hay AC thì pháo binh lại không hiệu quả mấy(bắn chậm,khó chính xác),được cái thêm mấy cậu lính pháo vào trông hay hay

8. AnhThanhNe

Ừm, tàu chiến bắn mạnh nhưng nạp đạn hơi chậm, lại khó bắn gần.Nên để các tàu chiến lớn bắn từ xa, thêm các tàu nhỏ bảo vệ.Chứ không có tàu chiến thì nhà bọn mọi, đặc biệt là các công trình lớn bắn lâu lắm, chúng lại sửa chữa nhanh lắm.Vừa bắn từ tàu, vừa chơi thêm đại bác, vừa cho lính giết nhân công của chúng mới có thể thắng nhanh được.Để tấn công trụ hoặc nhà, nên dùng lính súng bắn từ xa diệt bớt lính trong đó rồi cho lính có mặc giáp (như Pikerman hay Kỵ binh í) xông vô đập để đỡ thiệt hại.:;)
    Đánh nhau với các tụi đế quốc dễ thở hơn, chứ tụi mọi đông như kiến ấy, đập hoài thấy chui ra hoài, nhà bắn cũng lâu nữa:-s .Hổng biết ý kiến của các bạn ra sao ?

Thui, bye nha

9. bangchukieuphong

bangchukieuphong Donkey Kong

Nghe các bác kể hay quá. Trước giờ chỉ chơi Cossack I Back to War , còn Cossack II chắc máy chịu không nổi . Bác nào hảo ý thử post vài cái screenshot của mấy game như AC, Cossack II lên cho bà con xem đỡ ghiền đc không ^^

10. AnhThanhNe

Cấu hình Cossack 2 :
    +Cấu hình tối thiểu :
    System: 1500 MHz or equivalent
    RAM: 512 MB
    Video Memory: 64 MB
    Hard Drive Space: 2000 MB

+Cấu hình nên có:
    System: 2400 MHz or equivalent
    RAM: 768 MB
    Video Memory: 128 MB
    Hard Drive Space: 2000 MB

Cấu hình Ameriacan Conquest -Divied nation :
    +Cấu hình tối thiểu :
    System: P4 1Ghz or equivalent
    RAM: 128 MB
    Video Memory: 16 MB
    Hard Drive Space: 2500 MB

+Cấu hình nên có:
    System: P4 2Ghz or equivalent
    RAM: 256 MB
    Video Memory: 32 MB
    Hard Drive Space: 2500 MB

Bạn có thể theo link sau để tìm hiểu thêm về Cossack 2 :
    http://www.gamespot.com/pc/strategy/...ars/index.html

Còn thông tin về American Conquest :
    http://www.gamespot.com/search.html?...e=11& type=11

11. AnhThanhNe

12. notebook

notebook Mr & Ms Pac-Man

lâu lắm rồi không choi cossack, chỉ nhớ đánh thủy chiến mà mình ra được Victoria trước kèm theo một đám galley quây quanh là thắng chắc.

13. htcuong_vn

htcuong_vn Youtube Master Race

Victoria bán tốn đạn quá, ko đủ tiền là nó phản thì vỡ mồm

14. motminhchaphet

motminhchaphet Youtube Master Race

ma~ cua? cossacks uropern wars la` ji` vay chi? minh dc ko

15. Red_Dragon80

Red_Dragon80 Youtube Master Race

Xin chào các bạn mình là lính mới, mình cũng là một người thích chơi Cossack Back to War, mình mới có bản Napoleonic2 War và European War mới gửi từ Việt Nam sang nhưng mình cài mãi mà không được mình muốn hỏi một chút các bạn đã chơi qua rồi có thể chỉ giúp mình cách cài chúng được không. Hiện mình đang sử dụng máy tính sách tay Celeon M Ram 512, máy tính ở nhật nhưng khi cài đĩa Napoleonic2 War thì nó hiện lên lỗi sau
    Unpack error:18(File:Data/UnitsG17/AusPus4PG.g2d)
    Bạn nào biết thì làm ơn chỉ giùm mình với
    Mình cài xong 3 đĩa của European Wars nhưng khi vào chơi thì không được trong đĩa có Crack nhưng mình copy vào cũng vẫn không được bạn nào đã cài qua rồi làm ơn chỉ giùm mính với nhé.
    Có gì viết qua Email của mình cũng được: [email protected]
    Bạn nào tạo được bản đồ thì post lên cho anh em chơi với nhé, mình tạo mãi mà không được. Bạn nào có biết trang web có những trận đánh hay về Cossack không chỉ cho mọi người tải về xem với, trong AOE có những trận đánh hay lắm, còn Cossack thì không có sao các bạn. Theo các bạn thì trong Cossack Back to War dân tộc nào có ưu thế nhất. Theo mình thấy thì quân Ukran là mình đó, lính bộ bắn súng cao, lính ngựa cũng có sức sát thương cao nũa. đó là theo mình thôi còn các bạn thì sao

16. Knight of Venus

Knight of Venus Youtube Master Race

Hay quá,hay quá!! Lâu lắm mơí thâý có 1 topic về Cossacks va AC!!^^ Tui là fan cuồng nhiệt của 2 games này!n_nV Không co nhiêù điêù để noí bơỉ các bạn nói hết rôì!!^^ Tui chỉ co thể noí la 2 games naỳ quá hay! Nhân tiện,anh em cho tui hoỉ caí naỳ vơí: taị sao bản mở rộng Cossacks 2: Battle for Europe mà tui đang có bị lôĩ nặng wá!! Nó k cho chơi phần Campaign!!Vô Campaign là văng ra Windows liền! Chưa hết,mấy phe mơí thêm vào chơi k được ở phần Battle for Europe. Trong Skirmish, phe Liên minh sông Rhine va Spain k lập đội hình được,còn Duchy of Warsaw thì chỉ lập được đôị hình bộ binh,k lập được đôị hình kỵ binh!! Có bạn nào bị giống mình k?,giúp tớ vơí!!

17. kamikaze/m_zero

Đó là cái thuyền đời cuối trước khi lên Victoria,đi nhanh bắn mạnh,em cũng quên tên rồi.
    Còn về con Galley thì xin nói luôn là con chiến thuyền em thấy nguy hiểm nhất,đặc biệt máy rất thích sử dụng,vì nó câu xa được nên máy thường cho Galley đi phá mỏ,lô cốt,công trình hay bắn lén tầu mình,mà máy lại ở trong bóng tối nên mình rất khó trở tay.Khi vào gần thì pháo ở mũi tầu của nó cũng không phải hạng vừa.! 1 điểm ăn tiền của con Galley này là rẻ và sản xuất rất nhanh(khác hẳn Victoria).Con này làm em liên tưởng đến con T-34 của LX;;)

18. notebook

notebook Mr & Ms Pac-Man

CHơi Vic cái lo nhất không phải là hết tiền mà sợ nhất bắn nhầm quân ta. tôi đã từng đánh Cossack qua Lan, đánh với người khác hẳn với máy, người chơi chỉ cần cho mấy cái thuyền nhỏ mà chạy rất nhanh (tên là Cut... gì đấy) nhử mồi và di chuyển dần vào cả đám quân ta thì Vic sẽ bắn theo và làm cỏ luôn cả đống thuyền của mình - Tất nhiên là nếu như hàng phòng ngụ kém đến mức để cho cái thuyền đó chui qua.

có một lần tôi nhớ mãi là khi để Vic gần bờ, trên bờ vừa thả cả đống quân. Ông bạn mua lính cossack giá rẻ trong Merc cho cắm luôn vào giữa đám quân của mình. thế là Vic tự động quay sang giã 2 loạt = > quân địch chết 3 quân ta chết 7 :D

19. Odisey

Odisey The Miscast Sorcerer GVN LEGENDARY ‍ ⚚ Mystic Mage ⚚ GVN Dalit

Có ai biết có thể down các map của Cossack 2 ko ?

20. Knight of Venus

Knight of Venus Youtube Master Race

Khi cần liên minh với các bộ lạc của dân bản địa trong American Conquest,không cần phải hy sinh một tay sỹ quan uổng phí vậy đâu! ^_^ Mình có cách khác,mà cách này hòa bình hiệu quả lại hợp với lịch sử hơn: Bạn hãy tạo ra 1 Tu sĩ(Priest) tại Church(Nhà thờ),dĩ nhiên bạn phải xây Church. Sau đó cử Priest này tới nơi của bộ lạc mà bạn muốn tạo liên minh(sẽ có biểu tượng cánh cửa mở và có cây kiếm đưa vào.Đừng lo,mấy ông thổ dân k tấn công Príet này đâu. Sau khi Priest đã vào căn cứ của thổ dân,sẽ có một menu hiện lên góc trên bên phải màn hình,lãnh đạo bộ lạc mà bạn muốn liên minh sẽ đưa ra các yêu cầu để thiết lập giao thương(thưc chất là tạo liên minh),bạn sẽ phải tốn tài nguyên để thiết lập liên minh với họ(nếu chơi Skirmish),hoặc phải thực hiện giúp họ chuyện gì đó(nếu chơi campaign). Cách này tớ thử rồi,hiệu quả 100%! ^^ Bạn sẽ chỉ mất vị Priest này thôi(coi như làm đại sứ ý mà!).

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.