Ntn có phải là bị bottle neck?

Thảo luận trong 'Phần cứng' bắt đầu bởi Moody, 30/9/14.

1. Moody

Moody Mega Man

Máy mình i5 3330 3.0ghz , ram 8gb, card gtx 770.

Mình chơi mấy game offline như skyrim cài mod + ENB thấy ok bt, cũng thỉnh thoảng mới tụt fps xuống 45 50 còn lại thì 60 fps bt

Nhưng khi mình chơi Cửu âm chân kinh 2, max hết cũng đc 60fps. Nhưng mỗi lần dạo chợ buôn bán hay vào chỗ nào tụ tập đông người thì fps tụt còn 30-40 thôi, bật task manager thì % CPU luôn ở 50-70%, chạy ra chỗ vắng thì CPU xuống còn 25-30% thì FPS lại lên 60. Vậy cho mình hỏi có phải là do CPU cùi nên ko gánh đc gtx 770? , chứ chả lẽ 770 ko chơi max đc cửu âm thì vô lý quá

Nhân tiên cho mình hỏi nốt, mình mới đc tặng 1 cái main CrossHair V Formula-Z. Main này giờ có lắp đc chip cpu nào ngon ngon tầm 3tr-4tr mà tương đương i7 ko? vì mình ko xài main thì cũng phí ra, nếu ổn thì mình bán main + chip intell kia để lấy tiền mua chip AMD vậy. Mình thì chưa xài AMD bao giờ nên ko rành về chip và socket amd, lại thêm nghe đồn con main ở trên ra đc mấy năm rồi, hàng đồ cổ ko biết ra sao

Con main ý đây https://www.asus.com/Motherboards/CROSSHAIR_V_FORMULAZ/

Chỉnh sửa cuối: 30/9/14
  2. Sis

Sis Đê tiện nhất xóm

Nếu ko nhầm thì hầu hết các game online đều bị giới hạn 60fps. Ngày xưa mình cũng hay có trò đo frame cho vui, cứ game online thì max chỉ được 60 thôi.
    Chưa kể là máy có bị virus ko nữa, điểm fps lý thuyết của nhà sản xuất khác xa điểm máy tính người dùng :D
    Như máy mình bị dính virus... i7 2600 4GHZ 8G ram nhưng vừa bật là tốn 14% (bình thường) nhưng bật càng lâu thì ram bị "ăn" càng nhiều, như kiểu dùng ứng dụng gì xong thoát ra rồi nhưng ram thì ko được giải thoát... bật máy tính tầm 2-3h là ram lúc nào cũng 90-95% T_T
    Chơi war thunder bình thường 100-120fps nhưng thỉnh thoảng bị tụt xuống dưới 30fps luôn mới nhục T_T