[Pokémon hacktools] Giới thiệu tổng quát

Thảo luận trong 'Pokédex' bắt đầu bởi dark_dragons, 20/7/11.

1. dark_dragons

dark_dragons Hyperion Captain Moderator GVN Veteran

Chào các bạn!

Hiện tại cái Project [In-depth FAQs] Pokémon Black and White đang vẫn còn dang dở vì đợi cộng tác viên làm tiếp :D Bản thân Dark cũng thấy hơi mệt sau kì thi vừa qua. Kệ! Dark viết FAQs này coi như là món quà nhỏ nhân dịp...
    ...
    gì nhỉ?! Thôi kệ! Dịp gì thì dịp, cứ viết cái đã! :D

Danh sách các mục để các bạn tiện theo dõi, hãy dùng lệnh Find (Ctrl+F) để tìm nhanh phần mình muốn đọc tương ứng với Code của phần ấy nhé! :)

[TABLE="class: grid"]
    [TR]
    [TD]STT[/TD]
    [TD]Tên mục[/TD]
    [TD]Code[/TD]
    [/TR]
    [TR]
    [TD]1[/TD]
    [TD]Giới thiệu[/TD]
    [TD]i001[/TD]
    [/TR]
    [TR]
    [TD]2[/TD]
    [TD]Các hacktool thông dụng[/TD]
    [TD]i002[/TD]
    [/TR]
    [TR]
    [TD]3[/TD]
    [TD]PokéSav[/TD]
    [TD]i003[/TD]
    [/TR]
    [TR]
    [TD]4[/TD]
    [TD]Cheatcode[/TD]
    [TD]i004[/TD]
    [/TR]
    [TR]
    [TD]5[/TD]
    [TD]ArtMoney[/TD]
    [TD]i005[/TD]
    [/TR]
    [TR]
    [TD]6[/TD]
    [TD]Phụ lục[/TD]
    [TD]i006[/TD]
    [/TR]
    [TR]
    [TD]7[/TD]
    [TD]Lời kết[/TD]
    [TD]i007[/TD]
    [/TR]
    [/TABLE]

[HR][/HR]
    Q: Hack Pokémon là gì?
    A: Nói một cách đơn giản dễ hiểu là việc tham gia vào sửa chữa các thông tin hiện hữu của game bạn đang chơi - thông qua việc Modify một số code của game dưới dạng Hexa Code.

Q: Tại sao việc hack lại cần thiết và phổ biến trong game Pokémon?
    A: Vì đa số game Pokémon hiện tại có những Special Event nhất định mà nhất thiết người chơi phải sở hữu handheld thực (Gameboy, Nintendo DS,...), sử dụng các tính năng đặc biệt cung cấp bởi nhà phát hành để đạt được. Mặt khác, một số event chỉ diễn ra ở các trung tâm Pokémon tại New York của Mỹ hoặc Tokyo của Nhật Bản, vào một vài tháng trong khoảng thời gian xác định. Rào cản về không gian và thời gian khiến nhu cầu hack Pokémon trở nên thiết thực hơn hết.

Q: Thế tại sao có người nói "hack là con dao 2 lưỡi"?
    A: Àh, nếu nói một cách ví von, việc hack game cũng giống như việc bạn uống một liều thuốc tăng lực trong một trận đấu quyền anh vậy! Nếu bạn uống vừa đủ để đọ sức thì ít ra vẫn còn "đối thủ" để bạn đánh tiếp; nhưng nếu bạn uống quá liều, bún tay một cái đối thủ đã nằm ngay trên sàn đấu, thì còn gì gọi là "chơi" nữa không?
    Nếu bạn chỉ vận dụng việc hack vào những công việc mất nhiều thời gian như cày money, hatch egg, hoặc dùng thay thế cho việc download event thì không phải là quá đáng lắm; nhưng nếu bạn hack ra 1 team toàn Ubers, level 100, max IV, EV, toàn move khủng các kiểu thì bạn nghĩ, bạn còn hứng để chơi games Pokémon nữa không?

Q: Thế nào là "Use at your own risk"?
    A: Nghĩa là tớ không khuyến khích hack Pokémon khi không thực sự cần thiết, và cũng nhắc trước là việc hack Pokémon hoàn toàn có thể làm hỏng save progress của bạn đang chơi. Do đó, cần suy nghĩ kĩ mình có cần thiết hack hay không, rồi sau đó hẳn bắt đầu. Trước khi hack, mình lưu ý các bạn hãy nhớ backup file save của mình lại để tránh việc "chơi lại từ đầu" nhé! :D

Q: Thế làm sao tớ mới có thể hack được Pokémon?
    A: Thế FAQ này tớ viết ra để làm gì? :))
    Nói một cách chân thành, không phải ai cũng có thể dễ dàng hack Pokémon game được. Thông thường thì vướn vào một vài bước cơ bản nhưng sơ đẳng nhất định cũng có thể làm thất bại quá trình hack của bạn. Do đó, nếu làm không được, hãy cố thử lại, từ từ, step by step, sau đó nếu không được thì hãy gửi thắc mắc để được trợ giúp kịp lúc!

Q: Vậy tớ có cần chuẩn bị gì không?
    A: Đương nhiên là một chút hiểu biết về máy tính, tiếng Anh vừa đủ để nhận dạng các chữ, và hacktools.
    Một cái đầu thông minh là thứ quyết định đấy! :))

Q: ... Erh... Tớ sẵn sàng rồi! Bắt đầu được chưa?
    A: Ok!

[HR][/HR]

A. PokéSav:

PokéSav là một phần mềm chuyên dụng dùng để hack game Pokémon dựa trên nguyên lý phân tích các code recorded trong file save - lưu trữ play progress của người chơi - và thay đổi chúng một cách dễ dàng theo ý muốn.

Với sự phát triển song hành cũng với Pokémon thì PokéSav ngày càng hoàn thiện và đảm nhiệm thực sự tốt chức năng của mình.

Thế mạnh của PokéSav là thay đổi được tất tần tật mọi thông tin của người chơi, từ ID, Serect ID, đến cả nhân vật, tọa độ của nhân vật, rồi Pokémon của họ... Tích hợp sẵn trong PokéSav là khả năng tạo các Event Gift dùng gần giống như Gift thật sự được download từ các sự kiện tổ chức bởi Nintendo.

Đối với các bạn chơi game trên giả lập thì PokéSav trở thành một trong những công cụ đắc lực giúp kiểm soát việc tiến hóa của một số Pokémon (nếu ngại sử dụng hacktool Pokémon Evolution Chain Editor).

Bên cạnh đó, cái hay của PokéSav là không làm ảnh hưởng đến progress game đang chơi của bạn, hạn chế được tối đa việc crash game (nếu không quá lạm dụng) và không làm ảnh hưởng tới ROM do chỉ can thiệp vào điều chỉnh file save.

B. Cheatcode:

Cheatcode thực sự là cách nói khác cho việc sử dụng GameShark, một thiết bị can thiệp trực tiếp vào game đang chơi để thay đổi các thông tin trong đó, giúp người chơi đạt được mục đích nhất định của mình.

Cheatcode hoạt động dựa trên việc bổ sung/chỉnh sửa các thông số trong game bằng sự can thiệp của các đoạn mã Hexan (thập lục phân). Các code này làm thay đổi trực tiếp các sự kiện diễn ra trong game, làm thay đổi game bạn đang chơi theo một hướng nào đó mà bạn muốn.

Tuy nhiên, cái không hay của Cheatcode là dễ dàng làm hỏng game của bạn, khiến cho nó "bị đơ" bất ngờ. Trong nhiều trường hợp lạm dụng Cheatcode, người chơi chỉ kịp chấp tay lại, ngước lên trời để thốt lên 4 chữ "Không kịp nữa rồi" trước khi ấn Restart game... BE CAREFUL! :))

Mặt khác, nếu bạn muốn sử dụng Cheatcode, nghĩa là bạn phải có Cheatcode để dùng (8-}). Điều này đồng nghĩa với việc bạn phải tìm ra Cheatcode phù hợp với game của mình đang chơi và phù hợp với mục đích của mình. Vì thế đôi khi, Cheatcode tỏ ra kém hiệu quả khi bạn muốn làm một việc gì đó mà hiện sẵn chưa có Cheatcode cho mục đích đó (8-} =)))

C. ArtMoney:

Đây là công cụ hack khá mạnh, dùng được hầu hết cho các game offline ở mọi hệ máy giả lập hay không giả lập.

Hoạt động của ArtMoney cũng như một số hacktool tương tự khác như Cheat Engine là tìm kiếm các thông tin đang hiện hữu trong game dưới dạng các Hexan Code và biểu thị nó dưới Demical Code, sau đó tùy ý người sử dụng điều chỉnh giá trị mà mình mong muốn. Chính nguyên tắc hoạt động đơn giản mà hiệu quả đã giúp đưa ArtMoney lên một trong những hacktool mạnh và dễ sử dụng nhất. Tuy nhiên, cũng vì lý do trên nên phạm vi sử dụng của ArtMoney tương đối thấp hơn so với CheatCode và PokéSav.

Tổng kết lại, trong 3 tools trên, tớ vẫn ăn ý nhất với PokéSav, mặc dù sử dụng cũng có hơi... phiền phức... :D

<Ok! Tạm thời vậy, rảnh viết tiếp :"> Hi vọng không drop :))>

Edit: Tạm thời đang bận năm đầu ĐH, để sau viết tiếp!
    Bạn nào có thể phụ tớ viết tiếp bài này, có thể pm để tớ đưa phần source và hình ảnh đã soạn sẵn.

Chỉnh sửa cuối: 15/9/11