[Preview] Hearts of Iron

Thảo luận trong 'Previews (Tin tức - giới thiệu - bình luận)' bắt đầu bởi The Greek Warrior, 28/10/02.

1. The Greek Warrior

The Greek Warrior T.E.T.Я.I.S

Phát hành: Strategy first
    Phát triển: Paradox Entertainment
    Thể loạI : Chiến thuật
    Ngày phát hành: Q4 2002

Hearts of Iron
    ----Hearts of Iron về nhiều mặt được coi là ngườI kế nghiệp của loạt game Europa Universalis. Nó thuộc thể loạI chiến thuật thờI gian thực. Loại game này nếu được xây dựng quy mô thường được gắn chặt vớI những sự kiện lịch sử. Game đang được phát triển bởI cùng nhóm lập trình đã tạo ra Europa Universalis và cũng dùng một kiểu đồ họa engine. Nhưng ko hoàn toàn là đồ cũ xài lạI hết. Những điểm nổI bật sẽ được thay đổI và tất cả những chi tiết về mọI khía cạnh , và họ biết mình phảI làm gì sao cho những thay đổI ko làm phiền đến bạn trong lúc chơi. Chủ yếu tập trung vào Thế Chiến thứ II, nhiều cảI tiến quan trọng về cách chơi so vớI những bậc “tiền bốI” của nó.(1)

Cốt truyện
    ----Trong game ,bạn được trao quyền điều khiển 1 quốc gia vào giữa những năm 1936 và 1948. ThờI kỳ đang diễn ra trước và sau chiến tranh thế giớI thứ II. Bạn phải chịu trách nhiệm về tất cả những vấn đề liên quan đến quốc gia mà mình lãnh đạo, từ việc bổ nhiệm lãnh tụ của chính phủ đến việc giám sát tình trạng sản xuất hàng hoá của quốc gia, việc nghiên cứu khoa học kỹ thuật và cả quân sự nữa.

Cách chơi
    ----Ban đầu dường như game hiện ra nhiều các menu khác nhau khiến bạn phảI bốI rối. Nhưng một khi bạn đã nắm được tất cả những nhân tố riêng rẽ thì việc quản lý sẽ trở nên dễ dàng.
    +Về giao diện
    ----Vài nét về giao diện của trò cho bạn nắm. Bản đồ các trận đánh , gồm toàn bộ các khu vực trên thế giới. Quyền chỉ huy nằm ở chính giữa màn hình, bên phảI là các Tab cho sản xuất, kỹ thuật, ngoạI giao và chính phủ nộI các. Bạn sẽ trực tiếp điều khiển quốc gia của mình bằng các trình đơn và các tab ở trên màn hình như vậy. Chủ yếu để điều khiển thì bạn chỉ xoay quanh 5 menu này và hãy cố gắng lên nhé! Màn hình cho việc sản xuất cho phép bạn quản lý nền công nghiệp nước nhà, bố trí quân đội để bảo vệ tàu chở nguyên liệu và buôn bán hàng hoá vớI thế giới. Còn về kỹ thuật nó là một màn hình giúp ích cho bạn trong việc nghiên cứu. Màn hình quân sự để bạn tạo thêm một độI quân mớI , điều chỉnh tốc độ “sản xuất” lính. NgoạI giao cũng là một phần quan trọng , có thể gây tác động đến nhiều quốc gia khác và một điều khác làm bạn hứng thú là chín phủ sẽ cho quyền bạn được phân thứ tự cấp bậc trong chính quyền của mình. Một sự thay đổI của game lần này là thêm vào những “bộ trưởng” ngườI chắn chắn sẽ được giao cho quản lý 1 bộ phận nào đó trong chính phủ nộI các. Để bổ nhiệm các bộ trưởng của mình lên thì tất nhiên phảI vào tab chính phủ trên màn hình. Một ứng cử viên sẽ phải công bố cho nhân dân về tiểu sử của mình và diễn tả một cách nhanh chóng cách lãnh đạo điều hành sao cho mọI ngườI dân có cảm tình nhất đốI vớI vị bộ trưởng này. Thí dụ, nếu bạn đang chơi vớI màu cờ của nước Đức, một ứng cử viên cho ghế bộ trưởng quốc phòng sẽ là (và tất nhiên nó đã được sắp xếp từ trước rồI) Hermann Göring và nhanh chóng kiểm tra lạI tiểu sử và những cách mà ông ta sẽ lãnh đạo và sau khi hoàn tất việc kiểm tra bạn sẽ nhận thấy ông ấy là một “ngườI đề xuất từ những việc trên trờI cho đến những việc dướI đất”. Hãy sáng suốt và lựa chọn những ngườI tài giỏI vào những vị trí quan trọng trong chính phủ , và cũng hãy cố gắng giữ được địa vị lãnh đạo của mình bằng những phương pháp hợp lý.(2)
    +Về ngoạI giao
    ----Ta cũng có thể thấy được việc sửa sang toàn bộ cách ngoạI giao mà game đã có từ trước đó là một bước ngoặc rất có ý nghĩa. Tiêu biểu là tư tưởng đấu tranh sau Thế Chiến thứ II, hình thành một tam giác vẽ nên chân dung của ba định hướng chính trị quốc gia. Ba đỉnh của tam giác tượng trưng cho : chủ nghĩa phát xít, chủ nghĩa cộng sản và chế độ dân chủ, và mỗI quốc gia có thể phó thác số phận của mình bằng cách lựa chọn chính xác một trong 3 đỉnh của tam giác này. Ba đỉnh này được hình thành từ sự tập hợp của các nhánh : Đồng minh, khốI 3 nước gồm (Berlin-Roma-Tokyo) và Cộng sản. Trong đó, Anh đạI diện của phe Đồng Minh, và Đức đứng đầu trong khốI 3 nước phát xít và Liên Bang SoViet thuộc về nhóm còn lại. Và bên phía của cộng sản được một đặc quyền là có thể liên kết vớI cả hai phía là Đồng Minh và cả Phát xít (một điều khó hiểu?).
    ----Để tiến hành ngoạI giao trong game, bạn cần có tài ngọai giao tốt. Bạn có thể yêu cầu lãnh thổ mình quản lý tố chức một cuộc “đảo chính” để gây ảnh hưởng đến cái nhìn của thế giớI vớI bạn và cũng có hơn thế nữa bạn có thể làm gì đó to lớn hơn cũng được. Các quốc gia liên minh vớI bạn sẽ rất giúp ích cho bạn tồn tạI trong khoảng thờI gian nắm quyền. Bất kỳ quốc gia hay lãnh thổ nào đã liên minh họ sẽ tự động điều binh chiến đấu cùng bạn trong những cuộc chiến lớn , những cuộc chiến mà chỉ có sự liên minh thì mớI có thể đem vinh quang về cho nước nhà. Kết quả của việc liên minh sẽ có hiệu lực tức thì , bạn sẽ nhanh chóng nhận thấy có sự phân rẽ lập tức, bạn sẽ phải chia sẽ công việc nghiên cứu kỹ thuật vớI bên liên minh, nhưng bù lạI bạn có thể được điều khiển quân độI của đồng minh, đề nghị bên liên kết tiến hành ngay một cuộc tấn công( chỗ này là vui nhất đấy!), và nhiều nữa…

+Về tài nguyên
    ----Duy trì một nguồn cung cấp tài nguyên tốt là việc quyết định sự thành công của bạn, khi bạn cần giữ quốc gia phát triển tốt , chính xác là cần tài nguyên để phát triển công nghiệp trong nước. Nền công nghiệp của một nước là rất quan trọng, vì chúng cho phép bạn sản xuất hàng tiêu dùng cho nhu cầu trong nước làm cho nhân dân ấm no, hạnh phúc thì nước mớI giàu được, và nó cũng nguồn cung cấp rẻ tiền quan trọng duy nhất và bậc nhất cho kho lưu trữ quân sự quốc gia. Tất nhiên rồI! Trong thờI gian chiến cái gì cũng đắt , đặc biệt là vũ khí thì giá bằng 10 lần những thứ cùng giá lúc bình thường. Vì vậy ta nên đi theo phương châm “cái gì trong nước sản xuất được thì đừng có nhập” góp phần tiết kiệm ngoạI tệ để sử dụng trong những việc quan trọng hơn, khám phá ra những kỹ thuật mớI cũng giúp bạn nâng cao năng suất lao động công nghiệp, hãy tự mình làm lại một “cuộc cách mạng công nghiệp lần II vào những năm của thế kỷ XIX” , mà thực chất nó đã xảy ra cách đây vài chục năm. Nên phân phốI nguồn tài nguyên có được vào những ngành công nghiệp sao cho “cán cân công nghiệp” cân bằng nghĩa là đừng quan trọng quá một vài ngành mà nên phân phốI đều ra, bằng cách cắt bớt nguồn cung cấp của những ngành ko giúp gì nhiều cho quốc gia và nhân dân trong nước. Hãy quản lý sao cho quốc gia trở thành một cường quốc công nghiệp , một nước “xuất siêu” chứ đừng miệt mài “nhập siêu’ mãi thì có mà đói dài bạn ạ! Bí quyết thành công trước tiên là hãy chăm lo cho cuộc sống nhân dân trước đã để họ khỏI biểu tình , chứ mà bị đảo chính hoài thì phát triển sao nỗI. Cố gắng lên!(3).
    ----Để có được sự cung cấp tốt như vậy bạn có thể tự rèn luyện cho mình trở nên thành thục bằng nhiều con đường. Tổ chức một cuộc hộ tống, một cuộc hộ tống để chuyên chở hàng hoá từ tỉnh này đến tỉnh khác, có thể tự bạn quyết định sẽ chuyên chở hàng gì trong những cuộc vận chuyển như vậy, bạn sẽ sử dụng bao nhiêu xe hay tàu sẽ để vận chuyển, và quan trọng là mấy binh đoàn sẽ hộ tống đoàn tàu(xe). Rõ ràng, trên thực tế cho thấy những đoàn tàu xe chở hàng là một mục tiêu quan trọng trong chiến tranh, và vì thế nó cũng là món mồI ngon cho bọn cướp phá, một nguồn cung cấp ko thể thiếu được trong chiến tranh. Vậy bạn sẽ cần những gì để chuẩn bị tốt cho một cuộc vận chuyển như thế? Có lẽ bạn sẽ biết tìm câu trả lờI ở đâu! Như đã nói ở trên đây là một game chiến thuật vì vậy nếu đã kinh qua các game dàn trận khác thì bạn hãy tự tin sắp xếp độI hình thật hợp lý sao cho chúng di chuyển gần như đồng thờI , đừng để đoàn hộ tống đi trước hay đi sau đòan vận chuyển , điều chỉnh cho đoàn xe quan trọng này ở giữa bằng cách sắp xếp ngay ngắn độI hình trước khi xuất phát, chú ý vào tốc độ của từng phương tiện, kích cở của nó và địa hình chạy phù hợp nữa…
    +Về sử dụng kỹ thuật
    ----Đừng bỏ quên nhánh kỹ thuật của game , nó cũng ko bị bỏ quên mà cũng nhận được những sự cảI tiến từ những nhà lập trình game tài giỏi. Màn hình kỹ thuật bây giờ đã được chèn thêm những kỹ thuật có mặt trong Thế Chiến thứ II, nhánh kỹ thuật đã cảI tiến thêm được 12 loạI kế hoạch đề án phát triển, tất cả đều được lập trình là có khả năng được hoàn thành. MỗI loạI lạI có nhiều cấp độ phát triền tuần tự , vì thế bạn cũng sẽ. Bạn click vào một đề án để biết nó cho phép phát triển kỹ thuật gì? Và nó yêu cầu những gì để tiến hành được. Một sự sáng suốt trong việc lựa chọn sẽ giúp bạn thành công hơn. Đừng cố phát triển những gì mà chẳng có tác dụng gì vớI sức mạnh quốc gia , nó chỉ tổ làm tốn tiền thêm thôi!
    +Các đơn vị
    ----Hệ thống công cụ quân độI trong Heart of Irons là một hệ thống khá phức tạp nhưng lạI rất công bằng, hỗ trợ sự hình thành những đơn vị lớn từ các độI nhóm quân lính chia rẽ để tăng thêm sức mạnh. Trong điều kiện xây dựng các đơn vị, có nhiều hình thức phù hợp vớI các địa hình như :mặt đất, biển và trên không trung. Tuỳ chọn cho đơn vị dướI đất là lính bộ binh(đã được trang bị bằng các phương tiện cơ giớI) , kị binh, nhiều loạI xe tăng di chuyển trên những địa hình phù hợp… Như thế , nhất định sẽ có nhiều loạI tàu để bạn sử dụng, tàu chỉ huy (có thể dùng chiến đấu được) , tuần dương hạm, tàu khu trục, máy bay chuyên chở, tàu ngầm và tàu vận chuyển. Máy bay gồm có: phi lực chiến đấu, máy bay ném bom. Mức độ công phá của những đơn vị tuỳ thuộc vào cấp độ mà bạn đã nghiên cứu nó tớI đâu, như vậy để chúng hoạt động thì cũng tự bạn phảI làm lấy đó là ra quyết định cấp phát đạn dược cho chúng , quyết định sửa chửa những thứ đã hỏng hóc. Bạn nắm toàn quyền quyết định trong game cho nên mọI việc từ nhỏ đến lớn đều phảI tự mình làm.(4)
    +Tổ chức đánh trận
    ----Các trận đấu trong Hearts of Iron có thể nói là đòi hỏI một tính chiến cao và cần phảI được chuẩn bị kỹ lưỡng ,rõ ràng. Lúc muốn tấn công bạn cần xác định rõ ngày , giờ giấc tiến hành, và cách thức tấn công(có thể là đất,biển,không hay kết hợp..). Đơn vị cơ động cho mặt đất bạn có thể chọn tank, bạn có thể tìm thấy 3 loạI tấn công: đánh nhử, oanh tạc (hay 1 cuộc tấn công chớp nhoáng) ,và kiểu tấn công bình thường. MỗI kiểu tấn công được sử dụng cho những mục đích khác nhau tuỳ theo nhu cầu của bạn đốI vớI lực lượng quân sự của mình, và những kiểu tấn công còn lạI có thể áp dụng cho những đơn vị khác -bạn có thể ra lệnh cho bộ binh đánh đòn nhử vào trận địa của mình rồI sau đó đánh úp bằng kiểu đánh chớp nhoáng hay ra lệnh máy bay thực hiện oanh tạc, quả là diệu kế!-. Trò chơi mặc dù chỉ cung cấp cho bạn 3 cách đánh như trên nhưng bạn cũng có thể sáng tạo ra những cách đánh của riêng mình. Chẳng hạn , ở những khu rừng âm u , bạn chưa biết chắc là có bị mai phục hay không thì bạn có thể ra lệnh cho máy bay đi thăm dò trước hay thực hiện hẳn một vụ rãi bomb trước để “dọn đường” theo sau là xe thiết giáp, và cuốI cùng bạn kết thúc trận càn của mình bằng bộ binh… Tuỳ theo sự sáng tạo của bạn thôi! Trên đây là một thí dụ rất thực tế trong đờI thực, nhưng hãy biến nó thành những trận đánh “không tưởng” biến màn hình máy tính thành một màn hình ci-nê mini của riêng bạn, bằng những trận đánh nảy lửa vớI những mảnh bomb bay tung tóe cộng nhửng tiếng nổ đinh tai rung chuyển màn hình, những cột khói bốc lên từ những quả bomb mà bạn ném (không biết có bomb nguyên tử không nữa?)…Và bạn cũng thấy việc chuẩn bị cho từng trận đánh kỹ lưỡng từng chi tiết như thế thì rất hiếm thấy trong các game chiến thuật thờI gian thực khác. Ta có cần ôn lạI những bước đầu tiên kô? Đầu tiên là phát triển kinh tế trong nước , sau là ngọai giao vớI phía liên minh, bắt đầu phát triển kỹ thuật và kết thúc những chuỗI chuẩn bị đó là những đợt công kích của bạn trên toàn mặt trận.
    Âm Thanh và Đồ họa
    ----Âm nhạc của game cũng đáng chú ý lắm chứ! Vì nó đã tập hợp được tất cả những loạI nhạc cổ điển của mọI thờI đạI tính từ những năm thực chất trong game thôi! những bài nhạc cổ điển nổI tiếng mà những binh lính thờI bấy giờ không ai mà chưa từng nghe qua cả! Kể cả bài “Flight of the Valkyries”, những âm thanh sẽ làm bạn hài lòng , kết hợp vớI hoàn cảnh , môi trường của từng màn mà sẽ có những điệu vang dộI hay trầm buồn (giả dụ khi quân bạn bạI trận vậy!) Tăng thêm phần hấp dẫn của nộI dung game. Đồ họa là một điều nhất định ko thể thiếu trong 1 game hay được, những cử động của binh lính những màn rãi bomb văng tung toé, mảnh bomb cộng vớI những đám lửa bốc lên ngút trờI, mà nếu chú ý bạn cũng có thể thấy được tia lửa loé từ những ngọn súng trường…
    -LờI kết
    Mặc dù game làm cho bạn có cảm tưởng rất khó hiểu và hơi trừu tượng vớI nhiều menu và từng lớp thông tin mà nó đưa ra. Dĩ nhiên khi mớI bắt đầu bạn sẽ hơi bị…choáng. Nhưng dần rồI sẽ quen thôi. Nó cần bạn chuẩn bị kỹ càng trước khi chơi , dĩ nhiến không cần bạn học lạI lịch sử thờI đó nhưng ít nhiều nó cũng liên quan tớI diễn biến lúc bấy giờ. Bạn sẽ ko khỏI kinh ngạc trước đồ họa và âm thanh tuyệt hảo của game. VớI những trận dộI bomb bạn sẽ thấy được hiệu ứng âm thanh cùng đồ hoạ lộng lẫy , và lúc đó bạn sẽ có một sự so sánh vớI những game mà mình đã chơi qua trước đó. Chúc bạn vui vẻ vớI game này!

Người viết bài: The Greek Warrior
    Nhóm Tin tức GameVNt