[Previews]Nosferatu: The Wrath of Malachi

Thảo luận trong 'Previews (Tin tức - giới thiệu - bình luận)' bắt đầu bởi =Madeinvn=, 28/8/03.

1. =Madeinvn=

=Madeinvn= Youtube Master Race

Nosferatu: The Wrath of Malachi

Nhà sản xuất:iGames
    Phát triển: IdolFX
    Thể loại: hành động
    ngày sản xuất:Q32003

A/ Vài nét về Nosferatu: The Warth of Malachi
    Sau khi các thể loại dàn trận, nhập vai, tìm đường lần lượt được tung ra thị trường với nhiều hình thức và nội dung đặc sắc, đã khiến cho các thể loại action bị đưa vào quên lãng. Đứng trước thực tế vô cùng khó khăn đó các nhà sản xuất của thể loại game hành động đã phải huy động toàn bộ chất xám để cải thiện thể loại action theo một chiều hướng mới đa dạng và hợp thời hơn. Đi tiên phong trong lĩnh vực này là Alone the Dark, một game hành động theo chiều hướng kinh dị, ma quái (survival horror). Một điều không thể ngờ là Alone the Dark lại được các gamer đón nhận một cách nồng nhiệt chiến lĩnh vị trí độc tôn trên cả hai hệ consoles lẫn PC trong một thời gian dài. Nhận thấy sự thành công của thể loại hành động kinh dị nhà sản xuất game Idol FX đã không ngần ngại khi tung ra thị trường Nosferatu: The Wrath of Malachi.
    B/ Sơ lược cách chơi
    Ban sẽ là một người anh trưởng đầy quyền uy trong một gia đình quý tộc nghèo. Câu chuyện rung rợn bắt đầu khi em gái bạn, Rebecca nhận lời cầu hôn của một anh chàng sống tại Romania trong một tòa lâu đài u ám trên ngọn núi Transylvanian nổi tiếng với các câu chuyện ma quái bí ẩn. Bất chấp những câu chuyện về ma quỷ, gia đình Pattersons vẫn tiến hành hôn lễ tại lâu đài của chàng rể. Tuy nhiên khi bạn tới được lâu đài thì tất cả mọi người trong gia đình đã biến mất một cách bí ẩn! Quyết tâm tìm ra nguyên nhân đằng sau vụ việc với hi vọng có thể giải cứu gia đình mình. Trò chơi bắt đầu…
    Điểm đáng chú ý nhất trong game chính là sự thành công trong kỹ thuất “xắp đặt” vô cùng khó hiểu. Kỹ thuất này cho phép trò chơi tạo nên những cách bố trí khác nhau trong lâu đài tùy thuộc vào thời điểm bạn bắt đầu trò chơi, luôn luôn có sự thay đổi về vị trí các nhân vật mà bạn cần giải cứu cũng như các món đồ quan trọng trong lâu đài, như những chiếc chìa khóa để vào những nơi chính của lâu đài,… Ban sẽ không bao giờ dám chắc rằng mình đã lục xoát kỹ tất cả các khu vực như đằng sau các cánh cửa hay xung quanh các bờ tường,… chính vì lẽ đó các nhà sản xuất đã đưa vào game môt phần mềm giúp đỡ đặc biệt, nó sẽ giúp bạn ghi nhận lại các địa điểm rộng lớn trong game và phát lại trong suất quá trình chơi, giúp bạn giúp bạn không bỏ sót hay mất công tìm kiếm các món đồ quan trọng! Tuy nhiên Nosterafu lại mắc một lỗi vô cùng quan trọng trong game đó là bản đồ!!! Thật không may các nhà sản xuất của Idol FX đã quên không đưa bản đồ vào game trong những phút cuối, thất là một sai lầm chết người!! Vì vậy bạn cần phải có một trí nhớ tuyệt hảo để có thể nắm bắt đường đi lối lại trong lâu đài!!!!
    Ngoài ra trong game còn có sự xuất hiện của một chiếc đồng hồ nằm ở phía trên bên trái của khung hình? Có thể bạn không ưa sự xuất hiện của nó nhưng sẽ có những nhiệm vụ bạn lại rất cần đến nó đấy! Như trong nhiệm vụ tìm người bác sĩ sống trong lâu đài để chạy chữa cho một vị thầy tu đang bị thương nặng, bạn chỉ có nửa giờ để có thể tìm ra vị bác sĩ! nếu không không những vị thầy tu chết mà cả gia đình bạn cũng die vì phải chờ đợi quá lâu! vì vậy bạn cần phải cân nhắc kỹ lưỡng trước khi thực hiện sứ mạng nguy hiểm này. Nhưng bù lại bạn có thể nhận được những phần thưởng bất ngờ khi giải cứu những người này, các món vũ khí “tối tân” hay các món item quan trọng mà bạn khó có thể tìm thấy trong quá trình chơi!!! Khi bạn cứu thoát người chú Andrew của mình, ông ta sẽ đền ơn bạn bằng một khẩu sung lúc, tương tự khi bạn tìm ra ông bác sĩ sống trong lâu đài trước khi vị thầy tu chết ông ta sẽ trả ơn bạn bằng một chiếc chén thánh dung để đựng nước thánh, món đồ này rất có ích cho bạn vì vậy đừng bỏ qua nhiệm vụ này!!
    Khi bắt đầu trò chơi bạn sẽ được trang bị khá đầy đủ bao gồm 1 thanh kiếm, 1 khẩu lục kíp cùng 5 viên đạn, cuối cùng là một khẩu súng máy. Trong Nosferatu các nhà sản xuất đã đưa vào những chi tiết khá thú vị, đó là sự xuất hiện của các loại vũ khí trừ tà như loại gỗ thánh (wooden stakes)hay tượng của chúa Giê-su(crucifix). Với các loại vụ khĩ này bạn có thể tiêu diệt bọn ma một cách nhanh chóng mà không cần phải tốn một viên đạn nào. Như khi bạn chiếu ánh sáng từ khúc gỗ thánh vào các bó đuốc xung quanh tường để khiến cho chúng bốc cháy, như vậy bạn sẽ không sợ bị bọn ma phá rối khi đi trên đường (vì bọn ma vốn sợ ánh sáng mà!), hoặc bạn có thể dung tượng chúa Giê- su để biến loại nước bình thường thành loại nước thánh có tác dụng trừ tà để tấn công bọn Zombie, Ghouls hay Vampires mà bạn *****ng độ trên đường. Ngoài bọn zombie, ghouls, vampires bạn còn *****ng độ rất nhiều các loại quái vật khác nhau, tuy nhiên tất cả bọn chúng đều có những nhược điểm khác nhau nên bạn có thể tiêu diệt chúng một cách dễ dàng bằng cách tấn công vào các yếu điểm của chúng, như vậy bạn vừa tránh được tổn thương cũng như tiết kiệm được vô số đạn dược!
    Ngoài những ưu điểm vượt trội, Nosferatu vẫn còn mắc phải một số lỗi nhỏ tuy nhiên không đáng kể. Thêm vào đó, Nosterafu còn thành công trong việc xử lý ánh sáng để tạo ra một bầu không khí rùng rợn và kỳ bí! Phần hiệu ứng âm thanh cũng là một phần không thể thiếu trong các game kinh dị, chính vì vậy nó đã được các nhà sản xuất dàn dựng rất công phu, như những đoạn nhạc nền thể hiện sự lo lắng kinh hãi mang âm hưởng của những bản nhạc Jrass buồn sâu lắng khiến cho tim bạn bắn ra khỏi *****g ngực mỗi khi bạn bất ngờ bước vào một căn phòng đầy ma!!! Hoặc khi bạn giáp mặt với những con monsters, bạn sẽ luôn có cảm giác như chúng đang ở ngay bên cạnh.
    C/ Lời kết:
    Nếu bạn đã từng bị cuốn hút bởi Doom 3, Hallowen,… thì Nosferatu sẽ làm bạn phải ngạc nhiên về kỹ thuật dựng hình cũng như cốt truyện ly kỳ của nó sẽ khiến bạn không thể rời mắt khỏi màn hình khi chưa hoàn thành trọn vẹn trò chơi này! Đối với các gamer mới chơi hay muốn thử lá gan của mình thì Nosferatu là một môi trường tuyệt hảo để chứng tỏ bản lĩnh đàn ông của mình, còn chờ gì nữa???
    - Tuy nhiên Nosferatu vẫn đang trong quá trình duyệt, dự định sẽ có mặt trên thị trường vào dịp Hallowen sắp tới. Hãy mua ngay để có thể tận hưởng những giây phút sảng khoái mà bạn không thể tìm thấy trong các game khác!!!!!t