Soul Calibur - Hỏi vá Đáp

Thảo luận trong 'Soul Calibur' bắt đầu bởi Kenji Ogami, 7/6/10.

1. Kenji Ogami

Kenji Ogami Ultimate EdgeMaster Moderator Lão Làng GVN

2. mrjaychou

mrjaychou Sith Lord Revan Lão Làng GVN

em coi hết rồi sticky rồi, nói thực thì đúng là cũng chẳng có j mà hướng dẫn được vì toàn exp là chính :(
    em cũng đek biết phải hỏi j :(

thôi thì mấy thuật ngữ: safe, punish v.v.?
    trong game thì có Grapple Break em chưa biết nó như thế nào?

anyway, thấy các bác bảo 2 con starwar yếu mà em chơi arcade lơ là 1 tí là nó combo cho nhìn màn hình đến chết luôn :| làm sao để phá combo liên tục? thằng Apriance đó

Chỉnh sửa cuối: 7/6/10
  3. nsh9999

nsh9999 Mr & Ms Pac-Man

Vote bác Kenji 5 star cho topic này.

Tôi cũng gà mờ về SC lắm, cũng chỉ dám mạo muội trả lời bác 1 vài ý như sau
    những đòn Safe thường là những đòn xuất ra nhanh và thu về cũng nhanh. Có thể hiểu nôm na là bác đánh 1 đòn safe ra mà có thể tự tin rằng cho dù đối phương có đỡ được thì bác cũng đủ thời gian để đỡ các đòn phản công.

Còn đòn punish tức là đối phương đánh 1 đòn unsafe, bác tận dụng đòn unsafe đó mà phản công lại và chắc chắn 100% đối phương trúng đòn của bác, như thế gọi là punish.

Còn 2 char starwar nói riêng và các char khác nói chung thì char nào cũng có điểm mạnh điểm yếu riêng, nếu bác đánh mà lơ là thì ko chỉ trong Arcade đâu, bác đánh ở đâu thì đều bị ăn đòn đủ. Còn chuyện phá combo thì là 1 chuyện khác.
    Combo có 2 loại combo:
    - Combo chuẩn: có nghĩa là 1 khi bác dính đòn thì chắc chắn sẽ dính liên tiếp các đòn sau mà ko thể nào đỡ được.
    - Combo đểu: có nghĩa là bác có thể dính 1 số đòn ban đầu nhưng vẫn có thể đỡ được các đòn tiếp theo. (Trường hợp dính nguyên combo đểu có nghĩa là bác ko đỡ hết hoặc ko tỉnh nhanh để kịp đỡ nốt các đòn tiếp theo)

Bác phá dc combo hay ko tùy thuộc vào kinh nghiệm và nhanh nhạy của bác trong lúc thi đấu.

4. mrjaychou

yeah, nãy em cũng mở hội thảo đàm phán song phương với bác FFLeader nhưng bác ý quên cái vụ phá combo. cám ơn bác nhiều.
    lúc đầu em còn phân vân luyện con nào do time ko nhiều, nhưng bây h đã quyết char nam sẽ The Aprriance theo chân bác Kenji, còn char nữ bác FF đề cử X nhưng em này cầm ko vừa tay nên còn suy nghĩ :D

còn Grapple Break bác nói nốt giùm em. cái đó em thấy trong ability khi customize nhân vật. vẫn biết thi đấu dùng nhân vật gốc nhưng vẫn muốn tìm hiểu cái này.

ngoài lề em muốn hỏi 1 bác nào chơi = 360: máy em đã banned, cần patch 1.03 và DLC Vader, liệu em qua máy khác có DLC transfer = xtaf rồi mang về máy mình cài có được ko?

5. nsh9999

nsh9999 Mr & Ms Pac-Man

To Mr Jay:

Welcome bác tham gia vào hội SCVN. Cũng như bác biết, khi thi đấu ko được sử dụng các char bonus nên Aprriance không được sử dụng, bác chỉ nên tìm hiểu sơ qua về char này thôi. Bác FF đề cử em Xianghua là hơi bị được đấy, Char này rất hay, chiên thức biến hóa khôn lường, nhiều khi tôi biết hết đòn của con này rồi, nhưng vẫn không đỡ được khi các đòn thế mix vào với nhau, rất khó nhìn và khó chống đỡ. Gây không ít lúng túng. Nếu bác mà luyện được em này thì cũng gọi là 1 nhân vật đáng gờm đấy.

Còn về Grapple Break có nghĩa là gạt vật. Trong SC có 2 kiểu vật chính đó là A+G và B+G (không tính đến các kiểu vật tuyệt chiêu). 2 kiểu này có nhiều thế vật ví dụ: vật khi đứng trước mặt, vật khi đứng ở bên cạnh, vật sau lưng, vật dưới chân hoặc vật trên không trung.

Để hóa giải thế vật thì về lí thuyết thì rất đơn giản: Nếu đối phương vật A+G thì bác chỉ cần bấm A để hóa giải, còn nếu đối phương bấm B+G thì bác bấm B để hóa giải, nhưng lưu ý, thời gian để bác hóa giải được đòn vật của đối phương rất rất rất ngắn ngủi, trong khi đó bác vừa phải nhìn ra đòn vật của đối phương, vừa phải đoán xem đó là vật A+G hay B+G để đưa ra phương pháp hóa giải đúng. Do đó tỉ lệ hóa giải được các đòn vật không cao. Nhưng không vì thế mà bỏ qua nó. Hiện nay, phần lớn các gamer chơi SC trong hội SCHN đã đạt được khoảng từ 50-70% thành công. 30% còn lại tùy thuộc vào may rủi.
    Ví dụ như đồng chí Shinnok khi đánh với tôi, tỉ lệ thành công khoảng 80%.

Còn một kiểu gạt vật nữa (hay nói chính xác là phá vật thì đúng hơn) đó là sử dụng GI just frame. Chiêu này hơi khó, tỉ lệ không cao

Nói thêm về vụ gạt vật này thì nhìn chung khi bị vật sau lưng, phần lớn các char đều không gạt vật được chỉ trừ một số char sau:
    - Voldo và Astaroth có thể gạt vật cả trước mặt và sau lưng (khá lợi)

Tất SC gamer ở HN đều chơi trên hệ máy PS3 nên không trả lời dc câu hỏi cuối cùng

Chúc vui vẻ, đừng nản quá sớm

---------- Post added at 17:30 ---------- Previous post was at 17:09 ----------

Mr.Jay nghe có vẻ quen quen, tôi ko nghĩ bác gà mờ về SC đâu. Hay là đang trêu ae đấy

Chỉnh sửa cuối: 7/6/10
  6. Kenji Ogami

Trả lời 1 số thắc mắc luôn

Star Wars:
    3 chú này nếu nhìn vào command list thì ko đến nỗi nào nhưng thực tế mấy chú này đều có những điểm yếu chết người khiến hộ ko thể khá lên được

Vader: Mù hướng + Chống Side Step cực yếu + quá phụ thuộc vào Force => Hãy tưởng tượng bạn cầm Vader step qua 1 đòn đánh của đối thủ rồi ra đòn => Miss =)). Thêm nữa là 80% số đòn ngang của Vader đều có thể bị step
    Yoda: Thấp + Chạy chậm + Range ngắn + Ko ngồi được => Ko cần phải nói gì thêm
    The Apprentice: Tỷ lệ miss đòn khá cao + Force Grab Break sẽ khiến cho người chơi dễ bị mất đi cảm giác phá vật khi dùng thằng này 1 thời gian dài.

1- Tớ đã bỏ con Appren
    2- Bác thích kiểu char đánh như thế nào ?

7. mrjaychou

đúng là Apriance combo bấm khó mà dam ra ko cao. h em tự chọn được rồi, đang luyện Maxi, thằng này đánh rất dồn dập stun ra như nước lã :) em X thì em ko chê nó đánh dở chẳng qua bưởi chưa chín nên ... :-ss đêm qua cày vài con bưởi tốt nhưng cũng chưa thấy tâm đắc con nào nhất cả :( thôi thì Maxi quen đã

chính xác là em chưa bao h chơi Soul 123, còn Soul 4 thì mới đụng vào 2 tuần thôi. em chạy nhảy nhìu box nên chắc bác cũng thấy nhiều, với lại h đang share acc cho thằng em cày lên veteran :)), nhưng về SC thì gà có hạng. tại vì hồi xưa đã bấm lung tung Tekken 4 ở PS2, cộng thêm là fan gạo cội của DMC nên học SC cũng tiến triển tốt :D

8. nsh9999

nsh9999 Mr & Ms Pac-Man

Luyện Maxi à, được đấy, char này đòn thế ảo tung chảo. Biến hóa cứ gọi là ..... Nhưng nên nhớ kỹ mỗi char đều có điểm mạnh điểm yếu riêng đấy.
    Mà bây giờ con người ta thường quay về với thiên nhiên, hương đồng gió nội, bưởi non là hàng hiếm đấy, thích bưởi già thì chọn em Taki hoặc Ivy đi.

9. shinnok

shinnok Donkey Kong

Chú Jay cứ suy nghĩ kỹ về vụ chọn char đi, đánh 1 thời gian rồi sẽ thấy điểm mạnh điểm yếu thôi mà! Quan trọng nhất của môn này là đừng có nản, phải nghĩ theo cách "người khác chơi được tốt thì mình cũng chơi được tốt". Muốn thành công thì trước hết phải thành gà đã! Chúc chú nhiều nghị lực đi chiến cùng anh em! :)

10. Kenji Ogami

Dùng Maxi thì phải chấp nhận 1 sự thật là luyện Maxi 6 tháng vẫn có thể bị thằng luyện Mitsu 1 tuần nó nện cho tơi tả
    Maxi là 1 trong những char biến hóa nhất game nhưng bù lại cũng cực kì khó luyện. Cái kho khi dùng Maxi là "Khi nào thì dùng đòn nào" vì dùng bậy là a lê hấp =((

11. FFLeader

FFLeader The Warrior of Light

Maxi list hiện tại list vào loại khá là khó master .
    1. Cần tìm hiểu nhiều stance của nó, gọi là Pure Soul Loop, biến đổi giữa các stance rất nhiều, điểu khiển stance khoai, chưa kể phải sử dụng Auto GI ( auto guard impact= auto repel or parry. ) của stance
    2. Maxi có 1 số chiêu Just Frame, Just input mà hiện tại toàn thằng chơi chục năm rồi cũng thua k bấm đc
    3. 1 chiêu punish cực lợi hại là Maxi là 6B:B:B nếu luyện được thì thành vô đối

Đi theo Maxi vì sở thích cũng hay vì chú này rất kute nên nhiều người thích cũng phải, nhưng đây là con tương đối khó nhằn đấy ( nếu so với X )

- Soul series là dành cho những fan hardcore fighting games, những fan này có những đặc điểm sau :
    + Cực kì yêu thích fighting games
    + Càng thua càng cay cú và không bao giờ nản lòng. Ở giải Soul 2 lần 2 hay 3 gì đó có 1 vài bạn mới đến tham gia, nhưng chỉ 1 lần thua là từ bỏ. Trong thời gian chơi Soul 2 khoảng năm 2004 có khá nhiều cái tên mới ở GVN như MasterXiangHua, Syvil, Mai Thùy Linh, 1 vài bạn nữa có và ko có nick GVN v.v.. đều tham gia đánh Soul 2, nhưng chỉ 1 thời gian ngắn là họ bỏ vì nhận thấy trình độ của họ không cao như họ nghĩ và chuyển qua chơi game khác. Đến Soul 3 chơi ở hàng chị Trang ở Trung Tự, có 1 vài giải có sự tham dự của KOG và 1 vài bạn mới ( KOG cũng là 1 fan hardcore fighting ). Số còn lại gắn bó với box Soul đến Soul 4 bây giờ đều gắn bó vì niềm yêu thích và hiện tại mỗi người đã đạt được trình độ nhất định nào đó
    + Đã chơi rất nhiều game fighting. Tớ sẽ làm 1 bài về những game tớ đã từng chơi qua và lý do tại sao bây giờ tớ chỉ chơi Soul

12. shinnok

shinnok Donkey Kong

Uhm, dù thế nào đi nữa, dù là bác Sơn có là người thường xuyên nói những "lời cay đắng" đi nữa, thì cũng phải công nhận bác chính là 1 hard core player đích thực! :x

13. Zero_SC

Zero_SC T.E.T.Я.I.S

Dạo trước tôi đã dành khá nhiều thời gian cho vụ hướng dẫn này, hiện tại eo hẹp thời gian quá, sẽ tranh thủ thêm, ai muốn tìm hiểu kỹ các vấn đề này thì mời vào link ở chữ ký của tôi nhé !

2 mrjaychou:

Nếu mới chơi để làm quen các cơ chế thì nên tập một trong số các char "cơ bản" là Mitsu, Kilik, Xianghua hoặc Siegfried. Đây là các char dễ điều khiển, dễ nhớ, dễ học.
    Maxi thì riêng việc nhớ được nguyên tắc chuyển thế đã là cả một quá trình roài :))

Chỉnh sửa cuối: 27/6/10
  14. xentoc

xentoc Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

Maxi thì có quái gì mà phải nhớ, xông vào mà bụp thôi. Nguyên tắc đánh Maxi: " Đập nó, đập trúng thì nó chết, đập trượt thì mình lên đĩa " ..:D

15. Người Lính Trẻ

Người Lính Trẻ Làm đéo có tiêu đề Moderator

Ơ con nào chả có cái nguyên tắc đó hả anh ơi :)) .

16. SOIRUNG1

SOIRUNG1 Youtube Master Race

Mấy pro cho mình hỏi trong SC4 phải bấm làm sao để ra được Critical Finishes của các char vậy?

17. SOIRUNG1

Chiêu Critical Finishe thì mình mò ra rùi,mình muốn hỏi là SC4 chơi trên PS3 có nhân vật Yoda ko vậy?mình mở được hết rùi chỉ còn 1 thằng nằm giữa The Apentice và hình ngôi sao là ko biết làm sao mở được vậy?

18. Người Lính Trẻ

Người Lính Trẻ Làm đéo có tiêu đề Moderator

Cái slot bạn bảo nếu trên PS3 thì nó không có,slot thiếu duy nhất là nằm giữa Darth Vader và The Apentice,bên cạnh TA là slot hình ngôi sao bên trong là mấy char bonus như kiểu Seherazade.Slot giữa TA và Darth Vader là Yoda nhưng muốn có thì bạn lên PSN mua,hình như là mất tầm 9$ thì phải.Giờ bạn kiếm ai bán cái thẻ PSN thì mua về cào ra nạp rồi mua là có mà bấm.Giá cũng rẻ,đa phần toàn dùng tiền chùa mua nên ở HCM có mấy bác bán thẻ 150$ có 150k mua về mà nạp :))

19. SOIRUNG1

Bạn nào có link SC2 chơi trên PS2 up lên cho mình với,làm sao để mở hết các char ẩn vậy bạn?