[THỦY SINH - CÁ CẢNH]- Góc chia sẻ kinh nghiệm

Thảo luận trong 'Thư giãn' bắt đầu bởi tieugia35, 23/2/18.

1. pikalong9999

pikalong9999 Mario & Luigi

Nhà mình có cả đống, riết làm biếng diệt :))

2. bonninja

bonninja Nhà chị Nghèo con anh Đông

Trường hợp bể nhiều ốc quá rồi thì lật bể, lấy đồ trong bể ra đánh cho sạch rồi dựng lại, cây cối mua chăm lại từ đầu thôi

3. pikalong9999

cũng thế thôi, ta có lần đem cây với lũa ngâm nước muối, kết quả vẫn hoàn như cũ vì trứng ốc có thể tồn tại từ việc lấy nguồn nước lúc mua cá, rêu, ốc tồn đọng. Mà ta chơi hồi nào đến giờ ốc hại thì có chứ còn sán thì hoàn toàn ko có

p/s: có 1 cách diệt sạch ốc hại mà ko dùng tới chiến tranh hóa học: cá nóc mini

tác dụng phụ: tép cảnh hay ốc cảnh cũng đi theo luôn :-<, đó là lý do từ đó đến giờ dù muốn diệt ốc hại nhưng lại ko muốn tiễn luôn tép với ốc trong hồ đi theo luôn, mặc dù có ốc hại nhưng nếu kiểm soát nguồn nước, dinh dưỡng đầy đủ cho cây thì tự bản thân cây sẽ đề kháng và phát triển mặc cho ốc hại, đây là hồ mình tới giờ dù hồ đầy ốc hại (hơn 4 tháng mà trân châu ngọc trai chưa full nền, bò chậm vãi loằn :( )

Chỉnh sửa cuối: 21/9/19
    CACC and Snacky like this.
  4. bonninja

bonninja Nhà chị Nghèo con anh Đông

Thường lúc còn bị nhẹ, thì dùng hoá học, chứ nặng rồi thì vớt hết cá bể này âng 1 bể nhỏ khác để làm sạch triệt để tụi ốc

5. pikalong9999

cá nóc là pp mạnh nhất và hiệu quả nhất mà ko gây tác dụng phụ như thuốc, gần như chỉ trong vòng 2 ngày từ khi thả 1 con cá nóc là lượng ốc hại suy giảm đáng kể. Qua 1 tuần là ko còn 1 mống

6. Snacky

Snacky Tâm Hồn Trên Mây GVN Veteran

Bị ốc hại thì nên mua ốc ăn ốc, cá nóc da beo( Hồ có tép thì nghỉ nhé ! Nó chén tép trc ốc sau =)) ) kiểu gì cũng hết, ko nhanh thì chậm ! Mua cây ngoài cửa hàng kiểu gì cũng dính ốc hại ko tránh đc, ko ốc con thì dính trứng ốc !
    Khoe lật bể mới set lại ! ;;)
    Không dùng doping hả má >:)

Chỉnh sửa cuối: 21/9/19
  7. CACC

CACC Space Marine Doomguy GVN Veteran

bể nhà ta nát gáo rồi, chắc súc làm lại quá T__T

8. Snacky

Chơi cây cắt cắm giống tại hạ á ! Dễ lắm :3cool_shame:

9. CACC

CACC Space Marine Doomguy GVN Veteran

:3cool_shame::3cool_shame::3cool_shame:

Snacky thích bài này.
  10. pikalong9999

Hồ đang dư dinh dưỡng đây, có thể do thiếu sáng chứ rêu sợi nhà ta giờ mọc 1 đống, lúc đầu còn siêng lấy nhíp gấp mà đến giờ đi làm ko có thời gian nên cũng mặc nhưng nhờ thế mà đúc kết đc kinh nghiệm là 1 khi cây phát triển rồi thì đếch sợ bố con rêu hại nào. Rêu sợi, tảo nâu, ốc hại vẫn còn nhưng chúng chỉ chiếm rất nhỏ ko thể nguy hại tới cây ts ( tuần truoc mới tỉa 1 đống dương xỉ trident , rêu taiwan, cây cỏ trong hồ đem vứt vì ko có thời gian đem cho :( )

Ờ mày giỏi thích bài này.
  11. Snacky

Châm cidex 14 như tại hạ nè ! ;;) Không thì mua một lố tép suối ( Bọn này chết đói nên xực cả tảo đốm xanh bám đá ) ! Huynh đài chơi nền gì zị ?!
    Trident huynh đài làm cái hồ ươm ! Tỉa xong bó thành cụm rồi vứt đấy, loại này có giá trị nên bán cũng đc mớ :"> ! Cây cối linh linh nếu tỉa xong thì mình hay cho vào túi nilon treo ở hàng rào rồi share địa chỉ trên group, ông nào đến trc thì lấy ! Cây đang ổn định, ra lá nước rồi ae đc share thích lắm >:D<

Ờ mày giỏi and pikalong9999 like this.
  12. pikalong9999

ta ko thích dạng phân nước tổng hợp, toàn mua riêng lẽ các chai như N,K,P hay excel phòng rêu, nhưng dạo này hồ ổn định nên cũng ko châm chọt gì, còn nói về đội quân diệt rêu thì ta có: yamato, cherry, ốc nerita, pleco starlight , cũng tính xài tép suối mà chỗ ta hết hàng rồi :(

Cách share đó cũng hay hay, để làm thử còn vụ làm hồ ươm thì thôi cho ta xin, làm biếng lắm gòi , đang có dự định up lv hồ 90 mà dạo này đèo thêm con mặt hợi mới 8 tháng gần 5kg này nên dự án đang bỏ dỡ :6cool_what:

Snacky thích bài này.
  13. Snacky

Cơ bản hồ bác toàn cây phát triển chậm nên dễ bị rêu ! Trc mình chơi dương xỉ và ráy thì nghe lời ông anh dùng nền trơ, bón phân nước kiểu bủn xỉn và ít sáng thì cứ phà phà :6cool_smile: !
    Tép Amano thì mình chia tay lâu rồi vì... đắt( 25-30k 1 đứa :6cool_what: ), hay trèo tường, tranh ăn với cá không chịu gặm rêu :8cool_amazed: và nhất là không sinh sản đc như tép suối !

14. pikalong9999

à cái nền của ta hả, nền ada light , phân lót của Đức loại 150k/100g ấy. Trước chơi cắt cắm nó mọc nhanh quá, ko kịp tỉa, 2 tháng mà cái hồ như 1 ổ quạ :5cool_sweat:. Chắc cuối năm công việc ít lại có thời gian về nhà lâu hơn xíu thì chắc đi săn đồ giá rẻ và chuẩn bị thanh lý hồ cũ, ta có ước mơ đẻ thêm 1-2 cái hồ cùng lúc mà bác hồ ko che phép :8cool_cry:

Ờ mày giỏi and Snacky like this.
  15. hotsummerboy

hotsummerboy Lão Làng GameVN GVN Veteran

Kết quả sau 4 ngày cho 1 viên fugaca vô là đám ốc nhỏ nó chết hay đâu mất rồi k thấy bò lên kính nửa. Hồ có 1 con nóc mini nuôi hơn 1 năm rồi mà nó ăn k hết thì phải. Đám cá vẫn chưa thấy gì, hồ nuôi 7 màu, sóc, neon, lf,sf, starlight, tỳ bà, chuột. Đám helena với nerita thấy vẫn tung tăng k biết có chết k vì tụi nó trốn cũng dữ lắm.

16. pikalong9999

Nhà chắc cho cá ăn đầy đủ nên nóc mới ko ăn, chứ đói thì ko còn con nào đâu

17. bjnl0v39x

bjnl0v39x Youtube Master Race

chưa biết gì về cá cảnh, có budget khoảng 2, max là 3củ thì chơi đc hồ như nào vậy các bác

18. leonidas0411

leonidas0411 Legend of Zelda GVN Veteran

Snacky thích bài này.
  19. Snacky

Tuỳ sở thích bạn ạ ! Lê la google một hồi xem bể nào thấy đẹp thì tự set bố cục lại thôi ! Bể 40 40 bố cục đơn giản 2min chắc chắn thừa
    Hợp mắt mình là được bạn ạ ! :D Cá nhân mình thì thấy ổn ( Bộ đá bác chọn vân đẹp quá :4cool_beauty: ) ! Công nhận bể nhiều cá, nên chăm thay nước, giảm ánh sáng ( Vì phần lớn bể bác thực vật chậm lớn mà cá thì ị nhiều ! Hồ bác để trên văn phòng làm việc nên bật đèn cho hồ để ngắm 2-3h/ngày là đủ ) và thỉnh thoảng châm thêm vi sinh nhé !

leonidas0411 thích bài này.
  20. leonidas0411

leonidas0411 Legend of Zelda GVN Veteran

Tks bác, để mua cái timer.
    Nhờ bác góp ý về lọc có nên thay lọc lớn hơn ko? Mình đang xài lọc thác công suất 500L/H.
    Với nhờ bác góp ý chỗ 2 thảm trên 2 cục đá. Ban đầu mình làm kiểu lấy đá xanh xếp vòng tròn tạo hộc bỏ phân rồi găm trân châu ngọc trai vào nhưng thấy nó tởm quá nên lừơi biếng đặt 2 vỉ rêu dán lũa vào, mà sau 2 tuần nó dài gấp rưỡi rồi @@