Vấn đề duyệt Web tiếng Việt trên PSP

Thảo luận trong 'Sony' bắt đầu bởi suse, 16/3/09.

1. suse

suse Youtube Master Race

Như các bạn đã biết thì chương trình Internet Browser trên PSP hiện tại vẫn chưa hỗ trợ duyệt các trang Web tiếng Việt.

Vì vậy ở đây mình sẽ hướng dẫn các bạn một cách để có thể dùng PSP duyệt các trang Web tiếng Việt ngon lành.
    Có thể các bạn còn cách khác hay hơn thì các bạn cứ việc Post vào đây chia sẻ cùng mọi người nhé.

Cách của mình là cài một chương trình giả lập J2ME lên PSP, rồi sau đó tìm một chương trình duyệt Web hỗ trợ tiếng Việt (Unicode) chạy trên nền J2ME (các file cài có đuôi là jad, jar - Các bạn nào dùng điện thoại Java chắc biết cái này)

Bước 1: Các bạn tìm một chương trình giả lập J2ME trên PSP. Ở đây mình dùng PSPKVM

- Các bạn vào trang chủ của nó tại đây http://www.pspkvm.com-a.googlepages.com và theo link Download trong đó tải về phiên bản phù hợp với PSP của mình.
    Chú ý:

• Tải file có tên dạng pspkvm-bin-x.x.x-150-allinone dành cho PSP 1.50 kernel
    • Tải file có tên dạng pspkvm-bin-x.x.x-OE-allinone dành cho PSP OE kernel
    - Sau khi tải về các bạn cài vào PSP như các homebrew khác như bình thường. Máy PSP của mình dùng bản 5.00 M33-4 vì vậy tải bản pspkvm-bin-0.5.1-oe-allinone.zip (là phiên bản hiện tại của PSPKVM) về giải nén ra và chép thư mục PSP\GAME

- Font mặc định của PSPKVM vẫn chưa hỗ trợ tiếng Việt, nhưng mà PSPKVM cho phép mình sử dụng font tùy chọn. Vì vậy mình sẽ thay bằng một font Unicode (Arial, Tahoma, Verdana...).
    Các bạn copy font arial.ttf từ máy tính vào thư mục PSP\GAME\pspkvm và đổi tên nó lại thành sys.ttf

Bước 2: Tìm một trình duyệt Web chạy trên nền J2ME. Ở đây mình dùng Opera Mini, đây là một phần mềm duyệt Web khá tốt, hỗ trợ Tiếng Việt, tốc độ tốt, và hỗ trợ JavaScript (cái Internet Browser mặc định của PSP hỗ trợ JavaScript rất kém).

- Các bạn lên trang chủ của Opera Mini tải về nhé http://www.opera.com

- Sau khi tải về bạn chép hai file đó vào thư mục nào đó trong thẻ nhớ cũng được.

Bước 3: Cài Opera vào PSPKVM

- Sau đó các bạn dùng PSP chạy Homebrew PSPKVM. Chọn Find Applications > Install from memory stick (ms0:/) > Và duyệt tìm đến file opera-mini-latest-advanced-us.jar chạy để cài Opera Mini.

- Khi cài ở phần Select preferred device bạn chọn là J2ME Standard(480*272) (chính là lựa chọn đầu tiên).

Kết thúc

Sau khi cài xong thì OK, duyệt Web tốt rồi nhé.

Chú ý: Vì phần mềm này giả lập J2ME (chạy trên các máy điện thoại) vì vậy các phím của nó có thể các bạn dùng không quen, các bạn có thể thay đổi lại bằng cách mở PSPKVM chọn Opera Mini > Menu > Select Device và chọn đổi lại các phím. Mình thì thấy cứ để nguyên dùng một chút rùi cũng quen thôi. Mình sẽ trình bày một số nút thường dùng.

• Mở link, hoặc Enter: Nút O
    • Mở Page Menu: Nút vuông
    • Page UP: phím Lên
    • Page Down: Phím Xuống
    • Để chọn khi mở Menu cũng như chọn các link trong trang thì dùng cần Joystick.
    • Ngoài ra có hai nút quan trọng là nút START và nút SELECT để điều khiển hai mục chọn ở góc dưới
    Khi mở một Adress mới, để gỏ địa chỉ mới vào thanh Adress bạn nhấn tổ hợp phím L + Xxóa sạch địa chỉ hiện tại, và chọn chọn Insert symbol để mở bàn phím ảo của PSPKVM để gỏ. Để chuyển chế độ bàn phím bạn dùng tổ hợp phím L + O. Sau khi gỏ xong thì chọn OK > Menu > OK để xác nhận.

Một số Screenshot trên máy mình đây

2. votinh1401

votinh1401 Mr & Ms Pac-Man

thanks bro nhìu để thử mới được .cám ơn nhìu nha

3. suse

suse Youtube Master Race

Như mình đã viết ở trên PSPKVM là một chương trình giả lập môi trường J2ME cho PSP. Vì vậy, các bạn còn có thể tận dụng nó để cài đặt và sử dụng rất nhiều ứng dụng Java khác chứ ko riêng gì Opera Mini.

Ví dụ như trên máy mình, mình còn cài thêm một chương trình chuyên check Gmail trên PSP.

Bị cái là tiếng Việt trong cái này hiển thị không được rõ ràng cho lắm (nhìn Screenshot bạn cũng thấy đó)

4. MrChubby

MrChubby T.E.T.Я.I.S

chà chà! Coi có vẻ đc àh nghen! :D Cám ơn bro nhá! Mình thử cái xem sao.Tốc độ load page của Opera có nhanh ko bro?
    P/S: Đã làm đc! Cám ơn bro nhiều! :D
    Có thể cài fần mềm Y!M chạy trên nền JAVA ko bro?
    NẾu có cho mình xin luôn ^^

5. suagiay92

suagiay92 Mr & Ms Pac-Man

cái Opera Mini thì mình bít lâu rùi còn cái font thì phải thanks bạn rùi

6. canchigiaonhieu

canchigiaonhieu One-winged Angel Lão Làng GVN

Phần mềm chat y!m trên nền java đầy,ở vn thì có vitalk,ola, phần mềm nứoc ngoài thì có ebuddy ::)
    ố,bài số 555 kìa :devil:

7. neovnnspeed

neovnnspeed T.E.T.Я.I.S

cám ơn pro nhiều, hiển thị tiếng việt được là wá ngon :hug::x

8. badao.91

badao.91 Donkey Kong

Thì ra phải đổi cái Font kia vào he he...cám ơn bạn nhiều

9. badao.91

badao.91 Donkey Kong

Góp ý cả nhà là nên dùng Font Arial Italic là hiển thị chuẩn nhất luôn :D

10. suse

suse Youtube Master Race

Nói gì thì nói. PSP, hoặc thậm chí là Pocket PC, Iphone... không phải là một thiết bị được sản xuất ra chuyên để lướt Web. Vì vậy các bạn đừng mong rằng nó sẽ lướt ngon, tốc độ như máy tính. Nó không có CPU và RAM đủ mạnh để load tất cả các dạng trang Web như máy tính được.

Opera Mini cũng vậy, nó được tối ưu dành để truy cập vào các Web chuyên cho điện thoại di động.

Vì vậy nguyên tắc chung (cũng như riêng cho PSP) khi lướt Web bằng các thiết bị Handheld là nên duyệt với các trang Web nào càng nhẹ thì sẽ được tốc độ càng tốt. Thật ra nói cái này hơi thừa :D. Nhưng mà để các bạn khỏi thất vọng thôi.

Nên duyệt các trang Web được viêt riêng cho các thiết bị Handheld như là

Ở đây tớ thấy duyệt trên Vnexpress.net là tuyệt nhất. VnExpress.net có cơ chế tự động phân biệt đâu là thiết bị Di động đâu là máy tính (nhờ User Agent) nên nó sẽ tự động tối ưu Website khi hiển thị ( tự động bỏ các banner quảng cáo, tối ưu hiển thị trang, đề mục khi hiển thị ).

Với các trang khác như Tuổi Trẻ Online, Thanh Niên... thì duyệt cũng khá tốt. Nếu các bạn thấy nặng quá thì chỉnh bỏ không Load hình.

Các bạn cũng nên chú ý chế độ hiển thị "Mobile view" của Opera, đi đặt ở chế độ này, Opera sẽ tự động dồn chữ để thu nhỏ bề ngang của trang của trang Web để nó fit vừa với màn hình PSP. Các bạn nếu bỏ chế độ này thì duyệt sẽ thấy Website hiển thị rất đẹp (hiển thị y chang trên máy tính), nhưng bù lại khi duyệt đôi khi phải kéo cuộn ngang để thấy hết trang.

Nói chung lại, đánh giá của tớ với cái Opera Mini chạy trên PSP này là cũng rất tuyệt.
    So với cái trình duyệt mặc định của PSP thì ăn đứt.

Thôi! nói nhiều thấy giống quảng cáo quá. Các bạn cứ cài vào sài thử đi rùi tự đánh giá nhé. Cách cài hướng dẫn chi tiết rùi.

11. Asakura_Yoh

Asakura_Yoh

Hay hay :D, duyệt khá nhanh, hơn cái của PSP, mặc dù hơi khó bấm 1 tí :whew:, còn type chữ thì nhanh hơn cả psp nếu wen tay :x

btw...để font cỡ small ko hiển thị đc dấu nhờ :-?, medium thì to wá, vả lại cũng ko chạy đc hình động :-?

12. *DK*

*DK* Mr & Ms Pac-Man

quá ngon, cám ơn bác nhiều cuối cùng em psp đã có thể đọc được mấy trang việt nam :hug::hug::hug:

13. winters

winters Donkey Kong

Cái này hay quá, chắc là sẽ có thêm một topic bàn về các chương trình java hay dành cho PSP. Có chương trình bản đồ MMAP rất hay dùng cho dt di động symbian, ko biết có bản nào dành cho java ko vậy.

Cho hỏi là trong này hai phím O và X đổi vị trí cho nhau, làm không quen phiền quá. Có cách nào đổi ngược lại ko vậy bạn

14. phuthuyaoden-911

phuthuyaoden-911 Legend of Zelda

Cái này mình cũng có thử qua rồi tuy nhiên về cách sử dụng không quen thì sẽ rất khó vì sử dụng theo kiểu bàn phím điện thoại :hug: ! bản thân cũng dùng operamini trên BB nên thấy đây là một trình duyệt hay! nếu các bạn quen sử dụng thì nó sẽ rất tốt để thay thế cho trình duyệt mặc định của PSP!

15. phuthuyaoden-911

phuthuyaoden-911 Legend of Zelda

một điều nữa là khi chọn thiết bị các bạn nên chọn 480x272 để có thể FULL màn hình!;;)

16. hategames

hategames Donkey Kong

Vậy có thể dùng được bộ từ điển EV JAVA không, dùng cái kia bị lỗi a b c

17. canchigiaonhieu

canchigiaonhieu One-winged Angel Lão Làng GVN

Đúng rồi đó, giờ ứng dụng Java nhiều vô kể, có chương trình giả lập này rồi thì làm được nhiều thứ lắm đây :D

18. Bud's

Bud's Youtube Master Race

Các bác hướng dẫn em cách chát bằng Vitalk trên PSP di. hjz bàn phím khó đánh wa. bữa jo toàn chat Vitalk bằng psp nhưng hơi mệt cái vụ bàn phjm ;))

19. Tie

Tie Mr & Ms Pac-Man

cho mình hỏi cái mình chạy cái opera này toàn bị lỗi failed to conect to internet
    rõ ràng là mình đã bật wifi rồi TT___TT

20. kgta_ftu

kgta_ftu The Warrior of Light

Cho mình hỏi thế cứ cài cái java là ứng dụng nào trên java cũng xài dc phải ko??????