Về Lyrics - Tây và Ta

Thảo luận trong 'Âm nhạc' bắt đầu bởi rain[ws], 4/4/11.

1. Tìnhyêu36kế

Tìnhyêu36kế C O N T R A

vote bạn này nói rất hay...
    dù sao, đã có ác cảm thì làm gì cũng ghét. theo quan điểm của mình (của mình thôi, còn của các bạn sao mình k biết) lyric đã dịch và lyric việt nam không thể so sánh với nhau được. vì đã dịch thì tất nhiên dịch giả sẽ thêm vào nhiều từ ngữ làm cho bài hát dễ hiểu và gây được nhiều cảm xúc hơn, còn lyric Việt vừa phải làm người khác hiểu vừa phải khớp với melody của bài hát. Ví dụ như 1 bài hát mà theo mình nghĩ mấy bạn ở đây chắc sẽ ghét lắm. 1 giờ sáng của Thủy Tiên đi nhé, có đoạn điệp khúc như sau:

Yêu anh khi anh nói
    "Sẽ rất vô vị, nếu như...
    mai không có em"

La la la la
    Hạnh phúc có thế thôi
    Là khi em và anh chung đôi

... Có nhiều người xem cái lyric này tự dưng phán 1 câu "Nhảm" (cũng phải, ghét nhạc việt thì hát kiểu gì cũng chửi được)
    mình thử dịch qua Tiếng Anh nhé:( có thể mình dịch k hay, nhưng mình dịch đơn giản thôi)

Loving you when you say
    "Everything in this life becomes tastess if...
    tomorrow there's no you"

La la la la
    Happiness is a very simple thing
    It's whenever we're together

Ok, bây giờ từ lời Anh, mình sẽ dịch lại 1 lần nữa qua lời Việt, và đây mới chính là "lyric dịch"

Yêu anh, mỗi khi anh nói rằng:
    "Mọi thứ trong cuộc đời này sẽ rất vô vị
    Nếu như ngày mai không có em..."

La la la la
    Hạnh phúc là một điều gì đó rất đơn giản
    Có lẽ, đó là khi em và anh được bên cạnh nhau

... Khi một bài hát đã dịch ra, tất nhiên sẽ có thêm bớt để câu văn chau chuốt hơn... Vậy nên, đừng nên đánh giá một cách phiến diện về lyric của VN, mình k vơ đũa cả nắm, nhưng có nhiều bài khi dịch ra tiếng anh thấy sẽ rất hay, vì với ngữ pháp bên tiếng anh và sự đa dạng ngôn từ bên Việt Nam, một câu lyric ngắn của UK US cũng có thể dịch thành câu lyric dài lê thê (và tất nhiên sẽ chứa đựng nhiều cảm xúc hơn)
    Về vấn đề chính của topic này mình không biết đánh giá như thế nào, vì Lyric mỗi bên đều có 1 cái hay riêng, tất nhiên so lyric dịch thì so với lyric dịch. đừng nên so sánh 1 cách khập khiễng :">
    thanks vì đã đọc bài này của mình

2. Flag.VietNam

Flag.VietNam Mr & Ms Pac-Man

comment gì kì vậy bạn?
    bạn nghe dc bao nhiêu bài nhạc BẨN rồi mà phán ghê thế

3. batmanfuture

batmanfuture The Warrior of Light GVN Veteran

Bạn cần thì mình list ra cho,ko ít bài đang đứng top có các từ đai loại như F*ck,sex và vô số từ chợ búa khác,Sh!t cũng ko ngoại lệ.
    E.T của katty perry nhé,1 khúc đọc rap của kayne west:
    1 đoạn trong bài look at me now của chris brown:

Còn nhiều bài trong top 10 nữa như forget you,fuckin' perfect và 1 số bài ko có chửi thề thì cũng gợi tình như down on me...Đấy là mới top 10 thôi,mình nghĩ bạn mới là người ko nghe kỹ lời bài hát.
    Và mình đã nói ở comment trên là đó là nền văn hóa Âu Mỹ nên những từ này là bình thường ko thể đem so với văn hóa phương đông của chúng ta được.

Chỉnh sửa cuối: 13/4/11
  4. longnttn

longnttn Youtube Master Race

đấu . hết cho 2pic

BTW : khoảng 2 năm trở lại đây mình không thích 1 bài nhạc trẻ VN nào
    .........................................

5. HM4ever

HM4ever T.E.T.Я.I.S

nó chỉ đơn giản vậy mà đứng từ 1 phía thì nhìn ko ra dc :)) , bài này hay lắm bạn ^_^

6. >.O

>.O Mr & Ms Pac-Man

Loving you when you say
    "Everything in this life becomes tastess if...
    tomorrow there's no you"

=> "Nếu không có em thì cuộc sống trở nên tẻ nhạt", những lúc anh nói câu này, lòng em cảm thấy yêu anh nhiều hơn. Vì em biết, anh chỉ có mình em :">

7. Ukyou

Ukyou Donkey Kong

[QUOTE='rain[ws]
    Throw my head on a blade for ya
    [/QUOTE]
    Hand chứ nhỉ :-? ?
    .

8. Kaywan

Kaywan Legend of Zelda

Có 1 số thành phần mở miệng là nói nhạc Việt suốt ngày " anh yêu em" " em yêu anh" nghe đến phát chán, mình tự hỏi chắc những bài của US - UK chắc toàn nói về tình bạn , tình đồng chí không quá ;)) .... Nói chung là toàn những nhận xét phiến diện của những người "trọng tây khinh ta" , nghe được vài bài của bọn ca sỹ rởm rồi phán như thánh .
    Nền âm nhạc nào cũng có cái hay và không hay thôi. Ghét nhất cái bọn lúc nào cũng tự hào là "mình không nghe nhạc Việt" ...

9. tuan_hope 2

tuan_hope 2 SPARTAN John-117 GVN Veteran

Nhạc nước ngoài nói về tình yêu nghe còn thấy cảm xúc, còn "thấm" được giai điệu, ví dụ như bài này:

[video]5anLPw0Efmo[/video] hoặc bài này [video]0G3_kG5FFfQ[/video]

Chứ cái thể loại này thì dẹp, nhạc ngây ngây ngô ngô, lời thì giẻ rách:

[video]YD9_hXPBSZA[/video]

Nhạc Việt về tình yêu hay và đỉnh tiêu biểu là bài này, yêu là con người hi sinh cho nhau, chứ đếch phải "mày bỏ tao, tao đau tao khổ, rồi tao cũng đếch cần...", giẻ rách...:

[video]nLejy5ueo1E[/video]

Chỉnh sửa cuối: 13/4/11
  10. Kaywan

Kaywan Legend of Zelda

^
    Nếu tôi thay bài của Arvil bằng bài của Bruno Mars mà chủ topic đăng lên và thay bài "Cầu vòng khuyết" của Tuấn Hưng bằng bài "Bài ca tình yêu" của M4U thì cậu nghĩ sao ???
    "Gần em bên con sóng xô bờ cát. Anh viết khúc ca gởi gió. Gọi con thuyền tình yêu... Gần em bên con sóng xô bờ cát. Anh viết khúc ca gởi gió kể câu chuyện tình yêu ..."

vs

I'd catch a grenade for ya
    Throw my head on a blade for ya
    I'd jump in front of a train for ya
    You know I'd do anything for ya

Lyrics nào hay và đẹp , ý nghĩa hơn ????
    Đưa những bài có ý nghĩa (theo ý cậu) so sánh với những bài nhảm (cũng theo ý cậu) vơ đũa cả nắm rồi phán xét xanh rờn , mắc cười !

11. flove108

flove108 Youtube Master Race

Ai tìm hộ em lyrics của bài: IT'S OK! . Bài này hay quá :-*:-*

12. J.R.R.Tolkien

J.R.R.Tolkien Mr & Ms Pac-Man

Vậy so Girlfriend của Avril Lavigne

[video]6aATDGiflhw[/video]

Với Anh tôi của Tuấn Hưng thì sao ?

[video]KbydJdAOLlY[/video]

Cái lyrics bài Girlfriend còn nhảm hơn bài Cầu Vồng Khuyết ;;)

13. Zainor Dean

Zainor Dean Thợ cào phân GVN Veteran

Thật ra thì bài When you're gone cũng miêu tả rằng em quằn quại thế nào khi anh đi mất rồi, lol.

14. HarryKing

HarryKing Không bao giờ DM u first :"> Moderator GVN Veteran

Thật ra mấy cậu ko nên đem mấy bài trên ra so sánh, vì ý nghĩa thực chất là có, chủ yếu là nó thế nào và có phù hợp với nền nhạc. Ca từ chủ yếu để thể hiện suy nghĩ của người viết ra nó , và cách thể hiện cái đấy quyết định bài hát có đáng nghe hay ko. Mình ví dụ bài Girlfriend của Avril Lavigne theo mình nghe + đọc lyric có thể thấy 1 con bé khá bố láo đang muốn tỏ tình =)) và mình cảm thấy nó phù hợp với cái nhạc xập xình đấy. CÒn cái Friday của Rebecca Black bị mọi người chê bai vì có lẽ con bé xấu quá(!?) + nó cover bản Friday anti-war của Bob Dylan thành 1 cái gì đó rất xì tin ;) Còn nhạc việt mình coi nhảm nhí có da trâu hay cái bài gì mà Như Xích hát ý, hoặc mấy bài hát mà cứ có gay với les hay yêu 1 lúc 4-5 kiểu trước có nghe qua cái gì mà lấy hình tượng ngã tư ngã năm đường ý, đấy mới nhảm, đấy là bịa mẹ ra hát chứ suy nghĩ đếch gì, chưa kể nhạc cũng chán, lời ko có vần điệu.

15. tuan_hope 2

Tôi vơ đũa cả nắm bao giờ ? Nếu vơ đũa cả nắm thì tôi đem bài Niệm khúc cuối ra làm gì ? Tôi chỉ thấy ghét cái kiểu phát biểu của cậu, sự thật là nhiều người thấy nhạc Việt không còn hấp dẫn, vì cái phần thị trường nó át hết những mảng nhạc nghệ thuật, tìm kiếm những bài nhạc Việt hay hiện giờ khó thấy mịe, chuyển qua nghe nhạc nước ngoài, chứ chả phải ai cũng trọng tây khinh ta hay tự hào vì không nghe nhạc Việt như cậu phán, suy bụng ta ra bụng người quá tài...

16. Zainor Dean

Zainor Dean Thợ cào phân GVN Veteran

Nhảy từ nhạc thị trường VN sang nhạc thị trường nước ngoài :-? ? Kiêu hãnh và định kiến :-" .

17. Kaywan

Kaywan Legend of Zelda

Vậy chứ sao cậu lại đem 1 bài hay ( theo ý cậu) đem so sánh với 1 bài nhảm (cũng theo ý cậu) ? Cậu muốn chứng minh điều gì ??>

18. tuan_hope 2

Vì câu này:

Nhạc trẻ Việt hiện giờ không phải đơn giản chỉ vì cứ "anh yêu em" hoặc ngược lại mà nó chán, nó chán bởi vì cái nội dung nhảm và lặp lại quá nhiều, thấy 80% mấy bài nói về tình yêu hiện giờ toàn là bỏ nhau, 1 bên đau rồi hứa yêu bên kia mãi, đấy là còn đỡ, có một dạo còn lòi ra kiểu "bỏ nhau thì anh/em cũng đếch cần", giai điệu thì cũng chẳng thấy cảm xúc gì, nhạt nhạt. Lâu lâu mới có vài bài có chất như Tan biến hay Cứ ngủ đi (Nguyễn Hải Phong).
    Nhạc US-UK nói về tình yêu tôi hay nghe thì cảm xúc của ca sĩ, giai điệu có tính truyền cảm cao hơn, nghe thấm hơn. Video clip thật sự cũng hay và có đầu tư hơn về nội dung.

19. Dream Theater

Dream Theater Youth Gone Wild

[video]TbTIRlFqD7k[/video]

When you go
    Would you even turn to say
    "I don't love you
    Like I did
    Yesterday"

Phải như thế này mới gọi là không nhảm, các bạn ạ :">. Chẳng có anh yêu em chỗ nào sất, chỉ có anh không yêu em thôi :">

20. Kaywan

Kaywan Legend of Zelda

_ Thế thì do không biết chọn lọc nhạc để nghe , nghe nhạc phải chọn lọc suốt ngày ra đường nghe bọn nó mở nhạc bọn Thiên Thi hay mấy ca sỹ miền tây lên tỉnh ( mà thật sự phải nói chỉ có những người dưới quê hoặc những người... không biết nói sao mới yêu thích thôi) rồi đánh giá là 80% nhạc Việt là không đúng. Tôi nói nhạc của Bieber và Gaga nhảm đấy, của Taylor Swift nhảm đấy... của bọn Disney nhảm luôn , thế tôi nói 80% nhạc US UK nhảm được không ???
    _"Cứ ngũ say" chứ không phải "Cứ ngủ đi".