Winning Eleven 9: vùng đất của chiến thuật

Thảo luận trong 'Pro Evolution Soccer' bắt đầu bởi Nguyen_Hieu, 14/7/05.

1. Nguyen_Hieu

Nguyen_Hieu Dragon Quest

Thứ nhất, cần nói luôn - tôi ko phải là dân WE và đang tập đá.Tôi vào học hỏi và thấy rằng mấy topic về chiến thuật loãng hết rồi.Mọi người ai có chiến thuật sát thủ nào, hợp với đội bóng nào thì đề nghị share cùng anh em đi.Tôi mới đá nên cũng chưa biết phải dùng cái gì cho tiện.

2. arthas

arthas Persian Prince Lão Làng GVN

Theo tôi nghĩ thì bác cứ giành vài ngày để thử hết các chiến thuật, cái nào hợp thì cứ thế mà luyện luôn chứ đừng dăm ba bữa lại thay đổi, cùng lắm là luyện để back-up cho phù hợp với tình hình trận đấu thôi. Khi đã luyện thành tài thì ct nào cũng là sát thủ :D
    Riêng tôi thì chơi 4-3-3 với Arsenal, bác thử xem :D
    Với các đội khác thì tôi thấy thì Inter và Liverpool hợp với 5-3-2 còn Chelssea thì 5-4-1 (nếu con trâu Drogba sung sức). :P

3. kekhongtim

kekhongtim Dragon Quest

có 1 số đội mà chỉ số tương đối giống với trình độ thực tế như Juve, Arsenal. Sử dụng các đội đó, học tập phong cách thi đấu của chính họ ở ngoài đời.
    Chẳng có chiến thuật nào sát thủ cả. Cái đó tuỳ thuộc vào lối chơi, thói quen của từng người và đối thủ nữa

4. thanh thái

thanh thái Youtube Master Race

Từ khi tui chơi WE tui đã chơi thử các chiến thuật có trong đội hình của máy cho. đá đi đá lại nhiều lần rồi thay đổi cho phù hợp. nhận thấy rằng chiến thuật tùy theo từng đội và chỉ số của đội đó thì có những chiến thuật phù hợp khác nhau. trong các đội tui chơi thì tui khoái chơi nhất là Livepool. còn trong giải ý thì tui thích Juvetus.mỗi người phù hợp với một phong cách đá khác nhau, và tui nghĩ chiến thuật phù hợp nhất đối với tui là chiến thuật 4-4-2 B với sự sửa lại 1 chút về vị trí của các cầu thủ trong đội hình, với chiến thuật này thì tui có thể vừa công vừa thủ được một cách chắc chắn.
    bạn đã thử chơi chiến thuật này chưa. tui nghĩ nó là một chiến thuật cân bằng nhất đấy.

5. NORMAN

NORMAN C O N T R A

Ui da, mọi người phân biệt sơ đồ chiến thuật: 4-4-2, 3-5-2, 5-4-1 với chiến thuật (cụ thể hoá sơ đồ chiến thuật thành các miếng đánh và mảng phối hợp) chứ nhỉ.
    Hiện tại thì rất nhiều người đang sử dụng sơ đồ 4-4-2 B, 4-5-1B có điều chỉnh. Có lẽ vì hai tiền vệ trung tâm, một thu hồi bóng, một phát động tấn công đồng thời phòng ngự được từ xa khiến mọi người ưa chuộng. Tuy vậy, trong trận đấu, tuỳ vào thế trận (cầm bóng được, mất người, hơn người) và tỷ số trận đấu mà chúng ta điều chỉnh sơ đồ và chiến thuật. Với riêng Norman thì lúc mất người là lúc sơ đồ và chiến thuật phát huy hiệu quả nhất!.

6. bns

bns Youtube Master Race

Nói vậy cũng đúng lắm
    Nhưng con mot dieu nua(viet co dau ko quen thu' loi~ nha)do la doi bong nao co chien thuat nay'
    1 chiên thuat co the hay o db nay nhung do? o db khac
    vi vay phai trau doi ki thuat hon la chien thuat

7. bns

bns Youtube Master Race

Tui nói vậy anh Nỏman dong y ko ha

8. bns

bns Youtube Master Race

Hehe thang nao da 3 TĐ thi gap toi cam chac cai chit luon
    Khoi phai ban luan

9. thanh thái

từ bài viết của NORMAN
    chiến thuật khi đá mất cầu thủ ư. tất nhiên phải thay đổi đội hình lại cho phù hợp rồi.
    nếu mất 1 cầu thủ thì còn có thể đá theo lối đá phòng thủ phản công được nhưng tất nhiên nếu đội hình của câu lạc bộ đang chơi phải có những trung vệ và tiền vệ trụ trâu bò và nhanh nhẹn. nếu bị dẫn bàn và bị mất cầu thủ thì hơi khó để có thể giảnh chiến thắng, nhưng có thể cầm hoà được đấy. có thể sửa lại tuy nhiên tốt nhất là không nên rút hết tiền đạo ra nếu không muốn giành chiến thắng, tấn công khi có cơ hội nhưng thủ là chính.
    mất hai người thì tui nghĩ khó có người có thể giành chiến thắng nổi nhưng cầm hoà được, nhưng tui nghĩ vẫn cần phải có người ở trên để còn phản công nữa chứ nếu bạn có tiền đạo tru bò và kĩ thuật đi bóng của bạn tốt tui nghĩ bạn có thể ghi bàn được đấy.
    còn nếu mất nhiều hơn...
    thì tui nghĩ là ko còn thuốc chữa rùi đội của bạn chơi quá xấu, đá cho tất cả các cầu thủ phòng thủ tập trung luôn khỏi mong giảnh chiến thắng.

10. fire_in_snow

fire_in_snow Mr & Ms Pac-Man

Chiến thuật ư ? Vớ vẩn ! Tui có thằng bạn cực xấu, mỗi khi hẹn đá đều đến sớm hơn để cuỗm mất tay ngon. Trong trận đấu thì ra ngoài điều chỉnh mất 5 phút ( mà toàn nhè lúc mình phản công mới ấn ra ngoài). Vậy cái này có thể được coi là chiến thuật không ?

11. thanh thái

thì lần sau bạn đến sớm hơn hắn và cuỗm tay ngon lại. :D
    còn cái này có phải chiến thuật ko ấy ah. tớ nghĩ cho nó là chiến thuật ngoài luồng cũng được đấy. =))
    nghe bạn nói như vậy thằng bạn đó kể cũng xấu thật.

12. The Patriot

The Patriot Donkey Kong

Nói về chiến thuật thì 442 là mạnh vô địch
    Lên bóng ở cánh cực kì nguy hiểm trung lộ cũng ác
    thu hồi bóng dễ dàng
    Vậy nên đá chiến thuật này rất khó bị nuốt nếu đá cẩn thận
    Tui đá Arsenal 442 thấy thật là kinh dị sử dụng toàn cầu thủ trẻ vẫn hoạt động trơn tru.Thui hết ý kiến

13. thanh thái

mặc dù tui là người thường đá đội hình như bạn nói nhưng nói cũng bằng thừa. chiến thuật đá nào mà chẳng khó nuốt khi đá cẩn thận. đâu chỉ riêng gì 4-4-2. cầu thủ trẻ nào của Arsenal mà chẳng mạnh. chỉ số đâu có thấp.
    nhưng nếu sử dụng những đội hơi bị íu một chút thì 4-4-2 chắc là chiến thuật tốt nhất. đỡ bị thủng lưới hehehe....

14. fire_in_snow

fire_in_snow Mr & Ms Pac-Man

Để cho box có định hướng ,vậy tui hỏi mấy huynh làm thế nào để chống đội hình 433 (cực căm đội hình này). Trước đến giờ tui thấy đội hình 442B ( 2DMF + 2OMF) là hiệu quả nhất.

15. thanh thái

để chống lại đội hình 4-3-3 thì tớ nghĩ có thể có hai đội hình chống được đó là 3-5-2 và 4-4-2.
    tui thường chơi đội hình 4-4-2B hơn nhưng có sửa chữa một số vị trí như:
    hai hậu vệ cánh dâng lên một chút nhưng đặt chế độ phòng thủ high.
    1 DMF ở chế độ thủ bình thường(norman)
    1 CMF ở chế độ thủ cao.
    1OMF ở chế độ thủ bình thường, 1SMF ở chế độ thủ bình thường. hai vị trí này tớ ưa OMF ở bên trái hơn còn SMF ở bên phải.
    hai tiền đạo thì thủ nhỏ nhất.

16. The Patriot

The Patriot Donkey Kong

Hehe để đánh bại đội hình 433 là quá dễ dàng.Bạn chỉ cần bố trí hai hậu vệ cánh lui vô trong một chút hai tiền vệ giữa đừng quá ham cướp bóng.Khi tấn công thì chỉ cần qua được TV DM của họ thi DB của họ sẽ nhào lên.Lúc đó chỉ cần bấm bóng qua đầu chúng là xong.Hết sợ rồi nhé.

17. thanh thái

nếu bố trí hai hậu vệ biên vào sát quá thì chọc bóng ra cánh tạt bóng vào cho tiền đạo cánh hoặc tiền vệ thì nó lật vào cho tiền đạo chính ở trong --> vào lưới nhặt bóng. bộ you chỉ chơi bóng ở trung lộ hay sao. tui nghĩ vẫn phải để hậu vệ cánh ở vị trí bình thường và đá thì hay hơn.

18. The Patriot

The Patriot Donkey Kong

Hehe dĩ nhiên tui chỉ chơi bóng ở trung lộ vì bản WE8 này rất khó đánh đầu.Cứ để cho nó chạy biên mà lật rồi mình phá sau hehe.Yên tâm đi nếu hậu vệ cánh mà bó vào trong thì trung vệ rảnh tay kèm người khó mà đánh đầu được.

19. Furious_Ming

Furious_Ming Youtube Master Race

Chả hỉu cách đánh đâu thía nào nữa
    Nhìu quả trông rõ ngon mà nó cứ đánh đầu như là chuyền về cho thủ môn ý

20. thanh thái

đó không phải là tiền đạo đánh đầu đâu, mà là hậu vệ đối phương chạm được đầu vào bóng đấy. những cú đánh đầu lao thường rất mạnh chứ không cú nào là chuyền cho thủ môn cả. trừ khi bác đánh đầu với thui.