[1 thứ tiếng] Lời kêu cứu của 1 người...

Thảo luận trong 'Thư giãn' bắt đầu bởi Kylin, 25/2/12.

1. Kylin

Kylin T.E.T.Я.I.S

Gửi cháu Quỳnh Anh và mẹ cháu!

Đúng 11 ngày đêm, tức là 264 giờ kể từ tối ngày 12-2, VTV3 phát sóng chương trình kỳ 7, Vietnam’s Got Talent đưa cháu và gia đình cháu lên chiếu với tiết mục "tài năng hát bằng 6 thứ tiếng" của cháu, được cả gia đình dàn dựng ca ngợi rất công phu nhưng lại bóp méo một sự thật là cháu hát không hay. Mẹ cháu lại giật micro để "trấn áp" BGK lẫn khán giả tại hội trường, gây ra một sự kích động lớn lao đến hàng triệu người VN và cả trăm triệu người ở 5 quốc gia khác nữa. Gia đình cháu mà nhất là mẹ cháu đã khiến cho cả 1 hệ thống thông tin báo chí, từ truyền hình đến Youtube, từ F17 đến Facebook đều nhắc đến cháu ở khắp mọi nơi, mọi wall, mọi post, thu về không biết bao nhiêu dislike trên Youtube và cả triệu likes (vì không có nút dislike) trên FB. Mấy chục triệu học sinh, sinh viên cả nước và ở nước ngoài ai cũng biết việc này. Chuyện khủng khiếp lớn đến thế, bác chưa thấy xảy ra ở Việt Nam bao giờ cả.

Năm nay bác cũng hơn 40 tuổi rồi, bác cũng là khán giả của cuộc thi Tìm kiếm tài năng Việt Nam (Vietnam’s Got Talent). Bác không biết tiết mục dự thi của cháu có bị chỉnh sửa hay không nhưng bác thấy nhận xét của BGK là thật và phản ứng của khán giả tại hội trường cũng là rất thật. Chuyện mẹ cháu nhảy ra sân khấu và quát tháo "Các cháu để im cho cô nói" đã trở thành vô cùng lố bịch, kệch cỡm, kiêu căng, đáng ghét trong mắt khán giả xem truyền hình. Bác thấy rằng riêng việc mẹ cháu nói cái gì thì BTC không thể dàn dựng thành kịch bản được vì đó là từ chính miệng mẹ cháu nói ra chứ không phải là BTC cho "lồng tiếng". Bác không sử dụng Rejoice nên bác cũng chả quan tâm đến nhà tài trợ khi xem clip trên Youtube đâu.

Cháu đã được dạy ở trường, sống là phải ngay thẳng, phải tôn trọng sự thật. Học sinh như cháu luôn được dạy kỹ như vậy thì tại sao mẹ cháu là người lớn, mang danh là người có học thức, làm chủ tịch HĐQT một trường có tầm cỡ quốc tế, là thành viên HĐQT của PNJ, một công ty lớn của VN mà lại không làm đúng được theo những bài giáo dục công dân cơ bản?

Từ ngày chương trình lên sóng, bác không thể nào yên ổn mà xem tin trên báo hay đọc comment trên FB vì khắp nơi đều nhắc đến "QA & Mẹ QA", bác rất lấy làm phiền khi tên cháu xuất hiện khắp mọi nơi, mọi chốn, từ comments, links, đến cả truyện chế Doraemon. Dù đến cơ quan hay ở nhà , cho đến nay là tuần thứ hai sau khi xảy ra sự việc rồi mà bác vẫn không thể tập trung vào công việc được vì mải hóng chuyện của cháu. Khi sếp trách bác thì bác cảm thấy oan ức lắm vì bác đang theo dõi một câu chuyện mang tầm cỡ quốc tế cơ mà! Trong lòng bác lúc nào cũng có một nỗi đau lớn, đau lắm cháu ơi, bác không thể chịu nổi khi đọc được những lời lẽ trịch thượng của mẹ cháu phát biểu trên truyền thông. Chỉ trong vài ngày thôi, bác đã già đi trông thấy, lại còn sụt đi gần 300gr rồi, ngày nào cũng phải ăn pizza trừ cơm, thiệt là khổ quá đi mà.

Có lúc bác tưởng chừng như không còn gì để đọc nữa, vậy mà hôm nay bác lại được đọc một lá thư của cháu chép theo lời của mẹ cháu đọc. Nếu cháu là con gái bác, chắc bác cũng phải cảm thấy xấu hổ chứ không như mẹ cháu. Bác khẩn thiết xin cháu hãy cứu lấy bác và tất cả những khán giả khác. Xin cháu hãy giúp mẹ cháu vạch trần sự thật để ngăn chặn cái sự lố bịch mà mẹ cháu đang gây ra. Mẹ cháu đang chà đạp không thương tiếc nhân phẩm của chính cháu và mẹ cháu, rồi lại rêu rao khắp nơi để rồi bị mọi người bêu rếu trên khắp thế giới.

Bác thật sự rất sợ. Mẹ cháu đã cố gắng hướng dư luận với búa rìu khủng khiếp và độc ác đang ném vào chương trình VNGT từng giờ từng phút. Nếu sự thật được sáng tỏ, tội ác khủng khiếp của mẹ cháu vì nhiều tiền mà vẫn không ngăn chặn được thì tương lai của mẹ cháu sẽ đi về đâu khi mà hình ảnh của cháu, mẹ cháu cùng gia đình đã bị khắc họa tồi tệ nhất qua chính những bài PR của mẹ cháu và được comments khắp nơi kèm những lời độc địa nhất? Cháu sẽ lớn lên với nỗi ám ảnh này suốt cuộc đời. Rồi người đời sẽ nhìn cháu và mẹ cháu với ánh mắt khinh bỉ. Cháu và mẹ cháu có hiểu điều đó hay không mà vẫn chưa chịu dừng lại?

Họ nói ra đường lấy rổ mà che, như thế bác thấy vẫn còn nhẹ đấy, cháu nên mua full giáp +15 nhé. Mãi 40 tuổi rồi bác mới được xem một cuộc thi với sự say mê mà giờ đây, bác lại phải chịu tổn thương màng nhĩ, đau đớn đến thế này khi nghe cháu hát. Thật là kinh hoàng. Trong khi các bạn đồng trang lứa với cháu có thể vô tư cười đùa, đến trường học rồi rủ nhau đi chơi thì cháu lúc nào cũng thèm muốn ánh mắt của mọi người nhìn cháu ngưỡng mộ, thèm muốn sự nổi tiếng, đi đâu cũng được xin chữ ký. Bác thật sự đau đớn và mất niềm tin vào trường APC của mẹ cháu, liệu những học sinh ở đó có được dạy dỗ như cháu hay không?

Cháu đang bóp chết niềm đam mê nghe hát từ khi sinh ra đến giờ của bác, bóp chết ước mơ được ngồi trước sân khấu lớn và thực sự được nghe những nghệ sĩ thực thụ trình diễn. Đối với bác, âm nhạc là bạn thân tri kỷ, cũng là gia đình và là cả sự sống của bác. Những lúc bác mệt mỏi nhất thì chỉ cần mở iPod lên là bác sẽ có thêm nghị lực và dũng khí bước tiếp. Nhưng bây giờ bác lại phải gánh hậu quả là đi đâu cũng nghe người ta hát thành 6 thứ tiếng vì hiệu ứng "Quỳnh Anh", ở khắp mọi nơi chỉ đơn giản vì cháu đang cố gắng thực hiện ước mơ bấy lâu nay của gia đình cháu. Đây không phải là mong muốn của bác hay của bất kỳ 1 người yêu âm nhạc nào khác.

Tối hôm trước bác đọc trên báo Vietnamnet còn nói: “Mỗi đứa trẻ trong thời đại này, tốt hơn hết hãy tỉnh táo để tự cứu lấy mình”. Thế sao mẹ cháu lại cố gây ra chuyện để rồi cháu phải tự kêu cứu? Mẹ cháu phải tự hỏi là mình nên làm gì bây giờ? Sao mẹ cháu lại đối xử với cháu như vậy? Sao lại lạm dụng cháu để tô điểm cho gia đình mình, rồi lại hạ nhục thí sinh khác, bảo rằng BTC sửa lại tiếng của chương trình để rồi đánh đồng họ với cháu thế? Mẹ cháu thật sư không muốn cho cháu con đường sống nữa sao? Tương lai cháu sẽ ra sao khi hình ảnh con người cháu và gia đình bị bôi nhọ khắp trên mạng, khắp các mặt báo, khắp toàn cầu?

Cháu ơi, 264 giờ qua chỉ có mẹ cháu là cố vẫy vùng cứu cháu trước búa rìu dư luận trút lên đầu, nhưng lại tạo tác dụng ngược, gây ra sự khủng bố tinh thần và cuộc sống của cháu suốt ngày suốt đêm. Cháu có biết là mẹ cháu lợi dụng quyền lực để sử dụng tổ chức đoàn thể trường APC đứng ra cố gắng bảo vệ cháu hay không? Tại sao một học sinh như cháu đi thi bị loại mà phải bắt cả 1 trường học, từ học sinh đến thầy cô phải bị lôi vào cái vòng xoáy dư luận này? Cháu có sống ở đâu trên trái đất tròn và nhỏ bé này thì cũng không trốn họ đâu cháu à.

Bác khẩn thiết xin cháu hãy cứu bác và nói mẹ cháu ngừng ngay mấy cái trò lố bịch này đi.

Bác xin gửi lại cháu đĩa DVD những bài hát của cháu vì nó đã làm hỏng cả dàn loa nhà bác và hàng xóm cũng than phiền rất nhiều rồi.

Cháu ơi, một người lớn như bác có thể chịu được bao nhiêu bài viết nhảm nhí và trịch trượng do mẹ cháu tung tiền ra mua? Bản thân bác đã chịu hơn 264 giờ rồi đấy.

Cháu ơi, mẹ cháu và gia đình hãy tha cho bác và những người Việt Nam khác!

Bác của cháu.

Một người chịu hết nổi vì những trò hề của mẹ con Quỳnh Anh.

2. nghia9a

nghia9a Title này để cho lên dogtag GVN Veteran

vãi cả ngọ =)))))))))))

3. mayakesy

mayakesy Dragon Quest

Mình thấy tất cả tin tức của vụ con này đều nhạt dần r :-<

Troll nó làm gì nữa. Để đấy cho chìm đi

4. caoboi025

caoboi025 Mr & Ms Pac-Man

có câu "các cháu để im cho cô nói" à ?

Lại là 1 anti viết rồi, và chắc gì đã 40t, zz. Mình thấy thương cho nhỏ QA đó, mà sao cứ có người lật nó lên xào xáo lại làm gì, mới 15t mà đã bị dư luận ghét bỏ vậy, nếu là mình chắc mình cũng ko chịu đc :-<

5. Brother_Crush

Brother_Crush ✣✣✣ Xiaolonista✣✣✣ GVN CHAMPION

Các cháu cứ để im cho cô nói nào. Không ngoan tí nào cả:(fight)

6. PhúcĐạtBích

PhúcĐạtBích Dragon Quest GVN Veteran

Người viết thư này cũng trẻ trâu lắm già gì nỗi .

7. The amateur

The amateur C O N T R A GVN Veteran

^
    Hôm nay tự nhiên kê mặt gần màn hình quá, tiện mỏ hun luôn :(

8. dragon38

dragon38 Hoa Khôi Thư Giãn GVN Veteran

Đọc sơ là thấy trẻ trâu chứ 40 ccm gì :|

9. PhúcĐạtBích

PhúcĐạtBích Dragon Quest GVN Veteran

Anh hun hèn chi nãy giờ em cứ nhột nhột môi :"> .

10. Soul_of_Kalimdor

Soul_of_Kalimdor Legend of Zelda GVN Veteran

1 thứ tiếng =))
    cái này là tự sáng tác hay copy ở đâu ra vậy :))

11. [K]

[K] The Pride of Hiigara GVN Veteran

Hầu hết mọi người đều muốn ignore cái vụ này đi cho rồi vì nó càng ngày càng nhạt như nước ốc. Nhưng đc dăm bữa lại thấy 1 bài của bà Ngọ hay của báo nào đc bơm tiền để bợ đ*t thì dân tình mới đả động tới thôi. Đọc cái thư kêu cứu mà sốc lọ vãi.

Btw, cả cái clip có mỗi mấy đoạn tự sướng đỉnh cao nhất của bà Ngọ mà bạn lại ko xem à? =))

12. luzi749

luzi749 C O N T R A GVN Veteran

Để thành slogan đi chứ bới lại làm gì nữa, bố mấy "bác" rãnh =))

13. dongcuaso0

dongcuaso0 Mr & Ms Pac-Man

Mình thấy chuyện đã lắng xuống hết rồi , tự dưng sáng nay lại thấy cái tin về bức thư của Q.A viết . Rõ ràng là tự khơi chuyện lại chứ không phải ai khác , nên không thể nói là " có người lật nó lên xào xáo lại làm gì " :D

14. zZNewAssassinZz

zZNewAssassinZz The Warrior of Light

??? ... Nguyên văn là : "Các bạn để cho cô nói" và hơn nữa tôi đảm bảo QA hiện h đã khổ lắm rồi, 1 đứa con gái 15 tuổi chịu bao lời đàm tiếu của các bạn cùng lớp và dư luận vậy mà có người còn muốn cố tình xoáy sâu vào đả kích như vậy ?? Có phải con người không ? Nếu là người thì đừng dồn đồng loại mình vào đường cùng ... ok ?
    Đúng là gieo gió thì phải gặt bão, đã gây nên chuyện thì phải trả giá ... nhưng vậy là đủ rồi ...

Chỉnh sửa cuối: 26/2/12
  15. Quả đấm thép

Quả đấm thép Hồng nhan bạc mệnh

"Ai chưa từng chém gió hãy ném hòn đá đầu tiên" .

16. duonghiep1

duonghiep1 C O N T R A

vì câu này nên mới có chuyện này mà :))
    Cho hỏi Ngọ là bà mẹ đúng ko nhỉ .

17. BillGatesBoss

BillGatesBoss Leon S. Kennedy GVN CHAMPION

cái chuơng trình hài chiếu tối hôm qua trên vtv3 cũng có đoạn đá xoáy chị Ngọ & bé QA đấy, quả này thì nhà đài cũng muốn bới lên nhé. (tiểu phẩm hài bơm & vá)

18. Nics_lv

Nics_lv Mr & Ms Pac-Man

Căn bản là nếu con bé hát không hay (không phải dở) thì sẽ rớt và sau đó sẽ không có chuyện gì xảy ra ...

Đằng này: Cả nhà nổ -> con bé hát không hay -> cô Mã giành micro phát biểu -> Mương 14, vietpress, apc, ... và 1 số trang đưa tin gia đình cô Mã là nạn nhân của 1 âm mưu lừa cả triệu người xem truyền hình ... (tại sao chỉ có 1 mình gia đình cô Mã là nạn nhân? )

Mặt khác, các báo trên ko phải đưa tin cùng lúc mà đưa nhỏ giọt đều đặn gần như "sợ" người khác quên chuyện này, điển hình nhất của trang APC, nơi mà cô Mã làm chủ (nên có thể loại khả năng anti viết để troll)
    - http://apc.edu.vn/web/viewnews.aspx?cat=1&id=230&year=2012 [16.02]
    - http://apc.edu.vn/web/viewnews.aspx?cat=1&id=232&year=2012 [18.02]
    - http://apc.edu.vn/web/viewnews.aspx?cat=1&id=236&year=2012&school=1 [24.02]
    - http://apc.edu.vn/web/viewnews.aspx?id=235&cat=1 [24.02]

Dạo này thấy 1 cơ số acc bênh vực QA 1 cách lộ liễu ở youtube chỉ vừa mới được tạo sau ngày 14.02, mình luôn tự hỏi tại sao hầu hết những người bênh vực QA chỉ mới biết xài youtube gần đây?

19. Rufus Se7enteen

Rufus Se7enteen Donkey Kong

Giỡn vui đủ rồi,giờ hết vui rồi.Lũ báo chí lá cải thì lợi dụng cái sự "thích bàn chuyện đại sự về một con bé 15 tuổi" của anh em ra để kiếm tiền,không bênh ai cả,nhưng mà nói lại lần nữa,hết vui rồi,đợi huyền thoại mới ra mà đùa tiếp.

Cái chuyện bé Q.A này từ đầu cứ tưởng mọi người giống mình,đùa cho vui theo kiểu kiếm chuyện để nói,tới khi nhạt rồi thì mới phát hiện ra,các bạn nghiêm túc thật.

20. caoboi025

caoboi025 Mr & Ms Pac-Man

Bạn xem kĩ lại xem có phải nguyên văn là câu ý hay không? Ý mình là vậy đó.