5 viên tướng giỏi nhất Tam Quốc ?

Thảo luận trong 'RTK và others' bắt đầu bởi saladin1, 23/11/09.

1. Titan42

Titan42 Mario & Luigi

Lưu Bị nói là có thể thì chưa chắc là Quan Vũ đã tha cho Tào Tháo được
    Chỉ có QV là đủ xứng để trấn thủ cả đất Kinh Châu chứ còn ai nữa, đứng đầu Ngũ Đại Hổ Tướng Thục cơ mà ..

Còn cái vụ Phàn Thành

Chỉnh sửa cuối: 24/2/10
  2. squallphu

squallphu The Warrior of Light

bạn cũng quên lý do mà GCL kêu QV đánh phàn thành rồi nên mới bảo GCL có ý hại Vũ.
    1/ Tháo sau khi bại trận tại Hán Trung, mất Hán Trung vào tay Thục, xem như mất hoàn toàn Đông xuyên. khi đó Tháo đóng quân ở "đoạn cốc" cách Dương Bình quan ko xa. tức là đã có ý đánh chiếm Hán Trung tiếp.
    2/ Vào lúc này, có người hiến kế Tháo là dụ Tôn đánh Lưu ở Kinh Châu, đồng thời sai Tào Nhân đánh vào Kinh Châu cùng 1 lúc để 2 mặt đánh Kinh Châu hòng ép Lưu Bị trợ binh từ Xuyên giúp Kinh Châu. từ đó chiếm lại Hán Trung.

kế hoạch của Tháo là vậy. kế hoạch của GCL là tiên hạ thủ vi cường. đánh trước để ko phải bị 2 mặt vây đánh. kế hoạch này tốt vì Vũ chiếm đc phàn thành. nhưng sau quá nhiều sai lầm của Vũ tiếp theo sau dẫn đến mất mạng. đặc biệt là ko nghe lời hòa Tôn, mà lại xem thường và sỉ nhục.

thật ra thì lúc đầu có rất nhiều người thủ ở Kinh Châu. vì GCL xác định đây là vùng đất vô cùng quan trọng.
    nhưng... sau khi Bàng Thống chết và thất bại trong việc lấy Ích Châu, Lượng mới kéo quân giúp Lưu Bị và để QV ở lại cùng vài tướng và ko quên nhắn 1 câu đại loại là hòa Tôn Quyền.
    lần kéo quân này của GCL kéo luôn cả TV, TP theo luôn. vì trước đó Ngụy Diên và Hoàng Trung theo Bàng Thống chả làm đc gì .... nhiều? (ko biết có nhớ sai việc Diên và Trung ở đây ko?)

3. thiensu_kute_128

thiensu_kute_128 Donkey Kong

Đúng rồi ...sao chudu không đc vào danh sách nhỉ.... :-o Chu du đâu phải tướng bt ...trong RTK 11 chỉ số anh chudu không thua ai mấy đây.... Kém mỗi Int của KM còn KM mấy cái còn lại thua Chu du hết...[-X

4. lubuvodich

lubuvodich T.E.T.Я.I.S GameOver Lão Làng GVN

bạn ơi hạng bất tài như Lưu bị mà còn bít là cón thể huống chi một người tài ba mu trí và gian xảo như GCL làm sao mà ko bít là chắc chắn chứ:D
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    bạn ơi bạn đọc kĩ giùm ( lúc đó đông xuyên bình xong rùi mà GCL ko kêu quan vũ wa trấn thủ đông xuyên như lời hứa với đông ngô ) nếu GCL kêu Wan vũ ra đông xuyên thì anh ấy có die ko và lực lương ở hán trung có mạnh thêm ko bạn nghĩ kĩ coi và Lưu Bị sẽ hào hảo với Tôn QUyền hơn thì 2 thằng hợp lực lại chống tào tháo nhiều phần trăm hơn còn dụ tôn quyền chịu liên minh vói anh tào vì còn tức dụ Kinh châu thui

Và cuối cùng thì mình cũng cho là wan vũ cũng sai vì tính khinh thương của ảnh:)

Chỉnh sửa cuối: 25/2/10
  5. Titan42

Titan42 Mario & Luigi

Hạng bất tài trong mắt cậu thế mà lại đc làm Vua Tây Thục, có cậu mới suy nghĩ như thế thôi ... hạng ngu dốt mà có chuyện "Tào Tháo uống rượu luận anh hùng" thoát khỏi con mắt gian hùng của Tào Mạnh Đức ....

Thế thì Quan Vũ đi rồi, ai trấn thủ đc cái đất Kinh Châu rộng lớn kia cơ chứ, à theo ý cậu là muốn dâng cả cái Kinh Châu cho Tôn Quyền chứ gì? Cậu không biết gì rồi, lúc Lỗ Túc còn sống, Tôn Quyền luôn nghe theo kế hoạch của Lỗ Túc là "Lưu Tôn chống Tào" nên mới yên bình và qua tiếp kiến với nhau, đùng 1 cái Lỗ Túc bệnh qua đời, Lã Mông lên thay, kế hoạch khác lại mối giao hảo ko còn nhiều như xưa, nhưng lại thêm tính tài cao mà khinh bỉ người khác của Quan Vũ( không làm theo điều mà GCL căn dặn lúc trước), giao hảo bị rạng nứt, thì chiến tranh xảy ra là không đúng gì nữa cơ chứ?

6. squallphu

tui chưa kịp nói TiTan đã nói rồi.
    cử QV đi thì ai coi Kinh Châu???
    bạn có đọc phần tui ghi bên trên ko vậy? Tào - Tôn chuẩn bị cùng đánh vào Kinh Châu áh.
    rút chủ tướng về là bỏ kinh châu vì họ Tôn lúc nào cũng muốn lấy Kinh Châu. chỉ khác mỗi đời Quân sư là lấy bằng cách nào thôi.
    còn án binh bất động tăng cường phòng thủ thì sẽ đối diện với hợp lực Tôn - Tào.

7. lubuvodich

bạn ơi hỉu sai ý mình rùi ý mình kêu GCl trả Kinh Châu cho đông ngô để tỏ ra chữ tín lúc đó đông ngô làm sao mà chịu hòa với Tào và lcú đó lực lượng ở Hán trung mạnh hơn ( cộng thêm wân Kinh CHâu vô mà )
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    bạn ơi về sao có đổi quân sư nhưng mà Tôn quyền muốn hòa với Lưu hơn là tào bạn ơi coi kĩ lại TQDN đi
    còn dụ bất tài là mình nói ân dụ là GCL vẫn tài hơn Lưu Bị làm sao mà ko bít rõ tính tình tính cách của Lưu

8. EmperorXian

EmperorXian Donkey Kong

Lưu Bị chỉ biết dùng tướng nhưng chẳng biết điều binh khiển mã nên bị đốt cháy đít ở Di Lăng:D

Đáng lý chiến tranh Thục - Ngô ở Kinh Châu sẽ không xảy ra nếu Lưu Bị trước đó không lấy Kinh Châu và Quan Vũ, Quan Bình cũng khỏi bị chặt đầu:))

9. Titan42

Titan42 Mario & Luigi

Tại sao lại không đc, cả 2 đều ngụ ý nhắm đến cái Kinh Châu thì làm gì không được, bác có bao h` nghe chuyện dâng đất của mình cho người khác không, bác có nghĩ như thế sẽ ô lắm không, thôi về nhà đóng cửa tự học đi ....

Chưa chắc Lưu Bị đã biết là Quan Vũ tha cho Tào Tháo !!! Còn muốn rõ thì đọc hết...
    Nếu Lưu Bị không bị cháy ở trận Di Lăng thì Lưu Bị cần gì đến quân sư như Gia Cát Khổng Minh nữa, phải có giới hạn ấy chứ, đâu phải lúc nào thấy cái sụp đổ của nó thì lại đem ra đâu ?

Nhờ nó mà có cái chân vạc đấy, không thì Lưu Bị cũng chết sớm mất rồi, chỉ tại Quan Vũ khinh bạc kẻ yếu nó mới thế chứ đâu phải đổ tại người khác[-X

10. alisia0468

alisia0468 Mr & Ms Pac-Man

Nghe như trò đùa ý nhì. Sao Việt Nam có cái Trường Sa bé tí không cho mịe thằng Tàu để giữ mỗi giao hảo Việt-Trung ????

Thế không lấy Kinh Châu thì về quê bán dép hả bạn ?

11. EmperorXian

EmperorXian Donkey Kong

Chỉ cần Bị giữ 1 cái thành Giang Lăng là ok rồi, cần gì phải lấy luôn 4 cái thành ở dưới, có thành Giang Lăng là anh Bị cũng đủ khả năng lấy được Tây Thục rồi, đánh 4 thành ở dưới thế thì có hao binh không ?Chi bằng đem hết quân đi chinh tây không sướng ?;)) Thủ 1 cái thành Giang Lăng là dễ rồi, nhỡ quân Nguỵ và Ngô kéo qua cũng có thể đánh dễ hơn và khỏi lo là "Bắc cự Tào Tháo, Đông hoà Tôn Quyền" Nếu đối phó với nó không xong thì đem hết quân chạy lẹ vào Tây Thục cho đỡ tốn binh chớ.

12. Titan42

Titan42 Mario & Luigi

Nói như cậu thì cần gì tốn cơm nuôi quân nữa cơ chứ :)), thế thì dâng hết đi cho rồi còn tiếc của làm gì nữa ...

13. sandstone

sandstone Youtube Master Race

Bên lichsuvn.info thấy cũng topic y chang. Mà hình như xôm tụ và "bài bản" hơn.

14. lubuvodich

vậy bạn ơi chính câu của bạn đã tố cáo GCl rồi vì GCL bít QUan Vũ tha Tòa mà cho đi và lương ko chịu nhường kinh châu để tạo thế chânn vạc đúng như dự dịnh => GCL là đại gian hùng và vì thám công mà làm hại giết chết bao tướng ( WAn Vũ , Wan Bình, Chu THương , Liêu Hóa , Bàn Thống và còn về sau nhẫn tâm giết người trung thành với phe lưu là Ngụy DIện)

nếu bạn là lưu bị như thế thì mình xin nói thẳng là bạn ko có chí lớn và sức của mình thành Giang Lăng ko chống nỗi Quân của Lưu Chương đâu mà chiếm tây thục bạn nên nhớ Lưu Bị chiếm xong 5 huyện Kinh Châu mà còn ko đủ quân để chiếm tây thục 1 lúc ( lo sợ Đông Ngô và Tào tháo đó ) nói chi là 1 thành Giăng Lăng còn cố thể bị Tào đánh nhanh hơn nữa:D

bạn ơi mình bảo là bỏ Kinh Châu trả lại cho đông ngô sau khi chiếm tây thục đó chứ ko trả liền đâu
    còn đang bàn dụ này bạn lôi dụ trường sa zô làm gì rảnh wa' spam hả pa:-w

15. alisia0468

alisia0468 Mr & Ms Pac-Man

Lãnh thổ quốc gia, liên quan đến tiềm lực, nhân lực, tài chính nó ảnh hưởng chặt chẽ đến chính sách phát triển về cả quân sự và ngoại giao, nó còn là sĩ diện của cả một đất nước. Đâu phải nói trả là trả được.

Lấy vụ Trường Sa ý nói rằng, đó là lãnh thổ Việt Nam, bằng bất cứ giá nào cũng phải đấu tranh để giữ gìn được nó. Sau Trường Sa sẽ là cái gì ? Đất Giao Chỉ chăng ? Chuyện Kinh Châu cũng thế. Không tỏ ý cứng rắn thì nó trèo lên đầu lên cổ mình ngay. Lưu Chương là bài học rành rành ra đó. Ai đọc Tam Quốc chẳng bào Lưu Chương là nhu nhược, bất tài nhưng có lẽ ông ta chỉ là người không hợp với thời chiến thôi.

P/s: Mà cũng có nuốt không Kinh Châu nhà thằng râu đỏ được đâu, trả nó một nửa trước rồi mà có yên thân đâu.

16. squallphu

ái chà. bàn sang cả chính trị kinh tế ngoại giao nữa àh? làm ơn. mấy cái có liên quan đến VN bỏ giùm. coi chừng đi bán muối tập thể:|
    Kinh châu ko thể bỏ được. vì nó là 1 phần quan trọng trong kế hoạch của Thục. Mất Kinh châu, toàn bộ kế hoạch bị đảo lộn. chứng minh đây:
    1/ GCL đã đưa ra kế sách ở Long Trung, khi đó, nếu Thục lấy được Xuyên và Kinh Châu. việc đánh chiếm vào Trung Nguyên thông qua 2 mũi chính:
    a/ Hán Trung đánh lên và tiến tới Trường An.
    b/ Kinh Châu đánh vào Hứa Đô (ko nhớ tới đâu). đại loại là 2 mũi cùng tiến.

mất kinh châu thì chỉ có nước đơn mã mà đánh và Trường An, kết quả là cả thầy và trò đều thất bại tổng cộng 15 lần. (tùm lum lí do).
    thật ra thì có 1 lần Lượng yêu cầu Ngô cùng đánh từ Kinh Châu lên, nhưng ko nhớ tại sao lần đó cũng thất bại.

17. EmperorXian

EmperorXian Donkey Kong

Nếu nói như vậy thì giữ Kinh Châu cũng chết(giữ thì bị bọn Ngô nó chiếm) không giữ cũng chết(không giữ thì làm hỏng kế hoạch). Vậy tốt nhất nên kêu anh Bị về quê bán dép=))=))

Chỉnh sửa cuối: 26/2/10
  18. Game là nhất

Game là nhất Nam Việt Đại tướng quân

PR bao nhiêu tháng thế :|

19. Titan42

Titan42 Mario & Luigi

thôi, càng nói với cậu, cậu càng cuồng lý, Gia Cát Lượng cũng chưa chắc rằng Quan Vũ sẽ tha cho Tào Tháo nên mới ngụ ý đưa vào khổ hình phạt với Quan Vũ và khích Quan Vũ xem thử Quan Vũ có giám làm điều ấy không ... còn vì chỉ có Quan Vũ mới có đủ sức mạnh để đánh lại bodyguard và các tướng hậu cần của Tào Tháo mà thôi ....

Chưa kể, Kinh Châu đâu phải là nhỏ, Kinh Châu là vùng lớn nhất Trung Quốc đấy bạn ạ, mất nó đi thì coi như Tây Thục mất đi 1 thế ỷ dốc rất lớn, cho nên lúc nào Gia Cát Lượng cũng khôn khéo giản hòa với Đông Ngô nhưng đúng lúc Tây Thục trở thành của Lưu Bị thì Lỗ Túc lại chết( cái này nói đi nói lại mãi rồi).

Thế bác nghĩ chân vạc có thể thống nhất đc đất nước à, có ai đời đem tặng cho người khác rồi giận giữ đánh người ta lấy lại không ....

Thế thằng nào không chịu giữ mà biểu gì nó không chiếm được, chẳng lẽ bác muốn kéo hết toàn bộ gia đình Lưu Bị đi rồi để 2 thằng Mi Phương với Phó Sĩ Nhân thống lĩnh cả vùng Kinh Châu rộng lớn, hay bác chơi game nên muốn lúc nào call thì cũng đc...

Về nhà đóng cửa tự học như Lã Tử Minh đi ;))

20. lubuvodich

ko phải đem tặng mà đem trả bạn ơi với lại Lã Tử Minh cũng ko muốn gây chiến với thục đâu ( trừ khi Chủa Công bắt buộc thôi ) nên mình nghĩ có thể hòa hiếu với nhau lâu dài và tài của GCL ( ăn dậm Tào tháo và TMY ) + Ngũ hổ tướng sức mạnh vô đối + lòng giả nhân giả nghĩa của Lưu Bị tìm tướng và kiếm binh hợp lại thì từ từ chiếm TN có sau đâu ( có diều lâu hơn gấp nhìu lần ):)