AE Wizard D3 GVN . Gears , Battletag , skill build...

Thảo luận trong 'Diablo' bắt đầu bởi goliath, 7/10/12.

1. SleepyDragon

SleepyDragon Youtube Master Race

Bác vào d3up để xem total damage reduction nhé. Khi vào trang d3up, bác chọn Getting Started -> Create/Import your character build rồi đánh battletag của bác vào bên chỗ Find my Character. Sau đó chọn con wiz của bác. Ở góc bên phải sẽ có Total Damage Reduction (dưới mục Defensive Statistics). Hiện của bác là 85.51%, hơi thấp để đi mp10. Thường các wiz cố gắng đẩy nó lên khoảng 88%, ai giàu thì lên vượt 90% (không tính buff, vì mọi người đều dùng Storm Armor - Shocking Aspect) thì có thể đi mp10 khá ngon. Như vậy tổng cộng tầm 850 AR và 4000 Armor để đạt 88% bác ạ. (Hoặc là 800 AR và 4300 Armor)

Speed bác nên đẩy lên vượt qua 2.73, vì nếu không thì từ khoảng 2.5 đến 2.62 bị phí hết. Wicked Wind từ 2.5 đến 2.62 đều chỉ quay nhanh như vậy, đến 2.73 mới quay nhanh hơn nên bác vượt qua mức đó thì tốt hơn. Ngoài ra nếu bác có thêm nhiều Armor / AR bác có thể đổi sang Storm Armor - Shocking Aspect và Diamond Skin - Diamond Shard cộng thêm rune Blood Magic trên Magic Weapon sẽ giúp việc heal máu hiệu quả hơn và dmg cao hơn.

Sau 2.73 speed, nếu bác không lên được quá 3.0 speed thì không lên thêm nữa, vì tương tự như trên nếu không vượt được ngưỡng thì đống speed thừa ra sẽ bị phí hết.

Do chơi ở VN ping của bọn mình cao hơn ping người chơi bên Mỹ (mình ping tầm 200ms, ng chơi bên Mỹ ping tầm 30ms), mình sẽ bị thiệt khi chơi CM wiz. Nếu bác gặp vấn đề về việc đóng băng quái, thì nên để passive Evocation và để rune Cold Snap cho Frost Nova. Cái này cần chú ý khi đánh uber.

Ví dụ trước đây khi em chơi SNS Wiz (shocknadoshards - tên gọi khác của CM Wiz build max dmg), em phải lên AS đến 3.33 (là ngưỡng cuối cùng mà wiz có thể đạt được với max AS trên gear), cc 54 - 55% mới có thể permafreeze được con zolten kulle, khiến nó không cast được 1 chưởng nào trong khi đánh uber. Trong khi những người bên Mỹ chơi 30ms chỉ cần AS 2.73, cc 50%+ cũng có thể permafreeze nó. Đấy là lý do vì sao em không thích chơi CM Wiz mà giờ đây đã chuyển qua chơi ranged Wiz build như bình thường...

2. Nguyễn Văn Sự

Nguyễn Văn Sự Legend of Zelda

Wz build bình thường là build j vậy bác

3. SleepyDragon

P.S. Bác thiếu 7% Speed (67% total) để lên được 2.73 với cái wand 1.64 của bác. Chắc phải thay ring bên phải thôi, chịu khó mất 1 chút dps. Có thể tìm 1 cái nào đấy có AR, speed và cc. Về đồ legend thì có thể dùng ring Litany vì nó có cái option 7% dmg reduction from elite rất hữu dụng cho việc tank, và có cả AR nữa. Ngoài ra bác vẫn cần phải thay source, kiếm cái nào có APoC bác ạ... Còn nếu thay wand lên 1.65 thì bác còn thiếu 6% speed nữa (66% total) để lên 2.73.

- - - Updated - - -

Bác vào check profile em http://us.battle.net/d3/en/profile/SleepyDragon-2352/hero/22308367 nhé.
    DMG build này không cao, chỉ khoảng 7x multiplier so với dam giấy (SNS wiz là tầm 10x, Archon là tầm 6x nhưng Archon gear dễ hơn nên lên dps ngang ngửa hoặc cao hơn), nhưng chơi vui và dễ chịu :)

Build này lợi dụng việc snapshot của spell channeling, khi charge xong Arcane Dynamo (dùng Living Lightning để charge), channel Arcane Torrent sẽ được buff dmg cho full duration miễn là em vẫn channel được Arcane Torrent mà không bị phá. Ngoài ra Blizzard có thể giúp heal máu rất hiệu quả. Tuy nhiên do build không có superpower buff của Archon nên AR/Armor của em rất cao (cao hơn cả SNS wiz) mới có thể sống sót. Cũng vì thế mà DPS của em chỉ đạt ở tầm 200k - 220k unbuffed với đồ em có thể camp được ở gold AH. Còn lên cao nữa toàn tính bằng tiền bils hoặc trăm đô nên em chịu không nổi...

4. tatsuyarai2003

tatsuyarai2003 Mr & Ms Pac-Man

Cám ơn bác nhiều, nhẫn AS thì em còn tồn hàng chưa bán dc nhiều lắm ko sợ. Max AS lên tới 2.92 còn được nhưng nghe bác, rút lại 2.77 là ổn. Đang mong đập dc cái amulet nào tăng thêm tí def vậy.

5. Catman_vn

Catman_vn

2 skill meteor và blizard có thể kết hợp vào đánh cm kg mọi người :-?

6. conanCF

conanCF Donkey Kong

Nếu bác thik thì thêm tí màu mè bằng blizz, chứ thằng metor nó cancel chaneling, mất băng Elite đấy, nhất là gặp ref

7. DQTSF

DQTSF Fire in the hole! Lão Làng GVN

Chào cả nhà, em mới chuyển qua wiz theo đường archon. Một số gear chấp vá từ con barb cùi. Giờ đang muốn chơi CM thì nên thay thứ gì? Có nên làm cặp chantodo và thay cái ring zuni pox? Thanks

P/s Cho hỏi thằng này chơi cm kiểu gì vậy? full dps, low defense, ko ls, ko apoc.
    http://us.battle.net/d3/en/profile/zaksa-1312/hero/11407414

Chỉnh sửa cuối: 19/5/13
  8. lazyboy810

lazyboy810 Donkey Kong

con zaska top 2 đó bệnh hoạn lắm :4cool_doubt:

9. tronghieu113

tronghieu113 Donkey Kong

sốnngg = dinamond skin + dóng băng bác à dps nó 500k crit cao nói chung là quái chết nhanh spam dinamond chờ cục heal rớt tự khác hồi máu

10. tatsuyarai2003

Tình hình là đã cải thiện khá nhiều, chắc up thêm vài món nữa là ok. Mà các bác cho hỏi là cái affix desecrator là deal melee damage hay là sao? Vì thấy nguyên nhân tử ẹo của baby Wiz nhà em do desecrator+plague hoặc molten là nhiều thứ nhì chỉ sau bị tâm arcane đặt dưới chân thôi.

11. SleepyDragon

Nếu bác thích thì có thể xài meteor rune molten impact. Có thể thêm passive conflagation để buff cho team. Bác xài wicked wind để lên AP lúc đầu, sau đó thì xài meteor mệt nghỉ. Nếu dùng vào 1 đám quái thì bác sẽ có khá nhiều AP do meteor cũng có thể tự hồi AP theo APoC được. Tuy nhiên là do Meteor dot tick không được scale up với attack speed (mà chỉ được 3 phát sau khi meteor hit, 1 giây 1 phát) nên sẽ không hồi được cooldown và AP nhanh như wicked wind. Nếu vs 1 target (boss) thì bác vẫn phải xài wicked wind để lên AP, nếu chỉ xài meteor sẽ không đủ AP. Refresh chưởng cũng thấp hơn, proc Shocking Aspect cũng thấp hơn, nên dps sẽ thấp hơn. Nhưng vs 1 đám quái thì sẽ không thành vấn đề, mà bác vẫn có thể chơi như 1 CM wiz bình thường nếu ignore chưởng meteor khi vs 1 elite / boss, hoặc cast meteor vài lần để lấy buff từ Conflagation... (Nếu chỉ buff thôi thì bác có thể dùng Time Warp, buff đến 20% mà không tốn passive slot).

Nếu attackspeed cao quá thì Blizzard khá bất lợi, do không scale với attackspeed. Bác có thể dùng Hydra, nhưng em nghĩ là chả có gì sánh được với Teleport (để tránh chưởng / di chuyển nhanh), nếu có thì chỉ có Magic Weapon - Blood Magic để có thêm ít LS. Ngoài ra nếu để farm quái AoE thì dùng Magic Weapon - Electrify cũng hay, vì cái này lợi dụng proc rate cao của wicked wind nên proc khá nhiều.

Tùy theo style chơi của bác thôi, bác cứ test thử xem cái nào hợp thì chơi :)

- - - Updated - - -

Cái plague giờ dmg cao lắm nên bác phải chú ý thôi. Nếu vẫn không sống được thì bác bắt buộc phải lên thêm resist.

Theo em được biết thì Molten nổ sau khi quái chết được tính là melee attack. Ngoài ra có nguồn đã test thì Arcane Sentry và nổ của con tự sát (act 3 Keep Depths 2) cũng được tính là melee damage. Còn lại Desecrator, Plague, Fire Chains, Molten damage tick đều không được tính là melee damage. Melee Damage được giảm đi bởi passive "Blur" hoặc những ops trên đồ "Reduce Melee Damage by x%" trên đồ, ví dụ như trên giày Natalya.

12. tatsuyarai2003

Vậy chắc Blur cũng chẳng hiệu quả mấy. Vì toàn chết bởi elemental damage chứ ít khi chết bởi melee damage. Te tua nhất là khi vừa bị plague + desecrator hoặc molten + desecrator, bị cùng lúc cả 3 thì khả năng tử cao nhất. Còn arcane thì nếu nó quẹt 2-3 phát vẫn trụ dc, chỉ khi mà rơi ngay tâm arcane thì đến barb trâu nhất cũng mất mạng thôi. Để nâng mọi thứ lên vượt chỉ tiêu xem sao. Target là CC 57 (60 với scoundrei), 2.77 AS, 20 APoC, LoH tầm 1k7.

13. SleepyDragon

Max cc bác đạt được với tất cả các đồ trên người (trừ quần Inna, thắt lưng Tal Rasha & bộ ring / giày Natalya set bonus) bác có thể có là 59%. Bác không cần phải vượt chỉ tiêu như vậy, khoảng dao động ~54% là đủ rồi, còn nếu lên cao được thì tốt thôi nhưng có thể sẽ phải hy sinh khá nhiều DPS, hoặc là phải đầu tư đồ rất đắt. Bác nên đầu tư vào AR / Armor thì tốt hơn, và có thể sẽ dễ hơn. AS thì có 2.73 là được rồi. Hầu hết các wiz CM/WW chỉ có tầm 800 - 900 LoH thôi (từ quần Blackthorn và mũ Stormcrow, + thêm cùng lắm là 1 ring có LoH: Ring Unity hoặc ring rare) nên 1.7k có vẻ là hơi quá nhiều.

Còn nếu bác muốn đầu tư set Natalya thì sẽ lên được nhiều crit chance hơn (set bonus + đến 7%, ngoài ra ring lúc nào cũng có +AS), giày natalya cũng có rất nhiều AR/Armor, set có thêm extra dex tăng dodge, thứ mà Wiz hầu như rất hiếm có, nhiều CM/WW Wiz cũng chuộng setup này nhưng mà em thấy là setup này hy sinh quá nhiều DPS do giá cả của ring natalya perfect roll có thể lên đến cả chục tỉ, mà mất mất giày Ice Climbers hay giày Zuni, là 2 loại giày có thể nói là quá tốt cho wiz. Đặc biệt là giày Zuni, nếu bác có thể đầu tư thêm ring Zuni xịn nữa thì dps sẽ tăng khá nhiều, ngoài ra ring zuni còn có sẵn AR & CD, tuy nhiên ring Zuni tripox (3 roll AS, CC và CD) thì rất đắt. Vậy nên dùng ring rare có AR để fill được AS & CC cũng là 1 ý hay.

Nếu bác thật sự không tìm được đồ có nhiều Armor thì nên tìm đồ có AR và Physic Resist. Physic Resist có thể roll đến 55 ở mỗi đồ nên có thể dùng tạm cái này để chống 1 số affix như Desecrator, Reflect DMG, và cũng chống được 1 số con đánh siêu khỏe (và skeleton king ở ubers). Tuy nhiên đồ roll AR / Armor hoặc thêm 1 ít str vẫn quý hơn nhiều vì còn nhiều affix như electrified, fire chain, plague... vân vân kết hợp lại cũng thành vấn đề nữa.

Còn có Ring Litany of the Undaunted, em thấy cũng nhiều CM/WW wiz xài vì có Reduce DMG from Elite 7%. Bác có thể tham khảo.

14. IloveDiablo124

IloveDiablo124 C O N T R A

Physic Resist có thể roll đến 55 ở mỗi đồ <--- phys res cũng như là các res phụ khác đều có max roll là 60 nhé bạn, với AR thì là 80 :D

15. SleepyDragon

Oops, thanks bác ^^; em nhớ mang máng nên phán bừa :p ai ngờ sai :p

16. conanCF

conanCF Donkey Kong

Lời khuyên chân thành cho bạn nếu bạn muốn bất từ : tập dùng tele. Dù có thủ khỏe đến mấy mà không linh hoạt thì ở mp10 bạn vẫn sẽ chết nếu gặp 1-2 pack E bệnh hoạn. Set skill đúng thứ tự sẽ làm cho bạn thao tác chuẩn hơn với 123 là 3 phím mỏi tay, 4 là buff, chuột phải là tele. Cách build này phải nói là nếu đã quen tay thì sẽ gần như là bất tử. Tự tin về def thì tele chọn worm hole, ko thì safe sẽ giúp bạn chả sợ bố con thằng nào. Còn nếu muốn dame mạnh, sống dai (dù thỉnh thoảng vẫn chết thì dùng hút máu + enegy armor run cuối. Lời cuối là đừng tham dame. THật sự đấy. Đối với CM wz thì dame trên giấy ko thể hiện được nhiều, quan trọng là có khả năng cho quái nó nằm khi ko kịp đập m phát nào ko.

17. louisnguyeexn

louisnguyeexn T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

Những lời bác Conan nói là chuẩn rồi.

Kể cả 1000 res hay 5k armour mà ko linh hoạt cũng sẽ chết nếu gặp pack bệnh.

18. Catman_vn

Catman_vn

solo tui cũng dùng tele, nhảy lưng tưng để tăng tốc đi chuyển và nhất là để tránh độc, tránh lửa, tránh freeze và tránh cả arcane rất tốt

19. Jenpc

Jenpc Youtube Master Race

Em sáng h đang máu nên quyết định dùng 1b cuối cùng để kiểm chứng tất cả những gì mà các bác nói ở trên. Bài test gồm Dame, Def, Amor và cuối cùng em rút ra kết quả là khả quan nhất cho mp10 ko cần LOH. Các bác xem profile trước nhé.

http://www.diabloprogress.com/hero/mrsh-1851/Ball/29788938

Em sẽ post 1 bài review để các bác tham khảo và chỉnh sữa.

20. undead4002

undead4002 Donkey Kong

Mới mua được cây EF cùi nên con archon lết được MP4 rồi, sao thấy lv chậm quá không biết có nên chuyển về melee wiz ko, thấy archon đánh ít lag, chứ melee giật tung đít.