Ai từng chơi qua The Elder Scrolls III: Morrowind xin chỉ giúp.

Thảo luận trong 'RPG Vault' bắt đầu bởi vaanfinal, 16/5/05.

1. Morrowind_Lord

Morrowind_Lord Mr & Ms Pac-Man

bạn theo nhà nào thế? Hlaalu, hay Redoran, hay Telvanni? Nhân vật của bạn theo trường phái mage hay warrior, hay assasin?

2. LacLac

LacLac Legend of Zelda

Theo nhà hlaalu. Mà theo nhà này rồi có theo mấy nhà khác được không? Tôi địnhlàm hết các nhiệm vụ để hiểu nhiều hơn về trò này.
    Nhân vật của tôi là warrior, tower. Bây giờ cấp 46 rồi.
    Cho hỏi qua thế giới kia (bản Tribunal) có gì vui không? Lâu quá không thấy mấy thằng sát thủ đến thăm tôi. Tôi khoái mấy thằng này lắm, đồ của nó vừa nhẹ vừa bán được tiền nữa.

3. Rpg Member

Rpg Member Donkey Kong

Khi đã theo một nhà nào rồi thì bạn không thể theo nhà nào khác được ( trừ khi bạn sử dụng cheat, nhưng đến khúc cuối thế nào cũng bị đụng nhiệm vụ, bạn phải đi giết trùm của nhà kia - mà đó lại chính là bạn, nên không thể hoàn thành quest được ).
    Nếu bạn chơi bản Tribunal thì bạn sẽ lấy được vài thanh kiếm hay lắm, nhất là 2 thanh kiếm lửa và băng của con trùm cuối cùng. Bạn cũng được khuyến mãi thêm 2 bộ áo giáp khá đẹp và dĩ nhiên là rất nhiều đồ của bọn sát thủ.

4. Morrowind_Lord

bản tribunal có cốt truyện khá lắm. Chỉ có điều bó gọn trong cái thành phố Mournhold thôi. Quest cũng không nhiều. Mỗi ngày chơi vài tiếng thì có thể xong bản tribunal dưới 1 tuần. Vả lại bản tribunal thì quest đi theo 1 chuỗi và ít sự lựa chọn hơn. Bạn bị buộc phải đi theo mạch game, không như ở Morrowind có nhiều cách để hoàn thành 1 quest.

Level 46 mà qua tribunal thì chắc khó finish được. Chỉ làm mấy nhiệm vụ dễ dễ thôi. Mình cũng không chắc. Bởi mình level 60. Từ level 46 tới 60 không phải là nhanh. từ 1 lên tơi 46 thì nhanh hơn từ 46 tơi 60

5. LacLac

LacLac Legend of Zelda

Bữa nay lên cấp 48 rồi. Mới qua thử cái thành phố Mournhold. Lòng vòng trong đó thấy chán quá. Mới xuống hang ổ của bọn sát thủ, tàn sát bọn chúng lấy đồ đem bán chơi, bên này có thằng mua hàng tiền tới 10000, dễ tìm.
    Tôi lấy cái deadric tower shield gắn ngọc Golden Saint vào làm thành const cộng máu 9 points. Vì vậy đánh nhau hơi khoẻ, nhiều khi chỉ đánh tay không chơi cũng hạ được đối thủ. Chưa gặp mấy đối thủ mạnh, chưa biết sau này ra sao.

6. Morrowind_Lord

thực ra ở Vvardenfell cũng có chỗ mua đồ tới 10,000, có điều hơi khó kiếm một chúc. Đó là con mudcrap merchant. Hê hê. Cái con này ít ai ngờ tới. Mình nhờ hay tham gia ở bethesa forum mà mới biết được đó.
    Còn con creepy ở Caldera thì chỉ mua có 5000 thôi, nhưng là nhiều thứ 2 ở Varr rồi. Còn lại toàn là 2000 hoặc dưới 1000. Đúng là có tribunal cũng lợi, bán được đồ đắt tiền. Bạn còn có thể bán các bảo vật tới giá 30000 ở bảo tàng nữa.

Về các đối thủ cứng cựa ở Mournhold, bạn thử oánh với 1 thằng high ordinator coi, hoặc "bảnh" hơn nữa thì oánh thử với một "Her Hand." Nếu bạn có thể giết bọn này thì bạn sẽ không khó khăn gì để hoàn thành bản này. Đối thủ khó chơi nhất ở bản tribunal ( trừ Almalexia ra) thì theo mình là Gidna Ravel. Khi bạn làm nhiệm vụ "Crimson Plague" thì sẽ đụng con Lich này. Nếu có khó khăn trong việc giải quyết nó thì lên đây mình chỉ cho 1 chiêu hehê. Đảm bảo giết dễ dàng không tốn 1 giọt máu. Còn nếu đằng thẳng vào choảng tay đôi với nó thì hơi bị gay go đấy.
    Ngoài ra bạn cũng phải cẩn thận với bọn "Black dart gang." Bọn này có phi tiêu lợi hại lắm. Nhớ lúc mình chơi nhiệm vụ này, hỏi han xung quanh thành phố thì nghe nói bọn này lợi hại lắm. Mình chả tin vì nghĩ rằng mình tay không cũng giết được bọn dark Brotherhood dễ dàng, thì mấy thằng kia cùng lắm buộc mình móc ra cây sunder thôi. Ai dè, hê hê, phải load game một lần vì khinh địch.

to RPG member: 2 cây kiếm bạn nói là 2 cây đẹp nhất đó. Lịch sử của chúng thú vị lắm. Hồi xưa bạn và Almalexia được tặng mỗi người một cây. Sau đó cây của bạn bị thất lạc sau khi bạn chết. Còn Almalexia vẫn giữ kĩ cây của cô ta. Chả giè bây giờ trùng phùng người xưa, cũng là lúc 2 cây kiếm phải đối đầu với nhau. Tiếc cho Almalexia đã sai lầm khi đối đầu với bạn. Hê hê.

7. Morrowind_Lord

còn về vụ enchant. Const generate 9 hp là ý kiến hay. Mình có 2 cái deadric tower shield. Một chưa enchant. Còn một cái thì mình enchant
    constant levitation 1 pt
    constant water breathing 20 ft
    constant night eye 100 pts

Và mình đi đôi giày boots of blinding speed. Cho nên mỗi khi mình đeo cái shield vào là mình có thể bay và lặn dưới nước no time limit. Và mình đi với tốc độ hơi bị kinh khủng hehê. Mình nghĩ bạn cũng nên thử enchant cái deadric shield thứ hai giống mình xem. Đảm bảo bạn sẽ khoái mêly. Vì ai đời chạy dưới đất hoài, muốn đánh nhau với bọn cliffracer cứ phải ngửa cổ lên. đã vậy di chuyển ở vùng red mountain mà không bay thì vô cùng khó khăn

8. LacLac

LacLac Legend of Zelda

Mấy thằng high ordinator thì mình đã thử và có thể xơi 2 thằng một lúc gọn gàng, không có vấn đề gì.
    Mình cũng có làm cái áo
    constant water breathing
    constant night eye 20 pts
    Nhưng mà cái này
    constant water breathing 20 ft
    thì cái 20 ft này có tác dụng gì, mình chưa hiểu rõ lắm.

9. Morrowind_Lord

constant water breathing 20 pts tức là tác dụng của spell có bán kính 20 feet vòng quanh bạn. Nếu bạn có 1 party ( tức là có đồng đội đi theo) thì khi đồng đội lặn theo bạn trong bán kính đó cũng được water breathing. Thực ra cái này chả cần thiết lắm nhưng vì sau khi enchant mình còn dư mấy points, không đủ để enchant thêm 1 spell mới cho nên mình tăng cái đó cho đỡ phí points.

10. LacLac

LacLac Legend of Zelda

Mấy thằng high ordinator thì không đáng ngại lắm, nhưng thằng đội trưởng của nó thì đánh tay đôi cũng mệt rồi. Thằng này dùng toàn đồ phép thuật không.

11. Morrowind_Lord

thằng đội trưởng của nó? Sao oánh nó làm chi. Thằng này là quest giver mà? Giết nó sao nhận quest được bạn???

12. LacLac

LacLac Legend of Zelda

Ai mà biết! Tại lúc mình lại hỏi thăm nó, nó bảo "đi chỗ khác chơi", mình quạu nên chọc cho nó khùng lên nó đánh mình. Thịt nó rồi lấy đồ, đi gặp bọn lính của nó là bị đánh.
    À mình bây giờ cấp 51, đã giải quyết xong Dagoth Ur rồi, nên làm gì bây giờ? Còn mấy quest Temple chưa làm.

13. Morrowind_Lord

chài lộn rồi bạn ơi. Cái thằng bạn thịt không phải đội trưởng bọn high ordi đâu. Đội trưởng bọn high ordi là thằng Hler gì đó trong The Temple cơ. Thằng mà bạn nhận vài quest từ chính nó ấy.
    Cái thằng mà bạn thịt là một trong những Her Hand. Her Hand là bọn cận vệ của Almalexia. Thằng này không phục tùng Almalexia cho nên mới bỏ trốn. Sau này có một quest Almalexia nhờ bạn khử thằng này. Almalexia muốn khử bạn cho nên toàn giao cho bác những quest dã man không ah. Chả giè lần nào bạn cũng chường cái mặt trở lại, sống nhăn răng.
    Lý do bọn high ordi đuổi đánh bác là do bạn mặc áo giáp hoặc đội mũ của tụi nó. Cũng giống như bọn ordinator ở Vivec, người ngoài không được phép mang giáp và đội mũ của bọn này. Đeo giày hoặc bao tay thì ok.

14. LacLac

LacLac Legend of Zelda

Tui load lại phần save rồi. Hỏi thăm nó thithấy nó cũng tội nghiệp lắm, nó bất mãn bà chằn của nó vì bả quá ham quyền lực và sức mạnh, nếu có thể thì giúp nó một chút chứ nỡ lòng nào mà giết nó đây!?
    Mà qua thành phố đó thấy mờ mịt quá, chẳng biết phải đi đâu. Đi xuống đường hầm đánh đập một hồi rồi leo lên, lòng vòng hỏi thăm người này người kia.
    Phải đi đến đâu để bắt đầu được mạch truyện đây?
    À mà tui còn chưa hoàn thành được cái nhiệm vụ đầu tiên để nhận các nhiệm vụ từ temple. Cái vụ đi thăm bảy nơi thánh tích gì đó tui tìm chưa được hết mấy chỗ đó.

15. Morrowind_Lord

không giết không được. Bởi vậy mới nói bản tribunal hơi bị bó buộc không tự do như Morrowind. muốn finish thì phải theo mạch truyện. Mình chưa nghe thấy có cách khác để hoàn thành game.

16. LacLac

LacLac Legend of Zelda

Thật tức! Ráng đi tìm 7 cái srink để để có thể làm nhiệm vụ temple. Vậy mà hình như mình đã có lần vào puzzle canal và giết mất tên deramora ở đây nên không thể thực hiện được chỗ này. Vậy là toi cơm, chắc phải chơi lại từ đầu mới làm được hết.

17. Rpg Member

Rpg Member Donkey Kong

Bạn cần gì phải giết thằng Deamora ở Puzzle Canal ? banchị việt đưa chó một một thanh kiếm bạc lấy ở trong cái rương ngay cạnh đó là xong, nó sẽ để cho bạn được cầu nguyện ở bàn thờ đó.

18. LacLac

LacLac Legend of Zelda

Lúc trước (lâu rồi), đâu có để ý chuyện này. Vô gặp là "chơi" luôn, bây giờ thì bó tay. Tiếc ghê, cấp 56 rồi, chẳng lẽ bỏ.
    Mới chơi lại thằng mới, nhưng mà lại gặp chuyện, không gia nhập được vào Thieve Guild. Nghe nói là làm nhiều quest ở Balmora hay Vivec cho Fighter Guild thì không vào được.

19. Morrowind_Lord

chòi, cấp 56 rồi mà chơi lại là hơi bị oải. Bạn mở cái console lên (là bấm cái nút ngay phía dưới nút ESC ấy), xong rồi làm vầy:
    -Nếu thằng đó vẫn còn xác (cái này chắc không xảy ra, vì Deadra khi chết xác tan biến, hồn bay về Oblivion), thì đưa chuột bấm vào cái xác rồi gõ vào "resurrect".
    -Nếu không còn xác, bạn gỗ vào: placeatpc "mật mã" 1,1,1
    Mỗi nhân vật cũng như mỗi đồ vật ở Morrowind đều có mật mã, chả hạn Ancient Dagoth Brandy thì mật mã là "potion_ancient_brandy". Các nhân vật thì mật mã thường là chính tên của nhân vật đó. Nếu bạn nhớ tên của thằng bạn giết thì gỗ vô placeatpc "tên" 1,1,1
    Nếu không nhớ tên của nó thì... pó tay.

20. Morrowind_Lord

có một điều nữa là thường các nhân vật kiểu đó thì sau khi bạn giết chừng một hồi lâu sau quay lại là nó sẽ sống lại.