Ai từng chơi qua The Elder Scrolls III: Morrowind xin chỉ giúp.

Thảo luận trong 'RPG Vault' bắt đầu bởi vaanfinal, 16/5/05.

1. Morrowind_Lord

Morrowind_Lord Mr & Ms Pac-Man

Laclac: bác để cây kiếm phép xuống đất, cast phép, xong nhìn lên cái máp của bác ( nhớ chỉnh local view) sẽ thấy.
    Nhớ không lầm birthsign của bác là the tower. The tower thì bác sẽ được free cái power Begar's Nose- là phép detect enchantment, animal, key tốt nhất trong game.

Zelda: Caisius sẽ không bao giờ quay lại. Ông ta thăng chức bạn lên operative và để cho bạn có quyền tự do hành động ở Morrowind. Bạn có thể sử dụng nhà ông ta để ngủ và chứa đồ đạc. Nhưng mà Hlaalo manor ở gần đó còn tốt hơn vạn lần. Đặc biệt có cái xác của Hlaalo, chứa đồ không giới hạn.

2. Morrowind_Lord

Ngoài ra ở Hlaalo manor còn có các kệ, bàn và rương thùng. Lý tưởng cho việc trưng bày các bảo vật của bạn. Tui có cái mansion ở Odai Platcau, nhưng chả bao giờ sử dụng nó vì nó xa. Nhà của tui là cái Hlaalo manor đó, có cả người hầu ở trên lầu, phía dưới thì có xác Hlaalo làm bạn. Tui cho cái xác mạc quần áo đẹp, thay quần áo mỗi ngày.

3. LacLac

LacLac Legend of Zelda

To Lord:
    Cảm ơn nhé! Để tui thử xem. Thằng lúc trước mới sign Tower, chơi lại thằng mới sign Warrior rồi.
    Cái quest của Azura, tui đi tìm khắp mấy hòn đảo phía bắc mà chưa thấy chỗ nào có cái chòi cả.
    Bác thay quần áo cho cái xác đó mỗi ngày à? Vui vậy? Mà lại gần mấy cái xác nghe tiếng ruồi bay kinh quá!
    Tui mới tải về 2 cái plugin, là cái fort nào đó bị bọn skel chiếm, chưa rãnh nhận nhiệm vụ đó.

4. Zeldatozero

Zeldatozero Legend of Zelda

Một điều nữa là bác có biết viện bảo tàng ở đâu không??? Vì tui có quá trời đồ hiếm muốn bán lun nè mà mấy thằng cha thợ rèn nghèo quá có 2000Gold trong khi món của tui tới 20.000 Gold lận!!!

5. Morrowind_Lord

bảo tàng ở mournhold city, tức là bản tribunal mới có.
    Đồ hiếm là đồ gì? 20000 chắc gì đã hiếm bạn. Cây ebony sword cũng 20000 mà có hiếm đâu. Với lại cái bảo tàng đó chỉ mua artifact (bảo vật) thôi, đồ hiếm như deadric cuirass nó cũng chả thèm mua đâu.

6. Zeldatozero

vậy thì tui biến bán ở đâu vậy chớ mấy thằng cha kia nghèo quá không đủ tiền mua đồ của tui!!!

7. Morrowind_Lord

bỏ ở nhà chất đống làm sắt vụn. Đồ nào thuộc lọai hàng hiếm thì trưng lên. Còn không thì bán theo dạng trao đổi. Đổi cái 20000 lấy hết tất cả đồ của thằng bán đồ. Rồi sau đó bán lại cái đống lặt vặt kia từ từ.

8. Morrowind_Lord

http://www.gamevn.com/forum/showthread.php?t=115121

anh em vô tham khảo. Mai mình up tiếp mấy cái nữa lên. Tại cái của mình màu sắc đàng hoàng, gạch dưới, gạch trên, in đậm in nhạt đầy đủ, mà paste qua đây là lại đen thui, phải ngồi chỉnh màu từng chữ một oải quá.

9. Zeldatozero

Còn hướng dẫn bác hợp tác với tui hen :D chớ một mình tui gánh không nổi còn cái đó của bác thì chúng ta để làm phần phụ lục tức là thông tin ngoài của game, OK???

10. LacLac

LacLac Legend of Zelda

Thằng Trader ở Caldera có 5000, mua đúng giá. Thằng Champion của Fighter Guild ở Vivec có 4000, mua vũ khí. Thằng trong Fighter Guild ở Balmora có 2000, mua vũ khí. Thằng bán thuốc ở Balmora có 3000 mua thuốc và đồ chế thuốc. Thằng Trader ở Zainab Camp có 9000, mua vũ khí và vài thứ khác. Có thằng có 10000 mua đúng giá mà tui chưa tìm được thằng này. Còn mấy chỗ khác vài ngàn cũng nhiều lắm.
    Nếu có Tribunal thì qua bên kia bán, mỗi lần qua bán cũng được khoảng trên 30000.
    Gì chứ tiền thì tui không thiếu. Lúc còn yếu thì chỗ kiếm tiền là cái tomb ở dưới Foreign Quarter ở Vivec. Ở đây lúc đầu có nhiều Skeleton Arche có nhiều loại tên rất hiếm, không thể tìm mua được và sau này cũng không gặp lại, nên nhặt để dành.
    Mấy con để kiếm tiền là Bone, trong mình nó có soul gem, mình nhặt lấy rồi bắt hồn nó, mỗi viên từ vài trăm tới 4000. Nếu bạn siêng thì cứ đi ra đi vô một hồi là có mấy chục ngàn (dĩ nhiên là bán từ từ).
    Sau này thì đi kiếm cái Deadric Ruin, giết mấy con canh giữ, dọn xác, chui vào rồi chui ra là lại có tiếp. Đánh bọn chúng lấy vũ khí mạnh để trang bị và bán lấy tiền.
    Nói chung thì tiền trong Morrowind không phải là vấn đề đau đầu lắm.

11. Zeldatozero

Quan trọng là tiêu thụ cơ chớ kiếm được mấy món Deadric có gì khó đâu, còn cái phép bắt hồn học ở đâu vậy :D tui tìm hổng thấy!!!

12. LacLac

LacLac Legend of Zelda

Nếu chỉ ở bản Morrowind thì bác phải làm siêng chạy vòng vòng để bán, mỗi vòng cũng được khoảng 20000. Thủ thuật là bán cho nó đồ có nhiều mệnh giá khác nhau: 1000, 2000, 4000, 10000, ... để khi có đồ mắc thì bạn lấy lại đồ của nó để trừ.
    Phép bắt hồn vào viên ngọc là phép soultrap, bạn phải học phép này. Tôt nhất là tạo một vũ khí (kiếm chẳng hạn) tự động cast phép khi đánh, khi đó bạn chỉ cần có soulgem tương ứng, dùng vũ khí đó đánh nó một cái, rồi giết nó là bắt được hồn nó vào soulgem rồi.
    Bọn BoneLord thường có common soulgem, dùng ngọc này để bắt hồn của chính bonelord được viên ngọc giá 4000 mà chỉ nặng có 1, mang theo mình rất nhẹ. Tên merchant ở Caldera chịu mua ngọc, bán cho nó là tốt nhất.

13. Morrowind_Lord

*cầm grand soulgem vừa nhẹ vừa được nhiều tiền khi bắt hồn. Khi bạn đã level cao thì chả cần bắt mấy con bonelord cho mệt, có bắt thì bắt từ ash vampire trở lên. Lúc bạn level cao thì grand soulgem sẽ tự động xuất hiện random, không đến nỗi thiếu. Hoặc là đi mua.
    *làm nhiệm vụ cho thằng Athrys ở Balmora mageguild sẽ có lúc bạn được nó tặng cho cây soul drinker. Cây này nhẹ lắm bạn có thể cầm trong người. Cây này khi cần bắt hồn thì sử dụng nó. Bạn nên tạo một phím tắt cho nó. Ví dụ số 1 là vũ khí chính, số 2 là cung, số 3 là cây souldrinker. Khi cần bắt hồn con quái vật nào đó, bạn bấm số 3 rồi nhào vô đâm nó một cái, xong bấm số 1 móc vũ khí chính ra giết nó. Thế là có hồn trong túi.

14. Zeldatozero

Báo cáo với các đồng chí tôi đã hoàn thành hướng dẫn cho Fighter Guild rồi, bi giờ xin mời bác Lord vào lo giùm em mấy phần tiếp theo của Thieves Guild và Mage Guild ạ, tạm thời cứ lo cho xong mấy cái Guild đó đi rồi chúng ta sẽ chuyển qua các nhà sau, OK!!!

15. LacLac

LacLac Legend of Zelda

Ngọc lớn quá khó bán lắm. Tui thích ngọc 4000 hơn, còn phải tạo ra các loại giá thấp hơn nữa để dùng như một thứ tiền lẻ.

16. Morrowind_Lord

bác có thể dùng để enchant đồ vật. BÁc có thể mua một đóng exquisite ring và exquisite amulet rồi enchant toàn constant. Mỗi cái ring nặng có 0.1 cho nên bác mang 100 cái thì nặng mới có 10. Mỗi khi bác cần ring nào thì đeo ring đó vào. Có thể làm vài cái phím tắt cho vài cái ring.

Khi bác đi làm enchant bác phải thủ sẵn vài cái soul gem cao giá khác. Ngay sau khi bác enchant xong, người enchant cho bác sẽ có một đống tiền, đủ sức để mua soul gem cao giá của bác. Nhưng phải làm nhanh. Ví dụ tui thường enchant ở cô ả mặc áo choàng vàng vàng ở Balmora mage guild. Mỗi lần đi enchant tui cầm theo vài cái soul gem 20000, 40000 v.v.. Sau khi enchant xong trả cho ả 50000, bán ngay cho ả mấy cái soul gem lấy lại được hết 50000. Cũng có lúc enchant xong trả ả cả mấy chục ngàn drake mà ngó lại số tiền của ả chả tăng được đồng nào. Cái này hên xui.

17. Zeldatozero

Xí một lát!!! Có 2 chuyện muốn hỏi bác Lord!!!
    1.Bác làm xong cái hướng dẫn của Thieves Guild và Mage Guild chưa???
    2.Học phép bắt hồn ở đâu vì tui học hết tất cả các phép ở trong Mage Guild rùi mà vẫn không thấy có phép nào có chữ Trap Soul hết trơn á!!!
    Trả lời lẹ lẹ đi!!!

18. Morrowind_Lord

trả lời Zelda nè:

thứ nhất: mình chả bao giờ hứa là mình sẽ viết hướng dẫn cho quest của Morrowind cả. Mình sẵn sàng trả lời các câu hỏi liên quan tới quest tại đây, nhưng còn việc viết hướng dẫn thì tốn quá nhiều công sức. Các "Morrowind lướt qua vài chi tiết" là những cái mình tổng hợp được trong 2 năm qua và mình chỉ việc up lên. Còn nếu viết hướng dẫn quest, mình phải ngồi xuống, chơi lại, hoặc dịch từ các nguồn, rất là mất thời gian. Mình hiện tại không làm được.

Thứ hai: Zelda nói đã học hết phép ở tất cả các mage guild? Lưu ý mỗi mage guild có thể có vài người dạy phép, nhớ kiểm tra cho kĩ. Trong khi đó, bạn chả phải học làm chi. Có thể kiếm thanh soul drinker như mình đã nói. Hoặc mua scroll có phép soul gem mà xài. Scroll này bán đầy, có khi nó đã có sẵn trong inventory do thu thập được từ những lần viếng thăm hang động.

19. LacLac

LacLac Legend of Zelda

Tui thấy là không phải hên xui, mà bác phải làm như vậy nè: Trước khi nhờ nó Enchant bác phải bán cái gì đó cho nó, làm nó hết tiền, chỉ còn 0 đồng. Sau đó thì tiền bác trả cho nó mới hiện lên -> bán đồ cho nó để lấy lại.
    Cách này cũng dùng được khi train skills nữa.

20. Zeldatozero

Vậy hả để mình thử gia nhập Mage Guild xem coi coi nó có cho mình học phép Trap Soul không, còn nếu mà không có thì mình có thể kiếm ở trong hang động nào??? Còn hướng dẫn thì thôi để mình mình tự làm vậy!!!