Badur gate

Thảo luận trong 'RPG Vault' bắt đầu bởi HD, 22/9/02.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Bluelion

Bluelion Fire in the hole!

Phương pháp chống Demi-lich của tui hơi khác bác 1 chút. Ðể hạ được cái thằng Kangaxx đó tui đã phải đưa vào đội cái thằng NPC mà tui ghét nhất trong trò chơi: thằng Berserker Korgan (thằng dwarf ta gặp ở Copper Coronet đó). Rồi sau đó tui đến chỗ thằng Demi-Lich lắp ráp lại bộ xương cho nó, đương nhiên là sau khi có 1 chút chuẩn bị về vị trí.

===J E Ja ====E Ke ===
    ============K Kangaxx

Theo đúng đội hình như vậy đó. Khi vào trận, tui cứ nhắm Kangaxx mà bửa cho tới khi nó biến thành Demi-Lich. Khi đó,mấy tay phù thủy:Jan (J), Edwin (E), thì cứ xài Breach với Piercing Magic để phá mấy cái vỏ bảo vệ, Jaheira (Ja) thì nói chung là không làm gì cả. Cái đám Demi-Lich chỉ đáng sợ ở 2 chỗ: biết phép imprisonment và bất khả xâm phạm trừ với vũ khí +4 và +5. Vì vậy tôi mới cho Korgan (K) đứng ngay trước mặt để thu hút sự chú ý của nó. Chắc chắn nó không thể nhốt được Korgan vì Berserker có chiêu Enrage giúp miễn nhiễm với nhiều phép,trong đó có imprisonment. Và khi nó đã bị khóa tay thì nhân vật chính của tui (E) với lại Keldorn (Ke), người cầm Soul Reaver, người cầm Casomyr cùng nhau xả nó thê thảm (vì cả 2 đều xài vủ khí two-handed nên mới vươn tới được thằng đó, chứ xài long sword là tiêu rồi).

2. lính vũ trụ

lính vũ trụ Dragon Quest

Hì, dạng Barbarian với Berserker thì tui ít chơi lém, chơi nên cẩn thận vì có khi địch thủ nó chả đánh mà đi đánh quân mình (^,^) lại còn mất 15 hp sau mỗi lần xài Berserk nữa chứ...mà sao ông khoái xài mấy dạng Mage thế nhỉ? tui chỉ có lấy đội hình của tui gồm :
    _Nhân vật chính khỏi bàn đi nhiều lắm nhưng thường là Multi Class Fighter/mage/thief hay Fighter/mage/Cleric thui...thỉnh thoáng hứng lên tui lại lấy Bounty Hunter ra mới sướng :P
    _2 Fighter, thường là Mins và Keldom
    _Aeries : dạng Multiclass giữa mage và Cleric
    _Imomen khi nhân vật chính của tui không phải là Thief, còn nếu nhân vật chính là Thief thì tui chọn thằng Edwin.
    _Còn lại thì tui chọn dạng Cleric như Jaheira.
    Còn đội hình mạnh nhất của mấy bác là ???

3. Bluelion

Tôi không biết Barbarian làm ăn ra sao, chứ Berserker thì luôn giữ tự chủ được (trừ thằng Minsc ra), vả lại mỗi lần xài Enrage thì level drain, imprisonment... mấy cái phép mạnh nhất cũng chả làm gì được, lại còn tăng 2 điểm AC... đây là lựa chọn thích hợp nhất cho người mới chơi đấy.
    Tui nói chung hầu như chưa bao giờ chọn NV chính là thief cả, mage thì cũng có, nhưng nguy hiểm lắm, nếu không cẩn thận là toi mạng như chơi. Mà tui cũng không hiểu sao bạn lại chơi nổi được 1 thằng mage/thief/fighter nhỉ, dù nó đa dụng thật đấy nhưng lên cấp chậm, đã vậy còn khó thành cao thủ được vì môn nào cũng chỉ được bằng cỡ 1 nửa đám single class, chưa kể là khi vào trận, mỗi nhân vật chỉ có thể làm một trong 2 việc: xông lên xáp lá cà hoặc ở đằng sau xài phép chứ đâu thể chơi tích cực trên cả hai vị trí được. Còn fighter/mage/cleric thì ngoài mấy cái ở trên còn "đáng sợ" ở chỗ là nó không xài kiếm các loại được. Tui thích "nhất nghệ tinh nhất thân vinh hơn".

Còn đội hình lý tưởng của tui là:
    Nhân vật chính (đương nhiên): Fighter/Monk, là một trong hai mũi tấn công tổng lực, đặc biệt là fighter với Soul Reaver/Vorpal Sword hoặc phối hợp Celestial Fury/Equalizer.
    Keldorn:Paladin, mũi tấn công thứ hai kiêm chống mage,lich... với Holy Avenger: Casomyr (cây này đúng là vô cùng hữu dụng)
    Jan:thief/illusionist, thief chính kiêm phù thủy, chưa kể một nhiệm vụ phụ giúp ta lấy được 1 trong những item tiện dụng nhất phần SoA.
    Edwin: Conjurer, phù thủy chính, hữu dụng nhất vì có số phép thuật nhiều nhất trong các phù thủy có thể chọn (hơn cả NV chính). Ðặc biệt hiệu quả khi dùng phép Flame Arrow: ra được tới 6 mũi tên.
    Jaheira-Cernd: Druid/fighter-Shapeshifter: tính ra cả hai đều hữu dụng, nhưng nếu đã hoàn thành Harper quét của Jaheira rồi thì chọn Cernd hữu dụng hơn, khi cần có thể vừa là mũi tấn công thứ 3 + tay vác bửu bối cho nhóm (người sói khỏe vô cùng). Ðặc biệt ở cấp cao có thêm phép Heal giúp ta chuyển bại thành thắng.
    Anomen:Thằng cha này vừa chảnh vừa ngu vừa nhiều chuyện, nói thực là tui không muốn cho vô đội, nhưng tại Viconia vừa yếu vừa ác nên đành chọn thằng chả để chọi bớt đám undead tép riu và cũng để chơi chiêu Sunray với tụi lich
    Tui thường chọn NV chính thuộc loại chiến đấu vì như vậy không sợ "cái chết bất ngờ": tự nhiên đang xài phép ngon lành thì bị con Fikragg nó khẹt lửa cho một cái xèo rồi thành bánh xèo luôn.

4. lính vũ trụ

lính vũ trụ Dragon Quest

Trùi ui, nói nhỏ nhỏ thui ông Pal mà nghe ông chê nhân vật chính của ông thì. .. :evil: , hehehe, bác nói về con Fighter/mage/thief sao chứ tui thấu nó mạnh lắm, máu cũng nhiều nữa (còn phải hỏi sao? dòng máu fighter lại có trò gọi Familiar nữa, thường được + thêm 12 Hp nữa đó! Chưa kể phép bảo vệ nè, lấy phép Stone Skin kết hợp bảo vệ, fire shield, dùng cái Hide in Shadow nè, áp sát quân nó thì quả là tuyệt vời! Chém Backstap xong thì quay ra choảng nhau thẳng với nó luôn, Thaco của dạng này mà kiếm thêm được cây Kanata ở Temple thì Thaco còn khoảng 2 đấy! Chém kinh lắm! Đồng ý là luyện lâu nhưng mà vô cùng hữu dụng, nogài ra còn có thể kiếm tiền nhiều, đó là làm chủ cái lâu đài nè, chủ cái nhà mage nè, chủ của bọn Thief nè, nói chung là nhiều tiền xài hổng hết! Chưa kể nhân vật Multi này còn có thể mặc nhiều đồ mà các Class riêng lẻ khó có thể chạm được => lợi hại vậy sao chê?
    Mà ông nói vào điều về thằng Halfling Jan đi, tui thấy nó dở quá à, trừ cái chiêu bắn xương sọ làm nó Stun thì còn lại dở quá, chắc ông phải có lí do gì mà chọn nó chứ nhỉ?

5. Pal

Pal Dragon Quest

Cách nhanh nhất để giết Gaxx tôi đã nói ở mấy trang trước rồi thì phải, rất đơn giản chứ không khó như mấy bác đâu.

Còn Jan là Gnome chứ không phải là Halfing đâu bác lính vũ trụ đừng nhầm nhé.

6. dffasdasd

dffasdasd Youtube Master Race

GameOver

7. Bluelion

Khó nói lắm! Mà theo tui nhớ thì ngoài fighter single ra thì toàn bộ đám khác đâu có thằng nào luyện vũ khí qua khỏi mức Specialize hả (thêm 2 sao đó). Fighter của tui luyện Two handed sword tới mức Grand Mastery thì đám đối phương chỉ có nước kêu trời. Vả lại, hình như mấy thằng Multi class kiểu đó mà mặc mấy cái áo Full Plate như mấy cái giáp vẩy rồng thì đâu có xài phép được. Mà tại sao không chọn mấy thằng Bard cho nó đơn giản? (nói thiệt là tui cũng chưa xài Bard lần nào, chỉ thấy thằng Haer'Dalis vừa đánh được vừa móc túi được vừa xài phép được vừa... hát được, thấy cũng hay đấy chứ)

Còn về tụi Familiar thì tui chịu, thêm được có 12HP, mà lỡ để nó chết thì đi luôn 1 điểm Constitution. Mà đã chơi Multi class thì phải quí trọng từng điểm một. Ông biết rồi đó, muốn luyện cho NV của mình xuất sắc ở class nào thì mức điểm chủ yếu của class đó phải đạt max (18). Vậy thì làm sao ông tìm được 1 thằng NV có Str, Dex, Con, Int cùng đạt 18 mà không hạ 2 mức còn lại xuống dưới 10? Ðừng quên là nếu mức Cha của ông dưới 12 là sẽ có nguy cơ mấy NPC uýnh lộn + Moral Failure, còn mức Wis mà dưới 13 thì NV của ông sẽ không tìm được mấy giải pháp êm xuôi để thực hiện nhiệm vụ đâu.
    Ờ mà tui hỏi thiệt, với tất cả những hành động mà ông bạn vừa nêu lên với cái thằng mage/fighter/thief đó thì bằng cái nỗ lực phi thường nào mà ông điều hành được luôn mấy thằng còn lại trong nhóm vậy hả? Có pause cũng chưa chắc làm xuể.

Còn về cái thằng Jan thì có nhiều lý do lắm:
    Nó giúp tui yên tâm hơn vì mức thief level up được (nhỏ Imoen mới level 7 thôi nên cứ lo tới lúc nào đó gặp mấy cái bẫy hay khóa mà nó bó tay thì khốn, còn Yoshimo thì tới giữa trò là chết + tui không ưa Bounty Hunter)
    Nó có cái nhiệm vụ phụ giúp tui lấy được cái vòng cổ chống mind affect.
    Nó là Illusionist, ở chung nhóm với Edwin (Conjurer) sẽ có thể hỗ trợ lẫn nhau.
    Nó là tay tiêu thụ bolt duy nhất của nhóm (mấy nhân vật còn lại đứa xài cung, đứa lại xài sling, không có ai khác xài Crossbow hết)

8. lính vũ trụ

lính vũ trụ Dragon Quest

hì, mới chơi lại Class Barbarian, kinh quá à, 1 mình thằng này giết 1 đạo Goblin trong vòng có chưa tới 10s, Class này quả là mạnh hơn Fighter đấy, Hit dice tới 12 lận (fighter có 10 à), chạy thì như gió, ngoài ra còn có thể Rage tăng 4 Strengh và Constution nhưng mà mất 2 AC và +2 cho save magic...để tui nói cho bác rõ nhé: Class của tui là Human, có sẵng cái Draw holy strengh gì đó + 2 strengh và Cons, thêm cái Rage là ->24 Strengh -> Immortal! chỉ mỗi cái Ability là + 5 hit, + 10 Damage thì quả là...!!! trùi ui tui không ngờ là có Class mạnh thế đấy nhé!
    _Nói về chuyện Class Fighter/mage/thief thì sao ông không dùng cái nhẫn tăng chỉ số Charisma lên 18 mà lấy ở nhiệm vụ giải cứu Aeries trong lều xiếc lúc mới thoát khỏi thằng Irencius lần đầu? Wisdom thì quả là phải giảm bớt nhưng mà chưa bao giờ tui để nó thấp quá 10, giảm Intelligent đi một tí cũng đâu có chết ai? Lấy Class Mage chủ yếu lấy mấy cái vòng bảo vệ đấy thôi chứ đừng ó học cao quá! Hừm, mà bác nên biết là tụi Familiar có thể được bác bỏ vào trong Inventory của bác đấy -> khỏi lo mất Cons nữa nhé! Nếu không thích thì chọn con mèo có thể vừa HIde in shadow lại có thể do thám lại biết móc túi nữa! Nói về cái vụ giáp rồng thì quả thực là bất lợi NHƯNG mà bác có thể mua cái áo choàng còn xịn hơn nữa cơ mà, mặc mấy cái Plate chả được gì ngoài chút AC, đằng này mặc cái áo đó vừa giảm AC đã tốt hơn thì chớ lại còn cho mình thêm resistant với magic, slash...còn mấy cái Plate thì cho Keldom hay Mins, ok?
    À quên, người chơi hay thì quản lí cái đám đó có gì khó? :P

9. Bluelion

Nếu bác chọn cái Multi-class đó, chịu chia 3 số điểm exp kiếm được chỉ để xài mấy cái phép bảo vệ thì hơi uổng đó nha. Nhưng mà cái đạo goblin đó xài fighter mà giỏi thì bửa hết cả đám trong 10s cũng có gì lạ đâu? Còn cái màn Draw Holy Might thì về sau lên cấp cao fighter xài 1 cái là = 25 strength mất tiêu rồi. Nhưng tui phải công nhận là tụi Barbarian rất mạnh và dễ xài.
    Còn cái nhẫn tăng chỉ số Cha thì dĩ nhiên là tui có. Nhưng mà đeo nó vô thì hơi uổng vì thực ra mình chỉ cần mức Cha cỡ 14 là quá đủ rồi, mà về sau còn có mấy cái nhẫn mạnh quá xá, nên phải hy sinh một ngón tay đeo cái đó thì hơi uổng. Còn Wisdom thì nói thiệt, tui hổng dám cho nó xuống quá 13, còn nếu đã quá 13 rồi thì cho nó xuống luôn. Ờ mà sẵn đây hỏi, ở cái khúc đám nhân vật bị Irenicus bắt, thằng NV chính nằm mơ thấy đứng trước cửa Candlekeep có con quỉ đòi nó phải hy sinh 1 điểm mới được vô thì bác chọn điểm nào vậy?
    Còn mấy cái áo choàng bác nói có phải là mấy cái cloak không vậy? Nếu phải thì hơi bị kì, vì mấy cái cloak có thể mặc chung với mấy cái plate được mà, chỉ trừ cái cloak of protection +1 là không được thôi chớ. Và mấy cái plate thì cũng hổng phải chả được gì ngoài chút AC đâu, có mấy cái xịn cộng được nhiều AC lắm chứ, với lại cái giáp rồng còn giúp ta chống chọi với lửa & acid được, cũng hữu dụng lắm chớ. Nếu tui nhớ không lầm thì đã có lúc tui kiếm được cái Full Plate mà mặc vào xong thằng NV chính có mức AC = -8 luôn. Cũng tốt đó chớ?
    Còn về cái vụ quản lí cái đám đó, lúc bình thường thì cũng được đi, nhưng tới khi uýnh rồng hay mấy cái con quái nào hơi mạnh một chút, hoặc tệ hơn: có nhiều con mạnh (lấy VD là cái đám ở trong cái biệt thự ở Temple, chỗ mình lấy được cây Celestial Fury đó) thì nói thiệt là cứ điều khiển hoạt động của nguyên đội trước cái đống mưa phù phép và cạm bẫy của tụi nó, tới chừng uýnh xong muốn khùng luôn.

10. lính vũ trụ

lính vũ trụ Dragon Quest

??? tui thấy là bọn nó đâu có ghê lắm đâu nhỉ? bác nếu không chơi trò fake-talk thì chạy xuống lầu, thể nào cũng chỉ có 1,2 thằng chạy theo bác thôi, cứ từ từ mà đánh, đánh đông quá dễ chết lắm...à không phải là mấy cái Cloak đâu mà là mấy cái áo choàng phù thủy á, mấy cái này thì hỏi bác Pal về bộ áo choàng gì đó thì bác biết rõ ngay mà. Tiện đây, làm phiền bác Pal gửi lại cái Mechant cho tui được không? máy tui vừa format xong nên hổng còn gì cả :cry: mà mấy cái Plate thì chỉ có cái Balduran full plate là ngon nhứt thui , AC à -1! là bộ xịn nhứt mà tui thấy được đấy, còn nếu mà bàn về mấy cái đồ protection thì tui thấy có cái Cloak +2 protection là ngon lắm rùi mà? ối mà bác Bluelion ơi , chia điểm thì có sao đâu? Thaco nếu lên lever hết cỡ của thằng Fighter/mage/thief là 15/14/14 (chắc vậy, tui không nhớ rõ lắm) Thaco là 4 -> vậy thì quá lợi hại rùi còn gì? chưa kể trò Backstap của thief hòa sức mạnh của fighter thì quả là số dách! Còn nếu bị tấn công thì có phép bảo vệ của mage -> còn phải lo lắng gì nữa ???

11. lính vũ trụ

lính vũ trụ Dragon Quest

À khẩn cấp, cấp khẩn cấp, có bác nào biết 1 bài nhạc rất hay rất tuyệt vời, tui nghe mà mê luôn, đó là đoạn nói chuyện tình cờ của Aeries ấy, trời ui, bài nhạc hay quá, có bác nào chỉ tui cách dow nó về nghe không?

12. God from the machine

God from the machine T.E.T.Я.I.S

Không biết phải down nó ở đâu nhưng convert thì vẫn tiện hơn:
    Đầu tiên chép file acm2wav.exe vào thư mục cài đặt sau đó dùng nó để convert file *.acm to *.wav. (command prompt)
    Nếu muốn convert hàng loạt thì dùng NearInfinity, để chạy nó cần Java(VM hay SDK). Khi chạy nếu nó hỏi keyfile thì cho nó chitin.key cũng từ thư mục cài đặt.

File nhạc romance: mxaerie, mxjahir, mxanom(.acm)
    _theme: theme(soa), themet(tob) (*.acm, of course)

13. Duy_Tran

Duy_Tran Mr & Ms Pac-Man

Tôi mua game gốc, nên không biết có bị thiếu lỗi gì không? Mỗi lần muốn nói với ai, lúc được lúc không? Có bác nào biết cách khắc phục không?

14. Bluelion

Xin lỗi, tui biết hỏi câu này có hơi kì cục, nhưng mà fake talk là cái gì vậy?
    Còn áo choàng phù thủy... ặc, là mấy cái robe ấy hả? Mấy cái đó thì tui không quan tâm nhiều lắm nên không rõ.
    Và còn cái cuối cùng, tui đang chơi thử thief, làm sao backstab được vậy? (tui chưa từng thử).

15. Pal

Pal Dragon Quest

@Duy_Tran: bác phải download bản sửa lỗi mới nhất của Bioware đi: www.bioware.com

@lính vũ trụ: bác có thể download cái file đó tại đây

Hope this help

16. lính vũ trụ

lính vũ trụ Dragon Quest

à, fake talk là 1 kiểu chơi ăn gian ấy mà, chơi cái trò này thì làm mình thắng bọn nó rất dễ dàng mà lại chả tốn tí máu nào cả, cách mlàm thì lại quá đơn giản, tốt nhất là không nên nói mất công mấy bác lại cảm thấy chơi BG quá... dễ!
    _có 1 cái robe cực xịn đấy, xịn nhứt trò chơi lại còn có thể nâng Ac còn cao hơn cả mấy cái Full plate đấy, cái này hỏi bác Pal đi, tui ít xài lắm!
    _muốn xài Backstap thì đơn giản thôi, thứ nhất là nhân vật phải có kĩ năng Backstap (đừng tưởng là chỉ có dạng thief mới có đâu, dạng Ranger có 1 con cũng có Backstap đấy, mà có dạng Thief lại không có Backstap lận! ) khi mún backstap nó thì Hide in shadow rùi chạy ra phía sau (phía sao lưng nó ấy) nó rùi "bụp", chú ý là damage sẽ tăng lên khi dạng Backstap tăng lên (vd: lever 10 , backstap x 4 damage, tức là giả du ông là mất 10 hp đánh thường đi thì backstap của ông là 40 damage, lever 20 mà dạng Assasin thì có thể backstap x 7! cực kì lợi hại đấy, cho nên những dạng multi có phép invisibli mà kết hợp thì... hết xẩy! Tuy nhiên có 1 số con không Backstap được đâu như Barbarian nè, một số con trùm nè, 1 số con có thể thấy được quân tàng hình nè.v.v., chúc bác thành công trên con đường hiệp nghĩa...à, nếu mà chọn Evil thì chúc... làm ăn tốt nghen :D :D :D
    @ Duy_tran: tui thỉnh thoảng cũng bị vậy đây, những trường hợp này thì tui chỉ biết cho phần chơi -> easy và quay qua quay lại 1 căn phòng hay 1 cảnh nào đó rùi quay lại thì hồi sau thế nào nó cũng nói chuyện với mình...

17. unholy fire

unholy fire Mega Man

He he ! BUG đó ... cái này tình cờ khi chơi tui phát hiện ra ... ( Sau này nghe nói hình như trên gameFAQ cũng có chỉ ) ...

Cách này áp dụng vào những con trùm ở dạng bị động ( Chờ mình nói chuyện gây sự xong rùi mới oánh ) Thường thì mí con rồng thuộc loại này ...

Khi bạn gặp nó ... bạn cho Leader nói chuyện với nó ( nhưng đừng để Leader đụng vào nó ) ----> Xảy ra tình trạng trùm đứng một chỗ chờ mình "đụng đến để gây sự" ... Thời gian này khoảng 10-15s ... Lợi dụng lúc đó mình cho anh em vào oánh hội đồng nó ... Nó sẽ kô dám chống cự đâu ... Nên nhớ cứ khoảng 5-8 s lập lại động tác nói chuyện một lần kô thì nó nổi giận lên cho anh em về với chúa hết ... Nếu bạn áp dụng thành công chiu dơ này thì bạn sẽ thịt được con trùm mà kô tốn giọt máu nào ...

Lưu ý : Kô nên áp dụng cách này ... bởi vì nó sẽ giết chít trò chơi ... Tui chỉ viết ra cho mí bác tham khảo thêm mà thôi ...

Còn nếu bạn nào cảm giác trò chơi wá dễ thì thử SET lên chế độ Insane xem ... Bảo đảm sẽ có cảm giác liền ... :D

18. Bluelion

Tui có 1 vấn đề nghiêm trọng! Không hiểu sao mỗi lần tui install trò BG xong thì y như rằng 1 hoặc 2 tuần sau, vào 1 ngày đẹp trời nào đó, tui mở trò chơi và nó đòi tui... install lại. Bấm install xong nó lại uninstall rồi tui phải install lại từ đầu. Có bác nào biết tại sao không?

19. Pal

Pal Dragon Quest

@Bluelion: có lẽ là lỗi của hệ điều hành, hoặc registry, chứ không phải của trò chơi đâu bác ạ.

@unholy fire: set lên Insane rồi vẫn thấy dễ thì sao hả bác? :)

20. lính vũ trụ

lính vũ trụ Dragon Quest

Có phải bác đã chỉnh lại cấu hình của máy không? Tui nếu mà khi chỉnh lại cấu hình của máy khi mới khởi động hay là chạy chương trình sửa lỗi như windoctor thì lập tức bị lỗi như bác à...

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.